[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

dexom

Xe Cứu Trợ
Hehe ko ngờ mình lại bịa được cả truyện.
Giờ mời biết =))

Ngày xưa thầy dạy Toán em, gọi là Chú Lương, vẫn bảo: Học toán thì phải có cái đầu mơ mộng các em ạ.

Hồi ấy, bọn em cứ nghĩ chú ý nói vậy nghĩa là phải có ước mơ đi thi quốc tế đạt giải như anh Châu, anh Long, anh Đắc Tuấn...
Giờ ngẫm lại thấy lời chú nói đé.o phải vậy, ý là phải bỏ cái tư duy theo lối mòn các cụ ạ.

Cũng chính vì điều này mà anh Châu hoàn thành chứng minh Bổ đề cơ bản khi anh ấy nhìn vấn đề theo 1 con mắt khác.

Chỉnh sửa cuối:

abc_cad

Xe tăng
Hehe ko ngờ mình lại bịa được cả truyện.
Giờ mời biết =))

Ngày xưa thầy dạy Toán em, gọi là Chú Lương, vẫn bảo: Học toán thì phải có cái đầu mơ mộng các em ạ.

Hồi ấy, bọn em cứ nghĩ chú ý nói vậy nghĩa là phải có ước mơ đi thi quốc tế đạt giải như anh Châu, anh Long, anh Đắc Tuấn...
Giờ ngẫm lại thấy lời chú nói đé.o phải vậy, ý là phải bỏ cái tư duy theo lối mòn các cụ ạ.

Cũng chính vì điều này mà anh Châu hoàn thành chứng minh Bổ đề cơ bản khi anh ấy nhìn vấn đề theo 1 con mắt khác.

Nâng cấp, sửa chữa ý cụ tý dư lày: Để có "con mắt khác" thì con mắt không khác phải tinh tường như thánh đã.
Hổm rày đi Điện Biên với kụ Phú Ông có nhời: Trẻ con nhìn mọi việc thật đơn giản, người nhớn nhìn mọi việc rất phức tạp, đến khi về già lại muốn mọi việc nó thật đơn giản. Dưng cái đơn giản của ông già nó không phải như cái đơn giản của trẻ con.:))

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Khổ thật, các cụ phê phán em có cách suy nghĩ "hạn hẹp" hay "không khiêm tốn", "không mơ mộng" đã thử nhìn lại mình chưa?
Định viết dài nhưng lại thôi. Em sẽ tránh không đi vào nhưng vấn đề vừa cảm tính, vừa đổ thêm dầu vào lửa, vừa làm loãng chủ đề.
Giờ cứ cho là em là một thằng mất tư cách, bất hiếu, không khiêm tốn, và suy nghĩ hạn hẹp đi.
Nhưng một quan điểm đúng hay sai không phụ thuộc vào người đưa ra (hay phản đối) nó có tư cách tốt hay xấu phỏng ạ?

Cho nên xin mời các cụ tiếp tục:
Nếu cụ nào bảo Phong Thủy, hay lý thuyết "âm dương ngũ hành" của Đông Y là khoa học, thì xin hãy chấp nhận cách đặt vấn đề một cách khoa học:
- Định nghĩa khoa học của "âm dương ngũ hành" là gì
- Căn cứ, lập luận, kiểm chứng, thí nghiệm, dữ liệu... khoa học chứng minh sự tồn tại và tương tác của các khái niệm đấy như những gì Đông Y nói

Em không phủ nhận các kinh nghiệm thực tiễn của Đông Y, nhưng em nghi ngờ cơ sở lý luận của Đông Y.

(Cụ nào bảo "khoa học phương Đông nó khác, nó không thể được xem xét dưới góc độ khoa học phương Tây" là không đúng nhé. Khoa học chỉ có một, không có phương Đông hay phương Tây. Các lý thuyết khoa học, nhà nghiên cứu khoa học có thể có nguồn gốc từ phương Đông hay phương Tây, nhưng khoa học là khoa học. Các giả thuyết khoa học đều phải được xem xét một cách khoa học :) ).

@cụ Dê Xồm:
Chuyện cụ hay lắm. Nhưng nó chỉ nói lên một ví dụ rằng khoa học ở trình độ hiện thời chưa giải thích được hết các hiện tượng.
Chuyện đấy là chuyện bình thường. Khoa học sẽ không bao giờ giải thích được hêt tất cả các hiện tượng tự nhiên.
Khoa học chưa giải thích được không có nghĩa là một ông thời thượng cổ ngồi góc nhà phán bừa thì lại đáng được công nhận.

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
[/COLOR]
Nâng cấp, sửa chữa ý cụ tý dư lày: Để có "con mắt khác" thì con mắt không khác phải tinh tường như thánh đã.
Hổm rày đi Điện Biên với kụ Phú Ông có nhời: Trẻ con nhìn mọi việc thật đơn giản, người nhớn nhìn mọi việc rất phức tạp, đến khi về già lại muốn mọi việc nó thật đơn giản. Dưng cái đơn giản của ông già nó không phải như cái đơn giản của trẻ con.:))
Oh yeahhhh! :))
Cụ sửa cái ý em nói về anh Châu rất đúng.
Tức là anh phải giỏi cái anh biết đã, rồi anh mới đủ trình đi tìm cái khác. Cái này đúng!

Nhưng ý em nói chung thì lại khác, kể cả trong cái mẩu bịa trên kia:
Nó - chả cần biết đến KHOA HỌC - nhưng nó vẫn làm được cái khác rất tốt.
Nếu cứ bắt nó phải biết KHOA HỌC rồi mới đi CHÂM CỨU, thì có lẽ bây giờ cũng không có thuật châm cứu.

Ý nói ở đây là cách nhìn thôi cụ, chưa bàn về trình độ và phải học cái gì đâu ạ.

Có khi 1 đứa trẻ con nó nhìn sự vật lại trong sáng minh bạch hơn 1 thằng già khú đế 60 tuổi bị nhồi nhét quá nhiều khái niệm vào đầu đấy cụ ạ.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cứ bắt nó phải biết KHOA HỌC rồi mới đi CHÂM CỨU, thì có lẽ bây giờ cũng không có thuật châm cứu.
Có ai nói thế đâu. Nếu châm cứu có tác dụng (đã được kiểm nghiệm) thì cứ thế mà vận dụng chứ cần gì phải hiểu bản chất? Mà có bao giờ hiểu hết bản chất được đâu, bóc xong một lớp thì lại phát hiện ra lớp khác sâu hơn. Khoa học là thế.

dexom

Xe Cứu Trợ
...
Nếu cụ nào bảo Phong Thủy, hay lý thuyết "âm dương ngũ hành" của Đông Y là khoa học, thì xin hãy chấp nhận cách đặt vấn đề một cách khoa học:
- Định nghĩa khoa học của "âm dương ngũ hành" là gì
- Căn cứ, lập luận, kiểm chứng, thí nghiệm, dữ liệu... khoa học chứng minh sự tồn tại và tương tác của các khái niệm đấy như những gì Đông Y nói
...
1 - Định nghĩa về Âm Dương, quan điểm về Ngũ Hành thì có, còn không có cái ĐỊNH NGHĨA KHOA HỌC CỦA ÂM DƯƠNG NGŨ HÀNH, ở câu hỏi này của cụ em thấy cụ hoặc là cứ khư khư vào KHOA HỌC mà không chịu mở mang góc nhìn, hoặc hết lý rồi thì bẫy người ta?
2 - Như đã nói, Khoa học đến giờ còn hỏi Đông Y: Thế KINH MẠCH là gì hả mày? Vậy thì nó (KHOA HỌC) chứng minh thế đé.o nào được mà cứ bắt người ta đi chứng minh bằng KHOA HỌC? Ngang phè phè!

Bảo Khoa học chỉ có 1 là sai hoàn toàn!
Chỉ có CHÂN LÝ là có 1 và người ta vẫn đang đi tìm nó bằng nhiều cách, tuỳ theo từng cách mà sinh ra cái gọi là KHOA HỌC của mỗi 1 nền văn minh, nó giống như văn minh TRÁI ĐẤT thì sử dụng cái gọi là KHOA HỌC như cụ đang hiểu. Rất có thể bên ngoài trái đất thì KHOA HỌC của nền văn minh đấy nó lại khác hoàn toàn, nó có cơ sở, tư duy, hệ thống lý luận khác hoàn toàn cái gọi là KHOA HỌC mà cụ đang dùng để cái gì cũng phải bắt chứng minh bằng nó thì mới tin.

Nôm na thế này cụ không hiểu nữa thì em chịu, em cũng chẳng có trách nhiệm phải làm cho cụ hiểu:

KHOA HỌC giống như 1 lăng kính, lăng kính này giống như cái Lens 35f1.4 mà chúng ta hay dùng để chụp strees life rất phù hợp :).
Trình độ của mỗi người nôm na như là các hãng sản xuất Lens, Leica bao giờ chả ngon, còn Nikor thì sau 1 bậc mặc dù cùng là 1 Lens 35f1.4.

Nếu cứ khư khư dùng 35f1.4 thì không bao giờ ta có thể chụp được hình ảnh 1 con kiến rõ từng chi tiết đến sợi lông ở chân, trong khi chúng ta phủ nhận thằng dùng Lens Macro là cổ hủ và bắt chứng minh cái sự chụp của macro bằng cách thu nhận ánh sáng của 35f1.4

Chưa nói đến ống hồng ngoại, ống nhiệt, ống từ...

Nói Cụ hạn hẹp nó ở cái chỗ đấy.

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Có ai nói thế đâu. Nếu châm cứu có tác dụng (đã được kiểm nghiệm) thì cứ thế mà vận dụng chứ cần gì phải hiểu bản chất? Mà có bao giờ hiểu hết bản chất được đâu, bóc xong một lớp thì lại phát hiện ra lớp khác sâu hơn. Khoa học là thế.
Khốn nỗi nó có lý luận đàng hoàng, thà không hiểu được thì thôi nhưng đừng bảo nó không có cơ sở lý luận của bản thân nó, thậm chí còn nói cái cơ sở lý luận này là ẩm ương.

Còn cái chỗ em bôi đen đen ý, cụ cứ bảo cụ là con người khoa học, cái gì cũng bắt phải dùng khoa học để soi rọi chứng minh thì mới tin, vậy mà cụ phát biểu thế thì hơi bị liều mạng. Con người khoa học không bao giờ nói thế cụ ạ!

Nói như cụ thì trong câu chuyện trên kia của em bịa ra, mấy thằng khoa học chỉ cần đánh dấu và ghi nhớ những gì bọn hủ lậu làm ở hành tinh B, sao đó trở về trái đất và cứ gặp trường hợp như thế thì áp dụng luôn và đé.o cần biết tại sao lại làm như vậy.

Thế thì mấy nhà khoa học này theo em nên gọi chúng nó là lũ khỉ chứ đé.o phải người, vớ vẩn bắt chước còn đị.t giỏi bằng khỉ ấy chứ =))

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Nói chung, tranh luận với ông cảnh sát lý sự này ngang như cua bò.

Chỉnh sửa cuối:

Nvbao.dng

Đi bộ
Thuật phong thủy rất huyền diệu! Có duyên cơ mới gặp được bậc thầy xịn, còn các bậc tự phong nhiều nhan nhản, có lẽ cụ muốn ám chỉ loại phổ thông sao?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
1 - Định nghĩa về Âm Dương, quan điểm về Ngũ Hành thì có, còn không có cái ĐỊNH NGHĨA KHOA HỌC CỦA ÂM DƯƠNG NGŨ HÀNH,
Thôi thế là em đạt mục đích rồi.
Cụ đừng nói "âm dương ngũ hành" là KHOA HỌC nữa là em yên tâm.
Với phong thủy cũng thế, phỏng ạ?

Chỉ cần thế, còn cụ muốn dùng nó làm nhân sinh quan hay cái gì, kệ cụ. Đứng gán ghép nó vào KHOA HỌC "của em" là được :) .

ở câu hỏi này của cụ em thấy cụ hoặc là cứ khư khư vào KHOA HỌC mà không chịu mở mang góc nhìn, hoặc hết lý rồi thì bẫy người ta?
Em chỉ khư khư một điểm, là đừng có phán rằng Phong Thủy hay "Âm dương ngũ hành" là khoa học nếu không chứng minh được lý thuyết của nó một cách khoa học. Thế thôi.
Khi cụ đã đồng ý nó không phải khoa học thì em đồng ý với cụ.
Các vấn đề khác như triết học, nhân sinh quan, ... em không quan tâm trong khuôn khổ thớt này.
Cụ biết gì về quan điểm của em về nhân sinh quan, triết lý sống, v.v... mà phán em đóng hay mở.

... ống kính, macro, Nikon, Canon, ...
Em xin bỏ qua. Ví von không phải là cách tranh luận khoa học. Em có thể nghĩ ra 100 cách ví von khác cho luận điểm của em nhưng mất thời gian lắm, mà nó cũng không hề làm tăng tính khoa học trong lập luận của em.

xe mo cau

Xe buýt
Các Cụ khoa học đâu vào giải thích cho em chuyện này với: gần nhà em có 1 ông, ông này ko sợ trời, ko sợ đất, chỉ sợ thiếu cơm ăn thôi. một hôm có thằng say rượu ngã xe máy được ông ấy bế vào viện. thấy trong túi quần thằng say có lon coca, đang khát ông lấy uống như của mình. đêm hôm sau đang ngủ thằng say nó về nó đòi, ông bảo éo sợ. sáng ra đi hỏi thì thằng say chết m.ịa nó rồi. Nó đòi cho mấy đêm, 2 vợ chồng sợ vãi lái, phải mua lon coca đến nhà thằng say thắp hương mới hết

dexom

Xe Cứu Trợ
Thôi thế là em đạt mục đích rồi.
Cụ đừng nói "âm dương ngũ hành" là KHOA HỌC nữa là em yên tâm.
Với phong thủy cũng thế, phỏng ạ?

Chỉ cần thế, còn cụ muốn dùng nó làm nhân sinh quan hay cái gì, kệ cụ. Đứng gán ghép nó vào KHOA HỌC "của em" là được :) .

Câu này đã tranh luận ở post trước, thích nhắc lại thì em cũng nhắc lại luôn:
Chưa bao giờ em nói Dịch, Âm dương ngũ hành, Phong Thuỷ .vv,v, là KHOA HỌC theo cách cụ đang hiểu là KHOA HỌC HIỆN ĐẠI, tức là cái KHOA HỌC CỦA CỤ.
Còn em luôn hiểu và nói nó là KHOA HỌC CỦA NGƯỜI HOA CỔ ở cái thời điểm đấy.
Chỉ có cụ mới là người tự nhiên ở đâu vào chém, cố tình lái nó sang ý khác nhằm mục đích đả kích, bôi bác theo con mắt KHOA HỌC của cụ, hoặc tư duy và trình độ đọc hiểu của cụ quá non và xanh - cái này cũng đã nói 1 lần, đây là lần thứ 2.
Còn nói thật với cụ, em không biết cụ bao nhiêu tuổi, trình độ cụ đến đâu nhưng em thấy đúng là cụ lý sự cũng không được tốt lắm, hiếu thắng nữa. Em nhận ra điều này vì em có nói nó là cái gì cũng chẳng việc gì mà cụ phải yên tâm với chả không yên tâm, phải không :)
Em mà như cụ, em ngồi yên ngay từ lâu rồi.

P/S: Trong comment ở trang trước cụ chém là "...cứ vận dụng cần gì phải hiểu bản chất..." thì em biết trình cụ đến đâu, con người KHOA HỌC của cụ ở mức nào (cứ bắt chước nếu thấy tốt còn ko cần biết bản chẩt thì theo cụ giống con gì?). Cũng can cụ, nếu chưa đủ trình độ thì đừng nên chém tiếp làm gì phí chữ, lý sự cùn kiểu gì cũng hở sườn người ta cười cho.

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Giả nhời nốt cụ Dê Xồm một lần rồi thôi:
Còn em luôn hiểu và nói nó là KHOA HỌC CỦA NGƯỜI HOA CỔ ở cái thời điểm đấy.
Vầng, và em cũng đề nghị cụ confim lại rằng, khoa học của người Hoa cổ không phải là KHOA HỌC. Chưa thấy cụ giả nhời.
Em nói rồi, KHOA HỌC là khoa học, không có hiện đại hay cổ điển, Tây hay Tàu,... Cả Tây và Tàu đều đã có những lý thuyết NGỤY KHOA HỌC nhưng đều bị loại bỏ.

Người phương Tây cổ (văn minh Hy Lạp thì phải) đã từng có những lý thuyết giả kim thuật rằng vật chất chia làm 4 chất: Đất, Lửa, Nước và Mặt Trời (hay là cái gì đó tương tự, lâu rồi em quên). Nghe quen quen, hơi giống "Ngũ Hành" phỏng ạ?

Em xin nói thêm là em không phải là một nhà khoa học. Tầm của em chưa đến mức thế.
Trong công việc em chỉ là người ứng dụng kết quả của một môn khoa học ứng dụng.

Nhưng cách làm việc thì em (cố gắng) làm một cách khoa học.

Tiếp xúc với bạn bè làm nghiên cứu khoa học thực sự, em thấy khâm phục họ. Về trách nhiệm với những gì mình đưa ra, về phương pháp nghiên cứu.
Nhân cụ nào phê em không khiêm tốn, không biết có đúng với cá nhân em hay không, nhưng với những người làm khoa học mà em biết thì khiêm tốn là bản chất của nghiên cứu khoa học. Trước khi đưa ra nhận định nào thì họ mặc nhiên phải hoài nghi nó, phải tìm lý lẽ, tiến hành thực nghiệm để chứng minh nó, phải hiểu là nó sẽ bị đồng nghiệp xem xét kỹ lưỡng...
Ngoài đời mấy ông/bà này có thể không khiêm tốn về chỉ số IQ, về tài sản, về xe cộ, về kích cỡ một số bộ phận trên cơ thể, .... nhưng trong ngâm cứu khoa học thì - theo định nghĩa - nó là một quá trình "mang tính khiêm tốn".

Rộng hơn, một xã hội vận hành một cách khoa học nó cũng khác hẳn một xã hội phản khoa học.
Ngoại trừ yếu tố cơ chế chính trị (mà nhiều cụ sẽ nghĩ đến đầu tiên), nó là cách làm việc khoa học, cách xử lý tình huống của đa số cá nhân, cách tổ chức một cách khoa học của toàn xã hội.
Trong một xã hội khoa học, khi người ta muốn vươn lên thì người ta thường tìm cách làm nhiều hơn, học thêm kiến thức, thay đổi phương thức, tăng năng suất v.v...
Trong một xã hội phản khoa học, khi muốn vươn lên thì người ta thường cúng bái hay cầu nguyện, đi chùa chiền/nhà thờ, nhờ vả phong thủy hay bùa chú...

Trình độ phát triển của 2 xã hội khác nhau thế nào thì cũng đã rõ.

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Giả nhời nốt cụ Dê Xồm một lần rồi thôi:

Vầng, và em cũng đề nghị cụ confim lại rằng, khoa học của người Hoa cổ không phải là KHOA HỌC. Chưa thấy cụ giả nhời.
Em nói rồi, KHOA HỌC là khoa học, không có hiện đại hay cổ điển, Tây hay Tàu,... Cả Tây và Tàu đều đã có những lý thuyết NGỤY KHOA HỌC nhưng đều bị loại bỏ.
Như em đã nói, có lẽ trình độ đọc hiểu của cụ vẫn có vấn đề: Khoa học của người hoa cổ tất nhiên không phải, không thể là cái khoa học của cụ đang nói.
Thử tưởng tượng nếu nó là cái KHOA HỌC CỦA CỤ, nghĩa là số học, là hình học, là đại số, là nguyên tử...thì xin lỗi cụ, nếu vậy thì nó phát triển quá sức tưởng tượng vì như đã nói, Dịch có trước tác từ những năm 202 trước Công Nguyên cơ cụ ạ, còn thằng Tây thì khoa học nó phát triển từ những năm bao nhiêu cụ biết không???

Còn cái KHOA HỌC CỦA CỤ thì chỉ có 1 (tất nhiên rồi, các cụ ở đây trong đó có cả em đều được tiếp thu cái KHOA HỌC NÀY và KHÔNG AI PHỦ NHẬN THÀNH TỰU VƯỢT BẬC CỦA NÓ :) ), nhưng ngoài ra em xin nói luôn và ngay: Ngoài cái KHOA HỌC CỦA CỤ ra thì CÓ THỂ CÒN CÓ THỨ KHOA HỌC KHÁC PHÁT TRIỂN RỰC RỠ HƠN, ĐI XA HƠN ở những NỀN VĂN MINH KHÁC, và nó có CƠ SỞ CĂN CỨ, PHƯƠNG PHÁP LUẬN KHÁC HOÀN TOÀN CÁI KHOA HỌC DUY NHẤT CỦA CỤ, không loại trừ cái nền văn mình này là 1 thằng tương tự như thằng ẩm ương cụ đang phán. Cụ không hiểu thì có thể đọc lại câu chuyện bịa của em, nó có lý hoàn toàn.

Tại sao có lý? Tại vì nếu chúng ta, nếu cụ chịu khó động não 1 chút thì sẽ nghĩ ra ngay: Đơn giản nhất là cái VẬT CHẤT trên hành tinh khác nó sẽ KHÁC VỚI VẬT CHẤT trên địa cầu của chúng ta, nếu giả sử một vài vật chất nó có giống về mặt NGUYÊN TỬ thì nó cũng sẽ phải khác về TÍNH CHẤT VẬT LÝ vì SỨC HÚT, TỪ TRƯỜNG...hành tinh đó nó khác! LOÀI CÓ TRÍ KHÔN BIẾT TƯ DUY trên hành tinh khác nó CẤU TẠO KHÁC CHÚNG TA, tất nhiên là NÃO NÓ CŨNG KHÁC NÃO CHÚNG TA, vì vậy nó sẽ TƯ DUY KHÁC CHÚNG TA...còn nhiều thứ nữa khác...Tất cả những điều này ai bảo không có lý???

Nếu cứ khư khư quan điểm KHOA HỌC NÀY LÀ DUY NHẤT, thì người ta phóng phi thuyền đi tìm hiểu thế giới bên ngoài trái đất, gửi SMS vào vũ trụ hi vọng bắt được cái gì đó phản hồi, đi tìm kiếm sự sống ngoài hành tinh...làm đé.o gì???

Thế nên, đừng có lôi cái KHOA HỌC của cụ vào đây để bắt người ta hạn chế tư tưởng biện chứng và cởi mở của họ.
Cũng như đừng cố gắng macro bằng 35f1.4 chuyên dùng để strees life!

Nhưng cách làm việc thì em (cố gắng) làm một cách khoa học.
....về phương pháp nghiên cứu
....khiêm tốn là bản chất của nghiên cứu khoa học. Trước khi đưa ra nhận định nào thì họ mặc nhiên phải hoài nghi nó, phải tìm lý lẽ, tiến hành thực nghiệm để chứng minh nó...

- Cụ dựa vào những thứ mà tất cả anh em ở đây đều đã công nhận, cả em cũng công nhận và nói rất rõ: Có một số quan điểm, căn cứ, suy luận trong TỬ VI, trong PHONG THUỶ BÁT TRẠCH là lỏng lẻo, là ly kỳ, là dị đoan vân vân...để PHỦ NHẬN HOÀN TOÀN 1 vấn đề thì có phải là người làm khoa học 1 cách cẩn trọng không? Cụ thử công tâm phán xét cụ xem!

- Cụ khẳng định rằng: Chỉ cần có 1 yếu tố vô lý thì nó đé.o phải là khoa học (cụ viết ở những comment trước), em trả lời cụ rằng không được phủ nhận hoàn toàn vì nó vẫn còn những điểm sáng cần phải tìm hiểu abc xyz...cụ có thể đọc lại và đọc chậm thôi mà nghiền ngẫm để cố mà hiểu. Em nói thế đúng hay sai thì có các cụ đọc ở đây biết, như thế là em rất cẩn trọng và khách quan, cái nó sai thì bảo là sai, cái chưa hiểu thì không dám phán, cái thực tế nó đúng thì cần phải tìm hiểu cho đến khi hiểu thì thôi...chứ em không bảo nó sai hay đúng hoàn toàn, OK?

Cụ đé.o nghe, cụ lại bảo rằng cụ không có thời gian nghiên cứu tìm hiểu vân vân...Em trả lời cụ rằng nếu cụ không có thời gian tìm hiểu thì cụ nên dựa cột mà nghe vì cụ không tìm hiểu thì cụ có biết gì đâu mà chém? Thế mà cụ vẫn không nghe, cụ cố gắng cố đấm ăn xôi:

Cụ nói rằng làm như thế không đáng....Em trả lời cụ rằng thế thì đi kiếm tiền đi và mua vàng, còn việc đào đãi thì hãy để người khác làm, ý rằng nếu cứ vứt hết tất cả, phủ nhận hết cả thì là hết sức ngu ngốc vì rằng người ta phải đào hàng tấn đất đá, sàng lọc rất mất công sức chỉ để tìm kiếm 1 hạt vàng mà cụ có quan điểm phủ nhận tất cả, vứt bỏ tất cả thì có phải là quan điểm đúng đắn hay không? Cụ trả lời xem? Chưa nói cụ có quan điểm làm KHOA HỌC như thế nào!

Em đã trả lời cụ rằng nếu có quan điểm như cụ thì anh Châu cũng không chứng minh được Bổ đề cơ bản đâu cụ thân mến ạ vì mảnh ghép cuối cùng của anh Châu là ở 1 công trình dang dở tưởng là vứt đi của người khác (là cái ông đồng nhận giải).

- Thực tế chứng minh nó có những thành tựu mà con người, KHOA HỌC PHƯƠNG TÂY phải CÔNG NHẬN, đầu tiên cụ không biết thì cụ bảo là nó chỉ là những kinh nghiệm chứ đé.o có cơ sở nào cả, sau khi cụ được em free cho hiểu biết về ĐÔNG Y và PHƯƠNG PHÁP LUẬN ÂM DƯƠNG NGŨ HÀNH, thì thực tế mà ai cũng biết là nó có cơ sở lý luận hẳn hoi trên QUAN ĐIỂM CỦA NÓ, đáng lẽ phải tìm hiểu kỹ càng thì cụ phủi tay bảo là ẨM ƯƠNG, NHẢM NHÍ, rằng nếu mà như thế thì cứ áp dụng mà không cần tìm hiểu bản chất nó là gì...Cụ nói thế mà cũng nói được à?

Nói thế thì chúng ta chỉ cần là những con khỉ là OK rồi, chỉ cần bắt chước là xong!

Cụ thử xem lại xem có phải cụ đang bao biện cho cái tôi của mình hay cụ là người có tư duy biện chứng thực sự? Chưa nói đến phương pháp làm việc của cụ thế nào! Con người khoa học của cụ đến đâu.

Trong một xã hội khoa học, khi người ta muốn vươn lên thì người ta thường tìm cách làm nhiều hơn, học thêm kiến thức, thay đổi phương thức, tăng năng suất v.v... OK, chả ai phủ nhận cái này cả, em cũng nói luôn là những người không chịu học hỏi, mở mang thêm kiến thức, thậm chí thay đổi phương pháp luận, sẵn sàng vì lối mòn mà phủ nhận thực tế thì là kẻ chậm tiến, bảo thủ không bao giờ khá lên được
Trong một xã hội phản khoa học, khi muốn vươn lên thì người ta thường cúng bái hay cầu nguyện, đi chùa chiền/nhà thờ, nhờ vả phong thủy hay bùa chú...
OK, ở đây cũng chả ai cổ suý cho mê tín dị đoan, cụ viết là hơi thừa.
Trả lời như thế thì cụ có hiểu không hả cụ Cảnh sát?
Mà em nghĩ cụ cũng nên dừng là vừa, quá mất hay!

Chỉnh sửa cuối:

lanhuong1965

Xe điện
Thủa...hồng hoang.

Thầy phù thủy, thầy cúng...nói chung là các loại thầy kiểu thế khởi tổ cũng chỉ võ vẽ biết tí chút định luật sơ đẳng như lửa cháy thì nóng hay sét đánh, đá quẹt vào nhau thì sinh ra lửa...Thế rồi số người thực sự là thông mình hơn đồng loại này sử dụng kiến thức hơn người để mưu cầu trục lợi kiểu phán hay hành động nhì nhằng để có miếng ăn...
Những kiến thức sơ đẳng ví dụ ở trên cũng chính là khởi tổ của khoa học ngày nay & các "thầy" trên cũng có thể tạm gọi là người làm khoa học...thủa hồng hoang.

Thế rồi các vị cao tay kia ngu gì giải thích cho thiên hạ biết những bí mật do tình cờ hoặc bỏ công tìm hiểu, mất miếng ăn ngay. Họ mập mờ nói gió mây/trời đất qua họ mà thế này, thế kia...Rồi dùng những từ ngữ khó hiểu để giải thích cho chúng sinh, kiểu nếu nằm gần cửa sổ cả đêm không đóng thì con ma trời ơi nó nhập thay vì nói nhiểm phong hàn đổ bịnh.
& thế là những thuật kiểu như phong thủy/địa lý/chiêm...ra đời.

Vậy thì có thể nói khoa học là dùng từ chân chính, còn phong thủy/chiêm tinh/địa lý là dùng từ chân...phụ của 1 vấn đề đó là thế giới xung quanh ta!
Phỏng các cụ/mợ? :)

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Thủa...hồng hoang.

Thầy phù thủy, thầy cúng...nói chung là các loại thầy kiểu thế khởi tổ cũng chỉ võ vẽ biết tí chút định luật sơ đẳng như lửa cháy thì nóng hay sét đánh, đá quẹt vào nhau thì sinh ra lửa...Thế rồi số người thực sự là thông mình hơn đồng loại này sử dụng kiến thức hơn người để mưu cầu trục lợi kiểu phán hay hành động nhì nhằng để có miếng ăn...
Những kiến thức sơ đẳng ví dụ ở trên cũng chính là khởi tổ của khoa học ngày nay & các "thầy" trên cũng có thể tạm gọi là người làm khoa học...thủa hồng hoang.

Thế rồi các vị cao tay kia ngu gì giải thích cho thiên hạ biết những bí mật do tình cờ hoặc bỏ công tìm hiểu, mất miếng ăn ngay. Họ mập mờ nói gió mây/trời đất qua họ mà thế này, thế kia...Rồi dùng những từ ngữ khó hiểu để giải thích cho chúng sinh, kiểu nếu nằm gần cửa sổ cả đêm không đóng thì con ma trời ơi nó nhập thay vì nói nhiểm phong hàn đổ bịnh.
& thế là những thuật kiểu như phong thủy/địa lý/chiêm...ra đời.

Vậy thì có thể nói khoa học là dùng từ chân chính, còn phong thủy/chiêm tinh/địa lý là dùng từ chân...phụ của 1 vấn đề đó là thế giới xung quanh ta!
Phỏng các cụ/mợ? :)
:))
Cái ngày mà Khổng Minh lập đàn cầu gió đông, cũng chính là cái ngày mà năm nào cũng có gió đông đấy cụ :)
Dân thì ngu, biết mẹ gì đâu - mà tội gì phải nói ra cho nó biết, nếu là cụ hay em thì em tin chúng ta cũng sẽ làm như thế =))

XPQ

Xe cút kít
Cái ngày mà Khổng Minh lập đàn cầu gió đông, cũng chính là cái ngày mà năm nào cũng có gió đông đấy cụ :)
Dân thì ngu, biết mẹ gì đâu - mà tội gì phải nói ra cho nó biết, nếu là cụ hay em thì em tin chúng ta cũng sẽ làm như thế =))
Cho nên cũng lạ là em gặp nhiều gia đình VN bày tượng anh Lượng trên ban như kiểu thần tài,mới sợ sắp rồi lại có bộ tượng anh Kim Siêu Quần trong vai Bao công su với lại anh Hà Da Cân trong vai Triển hộ tịch với anh gì trong vai Công tôn Xếch bán cho dân mình trước là treo cho đỡ nhớ anh chồng cũ chị Thảo Vân,sau là biết đâu nhờ cái dung nhan của ông ý mà khỏi vô phúc đáo tụng đình chăng?:)):)):)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

lanhuong1965

Xe điện
Tất nhiên cụ, Không Minh giải thích cặn kẽ thì còn rì là Khổng...

Thời nay cũng thế thôi cụ, có bác/mợ ất ơ nào đó kiểu Châu Bảo hay Bảo Châu gì đóa chợt biết về cái gọi là bồ đề...cụ ý giải ra tí thôi chứ lòng chẳng thích tí nào. Chứ giải thích hết có mà vài triệu Châu trên quả đất này thì Bảo Châu thật đứng vào đâu??? =)) (Câu lày em fun cho zdui thôi nhóe)

dexom

Xe Cứu Trợ
Cho nên cũng lạ là em gặp nhiều gia đình VN bày tượng anh Lượng trên ban như kiểu thần tài,mới sợ sắp rồi lại có bộ tượng anh Kim Siêu Quần trong vai Bao công su với lại anh Hà Da Cân trong vai Triển hộ tịch với anh gì trong vai Công tôn Xếch bán cho dân mình trước là treo cho đỡ nhớ anh chồng cũ chị Thảo Vân,sau là biết đâu nhờ cái dung nhan của ông ý mà khỏi vô phúc đáo tụng đình chăng?:)):)):)):)):))
Hờ hờ, có thờ có thiêng, có kiêng có lành mà cụ.
Cụ gì chủ tịt Vi la sin, chắc cũng là kẻ quân tử nên hâm mộ, chơi hẳn 1 ông râu dài mặt đỏ cầm cây đao ngay phòng khách, thế đé.o nào quên mất thằng cha họ Khổng chuyên oánh quạt cho có cặp nên cuối cùng bị chém chết mà không luật sư nào đỡ được đới cụ =)).

Bài học rút ra ở đây là: Đã chơi là phải chơi cả cặp!!!

Chỉnh sửa cuối: