[Funland] Nhân vật Nguyễn Hoàng

Trạng thái
Thớt đang đóng

RongPhuongBac

Xe điện
Sao ko đặt câu hỏi ngược lại: tại vì lối tư duy giữ chùa thờ Phật ăn oản mà thế cục vẫn thế. Nếu đúng như chuyện kể thì thử soi rọi cụ NBK dưới ánh sáng khoa học xem sao?
Khoa học giải thích được quyển thái ất thần kinh của cụ Trạng thì em bái phục cụ ạ. Quẻ dịch Huyền học 84 bát quái có phải tờ giấy lộn đâu. ;)). Kết cục vẫn thế là thế thế nào hả cụ. Bây giờ giả sử cụ Kiểm thử lên ngôi vua xem có bị nhân dân nổi dậy lấy danh phù Lê diệt Trịnh thịt nhanh diệt gọn không. Vua chết đã đành còn chúa cũng táng theo ấy chứ cụ nghĩ đơn giản thế á?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ toàn chém ẩu .
Kênh Vĩnh Tế đào từ thời Gia Long chứ Mạc nào hả cụ ?
Thời nào biên giới nó cũng có cách để phân .
Ai nói với cụ thời đó 10-20km đó là vùng đệm ? Thậm chí thời nhà Nguyễn biên giới còn nằm sâu vào lãnh thổ Cam nữa cụ ạ .
Có 2 dòng sử liệu về kênh Vĩnh tế. Thời Gia Long, Thoại Ngọc Hầu chỉ mở rộng Vĩnh Tế.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Khoa học giải thích được quyển thái ất thần kinh của cụ Trạng thì em bái phục cụ ạ. Quẻ dịch Huyền học 84 bát quái có phải tờ giấy lộn đâu. ;)). Kết cục vẫn thế là thế thế nào hả cụ. Bây giờ giả sử cụ Kiểm thử lên ngôi vua xem có bị nhân dân nổi dậy lấy danh phù Lê diệt Trịnh thịt nhanh diệt gọn không. Vua chết đã đành còn chúa cũng táng theo ấy chứ cụ nghĩ đơn giản thế á?
Đôi khi ko biết đâu là con gà đâu là quả trứng. Khi người ta tổng hợp quan sát để sinh ra kinh từ chỗ nhị phân, ngây thơ trên mai rùa, đến khi kinh chế ngự cuộc sống hàng ngàn năm thì nó thành chúa tể matrix :) vòng kim cô vĩ đại. Vậy tại sao thời nay nhiều loại kinh đua chen?

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Đôi khi ko biết đâu là con gà đâu là quả trứng. Khi người ta tổng hợp quan sát để sinh ra kinh, đến khi kinh chế ngự cuộc sống hàng ngàn năm thì nó thành matrix :)
Sở dĩ người ta gọi là con gà vì đã đặt tên và gọi nó như thế. Quả trứng cũng vậy. Nhưng mà cái quyển thái ất thần kinh ấy chỉ có cụ Trạng thông thạo. Người không biết về nó thì cho là mê tín vì nó không gắn với khoa học. Nhưng khoa học lại chẳng bao giờ giải thích được vì sao lại như vậy :)). Tự cụ đặt vòng kim cô chứ ai đặt cho cụ. Giới hạn trong vòng khoa học thì cũng là 1 vòng kim cô rồi. Còn bảo nhiều kinh đua chen. Cụ thấy kinh đua chen hay tâm cụ thấy kinh đua chen.

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Sở dĩ người ta gọi là con gà vì đã đặt tên và gọi nó như thế. Quả trứng cũng vậy. Nhưng mà cái quyển thái ất thần kinh ấy chỉ có cụ Trạng thông thạo. Người không biết về nó thì cho là mê tín vì nó không gắn với khoa học. Nhưng khoa học lại chẳng bao giờ giải thích được vì sao lại như vậy :)).
Nói nữa thì các cụ lại phê là mình chém gió :) Thái Ất là sách bói, bí kíp mang từ TQ về, là tích lũy tri thức TQ vài ngàn năm. Đó là khoa học mà, từ thủa khai sinh văn minh đúc kết. Chỉ khác người là cụ Trạng gặp được, hiểu được khoa học đó để vận dụng.

Cả bói và đời thực đều xoay quanh 1 hệ quy ước, cũng giống như bây giờ dân sale hiểu tâm lý người mua thôi.

Phỡn

Xe tăng
Thớt lịch sử nào cũng hay cho đến khi một số nhân vật ộp phơ nào đó nhảy vào làm hỏng bét :));;)>:D<
Có một số đồng chấy cứ tự huyễn rằng cái nhìn của mình khác biệt và độc đáo chứ không theo kiểu bị nhồi sọ :)).
Điển hình của công thức: NT+ND=ĐPH

Rồi lại còn lôi cả clone ra rũ sạch tư cách của tiền nhân mới hãi hãi là :(.

RongPhuongBac

Xe điện
Nói nữa thì các cụ lại phê là mình chém gió :) Thái Ất là sách bói, bí kíp mang từ TQ về, là tích lũy tri thức TQ vài ngàn năm. Đó là khoa học mà, từ thủa khai sinh văn minh đúc kết. Chỉ khác người là cụ Trạng gặp được, hiểu được khoa học đó để vận dụng.

Cả bói và đời thực đều xoay quanh 1 hệ quy ước, cũng giống như bây giờ dân sale hiểu tâm lý người mua thôi.
Cụ nói hợp lý thì ai dám phê là cụ chém. Dựa vào hệ thống các sao mà thành hệ quy ước xong dựa vào hệ quy ước đó thành lưỡng nghi bát quái 64 quẻ dịch để tiên tri thì đâu phải ai cũng làm được đâu. Ngay cả học trò của cụ Trạng thời đó cũng bói sai tùm lum. Quan trọng là luận ra được nó. Ví dụ xóc xóc mấy quẻ xong bốc được quẻ Càn. Có người luận là trời sắp biến đổi, vì càn còn gọi là trời. Thế rồi hội quẻ kéo nhau ra hóng mặt trời từ sáng đến trưa mãi không thấy gì. Đang nản thì 2 người đến thăm. Một người tên Nhật còn người kia tên Dương. Cả 2 đều có nghĩa là mặt trời cả. :))

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói hợp lý thì ai dám phê là cụ chém. Dựa vào hệ thống các sao mà thành hệ quy ước xong dựa vào hệ quy ước đó thành lưỡng nghi bát quái 64 quẻ dịch để tiên tri thì đâu phải ai cũng làm được đâu. Ngay cả học trò của cụ Trạng thời đó cũng bói sai tùm lum. Quan trọng là luận ra được nó. Ví dụ xóc xóc mấy quẻ xong bốc được quẻ Càn. Có người luận là trời sắp biến đổi, vì càn còn gọi là trời. Thế rồi hội quẻ kéo nhau ra hóng mặt trời từ sáng đến trưa mãi không thấy gì. Đang nản thì 2 người đến thăm. Một người tên Nhật còn người kia tên Dương. Cả 2 đều có nghĩa là mặt trời cả. :))
Thầy bói nào cũng nhiều giai thoại. Mình ko khẳng định giai thoại là thật hay phủ định là giả. Thầy bây giờ cũng vậy đôi khi thầy nói mình cũng á khẩu.

RongPhuongBac

Xe điện
Thầy bói nào cũng nhiều giai thoại. Mình ko khẳng định giai thoại là thật hay phủ định là giả. Thầy bây giờ cũng vậy đôi khi thầy nói mình cũng á khẩu.
Em ví dụ cho cụ thôi. Chứ giai thoại cụ Trạng thì dân gian sao bịa ra được. Bò đái thất thanh Nam Đàn sinh thánh. Một câu phú của cụ Trạng đó. Mà nhân dân An Nam 500 năm sau cứ tưởng thánh ấy là cụ Phan Bội Châu. ;))

Visser III

Xe tăng
Bảng của cụ lộm nhộm quá.
Khi lịch sử đủ độ dài thì sẽ như sau:
1. Top 1 là giành lại độc lập từ ngoại xâm từ con số 0 và mở ra 1 thời đại độc lập, tự chủ lâu dài: Ngô Quyền, Lê Lợi, HCM.
2. Top 2 là kháng chiến, giữ vững độc lập, thống nhất đât nước: Đinh Bộ Lĩnh, Lê Hoàn, Lý Thái Tổ, Lý Thường Kiệt, Trần Hưng Đạo,
3. Top 3 là các nhân vật tiếp theo. Trong đó có VN Giáp và L Duẩn.
E sẽ chờ thêm 50 năm nữa để xem nhận định của mình thành sự thực.
Em hoàn toàn tán đồng với ý kiến của cụ.có chăng bổ sung thêm cụ Khúc Thừa Dụ,người đặt nền móng cho sự độc lập của dân tộc ta vào top 1.

RongPhuongBac

Xe điện
nát ơi nát à cái bản chất vẫn không đổi

thằng ánh nhà nát thua Nguyễn Huệ thảm hại,

cả lũ ánh giết vợ bán con để cho ánh trốn chui trốn lủi lếm đít Pháp

Việt nam kém may mắn nên Nguyễn Huệ mất sớm, để thằng ánh lợi dụng cơ hội dựng lên cái triều đình bóc lột nhân dân gần trăm năm, rồi để Việt Nam rơi vào 100 năm nô lệ cho Pháp

ánh không nên sinh ra trên cõi đời này
Vua cũng có vua this vua that. Số Ánh làm vua thì sao Ánh là thường dân được hả cụ. Phải chấp nhận thôi. Còn hậu thế có chửi thì Ánh đâu mà nghe mà hậu thế lại mang bực vào người. Cũng như Việt Nam lại do con cháu ông Ánh nghĩ ra. Không có thì có khi mang danh Đại Việt hay Đại Nam đến giờ ấy chứ.

Đậpconmuỗi

Xe đạp
Vua cũng có vua this vua that. Số Ánh làm vua thì sao Ánh là thường dân được hả cụ. Phải chấp nhận thôi. Còn hậu thế có chửi thì Ánh đâu mà nghe mà hậu thế lại mang bực vào người. Cũng như Việt Nam lại do con cháu ông Ánh nghĩ ra. Không có thì có khi mang danh Đại Việt hay Đại Nam đến giờ ấy chứ.
cụ lại quơ công cho thằng ánh rồi, tên Việt Nam là do nhà Thanh nghĩ ra, nó bắt bọn con cháu nhà Nguyễn phải nhận là phải nhận nhé

Đậpconmuỗi

Xe đạp
Bảng của cụ lộm nhộm quá.
Khi lịch sử đủ độ dài thì sẽ như sau:
1. Top 1 là giành lại độc lập từ ngoại xâm từ con số 0 và mở ra 1 thời đại độc lập, tự chủ lâu dài: Ngô Quyền, Lê Lợi, HCM.
2. Top 2 là kháng chiến, giữ vững độc lập, thống nhất đât nước: Đinh Bộ Lĩnh, Lê Hoàn, Lý Thái Tổ, Lý Thường Kiệt, Trần Hưng Đạo,
3. Top 3 là các nhân vật tiếp theo. Trong đó có VN Giáp và L Duẩn.
E sẽ chờ thêm 50 năm nữa để xem nhận định của mình thành sự thực.
Nó lộn xộn là để ủ mưu cho bơm công cho ánh thôi. Vì ánh là thằng đưa giặc vào xâm lược VN xong lại có số làm vua cho nên một số thằng muốn lấy ánh ra để bao biện cho các hành vi đưa giặc vào Việt Nam thôi

RongPhuongBac

Xe điện
cụ lại quơ công cho thằng ánh rồi, tên Việt Nam là do nhà Thanh nghĩ ra, nó bắt bọn con cháu nhà Nguyễn phải nhận là phải nhận nhé
Cụ nói thế khác gì quơ công cho tụi Mãn. Ánh chỉ làm mất 45000 km2 chứ có nhiêu đâu mà cụ căng :v

hd-vt

Xe container
Có một số đồng chấy cứ tự huyễn rằng cái nhìn của mình khác biệt và độc đáo chứ không theo kiểu bị nhồi sọ :)).
Điển hình của công thức: NT+ND=ĐPH

Rồi lại còn lôi cả clone ra rũ sạch tư cách của tiền nhân mới hãi hãi là :(.
Công thức lạ cại chi cụ hè? Ngu quá em chạ hiệu.

HuyArt

Xe lăn
[Dẫn]
Ngày xuân, em rong ruổi từ Hà thành đi tới Phú Yên, gần như bám bờ biển hoàn toàn bằng ô tô (and fun) cho đúng tinh thần offers.
Đất nước mình quá đẹp, xem ảnh dưới. Ngược dòng lịch sử nó còn là sự kết hợp giữa hai nền văn minh sông Ấn sông Hằng và sông Dương Tử, Hoàng Hà. Việt Nam hiện tại, bao gồm cả phần đất Chăm Pa cũ (từ Quảng Bình tới Bình Thuận hiện tại). Ngay từ thế kỷ thứ VIII, thậm chí nhà Abbas, một vương quốc ở tận khu vực Ô Man, Iraq, Pakistan ngày nay với trung tâm là Bagdad đã có ảnh hưởng và giao lưu văn hóa, chính trị với quốc gia sơ khởi của Chăm pa ngay tại Huế, Quảng Trị (ngày nay) khi nhà Đường suy yếu. Đó chỉ là 1 vệt loang nhẹ của đế chế xa xôi này, vì như ta thấy, tôn giáo của họ là Hồi giáo còn sau này, khi khảo cứu và các di tích để lại như thánh địa Mỹ Sơn, bắt đầu tầm thế kỷ IV, V, các dấu ấn văn hóa chính xác là Bà la môn, ảnh hưởng của Ấn Độ ngay từ thế kỷ thứ II với quốc gia Lâm Ấp của người Chăm pa với kinh thành đặt đâu đó quanh Huế thông qua các thương gia người Ấn Độ.
Nói như vậy để nhấn mạnh, Việt Nam ta là giao thoa chính xác của văn hóa Ấn – Trung. Và một điều không thể chối cãi – như một điều thường thấy ở lịch sử hình thành các quốc gia thời cổ, Bắc Việt Nam đã lấn dần, từ Bắc Quảng Bình, chèn ép quốc gia Chăm pa tới diệt vong. Hệ quả là chúng ta có được một dải đất đẹp đẽ, một hệ sinh thái đa dạng, một nền văn hóa đa dạng và sống hòa thuận.
Như đã biết ngay từ thời nhà Hán (quanh năm 0) và Đường đô hộ, nước Việt Nam đã bao gồm tới hết Hà Tĩnh, và tới thời nhà Trần, chúng ta đã hoàn toàn sở hữu dải đất tới hết Huế ngày nay. Tuy nhiên, sự mở mang sau ranh giới đèo Hải Vân, thực sự mới đem lại sự mới mẻ và tương lai sáng lạn. Đời nhà Hậu Lê, đặc biệt là Lê Thánh Tông (1442 – 1497) là người có công lớn mở mang bờ cõi tới Thạch Bi Sơn, bắc đèo Cả, nam Phú Yên hiện tại. Mặc dù vậy, phải nói rằng sự ảnh hưởng của chính quyền trung ương tại đất Quảng Nam (Đà nẵng – Phú Yên) là chưa nhiều. Cho tới khi một người theo dòng chảy lịch sử đã đặt dấu ấn và khai phá hoàn toàn, đưa các vùng đất mới về với nước ta. Người đó là Nguyễn Hoàng (1525 – 1613).

Quảng Bình
QB sea.JPG

QB sand.JPG

Huế, đầm Lập An
Hue Lap An.JPG

Đà nẵng
DN sea.JPG

DN sea 2.jpg

Quảng Nam

Quảng Ngãi
Quang ngai sea.JPG

Bình Định
Binh Dinh sea.JPG

Phú Yên
Phu Yen sea.JPG

Phu Yen 2.JPG

Ninh Thuận
Binh Hung 5.JPG

Ninh Thuan 1.JPG

Bình Thuận
B Thuan sand.JPG
Binh thuan sea.JPG
Cụ đèn giời soi xét, em đọc sử lâu ko còn nhớ, nhưng Nguyễn Hoàng không hẳn xách gươm đi mở cõi, mà là 1 kiểu thoát ly, đi đày, đi nhậm chức... tùy cách gọi.
Tuy công lao của ổng cũng rất lớn, nhưng có lẽ là kết quả của nhiều triều đại và nhiều đời vua trước và sau Nguyễn Hoàng

meomun346

Xe container
Cụ Hoàn Lê, cụ Lợi Lê, cụ Hoàng Nguyễn toàn công thần mà con cháu đời sau các cụ như bọn em h bị Giang Cư Mận gọi là người nc ngoài, nghĩ mà nó chán các cụ ạ
Cũng vì cứ công thần quá đấy cụ ạ.

HuyArt

Xe lăn
Mỗi người có quyền đưa ra một cách xếp hạng theo quan điểm của mình.
Với em thì:
Cụ Duẩn thua các cụ trên, vì ko phải người dựng nghiệp, tay ko nổi cơ đồ. Khi cụ có quyền thì nước đã lập, quân đội đã hùng mạnh đánh xong Điện Biên Phủ.
Cụ Hồ tay trắng nổi cơ đồ lập quốc, cụ Giáp gậy gộc lập quan quân trải 9 năm từ chạy trốn đến đánh ĐBP còn tài hơn cụ Duẩn vài bậc.
Em mạo muội xếp thành 3 bảng đại công thần nước Việt, theo thiển ý của cá nhân:
Cụ Nguyễn Hoàng công lao mở nước vĩ đại, sánh ngang các cụ Đinh Tiên Hoàng, Lý Công Uẩn dựng nước, Trần Nhân Tông, Lê Lợi giữ nước, giành lại nước. Trong bảng công thần nước Việt, các vị trên theo em là đỉnh, không tính các nhân vật huyền thoại.
Các cụ Ánh, cụ Huệ, cụ Trãi, cụ Hồ, Lê Hoàn, cha con họ Khúc, Lý Thánh Tông, Trần Thánh Tông, Trần Hưng Đạo thuộc bảng 2, công lao như các cụ trên, nhưng mức độ thấp hơn một chút.
Các cụ Hai Bà Trưng, Lý Thường Kiệt, Trần Quang Khải, Lê Thánh Tông, Nguyễn Hữu Cảnh (tức Kính, công thần hạng nhất của Triều Nguyễn có công mở đất Nam Bộ)... Em xếp vào bảng 3.
Làm gì có cụ nào là Hai Bà Trưng?:D
Thời 2 Bà Trưng tung hoành khắp 65 thành, trải dài khắp 3 tỉnh QĐ, QT, VN bên TQ và bắc bộ VN hào sảng thật đấy, nhưng em nghĩ sau khi thất bại thì làm mất lãnh thổ

RongPhuongBac

Xe điện
Cụ đèn giời soi xét, em đọc sử lâu ko còn nhớ, nhưng Nguyễn Hoàng không hẳn xách gươm đi mở cõi, mà là 1 kiểu thoát ly, đi đày, đi nhậm chức... tùy cách gọi.
Tuy công lao của ổng cũng rất lớn, nhưng có lẽ là kết quả của nhiều triều đại và nhiều đời vua trước và sau Nguyễn Hoàng
Cụ nói vậy thì em hình dung thế này. Cụ Nguyễn Hoàng tâm ý là muốn rời xa Trịnh Kiểm nên đi tìm vùng đất mới xây dựng cơ đồ sau này trở về Thăng Long. Vì vậy để đi được thì cụ Hoàng phải tỏ ra mình bạc nhược vô dụng thân thể lắm bệnh. Trịnh Kiểm thấy không có cơ hội làm phản nên cho đi vì nghĩ cái thằng em vợ ăn hại thế kia 13 năm nuôi không chẳng tác dụng gì, thế là cho đi. Xem khổ sở thế đố mày sống được. Ai ngờ đến Hoành Sơn 1 dải là cụ Hoàng khai hoang, trở thành thế lực mới...

xegiacmo

Xe container
Không biết bên TQ, các tộc bị Hán hóa (bị tàn sát hoặc khuất phục) thì hay có những thớt như lày không ạ. Em không biết yêu sử hay iêu khuấy? Hêyzàaaaaa. :D
Người HánTrung Nguyên bị giết hiếp nhiều lắm :))

Trạng thái
Thớt đang đóng