[Funland] Nhân vật Nguyễn Hoàng

Trạng thái
Thớt đang đóng
Chính CHXHCNVN công nhận 5 đảo đó thuộc Cam.
Anh hết cãi nhé.
Vì cãi là *********
Em nói như này cho dễ hiểu nhé. Cụ có vợ và nhà, nhưng cụ đi lang bạt 10 năm không về, khi cụ về thì vợ cụ có đứa con đã được mấy tuổi. Vậy khi đó cụ có công nhận đứa con là của cụ khác không, hay cụ vẫn không công nhận đó là con của cụ khác, vì lúc đó trên danh nghĩa cụ và vợ cụ vẫn còn đăng ký kết hôn. Chắc chắn cụ phải công nhận là con của thằng khác chứ, không công nhận làm sao được. Còn vấn đề mất 5 đảo cho miên thì thằng VNCH làm mất là có tội không thể chối cãi với lịch sử. VN khi đó bối cảnh đất nước bị cấm vận, thù trong một đống ********* còn tàn dư chống phá, cùng với 2 thằng tầu với thằng miên câu kết với nhau gầm ghè, đất nước vừa thoát chiến tranh, có nhiều việc cấp thiết phải làm hơn là việc gây sự kiện để đòi lấy lại mấy đảo đó. Những bộ óc lãnh đạo lúc đó họ đứng trên cao, có đầy đủ thông tin để biết phải bỏ cái gì và làm cái gì cho đất nước lúc ấy tốt nhất, VN đã phải nhịn thằng miên mấy năm trời khi nó làm đủ trò vì được thằng thầy nó giật dây, nó giết dân mình dã man và tràn sâu qua biên giới liên tục đến khi không nhịn được nữa thì VN mới phải đánh trong tình thế không vả vào mặt nó cũng không được. Em thật với cụ là cụ cũng chỉ ngồi gõ phím và đọc lại thông tin do người khác viết ra thì cũng nên gõ phím vừa phải thôi. Cụ ngồi gõ phím thì không thể đứng được nên so với những người đứng chỉ đạo thời ấy thì cụ không có cửa để luận đâu.

giang.nguyen

Xe điện
Thời đế chế Siam/Cham pa mới chưa có nước Lào, nhưng đã có Bồn Man(chính là Lào ngày nay) ai bảo là chưa có? Lào đúng nghĩa các bộ tộc nhược tiểu, bị cả MĐ, Xiam, TQ. VN lấn đất
Thời cận đại thì Pháp nó cắt 19 tỉnh của Lào cho Thái, theo các thỏa thuận cmn gì đấy ko nhớ.
Nhiều nhà lật sử cứ khen người Thái nó khôn khéo nên tránh mọi cuộc chiến tranh thời cận đại, nhưng bản chất nó may mắn là vùng đệm của 2 thực dân tay to Pháp - Anh nên mới được sống kiếp mũ ni che tai ăn trộm oản.
À, hình như Lào chính là chiến trường duy nhất Nguyễn Huệ bị thua trận, chạy mất cả giày xăng - đá
Lào cũng như các bộ tộc trong 12 xứ thái của Việt hay các lãnh chúa trong bộ tộc thái, làm gì đã hình thành nên quốc gia riêng biệt. Bồn Man đâu phải thuỷ tổ duy nhất của người Lào, trong khi chính xác có 3 hay 4 bộ tộc lớn trong vùng đó. Lào không phải là một quốc gia kế thừa từ Bồn Man.
Khác với Việt Nam hay Campuchia, Lào không có tính quốc gia thống nhất, tới thế kỷ 18-19 khi Pháp vào thì vùng đất Lào vẫn chỉ được cai quản bởi các bộ tộc/lãnh chúa chịu ảnh hưởng của cả Việt Nam và Thái. Không có dân tộc nào là dân tộc Lào, về bản chất vẫn là các chi họ hàng xa với người THái phân bố ở cả Việt Nam và THái. Nói chính xác thì lúc đó hiện trạng của Lào không khác gì hiện trạng 12 xứ THái của Việt.
Pháp cắt phần đất của Việt Nam/ THái/ Trung quốc lập nên đất nước Lào. Lào là một quốc gia được dựng nên, không phải kế thừa từ vương triều cũ.
Chưa bao giờ Pháp cắt đất Lào cho THái, có một thời gian THái đánh Pháp chiếm được một phần lãnh thổ Lào, nhưng phần đó dễ dàng bị Pháp lấy lại và bị bắt trả thêm sau khi chiến tranh thế giới kết thúc.

Cụ lấy thông tin Pháp cắt đất Lào cho THái ở đâu cho em xin, bởi nó quá khác với lịch sử em được biết, và cũng chưa bao giờ được đọc đến trong suốt thời gian tìm hiểu lịch sử đông dương

Cụ siêu chã xóa bớt thớt làm em đang lội đến trang 18 thì vào chém một tý. Quay ra hoang mang quá. Còm trên#282 của em, cụ chã xóa thì xóa, xử thì xử chứ em không xóa.

lạc lối

Xe điện
Hầu hết vua chúa của lịch sự VN đều xuất thân từ đất Thanh Hoá. Nhưng rất tiếc đến ngày nay việc bảo tồn, trùng tu & khơi dậy niềm tự hào dân tộc ở đất sinh ra các vị ấy thì đang còn mờ nhạt, ít để ý.
Nói về vấn đề mở mang bờ cõi...thì rõ là khi chúng ta mở mang về phía nam nhưng ít được quan tâm là do phần lớn sự khác xa về văn hoá làm cho chính quyền TW ít quan tâm (Mình văn mình lúa nước, nền văn hoá ảnh hưởng bởi trung quốc, còn Chăm pa ảnh hưởng của văn hoá Ấn độ), mục đích lấy đất đai chủ yếu là lấy đất đai, ngăn chăn sự xâm lăng của các nước phía nam, chứ khi lấn chiếm được thì dân Chăm pa đâu có ở lại cư trú ở đó nữa mà lại tiếp tục lùi dân về phía nam --> Không có sự đồng hoá về dân cư và văn hoá. Thành ra qua nhiều năm không thể phát triển được. Đến khi chúa Nguyễn Hoàng vào kéo cả người thân thuộc, gia quyến và thuộc hạ vào đó định cư dần rà mới phát triển.
Ko nên ăn mày quá khứ bác ạ , xưa là đất Chúa giờ là đất bỏ hoang trồng rau lang thì nên nhìn nhận , cứ theo cái lý của cụ thì tỉnh nào rồi cũng thành đất Chúa hết rồi lại tốn gà tốn lợn vinh danh với lại kỷ niệm

ATTILA

Xe điện
Cụ gì mà căng thế :D đó là sự thật. Như Tây nguyên về mình muộn hơn 100 năm so với đất Chăm mà có ai nói mình .... cướp đâu. Yếu tố lịch sử mà.
Đấy là ý ông, sao ko phải là thu phục thu nạp?

Minh Sang 2019

Xe tải
Ko nên ăn mày quá khứ bác ạ , xưa là đất Chúa giờ là đất bỏ hoang trồng rau lang thì nên nhìn nhận , cứ theo cái lý của cụ thì tỉnh nào rồi cũng thành đất Chúa hết rồi lại tốn gà tốn lợn vinh danh với lại kỷ niệm
Ý em là quy hoạch để làm du lịch thôi. Kiểu cội nguồn ấy!
Chứ tầm như Thanh Hoá cũng sẽ thành tỉnh mạnh trong tương lai thôi.

HuyArt

Xe lăn
Lào cũng như các bộ tộc trong 12 xứ thái của Việt hay các lãnh chúa trong bộ tộc thái, làm gì đã hình thành nên quốc gia riêng biệt. Bồn Man đâu phải thuỷ tổ duy nhất của người Lào, trong khi chính xác có 3 hay 4 bộ tộc lớn trong vùng đó. Lào không phải là một quốc gia kế thừa từ Bồn Man.
Khác với Việt Nam hay Campuchia, Lào không có tính quốc gia thống nhất, tới thế kỷ 18-19 khi Pháp vào thì vùng đất Lào vẫn chỉ được cai quản bởi các bộ tộc/lãnh chúa chịu ảnh hưởng của cả Việt Nam và Thái. Không có dân tộc nào là dân tộc Lào, về bản chất vẫn là các chi họ hàng xa với người THái phân bố ở cả Việt Nam và THái. Nói chính xác thì lúc đó hiện trạng của Lào không khác gì hiện trạng 12 xứ THái của Việt.
Pháp cắt phần đất của Việt Nam/ THái/ Trung quốc lập nên đất nước Lào. Lào là một quốc gia được dựng nên, không phải kế thừa từ vương triều cũ.
Chưa bao giờ Pháp cắt đất Lào cho THái, có một thời gian THái đánh Pháp chiếm được một phần lãnh thổ Lào, nhưng phần đó dễ dàng bị Pháp lấy lại và bị bắt trả thêm sau khi chiến tranh thế giới kết thúc.

Cụ lấy thông tin Pháp cắt đất Lào cho THái ở đâu cho em xin, bởi nó quá khác với lịch sử em được biết, và cũng chưa bao giờ được đọc đến trong suốt thời gian tìm hiểu lịch sử đông dương
Lịch sử đất nước Vạn Tượng song hành cùng Đại Việt, Xiêm, Miến Điện... chả kém lạng nào, dù rằng lúc cực bĩ gần như đã bị Xiêm thôn tính hết.
Em chơi với con của 1 ông người Việt, sống tại Lào gần như suốt cả cuộc đời, là người viết sách lịch sử Lào, viết SGK cho Lào. Còn tại sao 1 người Việt lại đi viết lịch sử Lào thì em quên chưa hỏi
Có thể thông tin đọc từ lâu nên em nhớ chưa chính xác, nhưng thông tin của cụ thì là đổi trắng thay đen, cực kỳ nguy hiểm
Lịch sử của đất nước Lan Xang/Triêu voi cũng từng hùng cứ khắp lưu vực sông Mê Kong, đừng đọc sử kiểu nhặt ống bơ mà dìm cả lịch sử 1 đất nước người ta như vậy.
Em hiếm khi đọc Wikipedia, nhưng vì bí nên hầu cụ 1 đoạn trích ngắn, để hiểu về lịch sử Lào mời cụ thẩm qua gg cho đầy đủ. Đoạn trích này mô tả tình trạng sau khi Xiêm đớp hết đất Lào, nếu người Pháp không vì chia chác quyền lợi với người Anh thì đã đòi lại được lãnh thổ trước đây vốn là của lào
Vì thế việc nước Pháp ngừng chiếm quyền kiểm soát toàn bộ các vùng lãnh thổ Lào đã tạo nên các biên giới của nước Lào ngày nay - đường biên giới đã trở nên bền vững khi người Anh phản đối bất kỳ sự lấn sâu thêm nào của Pháp vào đất Xiêm. Nhưng nó cũng tạo ra tình huống khó khăn mà người Lào phải đối mặt kể từ lúc đó. Nếu Pháp đã không can thiệp vào mọi công việc nội bộ của Xiêm, thì chắc Lào đã bị sáp nhập lặng lẽ vào một quốc gia Xiêm nói tiếng Thái lớn hơn. Mặt khác, nếu Pháp thành công trong việc tách mọi vùng lãnh thổ Lào khỏi Xiêm, thì có lẽ ngày nay đã có một nước Lào rộng lớn, một sự tái tạo thực sự của Lān Xāng trên cả hai bờ sông Mê Kông với khoảng 20 triệu người. Thay vào đó, nước Lào ngày nay chỉ có 6 triệu người mà chỉ một nửa trong số đó coi tiếng Lào là tiếng mẹ đẻ. Trong khi đó, vùng Isan của Thái Lan có 15 triệu người nói tiếng Lào (ngôn ngữ hiện nay được gọi chính thức là "tiếng Thái Đông Bắc", nhưng nó hầu như giống hệt với tiếng Lào chuẩn). Với sự di dân lớn gần đây từ Isan tới Bangkok, hiện ở Bangkok có nhiều người nói tiếng Lào hơn so với ở Viêng Chăn, thủ đô Lào. Lào hầu như là dân tộc duy nhất không có sự tương đồng giữa sự phân bố về địa lý của họ và các biên giới của cái hiện nay được cho là quốc gia của dân tộc họ.

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ Át Lát lại bay cái nick nữa rồi, cơ khổ.
Tại cứ thớt Lịch sử nào là lại lái đến Nguyễn Huệ và Nguyễn Ánh, rồi chửi nhau kinh-hồn, thành ra cụ thì bị bem nick, cụ thì cán đinh.

dpl

Xe lăn
Tại cứ thớt Lịch sử nào là lại lái đến Nguyễn Huệ và Nguyễn Ánh, rồi chửi nhau kinh-hồn, thành ra cụ thì bị bem nick, cụ thì cán đinh.
Cụ ý thông thạo sử. Đáng nhẽ nên chia sẻ công tâm như cụ ngao thì sẽ đc yêu mến
Tiếc là ...

hatinhquechoa

Xe tăng
Tiếc là ...
Lại phải chờ cụ Át mới thôi, kiến thức về lịch sử của cụ ấy nhiều nên em vẫn hóng.

nasongnguyen

Xe đạp
Em vừa xóa hơn trăm bài và bem vĩnh viễn mấy nick vi phạm

Tiên đây em nhờ các cụ/các mợ khi thấy bài nhảm bấm nút Báo cáo giúp BĐH, đừng quote còm tranh luận làm gì, vì những nick đó các cụ cũng đã trải nghiệm đến phát chán rồi.
OF có lẽ đã đến lúc dùng AI quét, cho mod rãnh Tây bớt ạb-)

HuyArt

Xe lăn
Tiếc là ...
Em cũng quý cụ Nát, thời này còn chịu khó đọc sử là quý hóa lắm dồi
Nhưng thi thoảng vẫn phải điểm huyệt tý cho cụ ấy bớt phê pha
4.0 lại lười đọc sử thì nghe thằng cu này nó chém sử cũng đỡ xì troét

dpl

Xe lăn
Em cũng quý cụ Nát, thời này còn chịu khó đọc sử là quý hóa lắm dồi
Nhưng thi thoảng vẫn phải điểm huyệt tý cho cụ ấy bớt phê pha
4.0 lại lười đọc sử thì nghe thằng cu này nó chém sử cũng đỡ xì troét
Cu này trời phú cho các giọng buồn cười
Lái xe bây giờ e k nghe vov gt nữa vì toàn quảng cáo bđs, e quay ra nghe ku này hoặc 1 vài channel lịch sử khác như : việt dã sử, việt sử kiêu hùng...

dtrung

Xe điện
Không có cụ nát thớt này lại lác đác vài cái trích dẫn sgk rồi chìm, có cụ ý thì còn có nhiều thông tin trích dẫn mà người bình thường không dành thời gian tìm hiểu được. Mà không biết mấy nick chửi bới cụ ý thì có bị bem không hay chỉ xóa còm chửi bới đi là thành nick tử tế.

Chembao

Xe container
Nguyễn Hoàng có công lớn trong việc lập ra tỉnh Phú Yên ngày nay, theo cụ thớt thì từ Quảng Bình vào tận Bình Thuận là chưa chính xác, mà là do nhiều đời chúa Nguyễn lập ra 8-}
"...Thời Trịnh – Nguyễn phân tranh, do áp lực từ các cuộc tấn công của chúa Trịnh từ phương bắc và nhu cầu mở rộng đất đai về phương nam, các chúa Nguyễn đã bắt đầu một công cuộc mở mang bờ cõi nước Việt về phía nam chưa từng thấy trong lịch sử.
Năm 1611, vua Po Nit tiến đánh Quảng Nam, trước hành động này, chúa Nguyễn Hoàng phái Văn Phong đem quân vào đánh nước Chiêm Thành lấy đất lập ra phủ Phú Yên chia ra làm hai huyện là Đồng Xuân và Tuy Hòa, nay thuộc Phú Yên.
Năm 1653, vua nước Chiêm Thành là Bà Tấm (Po Nraop) nhằm đòi lại đất Phú Yên đã đưa quân sang đánh chiếm. Chúa Nguyễn Phúc Tần sai quan cai cơ là Hùng Lộc sang đánh. Bà Tấm xin hàng, chúa Nguyễn để từ sông Phan Lang trở vào cho vua Chiêm, còn từ sông Phan Lang trở ra lấy làm phủ Thái Ninh, sau đổi làm phủ Diên Khánh, nay thuộc Khánh Hòa. Tại đây đặt dinh Thái Khang để Hùng Lộc làm thái thú...."
https://vi.wikipedia.org/wiki/Nam_tiến

114hangbong

Xe cút kít
Không có cụ nát thớt này lại lác đác vài cái trích dẫn sgk rồi chìm, có cụ ý thì còn có nhiều thông tin trích dẫn mà người bình thường không dành thời gian tìm hiểu được. Mà không biết mấy nick chửi bới cụ ý thì có bị bem không hay chỉ xóa còm chửi bới đi là thành nick tử tế.
Em chỉ thấy cụ Ánh hay cụ Hoàng đều là tổ tiên của mình. Các cụ ấy có công và đều có những sai lầm. Giờ bàn lại xin các cụ nhà mình khách quan và tôn kính mới phải. Nhiều nick cả giận nên chém như kẻ thù dân tộc.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nguyễn Hoàng có công lớn trong việc lập ra tỉnh Phú Yên ngày nay, theo cụ thớt thì từ Quảng Bình vào tận Bình Thuận là chưa chính xác, mà là do nhiều đời chúa Nguyễn lập ra 8-}
"...Thời Trịnh – Nguyễn phân tranh, do áp lực từ các cuộc tấn công của chúa Trịnh từ phương bắc và nhu cầu mở rộng đất đai về phương nam, các chúa Nguyễn đã bắt đầu một công cuộc mở mang bờ cõi nước Việt về phía nam chưa từng thấy trong lịch sử.
Năm 1611, vua Po Nit tiến đánh Quảng Nam, trước hành động này, chúa Nguyễn Hoàng phái Văn Phong đem quân vào đánh nước Chiêm Thành lấy đất lập ra phủ Phú Yên chia ra làm hai huyện là Đồng Xuân và Tuy Hòa, nay thuộc Phú Yên.
Năm 1653, vua nước Chiêm Thành là Bà Tấm (Po Nraop) nhằm đòi lại đất Phú Yên đã đưa quân sang đánh chiếm. Chúa Nguyễn Phúc Tần sai quan cai cơ là Hùng Lộc sang đánh. Bà Tấm xin hàng, chúa Nguyễn để từ sông Phan Lang trở vào cho vua Chiêm, còn từ sông Phan Lang trở ra lấy làm phủ Thái Ninh, sau đổi làm phủ Diên Khánh, nay thuộc Khánh Hòa. Tại đây đặt dinh Thái Khang để Hùng Lộc làm thái thú...."
https://vi.wikipedia.org/wiki/Nam_tiến
Cụ buồn cười nhỉ :D cụ đọc bài em mà bảo em nói Nguyễn Hoàng này nọ tới Bình Thuận là hơi .... coi thường em đấy :D
Ai chả biết Ninh Thuận Bình Thuận tới đâu chừng 1832, mới tèo, đó là Thuận Thành trấn cho khu tự trị của người Chăm, sau vụ Khôi con ông Duyệt làm loạn thành Gia Định mới bị Minh Mạng dẹp luôn 1 thể, vì nó ở quãng đó, chia cắt trung ương (Huế) với Nam kỳ, rất khó quản lý.

Em chỉ thấy cụ Ánh hay cụ Hoàng đều là tổ tiên của mình. Các cụ ấy có công và đều có những sai lầm. Giờ bàn lại xin các cụ nhà mình khách quan và tôn kính mới phải. Nhiều nick cả giận nên chém như kẻ thù dân tộc.
Trần Ích Tắc, Trần Lộng cũng là tổ tiên hay sao vậy cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng