[Funland] Nhân rằm tháng Bảy, bàn về sự linh thiêng của tổ đình Phúc Khánh, Hà Nội...

bocubau

Xe tăng
Bác slaz8 uyên thâm về phật pháp qúa. Em đặt vấn đề để hỏi "sự linh thiêng ấy" có đến mức gần như "cuồng tín" ấy không? (Cá nhân em, cũng chưa lễ ở chùa PK lần nào)

hienvanbui

Xe buýt
Website
Modaninhvan.com
cháu ko dám lạm bàn về phật pháp nên ngồi nghe các cụ giảng thôi

Cuabien

Xe điện

Phúc Khánh ngày nay đã khác xưa
Bất kì lễ lạt, Sư đều ưa! :>
Trùng kị, giải Sao thời "nhận" hết...
Lai giáng Phật Môn có... Quỷ chưa?! :))

Rolland

PK quỷ thì chửa thấy nhưng có cu mà mọi người vẫn gọi là "sư ông" luôn túc trực để phân phó các vãi, tổ chức các khóa lễ ... khi tu rồi còn có vợ, có con và tối vẫn về nhà riêng khu Định công ngủ cơ. :)) :))

duongbaongu

Xe hơi
em đi chùa này 1 lần duy nhất và thề ko bao giờ quay trở lại vì tức,hôm mùng 5 tết năm ngoái,em đi lễ ( tối khá muộn ) gửi xe cách có 1 đoạn mà ra lấy em 50K em tức nhưng không làm j đc,sau cạch k bao giờ muốn vào nữa !
đấy là người dân cạnh chùa, chứ có phải chùa đâu mà bác ghét chùa thế

slaz8

Xe ba gác
Bác slaz8 uyên thâm về phật pháp qúa. Em đặt vấn đề để hỏi "sự linh thiêng ấy" có đến mức gần như "cuồng tín" ấy không? (Cá nhân em, cũng chưa lễ ở chùa PK lần nào)
Uyên thâm thì em không dám nhận, Phật pháp vô biên, em thực sự chả hiểu gì nhiều. Em chỉ biết là Nói thật sẽ đỡ phải sửa sai. Làm tốt cho người khác chưa chắc đã có lợi cho mình, nhưng vì cuồng tín em vẫn làm, kết quả không bao giờ được như mong đợi, nhưng mình học được cách kiểm soát đựoc bản thân cũng khá lý thú.
Còn bàn về "sự linh thiêng" thì nó quá rộng và nhậy cảm không phải ai cũng nhận được " sự linh thiêng" như nhau. Hàng ngàn người chỉ có một người phát lên nhờ lễ bái là lập tức sẽ có hàng tỉ người làm theo. cụ có thấy "sự linh thiêng" khi cờ bạc lô đề không? không hiểu thần thánh nào phù hộ mà đông thế , ngày nào cũng có hàng ngàn người cứ đến giờ Xổ số là phải ngóng chờ cầu khẩn;)) em dự nếu mà cứ dồn vào một chỗ thì bằng cả tất tật các vị mê tín đến chùa + lại cũng chưa chắc đã bằng sô lượng người mê tín cờ bạc đâu =)) đó chính là sự linh thiêng mà cụ hỏi chăng?
Cuộc đời vô thường nay sinh mai tử theo quy luật, Chúng sinh không biết được tương lai nên chăng tin vào một điều tốt đẹp ở tuơng lai chăng? cái đó Tây(biện chứng) nó gọi là Hi Vọng, còn ta thì một mặt nào đó nó giống như "Đi Lễ" vậy, cụ có nên nói toẹt ra rằng (ông bị ung thư chuẩn bị đi chết đi chăng? hay là cứ để cho họ có một hi vọng mong manh để sửa mình sám hối) cái cái này sai , hay lựa lời khuyên bảo.
Vậy theo cụ nên để "sự linh thiêng" đó hay là một mình cụ chạy ra cái đám đông đó mà nói là DỪNG LẠI TẤT CẢ ĐỀU KHÔNG THẬT. LỪA ĐẢO ĐÓ! (hay lúc các con bạc đang khát nước cụ đứng bên và nói là các nguơi sẽ thua to đó đừng chơi nữa) Lúc đó cháu e ràng mọi việc sẽ rất tệ đó ;)) (cụ sẽ làm được điều đó nếu cụ có niềm tin =)))

vt2phuc

Xe điện
Em ở gần đấy (Trong Thịnh Quang) thế mà đã bước vô đây lần nào đâu. Đi qua suốt ngày. Chẳng hiểu sao dân tình tụ tập ghê thế.

tuntin0910

Xe tải
Uyên thâm thì em không dám nhận, Phật pháp vô biên, em thực sự chả hiểu gì nhiều. Em chỉ biết là Nói thật sẽ đỡ phải sửa sai. Làm tốt cho người khác chưa chắc đã có lợi cho mình, nhưng vì cuồng tín em vẫn làm, kết quả không bao giờ được như mong đợi, nhưng mình học được cách kiểm soát đựoc bản thân cũng khá lý thú.
Còn bàn về "sự linh thiêng" thì nó quá rộng và nhậy cảm không phải ai cũng nhận được " sự linh thiêng" như nhau. Hàng ngàn người chỉ có một người phát lên nhờ lễ bái là lập tức sẽ có hàng tỉ người làm theo. cụ có thấy "sự linh thiêng" khi cờ bạc lô đề không? không hiểu thần thánh nào phù hộ mà đông thế , ngày nào cũng có hàng ngàn người cứ đến giờ Xổ số là phải ngóng chờ cầu khẩn;)) em dự nếu mà cứ dồn vào một chỗ thì bằng cả tất tật các vị mê tín đến chùa + lại cũng chưa chắc đã bằng sô lượng người mê tín cờ bạc đâu =)) đó chính là sự linh thiêng mà cụ hỏi chăng?
Cuộc đời vô thường nay sinh mai tử theo quy luật, Chúng sinh không biết được tương lai nên chăng tin vào một điều tốt đẹp ở tuơng lai chăng? cái đó Tây(biện chứng) nó gọi là Hi Vọng, còn ta thì một mặt nào đó nó giống như "Đi Lễ" vậy, cụ có nên nói toẹt ra rằng (ông bị ung thư chuẩn bị đi chết đi chăng? hay là cứ để cho họ có một hi vọng mong manh để sửa mình sám hối) cái cái này sai , hay lựa lời khuyên bảo.
Vậy theo cụ nên để "sự linh thiêng" đó hay là một mình cụ chạy ra cái đám đông đó mà nói là DỪNG LẠI TẤT CẢ ĐỀU KHÔNG THẬT. LỪA ĐẢO ĐÓ! (hay lúc các con bạc đang khát nước cụ đứng bên và nói là các nguơi sẽ thua to đó đừng chơi nữa) Lúc đó cháu e ràng mọi việc sẽ rất tệ đó ;)) (cụ sẽ làm được điều đó nếu cụ có niềm tin =)))
Thì có thờ có thiêng, có kiêng có lành cụ nhỉ!

Ai tín thì theo, ai không tín thì bỏ qua.

Chuyện lễ chùa, lễ phật, cúng bái thì làm theo tâm ý mình. Không thích mà cố làm theo phong trào, theo số đông thì chắc cũng khó đạt như ý nguyện, vì là do thiếu niềm tin vào việc đang làm là đúng hay sai ...

Chứ còn vô thần, vô thánh cũng chả chết! :D

Chỉnh sửa cuối:

vanphiet

Xe buýt
cái tổ đình này thời gian vừa rồi em vào suốt nhưng chỉ vào ban quản lý dự án XD HVPG và trụ sở tạp chí khuôn việt,còn cái chùa thì chẳng để ý,nhìn quang cảnh quá bình thường chẳng có cái gì cả,trong chùa cũng chật hẹp,xd lộn xộn,được cái nhìn các cụ bà ngồi nhặt tiền lẻ thì thôi rồi chắc phải chải hơn chục cái chiếu mới hết.xe em toàn vứt ngay chân cầu vượt ngay đối diện lối vào,để cả ngày mà không thấy xxx nào bảo gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe cút kít
Cụ nào biết thì giải thích hộ em tại sao ở đây gọi là Tổ đình mà không gọi là Chùa ???
"Tổ Đình" là cách gọi ngôi chùa nơi có vị sư Tổ của một tông phái Phật Giáo đã tu tập và ở đó,đại loại như là nói về nơi nguồn gốc về địa lý của một tông phái.Xét theo nghĩa này thì em thấy chùa Phúc Khánh e là không đủ tiêu chuẩn để gọi bằng Tổ đình vì không thấy nói rõ đấy là tổ đình của tông nào!!!
Chẳng qua từ ngày có thầy Quyết về thì mần PR rồi kéo quan hệ,một đồn mười mười đồn trăm,danh tiếng nổi như sâu bít thôi.Âu cũng là hợp với nhẽ trình độ tín ngưỡng của dân mình vào lúc này.
Mờ theo tiểu sử nhà nước thì thầy Quyết đi học Phật bên Tàu chứ Ấn độ gì?Chắc là muốn nhân rộng mô hình Thiếu Lâm không dùng võ thôi mà.
Mô Phật!Tấm lòng bao dung của Đấng Từ Phụ thì vô cùng vô tận,như cả đại dương đầy nước,cho một bát muối vào chẳng thể làm nước mặn thêm.

Chỉnh sửa cuối:

bocubau

Xe tăng
Mô Phật!Tấm lòng bao dung của Đấng Từ Phụ thì vô cùng vô tận,như cả đại dương đầy nước,cho một bát muối vào chẳng thể làm nước mặn thêm.
Phải quá cụ ạ!

dangduong

Xe điện
Xin hỏi các cụ một théc méc lâu nay của em:
Chữ "tam quan" là cổng chùa, hay cổng các di tích khác cứ có 3 cửa đều được gọi là tam quan. Em với gấu cãi nhau nhưng không phân thắng bại. Gấu bảo xưa nay có ai gọi cổng đình, miếu là tam quan đâu, em bảo, tam quan là cửa có 3 lối vào. Nếu chỉ cổng chùa gọi là tam quan thì tại sao lại thế? Gấu cũng tịt.
Các cụ thông thái phân giải giùm để em về lên mặt với gấu, em cám ơn.

Rolland

Xe điện
PK quỷ thì chửa thấy nhưng có cu mà mọi người vẫn gọi là "sư ông" luôn túc trực để phân phó các vãi, tổ chức các khóa lễ ... khi tu rồi còn có vợ, có con và tối vẫn về nhà riêng khu Định công ngủ cơ. :)) :))
Dạo yEm còn công tác, ban đêm trực Giao Thừa còn thấy mấy "thằng đầu trọc mặc áo chùng nâu" sang bên ngõ 317 Tây Sơn ăn... bún ốc lúc 3h sáng cơ! ;)) Nói chung là những người ở xa đếch biết nên cứ Mê Tín mông muội... Àiiiiiiiiiiii! Giá như tiền đem đi cúng lễ ấy mà gom vào để xây thêm Trường Học hay Bệnh Viện miễn phí cho người nghèo thì hay biết mấy! :(

Rolland

Rolland

Xe điện
Xin hỏi các cụ một théc méc lâu nay của em:
Chữ "tam quan" là cổng chùa, hay cổng các di tích khác cứ có 3 cửa đều được gọi là tam quan. Em với gấu cãi nhau nhưng không phân thắng bại. Gấu bảo xưa nay có ai gọi cổng đình, miếu là tam quan đâu, em bảo, tam quan là cửa có 3 lối vào. Nếu chỉ cổng chùa gọi là tam quan thì tại sao lại thế? Gấu cũng tịt.
Các cụ thông thái phân giải giùm để em về lên mặt với gấu, em cám ơn.
Tiếng Hán "tam quan" nghĩa là "ba cửa" rồi còn gì nữa Cụ! Ở các làng quê Việt Nam xưa cụng hay họi Cổng Làng là cáy Tam Quan đới! Nôm na như yEm mí Cụ thì ta họi nó là "Cổng Ba Cánh" cho dễ, Cụ nhể! :>

Rolland

Hoathanhtao

Xe điện
Dạo yEm còn công tác, ban đêm trực Giao Thừa còn thấy mấy "thằng đầu trọc mặc áo chùng nâu" sang bên ngõ 317 Tây Sơn ăn... bún ốc lúc 3h sáng cơ! ;)) Nói chung là những người ở xa đếch biết nên cứ Mê Tín mông muội... Àiiiiiiiiiiii! Giá như tiền đem đi cúng lễ ấy mà gom vào để xây thêm Trường Học hay Bệnh Viện miễn phí cho người nghèo thì hay biết mấy! :(

Rolland
Bây giờ tu đâu cần phải chay 100% hả Cụ:D

Có điều,không hiểu sao mở bát,lô đề,bóng bánh... Có một Ông oánh ác hơn cả người đời:-o

Chả lẽ GHPGVN bây giờ thoáng đến thế:-?? Cấp cả tiền để chơi cho đỡ buồn,các

ông ấy thì làm gì ra tiền?

Chỉnh sửa cuối:

tbcauduong

Xe đạp
Rolland
Bây giờ có nhiều Tự company lắm, ông làm chuyên môn thì cứ việc chuyên môn, ông điều hành không cần biết việc chuyên môn cũng được :)) nhưng trang phục phải đồng bộ.

Rolland

Xe điện
Bây giờ tu đâu cần phải chay 100% hả Cụ:D

Có điều,không hiểu sao mở bát,lô đề,bóng bánh... Có một Ông oánh ác hơn cả người đời:-o

Chả lẽ GHPGVN bây giờ thoáng đến thế:-?? Cấp cả tiền để chơi cho đỡ buồn,các

ông ấy thì làm gì ra tiền?
yEm không phản đối việc "ăn mặn" vì như Cá Nhân mình cụng vậy, "có... thịt mới phịt được sức" ai cụng thông cảm! :-| Nhưng đáng ra mấy "cậu ấy" cứ cởi bỏ bộ Casa rồi hẵng ăn có phải đỡ phản cảm hơn ru??? Hay là "cứ mặc thế để được ăn... giá rẻ"? =)) Chuyện "sư" lái siêu Xie và oánh bạc như chớp giờ không hiếm đâu Cụ ợ! Giáo Hội nào thì yEm chịu nhưng Hội Viên mà như này, phải yEm là Hội Trưởng thì chớ kể!

Rolland

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Đối với em Chùa nào cũng có Phật, ở đâu cũng có Phật. Sống hướng thiện thôi, chẳng cầu xin gì cả nên em thấy không nhất thiết phải đồn nhau chùa nào thiêng để chen chúc nhau như thế.
Em thấy Phật ở khắp nơi, Phật ở trong Tâm chúng ta. Chùa chỉ là nơi để các nhà tu, phật tử tu tập và hành lễ, chúng ta đến để hướng đến đức Phật, hướng đến cái Tâm thanh tịnh, thánh thiện, do vậy em nghĩ không có chùa mào thiêng hơn chùa nào cả, toàn các bác đi lễ tự nghĩ ra

Chùa này thì rằm, mùng một em đều đến lễ.
Cũng đã làm giải hạn sao một lần, vì năm đó cả hai vợ chồng sao Thái Bạch. Không biết giải sao tốt, hay số vợ chồng em may, nói chung chả có chuyện gì. Những năm sau, có năm sao Kế Đô, năm sao La Hầu nhưng em ko đi giải hạn ... thì cũng thấy chả sao cả.
Túm lại thành tâm đi lễ ngày tuần là ổn rồi ạ.
Em thấy đã là đạo Phật thì làm gì có chuyện dâng sao giải hạn => chỗ nào có vụ này thì em không tin vào sư nơi đó ( Ai thắc mắc cứ lên các thiền viện hỏi các thầy mà xem)
em thì tu tại tâm và tại gia thôi ạ...
Nên chùa đình đền thỉnh thoảng em mới đi và cũng chả quan trong là chùa nào ạ.
Chùa thì em hay đi chùa Trấn Quốc vì gần nhà...
Còn vấn đề linh thiêng thì ai phải thực tế trải nghiệm mới biết đc...
Em thì cứ chùa nào gần nhà thì đi cho thanh tịnh
Riêng PK thì em nghĩ vụ dâng sao giải hạn đã làm cho những người hiểu về Phật giáo không thấy ý nghĩa gì cả mà chỉ buồn mà thôi

Hoathanhtao

Xe điện
Em thấy đã là đạo Phật thì làm gì có chuyện dâng sao giải hạn => chỗ nào có vụ này thì em không tin vào sư nơi đó ( Ai thắc mắc cứ lên các thiền viện hỏi các thầy mà xem)
Điều này thì Cụ sai:D
Có nhiều con đường để đến cung một đích! Thiền tông và mật tông là hai nhánh khác nhau :69:

Em biết sơ sơ như vậy,có gì nhờ Cụ XPQ,cụ Rollad và Cụ slaz8 vô giải thích cặn kẽ giúp:)

Chỉnh sửa cuối:

tuntin0910

Xe tải
Cái này em cũng đã từng hỏi một vị Đại đức ở Thiền viện rồi ạ.
Thầy có nói là : trong Phật giáo không có khái niệm sao hạn gì hết. Việc dựa vào các sao, thuyết ngũ hành là của ngoài đạo Phật.
Và đã theo Phật thì không có ngày hoàng đạo, hay hắc đạo gì cả. Ngày nào cũng là ngày đẹp, tuổi nào cũng là tuổi tốt cả.

Dân mình thì theo Phật nhiều, nhưng để hiểu Phật và làm theo Phật thì lại không có nhiều. Nhiều bác đi lễ chùa, nhưng lại cúng mặn và tiền vàng ở ban Tam bảo, hoặc là cắm hương vào lễ (như kiểu cúng chúng sinh)...! Thế nên ở chùa bây giờ không chỉ có Phật mà có cả Thánh, cả Thần, và có cả người đội lốt sư ...

Như ở chùa PK nhé, ví dụ như vào một số ngày lễ: cúng cầu siêu, bán khoán, ngày tuần vẫn có cả cúng mặn (chắc là lễ bên ban Đức ông và ban Mẫu). Nhưng kì lạ là: hôm đó thấy sư thầy bê cả con gà luộc thơm phức vào trong phòng ... :D