[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

abc_cad

Xe tăng
Cho nên cũng lạ là em gặp nhiều gia đình VN bày tượng anh Lượng trên ban như kiểu thần tài,mới sợ sắp rồi lại có bộ tượng anh Kim Siêu Quần trong vai Bao công su với lại anh Hà Da Cân trong vai Triển hộ tịch với anh gì trong vai Công tôn Xếch bán cho dân mình trước là treo cho đỡ nhớ anh chồng cũ chị Thảo Vân,sau là biết đâu nhờ cái dung nhan của ông ý mà khỏi vô phúc đáo tụng đình chăng?:)):)):)):)):))
Nhất là ở vùng Nam Trung bộ. Hình như cái đạo giề nó thờ cả Khổng Minh còn giề.
Còn về anh Khổng Minh (nếu có)=))thì anh ấy cũng chả biết sử dụng anh tẹc nẹc mí lái 4 bánh=)). Thách kẹo anh ấy cũng chả đoán ngày mai bao nhiêu độ với độ ẩm bao nhiêu phần trăm=))

lanhuong1965

Xe điện
Hờ hờ, có thờ có thiêng, có kiêng có lành mà cụ.
Cụ gì chủ tịt Vi la sin, chắc cũng là kẻ quân tử nên hâm mộ, chơi hẳn 1 ông râu dài mặt đỏ cầm cây đao ngay phòng khách, thế đé.o nào quên mất thằng cha họ Khổng chuyên oánh quạt cho có cặp nên cuối cùng bị chém chết mà không luật sư nào đỡ được đới cụ =)).
Thế cụ tư riêng cho em nên thờ vị lào, cổ kim giề cũng được, đặng em phát...tiết tí, giờ...còm quá.#:-s

dexom

Xe Cứu Trợ
Nhất là ở vùng Nam Trung bộ. Hình như cái đạo giề nó thờ cả Khổng Minh còn giề.
Còn về anh Khổng Minh (nếu có)=))thì anh ấy cũng chả biết sử dụng anh tẹc nẹc mí lái 4 bánh=)). Thách kẹo anh ấy cũng chả đoán ngày mai bao nhiêu độ với độ ẩm bao nhiêu phần trăm=))
Thế cụ tư riêng cho em nên thờ vị lào, cổ kim giề cũng được, đặng em phát...tiết tí, giờ...còm quá.#:-s
Không dám khoe với cụ, Âm dương 5 hành em có biết tí chút, mấy cái đạo chính em cũng biết sơ qua nhưng có 1 cái đạo rất chi là hay cụ nên tham khảo: Cao Đài.
Nôm na là 1 dạng hoà hợp các đạo, giáo. Cụ thích thờ vị nào cũng được, cả Jesus, cả đức Phật, cả Quan Công...

Chính xác là đông tây nam bắc kết hợp cúng đấy cụ ạ, như thế cho nó lành.

Em FUNs thôi nhé :D

tratida

Xe container
nó giống như mã nguồn mở và mã nguồn đóng thôi. cái phong thuỷ là dạng mã nguồn đóng, qua bao nhiêu version thì lớp sau càng đóng hơn, chỏ sử dụng lại mà ko coding lại.

Sent from my iPad using Forum Runner

lanhuong1965

Xe điện
Không dám khoe với cụ, Âm dương 5 hành em có biết tí chút, mấy cái đạo chính em cũng biết sơ qua nhưng có 1 cái đạo rất chi là hay cụ nên tham khảo: Cao Đài.
Nôm na là 1 dạng hoà hợp các đạo, giáo. Cụ thích thờ vị nào cũng được, cả Jesus, cả đức Phật, cả Quan Công...

Chính xác là đông tây nam bắc kết hợp cúng đấy cụ ạ, như thế cho nó lành.

Em FUNs thôi nhé :D
Ơ thế tạm gọi là đạo...thập cẩm hở cụ???=P~
Mà em cũng lạ, phật thì cho tháp nhan van vái, cơ mà hình như chúa thì không. Vậy trong thập cẩm này thì như nào? Chả có nhẽ...tẩu hỏa nhập ma mất thôi cụ ui.
Giải ngố cho em cái.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Dexom nói:
Như em đã nói, có lẽ trình độ đọc hiểu của cụ vẫn có vấn đề: Khoa học của người hoa cổ tất nhiên không phải, không thể là cái khoa học của cụ đang nói.
Thử tưởng tượng nếu nó là cái KHOA HỌC CỦA CỤ, nghĩa là số học, là hình học, là đại số, là nguyên tử...thì xin lỗi cụ, nếu vậy thì nó phát triển quá sức tưởng tượng vì như đã nói, Dịch có trước tác từ những năm 202 trước Công Nguyên cơ cụ ạ, còn thằng Tây thì khoa học nó phát triển từ những năm bao nhiêu cụ biết không???

Còn cái KHOA HỌC CỦA CỤ thì chỉ có 1 (tất nhiên rồi, các cụ ở đây trong đó có cả em đều được tiếp thu cái KHOA HỌC NÀY và KHÔNG AI PHỦ NHẬN THÀNH TỰU VƯỢT BẬC CỦA NÓ ), nhưng ngoài ra em xin nói luôn và ngay: Ngoài cái KHOA HỌC CỦA CỤ ra thì CÓ THỂ CÒN CÓ THỨ KHOA HỌC KHÁC PHÁT TRIỂN RỰC RỠ HƠN, ĐI XA HƠN ở những NỀN VĂN MINH KHÁC, và nó có CƠ SỞ CĂN CỨ, PHƯƠNG PHÁP LUẬN KHÁC HOÀN TOÀN CÁI KHOA HỌC DUY NHẤT CỦA CỤ, không loại trừ cái nền văn mình này là 1 thằng tương tự như thằng ẩm ương cụ đang phán. Cụ không hiểu thì có thể đọc lại câu chuyện bịa của em, nó có lý hoàn toàn.

Tại sao có lý? Tại vì nếu chúng ta, nếu cụ chịu khó động não 1 chút thì sẽ nghĩ ra ngay: Đơn giản nhất là cái VẬT CHẤT trên hành tinh khác nó sẽ KHÁC VỚI VẬT CHẤT trên địa cầu của chúng ta, nếu giả sử một vài vật chất nó có giống về mặt NGUYÊN TỬ thì nó cũng sẽ phải khác về TÍNH CHẤT VẬT LÝ vì SỨC HÚT, TỪ TRƯỜNG...hành tinh đó nó khác! LOÀI CÓ TRÍ KHÔN BIẾT TƯ DUY trên hành tinh khác nó CẤU TẠO KHÁC CHÚNG TA, tất nhiên là NÃO NÓ CŨNG KHÁC NÃO CHÚNG TA, vì vậy nó sẽ TƯ DUY KHÁC CHÚNG TA...còn nhiều thứ nữa khác...Tất cả những điều này ai bảo không có lý???

Nếu cứ khư khư quan điểm KHOA HỌC NÀY LÀ DUY NHẤT, thì người ta phóng phi thuyền đi tìm hiểu thế giới bên ngoài trái đất, gửi SMS vào vũ trụ hi vọng bắt được cái gì đó phản hồi, đi tìm kiếm sự sống ngoài hành tinh...làm đé.o gì???

Thế nên, đừng có lôi cái KHOA HỌC của cụ vào đây để bắt người ta hạn chế tư tưởng biện chứng và cởi mở của họ.
Cũng như đừng cố gắng macro bằng 35f1.4 chuyên dùng để strees life!

........

- Cụ dựa vào những thứ mà tất cả anh em ở đây đều đã công nhận, cả em cũng công nhận và nói rất rõ: Có một số quan điểm, căn cứ, suy luận trong TỬ VI, trong PHONG THUỶ BÁT TRẠCH là lỏng lẻo, là ly kỳ, là dị đoan vân vân...để PHỦ NHẬN HOÀN TOÀN 1 vấn đề thì có phải là người làm khoa học 1 cách cẩn trọng không? Cụ thử công tâm phán xét cụ xem!

- Cụ khẳng định rằng: Chỉ cần có 1 yếu tố vô lý thì nó đé.o phải là khoa học (cụ viết ở những comment trước), em trả lời cụ rằng không được phủ nhận hoàn toàn vì nó vẫn còn những điểm sáng cần phải tìm hiểu abc xyz...cụ có thể đọc lại và đọc chậm thôi mà nghiền ngẫm để cố mà hiểu. Em nói thế đúng hay sai thì có các cụ đọc ở đây biết, như thế là em rất cẩn trọng và khách quan, cái nó sai thì bảo là sai, cái chưa hiểu thì không dám phán, cái thực tế nó đúng thì cần phải tìm hiểu cho đến khi hiểu thì thôi...chứ em không bảo nó sai hay đúng hoàn toàn, OK?

Cụ đé.o nghe, cụ lại bảo rằng cụ không có thời gian nghiên cứu tìm hiểu vân vân...Em trả lời cụ rằng nếu cụ không có thời gian tìm hiểu thì cụ nên dựa cột mà nghe vì cụ không tìm hiểu thì cụ có biết gì đâu mà chém? Thế mà cụ vẫn không nghe, cụ cố gắng cố đấm ăn xôi:

Cụ nói rằng làm như thế không đáng....Em trả lời cụ rằng thế thì đi kiếm tiền đi và mua vàng, còn việc đào đãi thì hãy để người khác làm, ý rằng nếu cứ vứt hết tất cả, phủ nhận hết cả thì là hết sức ngu ngốc vì rằng người ta phải đào hàng tấn đất đá, sàng lọc rất mất công sức chỉ để tìm kiếm 1 hạt vàng mà cụ có quan điểm phủ nhận tất cả, vứt bỏ tất cả thì có phải là quan điểm đúng đắn hay không? Cụ trả lời xem? Chưa nói cụ có quan điểm làm KHOA HỌC như thế nào!

Em đã trả lời cụ rằng nếu có quan điểm như cụ thì anh Châu cũng không chứng minh được Bổ đề cơ bản đâu cụ thân mến ạ vì mảnh ghép cuối cùng của anh Châu là ở 1 công trình dang dở tưởng là vứt đi của người khác (là cái ông đồng nhận giải).

- Thực tế chứng minh nó có những thành tựu mà con người, KHOA HỌC PHƯƠNG TÂY phải CÔNG NHẬN, đầu tiên cụ không biết thì cụ bảo là nó chỉ là những kinh nghiệm chứ đé.o có cơ sở nào cả, sau khi cụ được em free cho hiểu biết về ĐÔNG Y và PHƯƠNG PHÁP LUẬN ÂM DƯƠNG NGŨ HÀNH, thì thực tế mà ai cũng biết là nó có cơ sở lý luận hẳn hoi trên QUAN ĐIỂM CỦA NÓ, đáng lẽ phải tìm hiểu kỹ càng thì cụ phủi tay bảo là ẨM ƯƠNG, NHẢM NHÍ, rằng nếu mà như thế thì cứ áp dụng mà không cần tìm hiểu bản chất nó là gì...Cụ nói thế mà cũng nói được à?

Nói thế thì chúng ta chỉ cần là những con khỉ là OK rồi, chỉ cần bắt chước là xong!

Cụ thử xem lại xem có phải cụ đang bao biện cho cái tôi của mình hay cụ là người có tư duy biện chứng thực sự? Chưa nói đến phương pháp làm việc của cụ thế nào! Con người khoa học của cụ đến đâu.
Dài quá.
Túm lại là phong thủy, "âm dương ngũ hành".. "có thể" là khoa học ở một hành tinh khác phát triển hơn phỏng ạ? Khi nào tìm được hành tinh đấy thì bàn tiếp, còn không thì các tranh luận của em với cụ vẫn thế.

Chỉ cần cụ (và một số cụ khác) đừng phán nó là KHOA HỌC.

Còn đã PHI KHOA HỌC rồi thì việc gì phải tranh luận xem nó là nhảm nhí hay vĩ đại, mê tín dị đoan hay nhân sinh quan, có giá trị giải trí hay giá trị giáo dục... Nó tùy thuộc vào mỗi người.

Xin nói thêm một dòng là cụ giới hạn cho em những đả kích cá nhân. Nếu muốn thì em cũng có thể dùng được nhưng em không dùng.
Cụ dùng càng nhiều những thứ đấy em càng thấy trình độ cụ.

abc_cad

Xe tăng
Dài quá.
Túm lại là phong thủy, "âm dương ngũ hành".. "có thể" là khoa học ở một hành tinh khác phát triển hơn phỏng ạ? Khi nào tìm được hành tinh đấy thì bàn tiếp, còn không thì các tranh luận của em với cụ vẫn thế.

Còn đã PHI KHOA HỌC rồi thì việc gì phải tranh luận xem nó là nhảm nhí hay vĩ đại, mê tín dị đoan hay nhân sinh quan, có giá trị giải trí hay giá trị giáo dục... Nó tùy thuộc vào mỗi người.

Xin nói thêm một dòng là cụ giới hạn cho em những đả kích cá nhân. Nếu muốn thì em cũng có thể dùng được nhưng em không dùng.
Phi khoa học hay khoa học mổ xẻ làm chi cho mệt. Gọi nó là khoa học và khai thác nó ở khía cạnh này cũng được và tùy người. Gọi nó ở khía cạnh phi khoa học cũng được và cũng tùy người. Nó cũng lưỡng tính sóng hạt như ánh sáng ấy mà. Các comment trên đã nói khá rõ vấn đề này rồi cụ tranh luận khía cạnh này làm gi nữa.:D:D:D

vantq5088

Xe tải
Xắp được 100 tầng rồi các cụ à em đọc mãi mà chưa hết nể thật!

dexom

Xe Cứu Trợ
Dài quá.

Vẫn thế là thế nào?
Cụ nói như thằng chí phèo, bảo là khi nào chứng minh bằng thực tế, nghĩa là phải tìm thấy nó thì cụ mới OK.
Em thật với cụ, nó xảy ra rồi thì làm đé.o gì chúng ta phải tranh luận làm gì nữa? Nói thế mà cũng nói được.

Ở đây chúng ta đang dùng lý lẽ để tranh luận về một điều có khả năng xảy ra hay không? Cụ thể là có KHOA HỌC NGOÀI TRÁI ĐẤT HAY KHÔNG? Để làm gì? Để chứng minh rằng CÓ PHẢI KHOA HỌC CỦA CỤ LÀ DUY NHẤT SOI RÕ MỌI THỨ HAY KHÔNG? Để mà có thái độ phù hợp với vấn đề chúng ta còn chưa rõ ràng mà cụ CỨ ĐÒI CHỨNG MINH BẰNG KHOA HỌC CỦA CỤ. Em thấy thái độ và quan điểm của cụ khi phủ nhận hoàn toàn nó (thuyết ÂM DƯƠNG ẩm ương) vì cứ bắt chứng minh bằng KHOA HỌC là chưa đúng đắn thì em dùng lý lẽ, phân tích, ví dụ...để cụ thấy rằng cái lý lẽ của cụ chưa chuẩn vì nó hoàn toàn có khả năng xảy ra mà một người lúc nào cũng tự cho mình là người có suy nghĩ KHOA HỌC như cụ lại bỏ qua. Cụ đuối lý cụ bảo: Khi nào nó xảy ra thì tao mới chấp nhận...Còn không thì vẫn thế!

Tại sao em nói cụ đuối lý cụ có biết không? Chắc là không biết đâu thôi để em nói cho cụ biết: Khi cụ nói là "nếu tìm được hành tinh đấy thì ta mới bàn tiếp" nghĩa là cụ đã công nhận nó có khả năng xảy ra rồi.
Đồng nghĩa với việc: Có khả năng KHOA HỌC CỦA CỤ KHÔNG LÀ DUY NHẤT, vì vậy KHÔNG PHẢI CÁI GÌ CŨNG BẮT CHỨNG MINH BẰNG KHOA HỌC CỦA CỤ ĐƯỢC, do đó KHÔNG THỂ BẮT KHOA HỌC CHỨNG MINH THUYẾT ÂM DƯƠNG, NGŨ HÀNH BẰNG ĐƯỢC THÌ MỚI CHẤP NHẬN.

Vậy thì chả có gì vẫn thế cả, nó cho thấy 1 điều là cụ hết lý rồi - sao lại bảo vẫn thế được?

Em ạ cụ!

Như đã nói, em nhắc lại cụ 1 lần nữa: Ở đây chẳng có ai bảo nó là cái KHOA HỌC CỦA CỤ cả, cụ hiểu chưa đã? Chưa hiểu thì đọc lại 100 lần câu này rồi đọc tiếp bên dưới.
Cụ hiểu rồi thì đừng nhắc lại nữa, làm ơn!

Còn về việc nhảm nhí hay vĩ đại, mê tín hay không thì em đã nói rất rõ rồi, tự nhiên cụ ở đâu nhảy vào cứ thế đòi tranh luận linh tinh chứ ở đây anh em đều thống nhất cả về việc nó mê tín ở đâu, dị đoan chỗ nào. Có ai cổ suý đâu hả?
Nhắc lại, không ai tranh luận về điều này nữa - trừ cụ cứ thích nhai đi nhai lại cái luận điệu KHOA HỌC SOI RÕ MỌI THỨ của cụ để tranh với cả luận - hết sức mất thời gian và thực sự NHẢM!

Xong rồi bị người ta (bị em) dùng lý luận chứng minh rằng: KHOA HỌC CỦA CỤ *** SOI RÕ ĐƯỢC MỌI THỨ nên dừng ngay cái luận điệu ấy đi thì bắt đầu bảo là: KHI NÀO TÌM THẤY NÓ (sự sống khác) THÌ TAO MỚI TIN. Hết chỗ nói! Ngang như cua!

Vấn đề ở đây là thái độ, cái thái độ cư xử với cái mình chưa biết nó thế nào, người ta đã chỉ ra rất rõ cho cụ biết cụ suy nghĩ thế nào, hạn hẹp ở đâu, tư duy loanh quanh ra làm sao, nhận định hồ đồ chỗ nào, thậm chí chủ quan đến mức chém mà còn đé.o biết nó là cái gì vì không có thời gian tìm hiểu =)) ...mời cụ cứ chịu khó đọc lại các comment là biết, thế mà cụ ko chịu mở mang lại còn chơi bài cùn thì em ạ cụ.
Nói thế khác đé.o gì bảo mấy nhà khoa học vĩ đại trong cái nền KHOA HỌC CỦA CỤ đang tư duy đi tìm sự sống khác, nền văn minh khác là: Tìm làm cặ.c gì, đé.o có đâu mà tìm bố bảo rồi.
Khi nói như vậy thì cũng có nghĩa là cụ cũng chả tin mẹ gì vào cái KHOA HỌC CỦA CỤ, kể cả những người giỏi nhất.

Còn về việc đả kích thì em chả đả kích gì cá nhân cụ, em đả kích quan điểm của cụ! Cứ thoải mái đê.
Cụ muốn chứng tỏ quan điểm đúng đắn của mình, mời cụ đọc kỹ từng comment của em và trả lời thẳng vào từng câu em hỏi cụ, hoặc hơn nữa thì càng mừng, phản bác lại lý lẽ của em - cũng giống như em rất tôn trọng và trả lời vào từng ý cụ comment. Còn không - nên ngừng thì tốt hơn cho cụ.

Từ ngữ thì lách luật, em quen bậy bạ că.c dá.i từ bé rồi, em văn hoá lùn thua văn hoá cụ nhiều - đây là em tự nhận chứ chẳng bảo thủ gì cả!

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Phi khoa học hay khoa học mổ xẻ làm chi cho mệt. Gọi nó là khoa học và khai thác nó ở khía cạnh này cũng được và tùy người. Gọi nó ở khía cạnh phi khoa học cũng được và cũng tùy người. Nó cũng lưỡng tính sóng hạt như ánh sáng ấy mà. Các comment trên đã nói khá rõ vấn đề này rồi cụ tranh luận khía cạnh này làm gi nữa.:D:D:D
Hờ hờ.
Cứ thích tranh luận mà chẳng biết mình tranh luận cái gì, thế mới chuối cụ ạ.
Em nói im đi mấy lần ko nghe.

abc_cad

Xe tăng
Hờ hờ.
Cứ thích tranh luận mà chẳng biết mình tranh luận cái gì, thế mới chuối cụ ạ.
Em nói im đi mấy lần ko nghe.
Nhớ hồi hay đi thuyết trình nhiều khi bị "vỡ" vì không kìm được "mạch". Lúc ngồi với vai trò cái thằng đi "soi" mới thấy buồn cười =))

dexom

Xe Cứu Trợ
Nhớ hồi hay đi thuyết trình nhiều khi bị "vỡ" vì không kìm được "mạch". Lúc ngồi với vai trò cái thằng đi "soi" mới thấy buồn cười =))
Em thật cụ ngày xưa em cũng có thằng bẹn nó y hệt như cụ này.
Cũng tranh luận chán chê, Đ.M đến cuối cùng chú đuối lý chú bảo "khi nào nó xảy ra thì hãy nói chuyện với tao".
Mà những thằng như thế này em để ý rất hiếu thắng, mấy ngày sau thi thoảng mới nghĩ ra được cái gì đấy vẫn lôi ra ọ ẹ, trong khi mình đã chả muốn nhắc đến từ lâu rồi.

Đ.C.M em nói thật, nếu mà nó đã xảy ra rồi, đã thành sự thật rồi thì em với nó có việc đé.o gì để mà tranh luận nữa? Người ta thường tranh luận những điều chưa sáng tỏ chứ cái nó sáng tỏ rồi thì nói làm Lo| gì nữa, nói thế mà cũng nói được. Đ.M cùn hơn chổi =))

Đúng là có nhiều người mà chúng ta không thể nói lý với họ được.

Chỉnh sửa cuối:

Vui

Xe máy
Thưa quý Ác-min, Ác-móc,
Em sợ quý nhà đương chức quy cho cái tội nói lạc đề lung tung nên phải "nhá" trước ... rằng thì là ... topic này nói về phong thủy mà phong thủy lại liên quan tới triết học Đông phương. Thành ra, khó mà tránh nói nhiều về triết học Đông Phương , rồi Đông Y khi bàn về phong thủy.

Thưa quý cụ đang lên "sàn đấu" cũng như quý cụ "lỡ" mua "cổ phiếu" của topic này :))
Topic này đặt trong miền đất FUN (FunLand), lại có hộ khẩu thường trú tại Quán Cafe Otofun, thành ra quý vị nên lấy "thư giãn" làm đầu, đừng quá căng thẳng, cương cứng \:D/ mà mất hòa khí anh em. Đi vào quán cafe mà thấy bực mình, nóng giận,... chi bằng về nhà dỏng tai nghe Gấu lãi nhãi càm ràm có sướng hơn không .

Cũng để fun, em xin kể hai chuyện sau đây về "khoa học" và "phi khoa học" cho các cụ thư giãn chút xíu. Riêng bác Policeman, em xin trả lời thẳng, không né tránh câu hỏi của bác là với trình độ của em, bản thân em (và chỉ là riêng em) không thể/chưa thể giải thích cho bác ngay lúc này về khái niệm "âm dương ngũ hành". Nói cách khác, em tạm thời chịu thua bác. Thế nhá! Mong bác vui lòng theo tiếp cuộc chơi (ý nói là ngồi uống cafe tiếp với anh em trong cái bàn "phong thủy" này), đôi khi đến tàn cuộc, chính bác lại giảng giải cho em nghe nhiều cái hay về "âm dương ngũ hành" cũng có! :P Em tin vào khả năng suy luận của bác lắm!

Công việc của em rãnh rỗi từng chặp (từng hồi). Có khi em ham gõ gõ chưa xong ý kiến mà quên copy & save, thế là tiêu dên luôn. Do vậy, em xin phép viết ngang đâu thì pót ngay cho tiện. Thứ nữa, em không hiểu vì sao cái "Động cơ OF" của em cứ đứng mãi ở con số zero vậy các bác? Thấy các bác có động cơ OF hàng vạn, hàng triệu mã lực mà em thấy tủi thân lắm lắm. Bác nào rỗi thông não cho em tí xíu: Làm thế nào để kiếm mã lực dzậy?

Em sẽ viết tiếp...

dexom

Xe Cứu Trợ
Hehe em hóng cụ Vui :)
Mã lực hình như có liên quan đến riệu thì phải cụ ạ, em cũng chả rõ lắm, kệ.
Mời cụ...

Chỉnh sửa cuối:

A Cup

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép mon men đánh dấu .
Em thì thấy đúng và ko đúng nó tỷ lệ với nhau , nhưng Em vãn tin .

Vui

Xe máy
Em kể hầu các cụ hai chuyện. Nói ngay, chuyện thứ nhất em bịa nhân đọc ý kiến của cụ Policeman, chuyện thứ hai thì chuyện thật (em chỉ bảo đảm đúng sự thật cỡ 70% vì lâu ngày quá rồi- cỡ 1/4 thế kỷ - nên có một số cái râu ria em thêm vào cho tròn trĩnh câu chuyện).

Chuyện thứ nhất. Em nhớ có đọc một ý kiến của cụ Policeman, đại ý nói rằng thì là toán học, tin học ... mới là khoa học còn văn học, triết học ,... là không phải khoa học (phi khoa học). Nếu em nhớ sai thì xin lỗi cụ. Em không có nhiều thì giờ để lục lại mấy trang trước, hơn nữa mình đang tán chuyện bên tách cafe mà b-).

Có dạo em thất nghiệp, ngồi nấu cháo online cả ngày, vợ đi vào nguýt, đi ra háy, khó chịu vô cùng! Vợ em dạy văn, chẳng chấm mút gì thêm được ngoài đồng lương khiêm tốn của một giáo viên cấp 2. Đã thế hàng đêm còn phải thức khuya cắm cúi ngồi chấm từng bài văn của đám học trò. Em thương lắm mà chẳng biết làm sao help bả vì em vốn dốt văn. Rãnh rỗi, em lấy cỡ 100 bài luận của học sinh đã được vợ em chấm điểm ra ngâm cứu, tìm tòi, đếm đếm, cộng cộng, trừ trừ .... và rồi tìm ra một công thức cho điểm thật tuyệt vời cho các bài văn của học sinh: Đếm trong một bài văn các mẫu tự a, e, m, n, o, p, r, t, u . Gọi tần suất (nôm na số lần xuất hiện) của chúng trong bài văn là a', e', m', n', o' p', r', t', u' rồi áp vào công thức sau đây sẽ có được điểm số của bài văn ấy : Bình phương của (p'^2/(m'+n')^2) công căn bậc hai của tam thừa của tỉ số có tử là tổng (t'+u'+a'^2 + e'^2) chia cho mẫu số là hiệu của (r'^2-o'^2).

Hí hửng em đem kết quả nghiên cứu thực nghiệm này trình cho vợ và hứa với vợ sẽ thay vợ chấm bài để vợ có thì giờ nghĩ ngơi. Liếc sơ qua mớ con số vô tri vô giác trong công thức của em, vợ em xé toẹt ngay và vứt vào thùng rác không thương tiếc kèm theo lời xỉa xói: "Anh không thể lấy độ mặn nhạt của mắm ruốc mà bình xét vị ngon dỡ của món Gà rán Kentucky, cũng như anh không thể lấy các con số đếm khô khan để suy diễn ra điểm số của các bài văn được. Đó là thái độ hành xử phi khoa học đối với một ngành khoa học xã hội nhân văn, anh có biết không?" Em đứng hình, thộn mặt ra lun ... Quê dzễ sợ lun !~X(

Fun thôi nha các bác. Chuyện thứ hai mới là chuyện "khá" thật.

Vui

Xe máy
Chuyện thứ hai. Chuyện này không vui (em xin lỗi vì lỡ miệng nói "chuyện vui" trong các post trước). Thật 70% vì một số chi tiết em không nhớ sau khoảng 1/4 thế kỷ.

Dạo ấy em làm trong phòng mổ của một bệnh viện (BV). BV này thuộc tuyến trung ương (ý nói BV này là một trong những BV lớn nhất nước về mặt chuyên môn y khoa). Lúc bấy giờ nghèo khổ lắm, bác sĩ không được làm tư (phòng mạch riêng), quà cáp "hối lộ" từ bệnh nhân không quá một gói thuốc lá hay một cữ cà phê, tô bún bình dân ngay tại căn-tin của BV. Hình như mọi người chăm chú làm chuyên môn và làm với "lương tâm" hơn ... dạo này (cái này là suy đoán của riêng em thôi).

Trong hai ba năm liên tiếp, cứ vào thời gian cuối xuân đầu hè này thì lại xuất hiện những ca bệnh "khó đỡ" : bệnh xuất huyết hoại tử đường ruột của trẻ em. Cứ 10 em được đưa vào khoa Nhi thì chết hết 7-8. Một số em bệnh nặng, có chỉ định phẩu thuật thì được đưa ngay từ phòng cấp cứu Nhi vào phòng mổ. Mổ xong thì 10 em chết hết 9 em. Các em này khi mới lên bàn mổ thì đã xem như gần chết vì đang vào tình trạng trụy tim mạch. Khi mổ bụng, mùi thối khắm của những khúc ruột hoại tử rải rác tỏa khắp buồng mổ (ai ngửi một lần rồi thì suốt đời khó quên). Bác sĩ mổ cứ thấy đoạn ruột nào thúi quá thì cắt bỏ, nối hai đầu ruột lại. Đôi khi phải nối nhiều đoạn ruột như thế trên cùng một bệnh nhân. Một em bé đang thập tử nhất sinh mà phải trãi qua thêm một đại phẩu như thế thì sống sót được thì quá hiếm hoi. Mỗi ngày có 1-2 ca mổ như vậy, có khi 5-6 ca/ngày. Khoa Nhi cũng nản lòng không muốn chuyển bệnh vào Khoa Ngoại-Phòng Mổ nữa vì BS ký giấy chuyển bệnh chẳng khác nào ký bản án tử hình cho bệnh nhân. Thà để bệnh nhi ở lại khoa Nhi mà chết toàn thây. BS khoa Ngoại thì chùn tay, ngán ngẩm khi phải cầm dao mổ những ca này. Bế tắc.

Rồi một hôm... Phòng mổ tiếp nhận một bệnh nhi mắc bệnh ấy đang hấp hối. Mổ bụng ra, thối gần như toàn bộ ruột non. BS bó tay không thể nào thực hiện cắt nối ruột được, đành khoét một lỗ ở đoạn cuối ruột để dẫn lưu các chất dịch hôi chảy ra ngoài ổ bụng, sau đó khâu bụng bệnh nhi lại và chuyển em bé vào phòng hồi sức cấp cứu để ... chờ chết! Rất đau lòng. Thế nhưng, em bé ấy lại sống, dần dần hồi phục sau 3-4 ngày ... Cả phòng mổ kinh ngạc! Các BS tiếp tục thử nghiệm thêm vài ca nữa, thành công. Thay vì mổ xẻ 2-3 tiếng đồng hồ nay chỉ cần 15-20' mổ bụng ra, xẻ ruột tí xíu, đặt một ống dẫn lưu là xong. Từ đó, cách thức dẫn lưu ruột đó trở thành phương cách điều trị cho bệnh nhi mắc bệnh này. Một BS bỏ toàn bộ tiền lương tháng của mình ra để yêu cầu phòng mổ khi có bệnh này phải gọi điện thoại ngay cho một bác phó nhòm chuyên chụp ảnh màu để bác này vào phòng mổ chụp các bức ảnh nhằm nghiên cứu. Dạo ấy, hình như cả phòng mổ không có một ai có được một cái máy chụp ảnh. Nghèo khổ lắm. Cả thành phố cũng chỉ có vài ba bác phó nhòm chuyên trị ảnh màu (ảnh có màu, không phải ảnh đen trắng).

Oái ăm thay! Khoa Nhi lúc này không muốn chuyển bệnh qua phòng mổ nữa (vì lý do đã nêu trên), trong khi đó Khoa Ngoại lại mong muốn Khoa Nhi chuyển ngay các bệnh nhi mắc bệnh này (kể cả trường hợp nặng vừa) sang phòng mổ. Các BS Khoa Nhi đòi hỏi các BS Khoa Ngoại phải chưng ra các bằng chứng khoa học để minh chứng cho phương pháp điều trị mới (họ không tin vào thực tế và kinh nghiệm,. .. từa tựa như cụ ... Policeman bây giờ !). Những cái chứng cứ mà BS Khoa Ngoại có chưa đủ thuyết phục. Các BS Khoa Ngoại vận động lên BGĐ bệnh viện, BGD cũng ngần ngừ vì cũng không có chứng lý để biện minh cho một quyết định chuyên môn. BGD chỉ yêu cầu Khoa Nhi khi có bệnh nhi bắt đầu có dấu hiệu nặng thì phải mời các BS Khoa Ngoại qua hội chẩn.

Và sau đó, hễ mỗi khi có hội chẩn về 1 bệnh nhi mắc bệnh này (bệnh nhân đang nằm ở Khoa Nhi nên cuộc hội chẩn diễn ra tại khoa Nhi), dù là nửa đêm, các BS Khoa Ngoại cũng rủ nhau đi qua khoa Nhi (kéo cả y tá, nhân viên phòng mổ) thành một đoàn (thay vì thông thường chỉ cần 1-2 BS qua hội chẩn). Mục đích đi thành một đoàn cho đông là để tạo áp lực chuyển bệnh nhi qua phòng mổ ngay (theo kiểu "biển người") vì đôi khi về mặt lý luận thì Khoa Nhi cứng lý hơn khi muốn giữ bệnh nhi lại. Viết ngang đoạn này, tôi thầm cảm phục tấm lòng tận tâm với sự sống chết của bệnh nhân của các BS cả khoa Ngoại và khoa Nhi dạo xa xưa ấy. Thực lòng, lúc ấy, tụi tui (ở phòng mổ) rất ghét bọn Khoa Nhi chuộng giáo điều, sách vở ... làm mất cơ hội được sống của một số bệnh nhi.

Cuộc tranh cãi ấy còn tiếp diễn nhiều năm nữa ... nhưng sau đó tôi rời phòng mổ để đi kiếm việc khác (cũng trong ngành y) nên không biết kết quả ...

Kể lại câu chuyện này, tôi chỉ mong rằng các cụ nên có thái độ cởi mở, tìm hiểu kỹ vấn đề trước khi phê bình "cực đoan", thậm chí mạt sát, bôi nhọ nó. Nếu có sai sót, ấy chính là khoa học chưa thể chứng minh rõ ràng mọi thứ, chứ không phải vì tự bản thân vấn đề không tìm ra cách chứng minh mình là khoa học.

Đông Y , Phong Thủy ... là có phải là khoa học hay không, trước hết là nhiệm vụ này thuộc về KHOA HỌC (theo ý cụ Policeman) . Đông Y , Phong Thủy,... nếu qua thực tế hàng ngàn năm đã tỏ ra có lợi cho đời thì việc đầu tiên và chủ yếu không phải là tự Đông Y , Phong Thủy,... phải chứng minh các đặc tính "khoa học" của mình. "Khoa học" (theo ý cụ Policeman) muốn bác bỏ "nó" thì tự "Khoa học" (theo ý cụ Policeman) phải tìm lý lẽ để bác bỏ. Ngay chính cụ Policeman cũng đã từng xác nhận, khoa học ngày nay chưa đủ khả năng để hiểu cặn kẻ những "bí ẩn" của Đông Y , Phong Thủy,... Anh chưa hiểu về tôi mà là lỗi của tôi ư ? Đừng quên, chính anh, vâng chính anh đang muốn hiểu về tôi!

Vui

Xe máy
Em xin nói thêm một tí ... Đông Y , Phong Thủy ... mà em đề cập ở trên thì khác với những người hành nghề Đông Y , Phong Thủy ... Đôi khi các bác thấy một số ông lang, thầy địa xấu xa, tham lam, lừa đảo ,... rồi nghĩ xấu về Đông Y , Phong Thủy ... thì thiếu công bình. Ngành nào cũng vậy, cũng có kẻ thiếu hiểu biết hoặc lạm dụng . Phong trào xây nhà tình thương, tình nghĩa không thể bị nghĩ xấu đi khi có một số quan chức lợi dụng nó để kiếm lợi bất lương. Các chương trình medicare, medicaid ở Mỹ cũng thế, khá nhiều BS đã phải ngồi tù vì kiếm lợi bất chính từ các chương trình mang tính xã hội và nhân đạo này.

Hiep CTM

Xe tải
Phong thủy hiểu theo nghĩa nôm na là lựa chọn điều tốt nhất trong những điều xấu
Phong thủy xây dựng: Có phải mỗi người chúng ta khi xây nhà, là phải chọn ngày tốt, hướng tốt đúng không
vậy thế nào là ngày tốt, thế nào là hướng tốt
* Hướng tốt là hướng mát mẻ đón ánh mặt trời mọc
* Ngày tốt là ngày khởi công xây dựng êm xui, không mưa, trời quang mây tạnh (Và không có bọn mặc áo xanh đến xin đểu) \m/ (Nhưng khi ngày đó đang trải qua trời không mưa trong khi động thổ, không có vấn đề gì thì gọi là ngày tốt. (ví dụ: đi xem ngày, thầy bảo hom đó phải cúng kiếng này nọ, và trời sẽ ko mưa, nhưng khi cúng xong trời mưa 1 cái ào thì sao???)
Em chỉ lấy ví dụ điển hình cho các anh chị, các cô mợ mấy thím đang mơ mơ giữa mơ hồ và nghi ngờ để hiểu rõ hơn vào phong thủy và cũng xin đừng lạm dụng quá mức về vấn đề này: Tất cả chỉ là chọn lựa điều tốt đẹp nhất cho chính mình khi xây dựng!
Có bác nào đó nói:
*Bạn không tin vào chúa "bạn có dám hét to lên trước chánh điện nhà thờ: tôi ko tin vào chúa"
Đấy là câu trả lời cho tất cả mọi người... về 1 vấn đề nào đó bạn có thể chiến thắng từng cá nhân, nhưng cùng 1 vấn đề đó, bạn không thể chiến thắng cả 1 tập đoàn niềm tin[-O<
Vấn đề ở đây chỉ là Niềm tin trong mỗi vấn đề: vì vậy tôi nghĩ chủ thớt cũng đã đủ gạch để xây nhà bởi cái vấn đề chủ thớt không nên nói

dexom

Xe Cứu Trợ
...."Anh không thể lấy độ mặn nhạt của mắm ruốc mà bình xét vị ngon dỡ của món Gà rán Kentucky, cũng như anh không thể lấy các con số đếm khô khan để suy diễn ra điểm số của các bài văn được. Đó là thái độ hành xử phi khoa học đối với một ngành khoa học xã hội nhân văn, anh có biết không?"....
Kể lại câu chuyện này, tôi chỉ mong rằng các cụ nên có thái độ cởi mở, tìm hiểu kỹ vấn đề trước khi phê bình "cực đoan", thậm chí mạt sát, bôi nhọ nó. Nếu có sai sót, ấy chính là khoa học chưa thể chứng minh rõ ràng mọi thứ, chứ không phải vì tự bản thân vấn đề không tìm ra cách chứng minh mình là khoa học.
Đông Y , Phong Thủy ... là có phải là khoa học hay không, trước hết là nhiệm vụ này thuộc về KHOA HỌC (theo ý cụ Policeman) . Đông Y , Phong Thủy,... nếu qua thực tế hàng ngàn năm đã tỏ ra có lợi cho đời thì việc đầu tiên và chủ yếu không phải là tự Đông Y , Phong Thủy,... phải chứng minh các đặc tính "khoa học" của mình. "Khoa học" (theo ý cụ Policeman) muốn bác bỏ "nó" thì tự "Khoa học" (theo ý cụ Policeman) phải tìm lý lẽ để bác bỏ. Ngay chính cụ Policeman cũng đã từng xác nhận, khoa học ngày nay chưa đủ khả năng để hiểu cặn kẻ những "bí ẩn" của Đông Y , Phong Thủy,... Anh chưa hiểu về tôi mà là lỗi của tôi ư ? Đừng quên, chính anh, vâng chính anh đang muốn hiểu về tôi!
Cụ mới lập nick, cũng như gần đây cụ mới comment trong cái thread này nhưng những comment của cụ cái nào cũng sát vấn đề và rất chất lượng. Đấy cũng chính là toàn bộ vấn đề em muốn nói.

Chỉnh sửa cuối: