[Funland] Nhân rằm tháng Bảy, bàn về sự linh thiêng của tổ đình Phúc Khánh, Hà Nội...

bau67

Xe container
"Tổ đình" trong Phật giáo nó khác với Đình làng cụ ạ. Có 1 lần em được 1 bé giỏi tiếng tàu giải thích là "tổ đình" là nơi sư tổ của 1 đại tông phái sống và truyền đạo. Chẳng hiểu lắm về Phật giáo- dưng mà em cho rằng giải thích thế cũng phải; duy chỉ có điều là đi qua các chùa ở Việt Nam em thấy gọi là "tổ đình" hơi nhiều, chẳng lẽ Việt Nam lại là nơi phát sinh nhiều đại tông phái trong Phật giáo thế à?
"Tổ Đình" là cách gọi ngôi chùa nơi có vị sư Tổ của một tông phái Phật Giáo đã tu tập và ở đó,đại loại như là nói về nơi nguồn gốc về địa lý của một tông phái.Xét theo nghĩa này thì em thấy chùa Phúc Khánh e là không đủ tiêu chuẩn để gọi bằng Tổ đình vì không thấy nói rõ đấy là tổ đình của tông nào!!!
.
Theo nhà Cháu biết thì ở VN hiện nay, chữ Tổ Đình để dùng cho 1 nhóm chùa, mà tên chùa là chùa đứng đầu nhóm đó.
Các Cụ sang bên kia đường mà gửi xe máy, chỉ có 10k thôi !
Nhà Cháu thấy, nhà thờ Thiên Chúa giáo chả có cái hòm công đức nào. Nhà thờ đá Phát Diệm thì hướng dẫn viên không thu tiền. Nhà thờ Cửa Bắc thì không thu tiền vé xe (để trong sân). Con Chiên không cầu kỳ lễ vật. Các cháu thanh niên thì rất tự giác đi Lễ và hoàn thành các khóa học.
Cũng là người cố sống hướng theo Đạo Phật nhưng nhà Cháu phải nói rằng, bây giờ nhà chùa có nhiều v/đ bất cập lắm !

xekhongkinh87

Xe tải
Nhân nói về sự này, em cóp cho các cụ truyện ngắn nầy nhớ!
"Tháng bảy mùa xá tội vong nhân. Những ngôi chùa lớn nhỏ đông người lui tới đèn nhang. Tháng bảy mưa ngâu... Sài Gòn áp thấp nhiệt đới, phố xá khuất trong mưa, nhà cửa mờ sau màn nước. Từ trong ngôi chùa lớn một chiếc xe hơi sang trọng chạy ra. Qua vũng nước đọng ở cửa chùa làm nước bắn tung tóe lên người ông già bán vé số đứng nép dưới mái hiên. “Mô Phật” - ông già khẽ nói”. “Mô Phật”, giọng trầm bổng mấy Thầy ngồi trên xe hơi cũng nói (truyện Xá tội vong nhân)"
Ở mình tam giáo đồng nguyên ( Phật, lão, thờ mẫu chung làm 1) do vậy mới có sự trong chùa cúng giải sao, trong chùa xin nọ xin kia, méo mó hết cả! Em là em cứ tại tâm, tại gia trước cái đã ạ!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Đối với em Chùa nào cũng có Phật, ở đâu cũng có Phật. Sống hướng thiện thôi, chẳng cầu xin gì cả nên em thấy không nhất thiết phải đồn nhau chùa nào thiêng để chen chúc nhau như thế.
Chùa này thì rằm, mùng một em đều đến lễ.
Cũng đã làm giải hạn sao một lần, vì năm đó cả hai vợ chồng sao Thái Bạch. Không biết giải sao tốt, hay số vợ chồng em may, nói chung chả có chuyện gì. Những năm sau, có năm sao Kế Đô, năm sao La Hầu nhưng em ko đi giải hạn ... thì cũng thấy chả sao cả.
Túm lại thành tâm đi lễ ngày tuần là ổn rồi ạ.
Nhân nói về sự này, em cóp cho các cụ truyện ngắn nầy nhớ!
"Tháng bảy mùa xá tội vong nhân. Những ngôi chùa lớn nhỏ đông người lui tới đèn nhang. Tháng bảy mưa ngâu... Sài Gòn áp thấp nhiệt đới, phố xá khuất trong mưa, nhà cửa mờ sau màn nước. Từ trong ngôi chùa lớn một chiếc xe hơi sang trọng chạy ra. Qua vũng nước đọng ở cửa chùa làm nước bắn tung tóe lên người ông già bán vé số đứng nép dưới mái hiên. “Mô Phật” - ông già khẽ nói”. “Mô Phật”, giọng trầm bổng mấy Thầy ngồi trên xe hơi cũng nói (truyện Xá tội vong nhân)"
Ở mình tam giáo đồng nguyên ( Phật, lão, thờ mẫu chung làm 1) do vậy mới có sự trong chùa cúng giải sao, trong chùa xin nọ xin kia, méo mó hết cả! Em là em cứ tại tâm, tại gia trước cái đã ạ!
Cái này đúng là làm méo mó hết cả nên những người hiểu về đạo Phật giờ cũng chưa chuẩn và lệch lạc

jumanji225

Xe hơi
em đi chùa này 1 lần duy nhất và thề ko bao giờ quay trở lại vì tức,hôm mùng 5 tết năm ngoái,em đi lễ ( tối khá muộn ) gửi xe cách có 1 đoạn mà ra lấy em 50K em tức nhưng không làm j đc,sau cạch k bao giờ muốn vào nữa !
đi chùa cốt ở tâm, người ta cũng dựa vào chùa mà kiếm sống thôi bác, ace đi chùa vào dịp Lễ Tết thì đều vậy cả thôi bác

click2shop

Xe máy
Là một người phụng sự đạo Phật, Lương Vũ Đế đã cho xây trong nước mình nhiều chùa chiền, bảo tháp. Vũ Đế hỏi nhà sư Bồ-Đề-đạt-ma: "Trẫm từ lên ngôi đến nay, xây chùa, chép kinh, độ tăng không biết bao nhiêu mà kể. Vậy có công đức gì không?"

Đạt Ma đáp: "Không có công đức."
- "Tại sao không công đức."
- "Bởi vì những việc vua làm là nhân "hữu lậu", chỉ có những quả nhỏ trong vòng nhân thiên, như ảnh tùy hình, tuy có nhưng không phải thật."
- "Vậy công đức chân thật là gì?"
Sư đáp: "Trí phải được thanh tịnh hoàn toàn. Thể phải được trống không vắng lặng, như vậy mới là công đức, và công đức này không thể lấy việc thế gian (như xây chùa, chép kinh, độ tăng) mà cầu được."
Vua lại hỏi: "Nghĩa tối cao của thánh đế là gì?"
- "Một khi tỉnh rõ, thông suốt rồi thì không có gì là thánh."
- "Ai đang đối diện với trẫm đây?"
- "Tôi không biết."

xinloidoiquaden

Xe hơi
phật tại tâm bác ak.. cơ mà các bác bị chặt chém chứ e gửi xe ở đó có bao giờ bị mất quá 20k đâu nhỉ ^^!

nunachuoi

Xe điện
Là một người phụng sự đạo Phật, Lương Vũ Đế đã cho xây trong nước mình nhiều chùa chiền, bảo tháp. Vũ Đế hỏi nhà sư Bồ-Đề-đạt-ma: "Trẫm từ lên ngôi đến nay, xây chùa, chép kinh, độ tăng không biết bao nhiêu mà kể. Vậy có công đức gì không?"

Đạt Ma đáp: "Không có công đức."
- "Tại sao không công đức."
- "Bởi vì những việc vua làm là nhân "hữu lậu", chỉ có những quả nhỏ trong vòng nhân thiên, như ảnh tùy hình, tuy có nhưng không phải thật."
- "Vậy công đức chân thật là gì?"
Sư đáp: "Trí phải được thanh tịnh hoàn toàn. Thể phải được trống không vắng lặng, như vậy mới là công đức, và công đức này không thể lấy việc thế gian (như xây chùa, chép kinh, độ tăng) mà cầu được."
Vua lại hỏi: "Nghĩa tối cao của thánh đế là gì?"
- "Một khi tỉnh rõ, thông suốt rồi thì không có gì là thánh."
- "Ai đang đối diện với trẫm đây?"
- "Tôi không biết."
Đây là đoạn trò chuyện giữa 1 ông vua ở khựa với Bột sa môn (em cũng chả hiểu có phải là Bồ-Đề-đạt-ma không, sách em đọc ghi là Bột sa môn), nếu đọc hết những gì vị Bột sa môn này nói với ông vua khựa thì mới thấy đạo Phật rất hay (mang tính khoa học), thấy thêm cái nữa là những gì phần lớn những người đi chùa ở VN đang làm chả liên quan và chả đúng gì với lời Phật dạy cả.

Meczin

Xe tăng
Em thích nghe các cụ đàm đaọ về giáo lý Phật pháp, đúng là được mở mang đầu óc

click2shop

Xe máy
Bồ đề đạt ma dậy học trò:
Sư có ý muốn hồi hương, trước khi về, gọi đệ tử trình bày sở đắc: "Giờ ta ra đi sắp tới, vậy mỗi đệ tử hãy nói cho ta nghe sở đắc của mình".
Đạo Phó bạch: "Theo chỗ thấy của tôi, muốn thấy đạo phải chẳng chấp văn tự, mà cũng chẳng lìa văn tự."
Sư đáp: "Ông được lớp da của tôi rồi."
Ni Tổng Trì nói: "Chỗ giải của tôi như cái mừng vui thấy nước Phật (tâm) bất động, thấy được một lần, sau không thấy lại nữa."
Sư nói: "Bà được phần thịt của tôi rồi."
Đạo Dục, một đệ tử khác, bạch: "Bốn đại vốn không, năm uẩn chẳng phải thật có, vậy chỗ thấy của tôi là không một pháp nào khả được."
Sư đáp: "Ông được bộ xương của tôi rồi."
Cuối cùng, đến phiên Huệ Khả. Huệ Khả lễ bái Sư rồi đứng ngay một chỗ, không bạch không nói gì cả. Sư bảo: "Ngươi đã được phần tuỷ của ta."

Chùa này ko to cụ ợ mà nó to ở cái khác :D
Cháu cũng nghe phong thanh thấy bảo có dính dáng gì đó đến mấy cụ trên tổng. Lại theo kiểu theo đám đông mà mấy bà cứ thấy chỗ nào đông thì phán là thiêng. đã đông lại càng đông.

dangduong

Xe điện
Theo nhà Cháu biết thì ở VN hiện nay, chữ Tổ Đình để dùng cho 1 nhóm chùa, mà tên chùa là chùa đứng đầu nhóm đó.
Các Cụ sang bên kia đường mà gửi xe máy, chỉ có 10k thôi !
Nhà Cháu thấy, nhà thờ Thiên Chúa giáo chả có cái hòm công đức nào. Nhà thờ đá Phát Diệm thì hướng dẫn viên không thu tiền. Nhà thờ Cửa Bắc thì không thu tiền vé xe (để trong sân). Con Chiên không cầu kỳ lễ vật. Các cháu thanh niên thì rất tự giác đi Lễ và hoàn thành các khóa học.
Cũng là người cố sống hướng theo Đạo Phật nhưng nhà Cháu phải nói rằng, bây giờ nhà chùa có nhiều v/đ bất cập lắm !
Hình như chủ nhật con chiên phải đóng tiền cho nhà thở. Các nghi lễ cần đến nhà thở thì đều phải đóng tiền. Cái này em nghe nói, cụ nào thở Chúa mơì giải thích hô. Các linh mục cũng giàu có thì phải?

XPQ

Xe cút kít
Xin hỏi các cụ một théc méc lâu nay của em:
Chữ "tam quan" là cổng chùa, hay cổng các di tích khác cứ có 3 cửa đều được gọi là tam quan. Em với gấu cãi nhau nhưng không phân thắng bại. Gấu bảo xưa nay có ai gọi cổng đình, miếu là tam quan đâu, em bảo, tam quan là cửa có 3 lối vào. Nếu chỉ cổng chùa gọi là tam quan thì tại sao lại thế? Gấu cũng tịt.
Các cụ thông thái phân giải giùm để em về lên mặt với gấu, em cám ơn.
Tam quan là kiến trúc cổng phân ra làm 3 phần,cửa ở giữa cao hơn,hai cửa bên bằng nhau.Có nhiều kiến trúc làm cổng theo lối này vì có tính cân đối tự nhiên và con số 3 cũng là một con số gặp nhiều trong các vẫn đề triết học.Ví dụ như tam cương,tam tài,tam vạn tam văn tam sách,tam vị nhất thể:D:D:D:D:D......hay bên công giáo có Chúa Ba ngôi
Còn trong kiến trúc Phật giáo,cổng tam quan nhà chùa thể hiện cho Phật bảo - Pháp bảo - Tăng bảo hay còn gọi là Tam Bảo của nhà chùa.

congnong82

Xe hơi
Phật ở tại Tâm..mà cái Tâm từ bi là nên giúp đỡ người nghèo khó, không sát sinh, tà dâm, nói dối, trộm cắp các Cụ ạ

sidecardesigner

Xe điện
Cứ mùng 1 Mười răm Là em có mặt ở Đây ạ.
Có Thờ có Thiêng có Kiêng có lành, e ko đi chùa này Là ví rỗng ngay ạ.

xekhongkinh87

Xe tải
Đình là nơi thờ thần, thánh, thành hoàng làng. Đến đình, miếu, quán xin xỏ thì thường thấy. Còn chùa thờ phật, ko thờ thần, đến chỉ để cầu- mong và niệm. Gọi là tổ đình cho 1 ngôi chùa em e là ko đúng. Nếu là phật tử thì phật có trong tâm, có ở mọi nơi, đâu cứ phải tới chùa mới là linh thiêng thành kính? Đâu cứ phải có cúng- lễ- bái mới là thành tâm, mới được chứng giám?? Nhiều vị lên chùa ý thức rất kém, nhanh hương ko dùng vứt chỏng trơ, nói năng lỗ mãng, chẳng phải là báng bổ thần thánh?