[Funland] Nhân vật Nguyễn Hoàng

Trạng thái
Thớt đang đóng

HuyArt

Xe lăn
Người ta đã tổng kết một câu súc tích là :" Đêm trường trung cổ" mà các bác còn xới lên xới xuống từ Tần thuỷ Hoàng đến Napoleong tất cả đều là những cuộc tranh hùng trong bóng tối trung cổ giữa các người mù. Người mù đánh nhau trong bóng tối thì làm gì có ai giỏi ai kém, thằng nào may hơn thì thắng. Thời đại rực rỡ 4.0 bây giờ webcam internet nó soi sáng từng góc trái đất thì tranh tài mới công bằng mới rõ ai giỏi ai kém ai tốt ai xấu. Cái thời Trung cổ ngày xưa toàn mưu hèn kế bẩn, tàn ác máu lạnh, mạng người như rơm rác thì có gì đáng ca ngợi đâu. Tất nhiên lịch sử là lịch sử không thể phủ nhận chối bỏ, nhưng cũng không nên tô hồng thủ dâm tinh thần cái này rất giống TQ khi bịa đặt ghán ghép đủ thứ cho các nhân vật lịch sử, từ văn học cổ điển cho đến điện ảnh hiện đại, mà bản chất của nó là bóp méo lịch sử phục vụ cho mục tiêu chính trị ngu dân bành trướng
"Đêm trường Trung cổ" là thuật ngữ ám chỉ giai đoạn công giáo thần quyền thống trị Châu Âu, cực kỳ tàn bạo và *********, phản khoa học, chả lan quyên gì tới lịch sử châu Á
Giai đoạn Đêm trường trung cổ này, giới tinh hoa tăng lữ Châu Âu ỉa vào bô, cần lao thì ỉa bậy ngoài cánh đồng thì châu á với nền văn minh hố xí 2 ngăn và hố xí tập thể đã vươn lên tầm cao mới.
Châu Âu chỉ thực sự vươn lên khoảng 300 năm gần đây, lúc đó Châu Mỹ còn đang ở mào tinh, thổ dân ăn thịt người gác bếp như trâu Tây bắc gác bếp bây giờ í

HuyArt

Xe lăn
Em nhớ là Pháp cắt đất Thái dựng nên nước Lào, trước đó làm gì có đất nước nào là Lào đâu. nghe cụ nói sao em thấy hoang mang quá.
Thời đế chế Siam/Cham pa mới chưa có nước Lào, nhưng đã có Bồn Man(chính là Lào ngày nay) ai bảo là chưa có? Lào đúng nghĩa các bộ tộc nhược tiểu, bị cả MĐ, Xiam, TQ. VN lấn đất
Thời cận đại thì Pháp nó cắt 19 tỉnh của Lào cho Thái, theo các thỏa thuận cmn gì đấy ko nhớ.
Nhiều nhà lật sử cứ khen người Thái nó khôn khéo nên tránh mọi cuộc chiến tranh thời cận đại, nhưng bản chất nó may mắn là vùng đệm của 2 thực dân tay to Pháp - Anh nên mới được sống kiếp mũ ni che tai ăn trộm oản.
À, hình như Lào chính là chiến trường duy nhất Nguyễn Huệ bị thua trận, chạy mất cả giày xăng - đá

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Khi anh dốt thì nên câm mồm đi.

Lê lợi là lãnh tụ của khởi nghĩa Lam sơn nên khi người ta nhắc đến Lam Sơn thì nhắc đến Lê Lợi. Éo phải vì Lê Lợi làm tất ăn cả mà người ta phải nhắc đến Lê Lợi khi nói đến Lam Sơn
Lê Lợi được công nhận vì lãnh đạo toàn diện và xuyên suốt đến lúc lập bia Vĩnh Lăng.
Nhạc lamhx đạo đến lúc chiếm xong Qui Nhơn thôi, sau đó các em ông tự thân lập thân.
Cái việc sử chép rõ thế Ất còn lươn thì cãi làm gì mệt người.

belo

Xe điện
Thớt sử đang nhàn nhạt, cụ chủ thớt có gài ông Đào Duy Từ sáng triều ông Nguyễn Hoàng, mấy chục trang mới có một cụ nhắc. Có cụ Bản đồ phát là nick clone vào chửi rủa ầm ầm. Chả hiểu chửi rủa áo sao nó hấp dẫn vậy.

minh91

Xe container
Thớt sử đang nhàn nhạt, cụ chủ thớt có gài ông Đào Duy Từ sáng triều ông Nguyễn Hoàng, mấy chục trang mới có một cụ nhắc. Có cụ Bản đồ phát là nick clone vào chửi rủa ầm ầm. Chả hiểu chửi rủa áo sao nó hấp dẫn vậy.
Bây giờ người ta sử dụng GG thành thạo rồi, cho nên cái trò GG thông tin rồi cắt câu bịa sử của tay nát đấy nó thô lỗ bỉ ổi quá. Không ai chấp nhận nổi

minh91

Xe container
Chiếm 2 vùng đó là triệt đường sinh sản của Champa, kiếm được miếng ăn đút mồm còn khó - nam Khánh Hòa đổ vào là đất chó ăn đá gà ăn cát. Ngoài ra, Nguyễn Hoàng ở cạnh vua Lê 8 năm đánh đông dẹp bắc ở Bắc Kỳ mà ko khử luôn họ Trịnh cho rảnh nhỉ?
Cụ có nói thế hay nói nữa với nát thì cũng thế thôi, với nát thì ko ai có thể bì với Nguyễn Ánh, kể cả Nguyễn Hoàng =))

belo

Xe điện
Bây giờ người ta sử dụng GG thành thạo rồi, cho nên cái trò GG thông tin rồi cắt câu bịa sử của tay nát đấy nó thô lỗ bỉ ổi quá. Không ai chấp nhận nổi
Chính GG có khi lại làm hỏng suy luận của người đọc. Người lười đọc, chỉ đọc kết quả đầu tiên, rồi coi nó là đúng đắn, chân lý, vì nó phù hợp đám đông nhất. Sử Wiki còn đồ cụ Khoai lang soạn nữa kia kìa cụ.
Em thích đọc cả hai bên trên này, rất hay, không chửi cá nhân nữa thì càng hay.

dpl

Xe lăn
Đang Ng Hoàng , tự dưng lôi Huệ vs Ánh vào làm gì

745Lii

Xe điện
Đọc đến đây em lại nhớ chuyện “Lá cờ thêu 6 chữ vàng”.
Đoạn ông Trung Thành Vương nhắc Hoài Văn đang vật nhau trên xới: “kéo gọng vó lên, đánh vật mà ko biết miếng”.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nguyễn Hoàng làm được gì thì cũng béo cho ông ta và dòng họ thời đó thôi, phần tốt là lập đất định cư, phần xấu là ... quỵt thuế.
Hết.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Tôi méo đồng ý với câu này : " Và một điều không thể chối cãi – như một điều thường thấy ở lịch sử hình thành các quốc gia thời cổ, Bắc Việt Nam đã lấn dần, từ Bắc Quảng Bình, chèn ép quốc gia Chăm pa tới diệt vong".
Chuẩn bị lại có mùi lật sử hay chia rẽ.
Cụ gì mà căng thế :D đó là sự thật. Như Tây nguyên về mình muộn hơn 100 năm so với đất Chăm mà có ai nói mình .... cướp đâu. Yếu tố lịch sử mà.

• Vodka
Reactions: dpl
Thanks cụ
Cứ đc thớt hay hay thì toàn phá game haizz
Em vừa xóa hơn trăm bài và bem vĩnh viễn mấy nick vi phạm

Tiên đây em nhờ các cụ/các mợ khi thấy bài nhảm bấm nút Báo cáo giúp BĐH, đừng quote còm tranh luận làm gì, vì những nick đó các cụ cũng đã trải nghiệm đến phát chán rồi.

dpl

Xe lăn

Tiên đây em nhờ các cụ/các mợ khi thấy bài nhảm bấm nút Báo cáo giúp BĐH, đừng quote còm tranh luận làm gì, vì những nick đó các cụ cũng đã trải nghiệm đến phát chán rồi.
Ok cụ 👌

dungla1976

Xe tải

Cụ mod biết tay Nát nhiều lần rồi sao vẫn để lên tận 33 nick.

Trạng thái
Thớt đang đóng