Nhờ các bác giúp em, gấp gấp

Bigisbest

Xe container
Chào các bác,
Em là thành viên mới (nữ), đang chuẩn bị thi bằng B2 nên lên đây nhờ các bác giúp.
Em bị mắc cái bài lùi chuồng, thầy em dạy em như sau:
...Cho xe bám vạch cách khoảng 20-30cm thì vai đến giữa chuồng thì dừng lại, sau đó đánh hết lái phải, tiến lên khi nhìn gương trái thấy đuôi xe giữa chuồng thì dừng lại, đánh hết lái trái rồi lùi, khi nào thấy thân xe song song với mép vạch thì trả lái thẳng là ok.
Lý thuyết là vậy nhưng thực tế em không làm được là do, em bám vạch chuồng không chuẩn (thường xe cách xa vạch đến 60cm ấy) nên khi em làm theo thầy thì lúc lùi em đều phạm 1 trong 2 lỗi: 1 là chém bên góc chuồng trái, 2 là chém góc chuồng phải. Vấn đề mấu chốt khi chém góc chuồng là em không biết phải sửa thế nào (thú thật là em thật sự toát mồ hôi). Nếu có thầy thầy bảo sao làm vậy thì được, nhưng không thầy đúng là em phát khóc.
Các bác giúp em với, cho em tí kinh nghiệm chỉnh sửa 2 trường hợp trên với. Lúc chỉnh em hay bị rối đánh trái phải loạn xị ngậu cả lên, cộng áp lực time nên em càng rối.
Cám ơn các bác nhiều, em mong nhận được tư vấn của các bác, em sắp thi đến nơi rồi huhu
Thầy dạy thì ko tâm lý, dạy máy móc cho học trò thi qua bài, vậy nên chẳng hiểu nguyên lý ra sao. Chỉ dạy là lùi chuồng bên trái, vậy đến lúc phải lùi chuồng phải thì móm hay sao. Mợ nhớ cho em vài thứ ngắn thế này:
1/ chuồng ở bên nào thì cho xe tiệm cận cửa chuồng rồi đánh lái ra: chuồng trái thì đánh sang phải, chuồng phải thì đánh sang trái: lý do khi ta đánh lái ra như thế thì đuôi xe sẽ hướng vào chuồng. Vậy thôi.
2/ chỉnh khoảng cách: mợ đỡ côn cho xe trôi chậm, nhìn khoảng cách đuôi xe so với mép vạch ở cửa chuồng để điều chỉnh tay lái: khi lùi cũng như khi tiến: đánh lái về bên nào thì xe dịch chuyển về phía đó. Giả thiết mợ thấy có thể chém góc trái, nghĩa là mợ phải cho đuôi xe dịch sang phải nghĩa là đánh lái sang phải. Khi đuôi xe đã tạo nên một khoảng cách đủ so với vạch, mợ trả dần tay lái về trái cho xe lùi thẳng.
Nếu chém góc phải: mợ phải cho đuôi xe dịch trái, nghĩa là đánh lái sang trái, căn song song vạch.
Tuy nhiên, có trường hợp căn ko chuẩn, thành xe bên trái cách vạch nhiều quá nghĩa là có thể chém góc hay đè vạch phải thì mợ tiến hẳn lên, sang phải rồi lùi lại.
- mợ lưu ý: đừng ám ảnh về việc đếm số vòng, hãy nhìn đuôi xe mà chỉnh tay lái, nếu thấy có nguy cơ chém vạch thì cứ dừng hẳn lại, đừng cố.
- ngày mai mợ xem có chỗ nào trống, xếp 4 viên gạch và tập một cách thoải mái nhất, một lát là quen ngay.

Chỉnh sửa cuối:

chow1987

Xe hơi
Ngày em đi thi lấy bằng vẫn gặp mấy mợ lùi lên cả vỉa chuồng, nói chung mợ cứ bình tĩnh tự tin, thực hành nhuyễn là ăn thôi mợ ơi :)) Mà không ăn thì ta làm lại, sao phải xoắn

minhacoong

Xe máy
Theo em cụ cứ tích cực thuê xe ở trường lái rồi tập cho thành thạo. Đi thi sẽ tự tin hơn nhiều. Quan trọng là sự tự tin và cảm giác khi cầm vô lăng. Chúc cụ passed!

MinhChau86

Xe đạp
mợ cứ nghĩ giống như lái xe máy đó, lùi chuồng cũng giống như vảy thôi, k có khó đâu

mebanhran

Xe đạp
Sao lại không thò đầu ra được hả. Thế cái đầu và cái cửa kính để làm gì. Đến em đây lái hơn 5 năm chạy gần 10 vạn cây nhiều lúc còn thò hết đầu ra để nhìn, thậm chí còn phải xuống nhìn xem thế nào rồi mới lùi tiếp.
Theo em hiểu thì bác bảo vừa thò đầu ra sau vừa lùi đúng không ạ, như vậy em sợ chệch tay lái. Còn nếu dừng hẳn và ngó ra ngoài thì em vẫn làm. Tất nhiên là khi thi thì không thể nhảy xuống để nhìn được bác ạ.
P/S: Cám ơn bác tư vấn nhé. Chỉ có điều bác hơi "đanh đá" tí làm em cũng hơi sợ :D (em đùa bác tí nhé)

mebanhran

Xe đạp
Ngày kia mợ ý thi rồi, để mợ ý tập trung theo thầy thôi,dưng phải nói thật ông thầy này hơi bị lởm, nhiều bác lấy bằng Châu Âu đều có nói đoạn lùi mà ko ngoái và thò đầu là trượt cơ mà.
Thầy em dạy có 8 buổi thôi, mỗi buổi bọn em chỉ được đi có 2 vòng sân, nên chỉ dạy để cho pass. Thế nên em mới lên đây để "thỉnh giáo" các bác.

Gatnuoc9

Xe đạp
quan trọng nhất là bình tĩnh, thực hành chỗ trống một mình thật nhiều vào mợ ạ.

Sleeping Dragon

Xe buýt
Mợ thi cử thế nào rồi? Cập nhật tình hình để anh em còn chúc mừng nào. :)

datnguyen882

[Tịch thu bằng lái]
phải lái nhiều lên mí được

Sleeping Dragon

Xe buýt

kduc

Xe Cứu Trợ
Hôm 23 mợ ý viết là mai thi nên em nghĩ mợ ấy thi xong rồi. :D
Đã đủ điểm trượt :)
Mai mợ ý mới thi, gớm cái mồm cái mồm:
Ôi bác ơi ngày kia em thi rồi. Em đã nỗ lực tập mấy hôm nay rồi mà cảm giác vẫn chưa yên tâm. Em đang không muốn thi nhưng thầy em cứ bắt thi, chán quá.

Sleeping Dragon

Xe buýt
Mai cụ nào rảnh sang bãi cổ vũ tinh thần cho mợ ấy thi tốt đi. :))

vuot_len_tren

Xe buýt
Mợ cứ áp dụng đúng lý thuyết, luện tập vài lần là OK ah

huancongtu

Xe tăng
E đang tìm cái video cho bạn gái e cũng sắp thi sát hạch và cũng bị lỗi này thì lại ra bài mới trên OF
E thấy mợ nắm đc lý thuyết giống bạn e. Nhưng nhìn gương nên hay non hoặc già lái quá
Nên theo em nếu đc tập trong sa hình thì tập nhìn gương trước thành thói quen rồi sửa dần dần sẽ ổn. E đang hướng dẫn bạn e như vậy đc 2 buổi rồi và đã có tý kết quả
Bạn e cận 1.75 nhé

Anhtuan279

Xe tải
Website
www.mvtek.vn
lùi chuồng này nó cũng là cái năng khiếu đấy, cái chính là bạn bình tĩnh, tự tin, đừng quan tâm tới đánh lái mấy vòng, thấy bên nào rộng thì đánh thêm, còn nếu chưa an tâm thì lại cho xe tiến lên chút rồi lùi lại. thời gian lùi thoải mái mà