[Funland] Nhân rằm tháng Bảy, bàn về sự linh thiêng của tổ đình Phúc Khánh, Hà Nội...

Bebon

Xe tăng
Em cũng nghĩ việc lên chùa lễ khi có điều kiện là việc nên làm để lòng mình thư thái, làm việc hướng thiện nhiều hơn. Tuy nhiên, gần đây em chỉ đi lễ chùa nhà (nơi gửi vong các ông bà, tổ tiên họ hàng nhà mình) và phát tâm đi lễ các chùa nghèo, hẻo lánh thôi ợ.

Đường bộ

Xe điện
Bẩm cụ, đi lễ chùa không cốt ở cầu lợi lộc. Phật giáo là giáo lý để giúp cho con người ta tu sửa thân tâm, làm cho cuộc sống trở nên tốt đẹp hơn. Phật không có gì để cho cả, cho nên có cầu cũng không được các cụ mợ ạ.

Hề hề. Thế thì đúng là với đội trông xe, móc túi thì chùa thiêng thật còn gì. Thụ lộc ngay nơi cửa Phật, chả phải cầu gì.

khanht

Xe điện
Ngày Vu Lan, cả vạn người đến chùa cầu cúng, trong vạn người đó, có bao người đã làm tròn đạo Hiếu ...

xekhongkinh87

Xe tải
Đối với em Chùa nào cũng có Phật, ở đâu cũng có Phật. Sống hướng thiện thôi, chẳng cầu xin gì cả nên em thấy không nhất thiết phải đồn nhau chùa nào thiêng để chen chúc nhau như thế.
Chuẩn cụ. Tu tại tâm, tại gia trước đi đã! Rồi hãy đến chùa!

Sam

Xe buýt
Em nói thật là em quen mấy vị sư trẻ trong chùa này đi bar :))

polizia

Xe container
Em nói thực là nhà em cả nội cả ngoại đều sinh ra và lớn lên ở đất Hà Nội này ít nhất là 3 đời, sống trong khu 36 phố cổ nhưng đến tận sau này nhờ cái vụ ngồi đầy ra đường mới biết ở Hà Nội có cái chùa Phúc Khánh này ( như thế để thấy rằng nó ko hề nổi trong những thập niên trước, may ra chỉ có dân loanh quanh đấy thì biết chứ trên trung tâm thì ít người biết lắm) , thời bố mẹ em thì khu Tây Sơn đã là xa xôi lắm rồi, nên nếu nói là nó linh thiêng và nổi tiếng thì em nghĩ là không vì ngày xưa dân Hà Nội chắc ít người biết đến nó lắm.
Tìm hiểu lại thông tin thì em nhớ ko nhầm nó chỉ thực sự nổi tiếng và đông độ mươi năm gần đây khi mà chủ tịch Nguyễn Minh Triết đến dâng hương, kể từ sau năm đó mới đông và có trò ngồi tràn ra đường.
Và cũng từ đó hễ cứ có 1 trong 4 tứ trụ triều đình dâng hương ở chùa nào và phát TV thì y như rằng nó đông.
Ngay cả đền Hùng, xưa nay đến ngày hội có đông như thế bao giờ nhưng bây giờ thì đông phát khiếp.
Cụ nào tinh ý sẽ hiểu ra vấn đề đó ngay thôi, tôn giáo cũng là 1 công cụ dùng để cai trị khi mà các phương pháp thực tiễn ít nhiều bị mất tác dụng.

Chỉnh sửa cuối:

nguyendongnd

Xe hơi
Em nghĩ hãy cứ làm việc tốt và giúp đỡ mọi người thì may mắn sẽ đến! Quan trọng là có chữ Tâm!!

Carens_TH

Xe tải
em đi chùa này 1 lần duy nhất và thề ko bao giờ quay trở lại vì tức,hôm mùng 5 tết năm ngoái,em đi lễ ( tối khá muộn ) gửi xe cách có 1 đoạn mà ra lấy em 50K em tức nhưng không làm j đc,sau cạch k bao giờ muốn vào nữa !
Cháu đi xe máy mà nó nỡ chém cháu 50K :( :(
buốt hết cả ruột hic
Các cụ gửi ở Pico ngay đầu Thái Thịnh ấy, free lại còn rộng rãi :D, đi bộ mấy bước là đến.

xuanha_ng

Xe điện
Các cụ gửi ở Pico ngay đầu Thái Thịnh ấy, free lại còn rộng rãi :D, đi bộ mấy bước là đến.
Cụ tính toán thế thì tốt quá, đi chùa cho nó thanh thản, sao phả nghĩ đến các việc như thế, còn nhiều chùa chỉ trông có 3000 thôi, Nếu chùa này thiêng thì có lẽ chùa khác Phật Thánh không thiêng ạ. Qua điểm của em tu tại gia, đầu năm có lễ giải hạn, giữa năm có lễ vu lan, em vẫn theo tại chùa gần nhà ạ.

cuongbm

Xe tải
Website
songlinhtours.com
Nhà em cũng hay làm lễ cầu an và giải hạn đầu năm ở đây. Thực ra thì đi đâu cốt lõi vẫn là thành tâm và tĩnh tâm thôi.

Rolland

Xe điện
Em nghĩ tại Tâm thôi ạ.
Động chạm, động chạm quá! :>

Chùa này thì rằm, mùng một em đều đến lễ.
Cũng đã làm giải hạn sao một lần, vì năm đó cả hai vợ chồng sao Thái Bạch. Không biết giải sao tốt, hay số vợ chồng em may, nói chung chả có chuyện gì. Những năm sau, có năm sao Kế Đô, năm sao La Hầu nhưng em ko đi giải hạn ... thì cũng thấy chả sao cả.
Túm lại thành tâm đi lễ ngày tuần là ổn rồi ạ.
Phúc Khánh ngày nay đã khác xưa
Bất kì lễ lạt, Sư đều ưa! :>
Trùng kị, giải Sao thời "nhận" hết...
Lai giáng Phật Môn có... Quỷ chưa?! :))

Rolland

CuongDN2012

Xe điện
em đi chùa này 1 lần duy nhất và thề ko bao giờ quay trở lại vì tức,hôm mùng 5 tết năm ngoái,em đi lễ ( tối khá muộn ) gửi xe cách có 1 đoạn mà ra lấy em 50K em tức nhưng không làm j đc,sau cạch k bao giờ muốn vào nữa !
Mợ như vậy là ko thành tâm! người khác chặt chém mợ, chứ trong tổ đình, chùa đó có ai chặt chém mợ đâu, do mơ đi xe, chứ đi bộ ai dám lấy của mợ 50k, hoặc mợ đi xe ôm, taxi tới ai dám lấy. Phải chi sư sãi hay thập bát la hán trong tổ đình làm gì mợ mợ mới tẩy chay chùa đó chứ!

Ivory

Xe hơi
Với cách đặt vấn đề của cụ thì em nghĩ là khó có ai thuyết phục được cụ về sự linh thiêng của "tổ đình" này.

Em theo chủ nghĩa duy vật biện chứng nên "tổ đình" của em là phòng làm việc và nhà riêng của các đồng chí lãnh đạo của em. Còn tầm quan trọng của một ván đề hay sự linh thiêng của một địa điểm thờ tự nào đó thì em nghĩ đều do tài thuyết phục, hùng biện, PR của những người có lợi ích liên quan mà ra cả.

nunachuoi

Xe điện
Cách đây cũng lâu lâu, sư trụ trì một chùa (chùa đó bây giờ cũng hoành phết đấy ạ) nói với em rằng: đi chùa đừng cầu xin gì vì nhà Phật chả có gì mà cho đâu, quan trọng là cái tâm, cái đức của chính mình thôi.

cwise

Xe container
Cụ nào từng đi cúng rằm tháng giêng thì mới thẫy hãi nhé, từ 13 các bác , các chị đã ngủ, ngồi, sẵn trong chừa chiếm vị trí roài ạ.

Hoathanhtao

Xe điện
Cách đây cũng lâu lâu, sư trụ trì một chùa (chùa đó bây giờ cũng hoành phết đấy ạ) nói với em rằng: đi chùa đừng cầu xin gì vì nhà Phật chả có gì mà cho đâu, quan trọng là cái tâm, cái đức của chính mình thôi.
Thế ư?:13:

nhadatuytin

Xe container

Lai giáng Phật Môn có... Quỷ chưa?! :))
Rolland

Báng bổ...báng bổ quá;))

Bung To

Xe điện
Em nghĩ đi chùa là để cầu An, còn muốn cầu Tài, Lộc thì phải đi phủ, đền thờ Thánh mới đúng.

tbcauduong

Xe đạp

Lai giáng Phật Môn có... Quỷ chưa?!

Rolland

Chùa linh thiêng đâu phải do sư sãi. Linh khí do hàng ngàn con chiên đệ tử tháng ngày thờ cúng, hòn đá cũng linh thiêng khi được thờ cúng trân trọng. Chùa PK từ khi trở thành nơi làm đại lễ cầu an cho cả nước càng linh thiêng, đặc biệt nhất là đi vào toàn bằng cửa sau :D

Rolland

Xe điện