[Funland] Nhân vật Nguyễn Hoàng

Trạng thái
Thớt đang đóng

114hangbong

Xe cút kít
Trần Ích Tắc, Trần Lộng cũng là tổ tiên hay sao vậy cụ?
Em thấy gia phả nhà em có tý liên quan nên em nhận làm tổ tiên. Chứ cụ lái sang hai ông khác thì người ít học như em làm sao phát biểu được.

745Lii

Xe điện
Không có cụ nát thớt này lại lác đác vài cái trích dẫn sgk rồi chìm, có cụ ý thì còn có nhiều thông tin trích dẫn mà người bình thường không dành thời gian tìm hiểu được. Mà không biết mấy nick chửi bới cụ ý thì có bị bem không hay chỉ xóa còm chửi bới đi là thành nick tử tế.
Em đồng ý còm này của cụ.
Nick cụ At đến vài chục nick em ko quất còm, đọc hoặc ko, thế thôi.
Sử mang tính tham khảo, biết nhiều thông tin đến đâu hay đến đấy rồi đối chiếu các nguồn, tự nhận xét trái phải. Toàn từ cả trăm cả ngàn năm, làm gì có ông nào có căn cứ để nói thông tin tôi mới đúng, của ông là sai.
Các bố cứ thánh tướng lên rồi công kích chửi bới nhau loạn hết xới, 2 hôm là chán đêck ai vào thớt nữa, mà nhiều thớt rõ hay bị phá hoặc bị xoá toàn kiểu đấy thôi.

nasongnguyen

Xe đạp
Em chỉ thấy cụ Ánh hay cụ Hoàng đều là tổ tiên của mình. Các cụ ấy có công và đều có những sai lầm. Giờ bàn lại xin các cụ nhà mình khách quan và tôn kính mới phải. Nhiều nick cả giận nên chém như kẻ thù dân tộc.
Em thấy gia phả nhà em có tý liên quan nên em nhận làm tổ tiên. Chứ cụ lái sang hai ông khác thì người ít học như em làm sao phát biểu được.
chữ ”mình” của bác dễ gây hiểu nhầm là của chúng mình :">.

Trần Ích Tắc, Trần Lộng cũng là tổ tiên hay sao vậy cụ?
Em cũng định thắc mắc như bác ở trên :)

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Không cần gia phả, em cũng biết mợ và em .... nà họ hàng. Chúng ta đều cùng gọi Ông Mặt Giời đấy thây. :D
Còn ngoài da lào nà....thằng, ôn vật, củ chuối, thằng mặt...:P............
Thôi mợ về với các cụ Th.. cụ Tr.. đê, ở đây nà ..... Miền đất dữ Ngày và Đêm. :D

Mon 29V

Xe điện
Ông Lát kể cũng là nạn nhân vì bị 1 số nick thay nhau khích bác nên ra thớt nào chả ra đi

dangduong

Xe điện
Quay lại chuyện nhân vật Nguyễn Hoàng đi các cụ ơi, đi xa quá :) Mình mới đọc đoạn này thì có vẻ như công lao bình định đất Thuận Quảng đến Bình Định nên ghi vào CV của Lê Thánh Tông thời 1467 chứ Nguyễn Hoàng cũng chỉ trấn thủ thôi.

Thế Nam Trung Bộ, Nam Bộ và Tây Nguyên thì công lao đem về cho nước Việt thuộc về ai?

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Ông Lát kể cũng là nạn nhân vì bị 1 số nick thay nhau khích bác nên ra thớt nào chả ra đi
vâng

kể cứ hiền lành như e vơi cụ, đi nhẹ nói khec cừoi duyên oánh dắm xịt thì có bao h bị bem nik đâu

ma cụ mua Bim5 chưa?

dangduong

Xe điện
Nhiều cụ phân biệt vùng miền quá.
Em dân bắc bộ nhiều đời nhưng phản đối các cụ nhấn mạnh đến đội/thế lực Thanh Nghệ này khác.
Thanh Nghệ là vùng đông dân cư và là vùng đất gốc của nước Việt. Vào sâu hơn là đất Chàm. Người Việt Cổ từ Thanh Nghệ (tộc tiền Việt Mường) tiến ra Bắc hoà dòng máu với người Tày cổ để tạo nên người Kinh Việt, dựng nên nước Việt. Quá trình di dân từ Thanh Nghệ ra Bắc và vào Nam rất nhiều đợt liên tục trong lịch sử và diễn ra cho đến tận ngày nay là quá trình mở nước.
Là cái nôi của người Việt và tương đối xa TQ, dễ thông sang Ai Lao, Thái, nên Thanh Nghệ luôn là căn cứ khôi phục lại nước Việt mỗi khi bị TQ xâm lược chiếm đóng. Các cụ Ngô Quyền, Lê Hoàn, Lê Lợi đều cất quân Thanh Nghệ ra Bắc đánh Tàu. Cụ Lợi khi quân thua thì tót sang Ai Lao. Khi quân đủ liền theo ông Chích đánh chiếm xứ Nghệ, một việc dễ dàng mà hiệu quả to lớn, được một vùng cung cấp quân lương, để trở thành mạnh, kể từ đây làm chủ chiến trường. Cụ Hoàng dựa vào quân Thanh Nghệ để dựng nước Đàng Trong. Các chúa Nguyễn thỉnh thoảng lại đánh ra Bắc bắt dân Thanh Nghệ vào Đàng Trong, tạo nên dân Việt ở Trung Bộ, rồi lại đem dân Trung Bộ ấy xuống mở mang Nam Bộ. Cụ Huệ tự tin đánh tan giặc Thanh ngay từ ngày xuất quân ở Phú Xuân vì cụ tin vào kế hoạch tuyển tân binh Thanh Nghệ đem ra Bắc diệt giặc. Cụ Hồ dùng quân, dân công và lương thực Thanh Nghệ đánh Điện Biên Phủ.
Cho nên quá trình di dân Thanh Nghệ ra các vùng miền là tất yếu và vùng này với đặc điểm địa lý cùng lòng yêu nước của nó là cái gốc bền vững của nước Việt và tộc Việt. Còn Thanh Nghệ thì còn nước Việt. Cụ Trần Nhân Tông chạy giặc khốn khổ ở đất Bắc, lúc cơm không có mà ăn, vẫn tự tin, ung dung, hào sảng viết thơ vào đuôi thuyền: "Cối Kê cựu sự quân tu ký, Hoan Diễn do tồn thập vạn binh" tràn đầy niềm tin vào thắng lợi cuối cùng. Niềm tin của cụ và cụ Huệ sau này sao mà giống nhau thế.
Vậy quá trình toả ra vào nam ra bắc của người Việt từ Thanh Nghệ không có gì là lạ. Nó là quá trình dựng nước và giữ nước Việt. Nói các cụ nam bắc đừng tự ái: Trong dòng máu người Việt, dù là bắc hay nam đều có giọt máu từ đất gốc Thanh Nghệ. Nói rằng đội Thanh Nghệ lấn át đội Bắc đội Nam là cách nhìn cục bộ không phù hợp công cuộc dựng nước và giữ nước của người Việt.

Chỉnh sửa cuối:

Krupta

Xe điện
Không có cụ nát thớt này lại lác đác vài cái trích dẫn sgk rồi chìm, có cụ ý thì còn có nhiều thông tin trích dẫn mà người bình thường không dành thời gian tìm hiểu được. Mà không biết mấy nick chửi bới cụ ý thì có bị bem không hay chỉ xóa còm chửi bới đi là thành nick tử tế.
Em thật. Nếu nát còm được câu nào có chất lượng thì min mod người ta để lại chứ xóa đi làm gì?
Cụ nào thử inbox cho min mod để các cụ đấy trả lại mấy còm của nát xem có ngửi được không?

114hangbong

Xe cút kít
Không cần gia phả, em cũng biết mợ và em .... nà họ hàng. Chúng ta đều cùng gọi Ông Mặt Giời đấy thây. :D
Còn ngoài da lào nà....thằng, ôn vật, củ chuối, thằng mặt...:P............
Thôi mợ về với các cụ Th.. cụ Tr.. đê, ở đây nà ..... Miền đất dữ Ngày và Đêm. :D
Thôi, em biết em dại dồi. :)

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thế Nam Trung Bộ, Nam Bộ và Tây Nguyên thì công lao đem về cho nước Việt thuộc về ai?
Tây nguyên công thuộc về ai vậy cụ? Như em tìm hiểu qua, Tây Nguyên, cơ bản là do 1 ông .... Tây tập hơp lại được :D sau đó người Pháp giúp sức phần lớn trong quá trình khai phá đầu những năm 1900, như tìm ra và khai thác Đà Lạt chẳng hạn. Sau đó tiếp thì chính quyền ta kế thừa.

lạc lối

Xe điện
Ý em là quy hoạch để làm du lịch thôi. Kiểu cội nguồn ấy!
Chứ tầm như Thanh Hoá cũng sẽ thành tỉnh mạnh trong tương lai thôi.
Cụ chơi Of cũng cồng kềnh phết nhề , cứ 1 còm xong lại thêm 1 , 2 còm đi theo giải thích minh họa cho còm chính hả cụ

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Át Lát lại bay cái nick nữa rồi, cơ khổ.
Tại cứ thớt Lịch sử nào là lại lái đến Nguyễn Huệ và Nguyễn Ánh, rồi chửi nhau kinh-hồn, thành ra cụ thì bị bem nick, cụ thì cán đinh.
Cụ Lát giỏi sử nhưng vướng chuyện hận thù gia tộc NH vs NA. Nếu ko đặt nặng vấn đề hận thù dìm người này nâng người kia thì có lẽ NA đã được thừa nhận đúng công lao hơn so với sách vở hiện nay.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ Lát giỏi sử nhưng vướng chuyện hận thù gia tộc NH vs NA. Nếu ko đặt nặng vấn đề hận thù dìm người này nâng người kia thì có lẽ NA đã được thừa nhận đúng công lao hơn so với sách vở hiện nay.
Cụ ấy bền bỉ lập nick, tranh cãi không thương tiếc, cân team cả, hehe

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Thì cụ ấy cứ vào được vài câu là chửi nhau loạn xạ, ngôn từ rất khó chịu, Sử đâu em chưa thấy, chỉ thấy chia 2 phe chửi rủa nhau thành ra mất cả hay.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Bản gốc nét chữ của cụ Nguyễn Hoàng, gửi cho Quốc vương Nhật Bản vào năm 1591 nói về việc tặng quà để đặt quan hệ ngoại giao giữa hai nước . Trong bức thư này, cụ Nguyễn Hoàng xưng là:

安南国副都堂福義侯阮潢書: An Nam Quốc Phó Đô Đường Phúc Nghĩa Hầu Nguyễn Hoàng Thư
Thời gian viết thư là: Quang Hưng Thập Tứ Niên Tam Nguyệt Nhị Thập Nhất Nguyệt : tức là ngày 21 tháng 3 (nhuận) năm Quang Hưng ( 光興) thứ 14 thời vua Lê Thế Tông, tương đương năm Thiên Chính (天正) thứ 19 của Nhật, tức là năm 1591 .

Tạm dịch vì mấy chữ bị mất nét không dịch nổi:

Nhật Bản Quốc Quốc Vương Bệ Hạ, Từ xa xưa đã có câu nói, đức tin là báu vật của đất nước, cần phải tuân giữ. Vài năm trước, ( tôi) ấy đã tiếp sứ thần của (vua) Nhật Bản là Trần Lương Sơn, (và) Lương Sơn đã nói với nước (Vương quốc An Nam) là vua Nhật Bản thích voi . Vì vậy, đã giao cho Trần Lương Sơn một con voi và yêu cầu (ông ấy) mang nó về cho bệ hạ. Tuy nhiên, con tàu trở về quá nhỏ để chở voi.
( Chúng tôi) còn tặng (nhà vua) cây hương tốt, ngà voi, một đôi ngựa tốt và được trao cho bệ hạ để duy trì tình hữu hảo. Nhưng năm sau, sứ giả Long Sơn của nhà vua đến thăm bản quốc và nói rằng "Lương Sơn và quà tặng đã không đến." Vì vậy bản quốc xin gửi lại quà . Nếu bệ hạ thích sản vật của bản quốc, xin hãy gửi đến kiếm Nhật , quần áo tốt, chúng tôi sẽ tìm mua hàng hóa quý hiếm gửi tặng bệ hạ, để duy trì tình hữu nghị song phương.

Screenshot (35).png

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng