[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

slaz8

Xe ba gác
Cụ xem lại comment của cụ abc_cad, cụ XPQ nhé.
Em tâm đắc câu này:
Điều em muốn nói ở thớt này,tựu trung lại,chỉ là việc chúng ta tiếp thu thế nào đối với kiến thức cổ xưa của văn minh nhân loại,trong đó có văn minh Trung Hoa vĩ đại.Đây đang là nguy cơ cốt tử của chính khí Việt Nam.Nguy cơ thế nào thì ngay ở một thớt này cũng thấy.
Một người trông chờ sẵn vào những hoạch định siêu linh cho cuộc đời mình thì liệu còn bao nhiêu chí phấn đấu.Khi gặp khó khăn trở ngại thì tìm nguyên nhân ở những yếu tố ngoại cảnh siêu hình chứ không biết nhìn vào và đánh giá lại những khiếm khuyến bản thân.Khi gặp may mắn thuận lợi thì tự đắc dương dương,cái gì của mình cũng tốt,tam tài chính thuận,cát cảnh lương thần thành ra là sinh chủ quan mà ngủ quên trên thành quả.Lỗi ấy bởi từ đâu?Từ việc biến cái câu "Có kiêng có lành" vốn là một triết lý sống hài hòa đồng thuận với tự nhiên,với xung quanh như Lễ phải thế thành ra một tôn chỉ dị đoan,ma mị.Lỗi ấy bởi bổng nhiên ở đâu rơi vỡ tan tành giấc mơ thiên đường chủ nghĩa,thế là từ người trí thức cho đến kẻ bần nông,chợt giật mình mà ân hận với câu "Có sức người sỏi đá cũng thành cơm",vội vã quáng quàng tìm về nương dựa trong những siêu linh huyền bí vốn thường trú trong văn hóa như những tàn dư xa xưa của thời mông muội.
Đến bây giờ,ở nơi khởi thủy khai sinh ra những thuyết ấy,người ta đã tỉnh giấc mà đứng lên,sao dân mình lại tự mua dây buộc cẳng mình vào.Họa nô dịch lệ thuộc ở đấy chứ đâu?Cứ vứt cho các Ngài vài trăm đầu sách,tự các ngài dich ra mà đọc,thế rồi ngộ chữ mà tự u mê đi,làm gì cũng xem ngày xem giờ,gặp người tốt lại ngại không hợp tuổi,gặp kẻ gian thì lại trông vào phúc nhà mình.
Lấy ví dụ về chiêu truyền bá dị đoan của bọn Tàu như:
Dân mình ai cũng biết công dụng của thước Lỗ Ban như bọn bán thước người Tàu tiếp thị về số này cát số kia vong,nhưng nó đâu có giới thiệu về thân thế sự nghiệp của ông ấy đâu,nó đâu có khoe là từ thời đó ông ý đã đưa ra quy chuẩn về tỷ lệ giống như cái mà người Âu mãi sau này mới nghĩ ra là tỷ lệ Fibonaci.Vì nói rõ ra e là dân mình nhiều người tỉnh ngộ mất.
Một nước như nước mình,có những người như thể bọn chúng mình,biết bao giờ mà quật khởi tự cường cho được?Hả Dời?
úo dời! Vào đay thấy thớt nổi, dài quá chả đọc hết. Dưng mà iem nghĩ cứu lước cũng không phải vì cái có phong thủy hay không, phỏng cụ?

abc_cad

Xe tăng
úo dời! Vào đay thấy thớt nổi, dài quá chả đọc hết. Dưng mà iem nghĩ cứu lước cũng không phải vì cái có phong thủy hay không, phỏng cụ?
Phạm trù lớn quá. Tinh thần ở đây là đừng tin một cách mù quáng.
Ông Cửu Văn Long cũng thế. Éo chịu đọc hết xong thả bõm phát chạy mất lấy đâu ra chân lý được.
Em té thôi. Nhạt rồi.

GAT

Xe điện
Vậy em đưa ra câu hỏi nghiêm túc, các cụ cao tay giải quyết giúp em.
phong thủy là gi?????
Theo em Phong thủy là 1 môn mà tác dụng của nó là giúp cho con người sống hài hòa với thiên nhiên hơn mà thôi.
Ví dụ: Khi anh ở trong 1 ngôi nhà có phong thủy tốt -----> sức khỏe tốt hơn -----> Tinh thần tốt thì làm việc hiệu quả.
Có 1 điều em nhận ra là tất cả các đạo:
Thiên chúa -----> xưng tội; Đạo Phật -----> đi lễ chùa; Đạo hồi ------> ăn chay theo tháng , tất cả đều với 1 mục đích là làm cho con người cảm thấy Tâm An, thanh thản và tất nhiên khi đó mọi việc mình làm sẽ có kết quả tốt hơn
Người đời nhiều khi nâng cao quan điểm + thần thánh hóa làm cho nó sai lệch.

XPQ

Xe cút kít
Ở thì thế!Lúc nước nhà lầm than,thiên tai địch họa có thấy phong thủy đào hầm với ngũ hành chống đạn đâu.Nhà nước cho xây thủy điện,làm cảng nước sâu,quy hoạch đô thị thì chả thấy ma dại nào ý kiến,loanh quanh hướng bếp hướng cửa,cái cây đừng để giữa phòng,cái máy lạnh đừng treo sau lưng Giám đốc.Thế chẳng phải là bịp lũa kiếm cơm ư?Hễ đến nơi là dọa vận dọa hạn,cung xấu hướng hung,độ lưng một cóng tiếng Nho thì xổ ra tuồn tuột,nào sơn nào thủy nào càn nào chấn,kiểu gì cũng bới bèo ra bọ trước để tỏ oai thầy,sau là để tiếp thị cho sách Tàu các loại.:)):):))

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Ở thì thế!Lúc nước nhà lầm than,thiên tai địch họa có thấy phong thủy đào hầm với ngũ hành chống đạn đâu.Nhà nước cho xây thủy điện,làm cảng nước sâu,quy hoạch đô thị thì chả thấy ma dại nào ý kiến,loanh quanh hướng bếp hướng cửa,cái cây đừng để giữa phòng,cái máy lạnh đừng treo sau lưng Giám đốc.Thế chẳng phải là bịp lũa kiếm cơm ư?Hễ đến nơi là dọa vận dọa hạn,cung xấu hướng hung,độ lưng một cóng tiếng Nho thì xổ ra tuồn tuột,nào sơn nào thủy nào càn nào chấn,kiểu gì cũng bới bèo ra bọ trước để tỏ oai thầy,sau là để tiếp thị cho sách Tàu các loại.:)):):))
Phong thủy đào hầm là chuẩn men đấy cụ.
Ngày xưa bộ đội đào hầm cho Ông Cụ trú ẩn chẳng ai nói ra nhưng địa thế rất kinh, phong thủy nó thế nào thì cũng không ai đi phân tích rộng rãi làm gì.
Lại nói cái khu K kiếc gì đấy, bom đạn xưa nay không xâm phạm nổi.

Những công trình quan trọng đều có ý kiến của các chuyên gia phong thủy, nhất là quốc phòng - đấy là sự thật nhưng chẳng ai lại đưa lên lều báo việc này làm gì, và tất nhiên những vị này không phải là mấy ông thầy rùa kiếm cơm mà là nhà nghiên cứu thật sự.

Tất nhiên điều cần nói ở đây là thực tế thì chúng ta có quan tâm và có làm những việc đó, đúng sai, thừa hay thiếu chưa bàn nhưng môn phong thủy được công nhận mặc dù không chính thức. Vấn đề chỉ là ai làm, làm thế nào vì bây giờ nhiều thằng buôn chữ thánh quá.

Còn mấy vụ kia thì ý chí nhóm lợi ích nó quyết rồi, ai dại gì dây vào.

XPQ

Xe cút kít
Phạm trù lớn quá. Tinh thần ở đây là đừng tin một cách mù quáng.
Ông Cửu Văn Long cũng thế. Éo chịu đọc hết xong thả bõm phát chạy mất lấy đâu ra chân lý được.
Em té thôi. Nhạt rồi.
Cụ đã đi đâu vội thế.Cảnh đẹp diễn ra phải từ từ.Em mấy hôm nay cũng rảnh,xin hầu chuyện các cụ tiếp.Nói về kiến trúc với quy hoạch,hay còn gọi là phong thủy,ở tầm cỡ Cuốc ra thì em tâm đắc một đôi câu đối sau đây của cụ Tam Nguyên Yên Đổ,nó vận vào cái đất nước mình một cách cực kỳ tinh tế:

Người nước Nam,hỏi tiếng Tây chả biết tiếng Tây,nói tiếng Tàu chả biết tiếng Tàu.Cho nên phải "Minh tiên vương chi đạo dĩ đạo" (Cứ noi theo đạo cũ ngày xưa mờ sinh kế)

Nhà hướng Bắc,người chưa bức thì mình đã bức,người chưa rét thì mình đã rét.Mới gọi là "Tiên thiên hạ chi ưu nhi ưu" (Lo trước cái lo của cả thiên hạ)

Các cụ ngẫm hộ xem có đúng vào cái số phận nước mình không?:)):)):)):))

Thế còn ở tầm cỡ một địa phương,cái phố Khâm Thiên những năm đánh phá,em có ông bác họ gần,cái đêm 26 tháng 12 năm 1972 đang ở nhà bà vợ hai đối diện ngõ chợ thì lại sang ở với bà cả chỗ là Bia Căm thù bây giờ.Thế là đêm ý hai ông bà dắt tay nhau qua bên kia thế giới.Bên số chẵn phố Khâm Thiên quay về hướng Bắc,trong 12 ngày đêm thì lãnh đủ bom đạn,trong khi đó bên số lẻ nhìn về hướng Nam mặc dù cùng phía với Ga Hàng Cỏ và có cả Đoạn đầu máy,thế mà gần như bị rất ít thiệt hại về bom.Bà bác em kể là thời Tây,những nhà cô đầu làm ăn phát đạt ở Khâm Thiên đều bên số lẻ cả.
Dẫn chứng là như thế,giải thích về phong thủy dư lào,mời các cụ chém cho rộng đường dư luận!

alexdo_122

Xe hơi
em thì cũng muốn phong thủy để tinh thần dc thoải mái. Dự là tiền không có mỗi lần đi gặp thầy phong thủy về bảo làm cái này làm cái kia. tiền chưa kiếm dc mà đã mất tiền rồi nên định bụng thôi.
Ăn ở hiền lành, làm ăn có tâm chắc là may mắn hết mừ.

abc_cad

Xe tăng
Phong thủy đào hầm là chuẩn men đấy cụ.
Ngày xưa bộ đội đào hầm cho Ông Cụ trú ẩn chẳng ai nói ra nhưng địa thế rất kinh, phong thủy nó thế nào thì cũng không ai đi phân tích rộng rãi làm gì.
Lại nói cái khu K kiếc gì đấy, bom đạn xưa nay không xâm phạm nổi.

Những công trình quan trọng đều có ý kiến của các chuyên gia phong thủy, nhất là quốc phòng - đấy là sự thật nhưng chẳng ai lại đưa lên lều báo việc này làm gì, và tất nhiên những vị này không phải là mấy ông thầy rùa kiếm cơm mà là nhà nghiên cứu thật sự.

Tất nhiên điều cần nói ở đây là thực tế thì chúng ta có quan tâm và có làm những việc đó, đúng sai, thừa hay thiếu chưa bàn nhưng môn phong thủy được công nhận mặc dù không chính thức. Vấn đề chỉ là ai làm, làm thế nào vì bây giờ nhiều thằng buôn chữ thánh quá.

Còn mấy vụ kia thì ý chí nhóm lợi ích nó quyết rồi, ai dại gì dây vào.
Ông già em cũng bảo các quan nhớn trong triều ngày nay đi đâu cũng có thầy phong thủy xem ngày giờ :))

polizia

Xe container
Cái này chẳng cần phải tìm hiểu, cứ suy như thế này là ra:
Tại sao trên thế giới có hơn 200 nước mà gần như chỉ có mỗi Việt Nam rộ lên ngoại cảm, hehe chẳng nhẽ bọn Tây nó văn minh và hiện đại hơn mình cả chục cả trăm năm mà lại không có ngoại cảm à.
Không phải tự ti nhưng với em thì chỉ có cái gì mà Tây có trước thì em mới tin chứ cái gì ta có mà Tây không có là em không tin.
Vì thế đối với em chuyện ngoại cảm là nhảm nhí.
Chừng nào các ông ý tìm 100 ngôi mộ mà cả 100 kết quả ADN đều đúng thì mới chuẩn còn dù sai 1 cái cũng vứt.

abc_cad

Xe tăng
Hình hài người Việt được khắc họa khá rõ trong THÓI HƯ TẬT XẤU NGƯỜI VIỆT của nhà nghiên cứu VƯƠNG TRÍ NHÀN.

dexom

Xe Cứu Trợ
Cụ đã đi đâu vội thế.Cảnh đẹp diễn ra phải từ từ.Em mấy hôm nay cũng rảnh,xin hầu chuyện các cụ tiếp.Nói về kiến trúc với quy hoạch,hay còn gọi là phong thủy,ở tầm cỡ Cuốc ra thì em tâm đắc một đôi câu đối sau đây của cụ Tam Nguyên Yên Đổ,nó vận vào cái đất nước mình một cách cực kỳ tinh tế:

Người nước Nam,hỏi tiếng Tây chả biết tiếng Tây,nói tiếng Tàu chả biết tiếng Tàu.Cho nên phải "Minh tiên vương chi đạo dĩ đạo" (Cứ noi theo đạo cũ ngày xưa mờ sinh kế)

Nhà hướng Bắc,người chưa bức thì mình đã bức,người chưa rét thì mình đã rét.Mới gọi là "Tiên thiên hạ chi ưu nhi ưu" (Lo trước cái lo của cả thiên hạ)

Các cụ ngẫm hộ xem có đúng vào cái số phận nước mình không?:)):)):)):))

Thế còn ở tầm cỡ một địa phương,cái phố Khâm Thiên những năm đánh phá,em có ông bác họ gần,cái đêm 26 tháng 12 năm 1972 đang ở nhà bà vợ hai đối diện ngõ chợ thì lại sang ở với bà cả chỗ là Bia Căm thù bây giờ.Thế là đêm ý hai ông bà dắt tay nhau qua bên kia thế giới.Bên số chẵn phố Khâm Thiên quay về hướng Bắc,trong 12 ngày đêm thì lãnh đủ bom đạn,trong khi đó bên số lẻ nhìn về hướng Nam mặc dù cùng phía với Ga Hàng Cỏ và có cả Đoạn đầu máy,thế mà gần như bị rất ít thiệt hại về bom.Bà bác em kể là thời Tây,những nhà cô đầu làm ăn phát đạt ở Khâm Thiên đều bên số lẻ cả.
Dẫn chứng là như thế,giải thích về phong thủy dư lào,mời các cụ chém cho rộng đường dư luận!
Em thấy câu đấy thời nào cũng chuẩn. Cụ là nhân tài nước Việt, Cụ đã viết thì nó phải chuẩn là đương nhiên!
Chính sách đối ngoại của ta bây giờ cũng y sịt, vừa rồi anh 3 cũng chém ở Shang:
Mình là người nước Việt, không nịnh Tây không thân Tàu, không kết bè đảng không liên minh quân sự mà cũng không cho ai thuê căn cứ quân sự. Cứ noi gương tiền nhân xây thành đắp lũy, mài sắc gươm giáo bất kể thằng nào đến nhà là đánh. Giặc phương bắc phải lo lắng đấy mới là suy nghĩ của bậc Minh vương.

Vụ Khâm Thiên quá nhiều người đã chết, em không biết vụ cô đầu đúng hay sai nhưng theo em không nên nói ra.

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe cút kít
Em lại cãi cụ Xồm cái!Những việc đại sự quốc gia,phong thủy là trách nhiệm của các nhà địa chất,chuyên gia bản đồ quân sự, hậu cần,công binh,có tham vấn chuyên môn của tất cả các quân binh chủng,chứ đâu phải ông thầy phong thủy cả đời chưa biết hòn đạn mũi tên nó bay lượn dư lào,phương án giao thông vận chuyển làm sao.Chẳng qua vì nước mình thông tin nó cứ bí bí mật mật nên bọn phong thủy đểu hay dựa vào đấy để khuếch trương thanh thế.Em biết có ông thầy ở Hưng Yên,khoe khéo rằng là đại tá,được tổng cục 2 cử sang tận bên Tây Tạng học phép,khách hàng toàn hạng Bậu trưởng dở lên.Nghe mở hãi!Nước mình nuôi âm binh mạnh thế,kiểu gì chả lên chủ nghĩa đến nơi.:)):)):))

Còn về câu đối của cụ Tam Nguyên,đúng cái khí phách trào lộng của cụ thì phải hiểu là,người Nam mình cổ hủ mà sĩ diện.Tiếng Tây tiếng Tàu chả chịu cập nhật,ngay nói chuyện với người Tàu vẫn phải dùng bút,thế thì đành cứ phải lối cũ mà lê chân thôi.Vế sau lại nói nhà "hướng Bắc",người ta chưa kịp khổ thì mình đã khổ rồi.Thật là "Nếu lịch sử chọn ta lồm điểm tựa - Vui gì hơn làm người lính đi đầu",bảo làm sao vất vả.:)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

abc_cad

Xe tăng
Em lại cãi cụ Xồm cái!Những việc đại sự quốc gia,phong thủy là trách nhiệm của các nhà địa chất,chuyên gia bản đồ quân sự, hậu cần,công binh,có tham vấn chuyên môn của tất cả các quân binh chủng,chứ đâu phải ông thầy phong thủy cả đời chưa biết hòn đạn mũi tên nó bay lượn dư lào,phương án giao thông vận chuyển làm sao.Chẳng qua vì nước mình thông tin nó cứ bí bí mật mật nên bọn phong thủy đểu hay dựa vào đấy để khuếch trương thanh thế.Em biết có ông thầy ở Hưng Yên,khoe khéo rằng là đại tá,được tổng cục 2 cử sang tận bên Tây Tạng học phép,khách hàng toàn hạng Bậu trưởng dở lên.Nghe mở hãi!Nước mình nuôi âm binh mạnh thế,kiểu gì chả lên chủ nghĩa đến nơi.:)):)):))
Hĩ Hĩ.....Hôm hội thảo về Tâm Linh. Cụ GS còn gào lên bắt các lãnh đạo nhớn nhỏ phải đến nghe chứ họp họp hành suốt giải quyết được gì. Em nghe mà kinh con nhà hãi.
Mà các cụ HÌNH TƯỢNG HÓA từ Tâm Linh giúp em cái. Em hỏi anh Gúc gồ mà nó nói "cao siêu" quá em chả hiểu được. Gặp nhiều lãnh đạo lúc nào cũng Tâm Linh, Tâm Linh.

Hai_75

Xe điện
Phong thủy cũng dựa trên khoa học mà. Mình đâu có thể đơn giản là phủ nhận nó như vậy được.
Người ta định nghĩa Phong thủy (chữ Hán:風水) là học thuyết chuyên nghiên cứu sự ảnh hưởng của hướng gió, hướng khí, mạch nước đến đời sống hoạ phúc của con người, chứ có phải là mê tín đâu mà tin với không tin.

abc_cad

Xe tăng
Phong thủy cũng dựa trên khoa học mà. Mình đâu có thể đơn giản là phủ nhận nó như vậy được.
Người ta định nghĩa Phong thủy (chữ Hán:風水) là học thuyết chuyên nghiên cứu sự ảnh hưởng của hướng gió, hướng khí, mạch nước đến đời sống hoạ phúc của con người, chứ có phải là mê tín đâu mà tin với không tin.
Mạch nước kiểu thế nào? Mạch ảo hay mạch thật?
Hướng gió, hướng khí nó có giống gió và khí trong vật lý kiến trúc không cụ??? Gió ảo? khí tưởng tượng hay gió thật? khí ô xy?

Hai_75

Xe điện
Mạch nước kiểu thế nào? Mạch ảo hay mạch thật?
Hướng gió, hướng khí nó có giống gió và khí trong vật lý kiến trúc không cụ??? Gió ảo? khí tưởng tượng hay gió thật? khí ô xy?
Kể ra cũng đúng nhỉ? Tuổi em là hợp với Tây tứ mệnh nhưng em thích chọn nhà hướng Đông Nam cho mát.
Túm lại mình cứ tin mình là chuẩn nhất :)

lanhuong1965

Xe điện
Cái này chẳng cần phải tìm hiểu, cứ suy như thế này là ra:
Tại sao trên thế giới có hơn 200 nước mà gần như chỉ có mỗi Việt Nam rộ lên ngoại cảm, hehe chẳng nhẽ bọn Tây nó văn minh và hiện đại hơn mình cả chục cả trăm năm mà lại không có ngoại cảm à.
Không phải tự ti nhưng với em thì chỉ có cái gì mà Tây có trước thì em mới tin chứ cái gì ta có mà Tây không có là em không tin.
Vì thế đối với em chuyện ngoại cảm là nhảm nhí.
Chừng nào các ông ý tìm 100 ngôi mộ mà cả 100 kết quả ADN đều đúng thì mới chuẩn còn dù sai 1 cái cũng vứt.
Nơi nào càng ngu muội, nghèo hèn...thì dân trí càng thấp, càng ít quyền...tất nhiên cái kiểu thầy đồng/bà cốt/ngoại cảm càng mọc nhiều như nấm độc sau con mưa...
Cũng càng chứng tỏ thượng tầng nơi đó nhìn ngắn, não lùn...Mà thể loại này lại là tinh hoa của tiểu nhân, hẹp hòi, ti tiện...
Xét theo phong thủy thì vận h2o đang suy cực!!!

Chỉnh sửa cuối:

xe mo cau

Xe buýt
Các Cụ ko tin vào phong thủy, ngoại cảm, tâm linh có nghĩa là các cụ ko tin vào số phận. Vậy các Cụ giải thích cho em tại sao mấy người đi, đứng, ị, *** trên đường tàu mà bị tầu hỏa nó đâm thì sao nhỉ? Đứng cách đường sắt cả chục mét còn thấy rung cả người mà sao mấy người đó họ lại ko biết đường mà tránh? Khoa học phương tây đâu giải thích hộ em cái? Còn mấy người đi tìm mộ liệt sỹ bằng ngoại cảm nữa, khoa học có giải thích được tại sao nhà ngoại cảm biết được ở trong mộ có những gì? Đừng nói là họ cho người chôn xuống nhé vì đất cũ và đất mới rất khác nhau và gia đình nhà ai đi tìm mộ cũng có người ko tin đi theo để tìm những sơ hở để phản bác lại mà cuối cùng vẫn phải tin là đúng.

humxam75

Xe điện
Nói chung mấy cái này thì các cụ phải có lòng tin, lòng tin chiến lược

dexom

Xe Cứu Trợ
Thôi được rồi.

- Giả sử đối diện mặt tiền nhà cụ có 1 cạnh sắc chém thẳng vào giữa, như kiểu thế này: | <, ví dụ em sẽ làm 1 cái mặt tiền nhà em đối diện nhà cụ hình lưỡi dao, em bịt toàn kính đi, rất sắc.
- Giả sử một hôm phường nó đào 1 cái hầm phân của cả khu ngay trước cổng nhà cụ, nói đây là vị trí cần của cái hố xí công cộng, tất nhiên là nó sẽ bịt kín, lát hoàn trả vỉa hè như không có chuyên gì xảy ra, không có tí mùi nào.
- Giả sử một hôm thằng đô thị nó đến trồng ngay giữa cửa nhà cụ 1 cái cột đèn cao áp chiếu thẳng vào nhà cụ, bật sáng cả ngày lẫn đêm không lúc nào nghỉ.
....
+ Cụ có thấy khó chịu khi phải sống trong cái nhà của cụ không?
+ Nếu sửa thành cái mặt tiền bình thường thì cụ có vui vẻ không?
+ Nếu không có hầm phân cụ có thấy yên tâm không?
+ Nếu cụ không bị đèn suốt ngày chiếu vào mặt cụ có thoải mái không?
....
------------------------------------------------------------------------------------
Có nhiều vấn đề thuộc phạm vi nghiên cứu của Phong thủy đã được Khoa học giải thích (vì chúng ta xưa nay vận động logic và nhận biết theo con mắt khoa học), tất nhiên không thể không nói rằng còn có nhiều vấn đề liên quan đến Phong thủy mà hiện nay chúng ta thấy nó ấu trĩ (ấu trĩ so với nhận thức của khoa học), hoặc quá khó hiểu hoặc suy luận logic chưa chặt như vấn đề về các Cung với Tuổi chủ nhà... nhưng em nói thật chưa nói đến phong thủy thì trong cuộc sống đời thường có những việc hiện nay khoa học cũng chưa giải thích được và nó vẫn sờ sờ ra trước mắt chúng ta.

Vậy nên chấp nhận thực tế và tìm hiểu nó hay chối bỏ không thương tiếc bằng con mắt khoa học?
Nếu MỘT TRIỆU NĂM nữa con cháu chúng ta nhận xét cái khoa học thời kỳ những năm 2000 là ấu trĩ, mông muội, ếch ngồi đáy giếng có mỗi cái linh hồn mà cũng cãi nhau chí chát?

Thực tế là những công trình kiến trúc của người TQ, người VN trước đây vận dụng kiến thức về phong thủy để xây dựng thì cũng đâu có xấu? Đâu có bất tiện? Thậm chí còn hoành tráng và phù hợp với môi trường, cũng là cái đích mà những công trình người phương Tây luôn muốn làm như biệt thự trên thác...

Do đó, quan điểm của em là cái gì thấy đúng, thấy phù hợp thì làm còn không thì trung dung, không phản bác vì con người quá nhỏ bé so với vũ trụ này, còn quá nhiều điều cần phải tìm hiểu, học hỏi từ thực tế nếu muốn tiến xa hơn trong việc nhìn ra tự nhiên.

Chỉnh sửa cuối: