[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

T135-RC

Xe máy
CỤ chủ thớt chưa nghiên cứu về lĩnh vực này rồi :)) Theo em Phong thủy là một môn khoa học thực sự... còn tâm linh thì Em mới tin có 60 % :))

Kẹo Mút Dở

Xe đạp
Oh Yeah!
Về giá trị thì nhiều đấy, thôi cứ nói chung chung là có giá trị cho đến tận ngày hôm nay cũng được.
Theo em biết thì chưa ai đủ trình độ thay đổi nội dung cuốn này, để mai em xem thế nào. :D

Tất nhiên trong Dịch có bị ảnh hưởng bởi tư tưởng Quân - Thần và một số điều liên quan đến nghi thức lễ bái, đến ngày hôm nay thì nó đã bị lỗi thời và không phù hợp, đó là việc của người đọc phải có 1 cái não biết tư duy để sử dụng thông tin phù hợp với hiện tại mình đang sống.

Theo em Dịch bao hàm rất rộng, Dịch là cái gì thì do trình độ và tư tưởng của cụ có chấp nhận hay không, thế mới nói Dịch chỉ phù hợp với những người có tư duy cởi mở vì đa số các cụ tiếp cận những khái niệm này thì đều được học khoa học cơ bản từ bé rồi, giống như bị tiêm não ấy.

Giả dụ với em thì hít vào là nạp vào, nhận thêm là Dương, thở ra là mất đi, là giải phóng, là Âm. Ai hiểu thì Dịch là tư tưởng, ko chấp nhận thì Dịch là hư không.

Vậy đấy!
Dà, tks cụ bình chữ ký của em ạ! :P :P :P

abc_cad

Xe tăng
Em thấy rằng để có được nền văn minh như ngày này của loài người, đều có sự đóng góp của khoa học Phương Đông và Phương Tây, có sự đóng góp của người Châu Á và người Châu Âu.
Cái nào tốt thì mình dùng, như bây giờ nhiều người hay nói: Đông Tây y kết hợp cúng.
Yêu cầu về sắp đặt phong thủy trong một công trình cũng là 1 dữ kiện của nhiệm vụ thiết kế, không sắp xếp hài hòa được với các dữ kiện khác thì không có nghĩa nó không đáng để dùng.
Phong thủy có vẻ thần bí vì nó có liên quan một chút đến lĩnh vực tâm linh, ví dụ như hướng ban thờ, hướng bếp nấu.
Nếu cụ nào không tin, muốn chứng minh bằng thực chứng, có thể lấy chính nhà mình ra thử nghiệm như sau: ( tham khảo thôi nhé chứ đừng dại mà làm theo)
Chọn đúng ngày sát chủ hoặc thọ tử, chọn đúng giờ sát chủ hoặc thọ tử của ngày đó, nhấc bếp lên, xoay bếp và ban thờ theo đúng hướng tuyệt mệnh của chủ nhà, lấy búa gõ vỡ vài viên gạch lát nền. Sau 100 ngày mà mọi chuyện bình yên vô sự, xin công nhận Phong thủy là môn vớ vẩn như cụ chủ thớt nói.
Tiện đây, trường hợp những nhà bị Trùng Tang, các cụ giải thích thế nào theo khía cạnh khoa học ?
Để làm được việc ĐÔNG TÂY Y kết hợp thì phải hiểu được cả Đông Y và Tây Y một cách sâu sắc. Hoặc một ông chuyên gia Đông Y và một ông chuyên gia Tây Y có khả năng "làm việc nhóm" với nhau.
Cụ có nhầm lẫn về những yếu tố mang tính văn hóa, tín ngưỡng với những cái khác không ạ???.
Việc trùng tang em không dám bàn. Em cứ tạm đưa ra ý kiến trùng hợp ngẫu nhiên vì tỷ lệ này quá ít trên thưc tế.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Tiện đây, trường hợp những nhà bị Trùng Tang, các cụ giải thích thế nào theo khía cạnh khoa học ?
Cũng là xác suất thôi. Có 100 nhà thầy xem bị trùng tang nhưng chỉ có 2-3 t/hợp xảy ra với người thân. Câu chuyện của 2-3 t/hợp được lan rộng tạo tâm lý e sợ nhưng có ai để ý đến hơn 90% t/hợp còn lại đâu.
Nhiều thầy cao tay phán kô nhất thiết phải trùng tang người thân trong nhà mà có thể xảy với cả người trong họ ? Một họ thì năm có bao nhiêu cái đám tang :(

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
- Cụ XPQ: cụ muốn biết quẻ nào trong Kinh Dịch chỉ cái ô tô hay tàu vũ trụ à? Rất đơn giản cụ ạ, nếu cứ tiếp tục chồng quái lên nhau thì sẽ có được điều đó, càng chồng nhiều thì càng chi tiết. Tuy nhiên để cho Dịch nó luôn giữ được cái bản chất nguyên thủy của nó là "triết học" là "thế giới quan, thế giới luận" của người phương Đông thì chẳng ai đi làm cái việc rắc rối ấy làm gì, sự vật, sự việc biến thiên vô hạn độ mà cụ, giống Như Lai nói là "vạn kiếp trầm luân, không thấy đầu mà chẳng thấy cuối". Nôm na là Dịch mô phỏng tổng quát có tính quy luật của vạn vật, từ vũ trụ đến cá nhân cụ XPQ, tỉ dụ từ lúc sinh ra đến lúc cụ nhắm mắt xuôi tay thì có thiên biến vạn hóa, lúc sơ sinh cụ uống sữa, lớn tí lại ăn cơm, quần áo nay bộ này mai bộ khác, tóc để mấy ngày 1 kiểu, răng số mấy bị rụng .... phải nói là hằng hà sa số những sự kiện từ lúc nhỏ đến lúc chết, Dịch chỉ khái quát cụ XPQ bằng 1 câu rất tổng quát: Sinh - Lão - Bệnh - Tử. Cụ muốn ăn gì mặc gì, muốn bay muốn nhảy nhưng cụ không thể thoát được cái quy luật ấy. Đó là ý chủ đạo của Dịch.
- Cụ Dexom: em chả học ai cả, thi thoảng rỗi hơi em ngó nghiêng tí thôi, đọc rồi ngẫm thấy mọi thứ đều có cái lý của nó.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy lấy dẫn chứng từ show truyền hình và tin từ một báo mạng để bài xích phong thủy có vẻ không thuyết phục lắm.
Theo cụ, vụ sập cầu Cần Thơ ở VN, khoảng 200 người ra đi, sẽ giải thích theo hướng nào ?
Vụ cầu Cần Thơ là do bọn Nhật nó coi thường mạng sống của người Việt mình, bỏ qua cảnh báo của ông kỹ sư giám sát. Có liên quan gì đến phong thủy đâu cụ.
Mà cứ cho là chưa xác định được nguyên nhân thì cũng không có nghĩa nguyên nhân là do phong thủy hay là cái ẩm ương nào cả.

Có những điều mà trình độ khoa học hiện nay chưa đủ hiểu biết, không có nghĩa là có thể vận dụng những lý thuyết phản khoa học để giải thích.
Vì thế cho nên đừng nói rằng mấy cái quan niệm âm dương âm diếc, ngũ hành ngũ tỏi, vũ trụ vũ triếc, thần với thánh, chúa với quỷ ba lăng nhăng là để "bù đắp cho những chỗ trống của khoa học".

500 năm trước người ta không giải thích được mưa gió sấm chớp hình thành thế nào, không có nghĩa là Chúa hay thần linh nào tạo ra thế. Chúa gì mà cứ thình thoảng lại giết mấy nghìn mạng người kể cả trẻ con thế?

Vì thế cho nên em xin phép khẳng định luôn: tôn giáo = lên đồng = phong thủy = mê tín di đoan = tiền mất tật mang (Thực ra là tệ hơn, có thể mất mạng sống, mất quốc gia)

Nếu sách phong thủy dạy những điều như là "nếu làm cửa thấp quá thì gia chủ dễ bị thần kinh" thì chẳng ai phản đối, vì cửa thấp thì dễ bị cộc đầu, rất khoa học :D

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Xét cho cùng mọi người đang tranh luận dựa trên cái biết và cái hiểu của từng người. Như thế thì cần phải có 1 Chân lý thì mới giải quyết được vấn đề, mà khổ, Chân lý thì lại chẳng dùng lời mà diễn tả được, còn dùng lời được thì vẫn chưa phải Chân lý. Tốt nhất ta hãy tạm dùng cái Lý có Chân cho nó nhanh, chân ai về nhà nấy, thế là đỡ rách việc. Ai tin gì thì tin, chả tin cũng chẳng sao. Vì trái đất nó vẫn quay quanh mặt trời và tự xoay quanh chính nó, chúng ta có tin hay không tin cũng chẳng quan trọng tí nào, điều đó không ảnh hưởng, nó vẫn cứ quay và xoay đều.

abc_cad

Xe tăng
Xét cho cùng mọi người đang tranh luận dựa trên cái biết và cái hiểu của từng người. Như thế thì cần phải có 1 Chân lý thì mới giải quyết được vấn đề, mà khổ, Chân lý thì lại chẳng dùng lời mà diễn tả được, còn dùng lời được thì vẫn chưa phải Chân lý. Tốt nhất ta hãy tạm dùng cái Lý có Chân cho nó nhanh, chân ai về nhà nấy, thế là đỡ rách việc. Ai tin gì thì tin, chả tin cũng chẳng sao. Vì trái đất nó vẫn quay quanh mặt trời và tự xoay quanh chính nó, chúng ta có tin hay không tin cũng chẳng quan trọng tí nào, điều đó không ảnh hưởng, nó vẫn cứ quay và xoay đều.
Nói vậy thì chả có đề tài hay thế này để chém gió và cũng có nhiều cái hay ho trong thớt này đấy chứ. Ngoài những comment ẩu ra (trong đó ban đầu em cũng định fun chút nên chém hơi ẩu, sau đó thấy các cụ nói rất nghiêm túc nên em suy nghĩ lại) thì cũng ối cụ rút ra được điều gì đấy. Có thể nói hoặc tự ngẫm
- Nhiều cụ thích về cái này thì tìm hiểu, có cụ tìm hiểu sâu, nông rồi để ngẫm, chia sẽ. Sự thú vị là kiểm chứng, đối chiếu cái này đòi hỏi nhiều yếu tố nên nó dễ bị lợi dụng mà như cụ XPQ nói là nó biến thành "tà". Nhiều cụ võ vẽ được chút dễ được coi là "hiền triết", thậm trí "thánh nhân" vì những lý do trên.
- Trong phạm vi thớt này và OF chỉ là một diễn đàn FUN, các cụ thích thì cứ nhíc, không việc gì phải xoắn.

XPQ

Xe cút kít
- Cụ XPQ: cụ muốn biết quẻ nào trong Kinh Dịch chỉ cái ô tô hay tàu vũ trụ à? Rất đơn giản cụ ạ, nếu cứ tiếp tục chồng quái lên nhau thì sẽ có được điều đó, càng chồng nhiều thì càng chi tiết. Tuy nhiên để cho Dịch nó luôn giữ được cái bản chất nguyên thủy của nó là "triết học" là "thế giới quan, thế giới luận" của người phương Đông thì chẳng ai đi làm cái việc rắc rối ấy làm gì, sự vật, sự việc biến thiên vô hạn độ mà cụ, giống Như Lai nói là "vạn kiếp trầm luân, không thấy đầu mà chẳng thấy cuối". Nôm na là Dịch mô phỏng tổng quát có tính quy luật của vạn vật, từ vũ trụ đến cá nhân cụ XPQ, tỉ dụ từ lúc sinh ra đến lúc cụ nhắm mắt xuôi tay thì có thiên biến vạn hóa, lúc sơ sinh cụ uống sữa, lớn tí lại ăn cơm, quần áo nay bộ này mai bộ khác, tóc để mấy ngày 1 kiểu, răng số mấy bị rụng .... phải nói là hằng hà sa số những sự kiện từ lúc nhỏ đến lúc chết, Dịch chỉ khái quát cụ XPQ bằng 1 câu rất tổng quát: Sinh - Lão - Bệnh - Tử. Cụ muốn ăn gì mặc gì, muốn bay muốn nhảy nhưng cụ không thể thoát được cái quy luật ấy. Đó là ý chủ đạo của Dịch.
- Cụ Dexom: em chả học ai cả, thi thoảng rỗi hơi em ngó nghiêng tí thôi, đọc rồi ngẫm thấy mọi thứ đều có cái lý của nó.
Em không dám bàn tiếp về Dịch với cụ nữa đâu:)):)):)).Hay nếu nói nghiêm túc,cách em đặt câu hỏi và cách cụ giải thích đều là chưa đúng với tinh thần và chưa thấu triệt cái công dụng của Dịch.Vả cũng như cụ nói,chúng mình mỗi người đang nói bằng hiểu biết của riên mình.Đấy cũng chính là điểm yếu của cả một nền văn hóa.
Điều em muốn nói ở thớt này,tựu trung lại,chỉ là việc chúng ta tiếp thu thế nào đối với kiến thức cổ xưa của văn minh nhân loại,trong đó có văn minh Trung Hoa vĩ đại.Đây đang là nguy cơ cốt tử của chính khí Việt Nam.Nguy cơ thế nào thì ngay ở một thớt này cũng thấy.
Một người trông chờ sẵn vào những hoạch định siêu linh cho cuộc đời mình thì liệu còn bao nhiêu chí phấn đấu.Khi gặp khó khăn trở ngại thì tìm nguyên nhân ở những yếu tố ngoại cảnh siêu hình chứ không biết nhìn vào và đánh giá lại những khiếm khuyến bản thân.Khi gặp may mắn thuận lợi thì tự đắc dương dương,cái gì của mình cũng tốt,tam tài chính thuận,cát cảnh lương thần thành ra là sinh chủ quan mà ngủ quên trên thành quả.Lỗi ấy bởi từ đâu?Từ việc biến cái câu "Có kiêng có lành" vốn là một triết lý sống hài hòa đồng thuận với tự nhiên,với xung quanh như Lễ phải thế thành ra một tôn chỉ dị đoan,ma mị.Lỗi ấy bởi bổng nhiên ở đâu rơi vỡ tan tành giấc mơ thiên đường chủ nghĩa,thế là từ người trí thức cho đến kẻ bần nông,chợt giật mình mà ân hận với câu "Có sức người sỏi đá cũng thành cơm",vội vã quáng quàng tìm về nương dựa trong những siêu linh huyền bí vốn thường trú trong văn hóa như những tàn dư xa xưa của thời mông muội.
Đến bây giờ,ở nơi khởi thủy khai sinh ra những thuyết ấy,người ta đã tỉnh giấc mà đứng lên,sao dân mình lại tự mua dây buộc cẳng mình vào.Họa nô dịch lệ thuộc ở đấy chứ đâu?Cứ vứt cho các Ngài vài trăm đầu sách,tự các ngài dich ra mà đọc,thế rồi ngộ chữ mà tự u mê đi,làm gì cũng xem ngày xem giờ,gặp người tốt lại ngại không hợp tuổi,gặp kẻ gian thì lại trông vào phúc nhà mình.
Lấy ví dụ về chiêu truyền bá dị đoan của bọn Tàu như:
Dân mình ai cũng biết công dụng của thước Lỗ Ban như bọn bán thước người Tàu tiếp thị về số này cát số kia vong,nhưng nó đâu có giới thiệu về thân thế sự nghiệp của ông ấy đâu,nó đâu có khoe là từ thời đó ông ý đã đưa ra quy chuẩn về tỷ lệ giống như cái mà người Âu mãi sau này mới nghĩ ra là tỷ lệ Fibonaci.Vì nói rõ ra e là dân mình nhiều người tỉnh ngộ mất.
Một nước như nước mình,có những người như thể bọn chúng mình,biết bao giờ mà quật khởi tự cường cho được?Hả Dời?

Jo9926

Xe điện
Tiếc là xã hội bây giờ mê tín quá, nhiều cái vốn dĩ không phải là mê tín cũng bị biến tướng thành mê tín.

vuthang287

Tháo bánh
EM oánh dấu hóng hợt các cụ bàn về vấn đề này. Rất thích nghe.

NV318

Xe tăng
Cụ sai rồi.
Nguyên tắc của phong thủy là ngủ phải có gái, càng trẻ càng tốt. Thế nhá.
***, nó phong thuỷ cho cụ con bé trẻ đẹp phổng phao độ mươi mười lăm năm tuổi thì lại có án :D Phong gì thì cũng phải bằng nhãn quan của mình đã.

HuyArt

Xe lăn
:)):)):))
Thớt lại quay về trạng thái ban đầu, chủ thớt mất dạng, ae tranh cãi mỏi hết cả tay. Thôi ai về nhà nấy cho nhanh he he

Hoathanhtao

Xe điện
Thớt lại quay về trạng thái ban đầu, chủ thớt mất dạng, ae tranh cãi mỏi hết cả tay. Thôi ai về nhà nấy cho nhanh he he
Em thấy vẫn nên cảm ơn chủ thớt,dám nêu lên một vấn đề gai góc để mọi người cùng thảo luận.cá nhân em thì được mở mang nhiều điều.
thanks all!

cayxanhkientruc

Xe hơi
Cảm ơn các cụ mợ đã chém trong thớt này. Em đọc lại đến trang 36 này thấy rất mừng là có nhiều cụ đọc (đọc thôi chứ em không dám sử dụng từ nghiên cứu nhá) về Kinh dịch nhưng có tính chọn lọc, liên tưởng, đối chiếu và rút ra được những cái hay, cái dở của nó. Đã biết Đông Tây Y kết hợp nên có những comment rất hay như của cụ dexom và cụ XPQ. Các cụ đã không "huyền bí hóa" những điều rất bình thường trong tinh thần của Kinh Dịch.
Nhiều cụ chửi em theo kiểu "NON VÀ XANH" em chấp nhận tất vì với những kiến thức mênh mông của nhân loại. Con người đến khi xuống lỗ vẫn luôn ở tình trạng "NON VÀ XANH".
Em cũng chả thành kiến hay bức xúc gì khi nêu ra điều này và đưa ra một kết luận mà khi đọc lại em nhận thấy mình hồ đồ. Nhưng quả thật nó như một 'GÓC NHÌN KHÁC" với xu thế hiện nay. Nếu các cụ đọc hết những comment em về sau thì sẽ rõ ý hơn em muốn nói gì ở đây.

cayxanhkientruc

Xe hơi
Cụ nhầm rồi. Em hoàn toàn lường được những gạch đá bay về phía em như ở ngoài đời thực. Em sẵn sàng chia sẻ những điều mình biết về "tác hại" (tác dụng thì các cụ chỉ cho em nhé) về vấn đề này. Việc sát nhân là xấu hay tốt nó phụ thuộc vào "đối tượng" bị giết và "đối tượng" giết người.

qay

Xe đạp
Em không dám bàn tiếp về Dịch với cụ nữa đâu:)):)):)).Hay nếu nói nghiêm túc,cách em đặt câu hỏi và cách cụ giải thích đều là chưa đúng với tinh thần và chưa thấu triệt cái công dụng của Dịch.Vả cũng như cụ nói,chúng mình mỗi người đang nói bằng hiểu biết của riên mình.Đấy cũng chính là điểm yếu của cả một nền văn hóa.
Điều em muốn nói ở thớt này,tựu trung lại,chỉ là việc chúng ta tiếp thu thế nào đối với kiến thức cổ xưa của văn minh nhân loại,trong đó có văn minh Trung Hoa vĩ đại.Đây đang là nguy cơ cốt tử của chính khí Việt Nam.Nguy cơ thế nào thì ngay ở một thớt này cũng thấy.
Một người trông chờ sẵn vào những hoạch định siêu linh cho cuộc đời mình thì liệu còn bao nhiêu chí phấn đấu.Khi gặp khó khăn trở ngại thì tìm nguyên nhân ở những yếu tố ngoại cảnh siêu hình chứ không biết nhìn vào và đánh giá lại những khiếm khuyến bản thân.Khi gặp may mắn thuận lợi thì tự đắc dương dương,cái gì của mình cũng tốt,tam tài chính thuận,cát cảnh lương thần thành ra là sinh chủ quan mà ngủ quên trên thành quả.Lỗi ấy bởi từ đâu?Từ việc biến cái câu "Có kiêng có lành" vốn là một triết lý sống hài hòa đồng thuận với tự nhiên,với xung quanh như Lễ phải thế thành ra một tôn chỉ dị đoan,ma mị.Lỗi ấy bởi bổng nhiên ở đâu rơi vỡ tan tành giấc mơ thiên đường chủ nghĩa,thế là từ người trí thức cho đến kẻ bần nông,chợt giật mình mà ân hận với câu "Có sức người sỏi đá cũng thành cơm",vội vã quáng quàng tìm về nương dựa trong những siêu linh huyền bí vốn thường trú trong văn hóa như những tàn dư xa xưa của thời mông muội.
Đến bây giờ,ở nơi khởi thủy khai sinh ra những thuyết ấy,người ta đã tỉnh giấc mà đứng lên,sao dân mình lại tự mua dây buộc cẳng mình vào.Họa nô dịch lệ thuộc ở đấy chứ đâu?Cứ vứt cho các Ngài vài trăm đầu sách,tự các ngài dich ra mà đọc,thế rồi ngộ chữ mà tự u mê đi,làm gì cũng xem ngày xem giờ,gặp người tốt lại ngại không hợp tuổi,gặp kẻ gian thì lại trông vào phúc nhà mình.
Lấy ví dụ về chiêu truyền bá dị đoan của bọn Tàu như:
Dân mình ai cũng biết công dụng của thước Lỗ Ban như bọn bán thước người Tàu tiếp thị về số này cát số kia vong,nhưng nó đâu có giới thiệu về thân thế sự nghiệp của ông ấy đâu,nó đâu có khoe là từ thời đó ông ý đã đưa ra quy chuẩn về tỷ lệ giống như cái mà người Âu mãi sau này mới nghĩ ra là tỷ lệ Fibonaci.Vì nói rõ ra e là dân mình nhiều người tỉnh ngộ mất.
Một nước như nước mình,có những người như thể bọn chúng mình,biết bao giờ mà quật khởi tự cường cho được?Hả Dời?
Nhà nọ, có bạn thầy phong thủy rất giỏi, thầy về nhà cho mấy lá bùa, mấy hòn đá, chỉnh sửa hướng cửa... Mục đích đón vượng khí lộc tài cho gia chủ. Được thầy giúp, gia chủ mừng lắm. Mùa đông năm đó, chủ nhà tá hóa vì đàn gà dịch chết sạch, mất cả vốn lẫn lãi... Bí quá hỏi thầy phong thủy vay tiền. Quá ngạc nhiên, thầy phong thủy đến nhà bạn tìm hiểu sự tình... Và phán, thôi để tôi gọi đàn em đến làm nốt phong thủy cho Cái chuồng gà còn có cái để bỏ mồm, sau này chủ nhà mới biết đàn em của thầy là một kỹ sư nông nghiệp.
...
Thế giới vinh danh bộ đề cơ bản của anh Châu, nhưng bộ đề cơ bản đó phần lớn mọi người trên thế giới không mấy ai biết. Nhiều người biết đọc không hiểu, người đọc hiểu xong cũng chẳng biết để làm gì. Cũng như thế, đã chém gió chẳng cần nghiên cứu hạt nhân, vũ trụ, bom nguyên tử.... Tất cả đều đúng, đều có ý nghĩa. Kinh dịch, triết học cũng vậy, ông nghiên cứu nhiều quá, thông hiểu nhiều phần lớn trở thành thầy giáo, thầy địa lý.... Chứ không ai trở thành lãnh đạo, vĩ nhân cả, nếu có là "hâm" đấy là mặt giới hạn của nó

vankhuonthep

Xe tăng
Em cũng vừa đến số 1 Đông Tác tìm mộ ông bác ruột là liệt sỹ ở biên giới tây nam. Mất 6 buổi cầu siêu (từ 18h30 đến 20h) và 1 ngày áp vong. Cứ bảo là không mất tiền nhưng ở đấy họ bảo mua sách, mua sp Amway, công đức.....cũng khớ khớ đấy ạ.
Xong đến giờ ngẫm lại e chả tin tí nào.