[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

cayxanhkientruc

Xe hơi
Em cũng vừa đến số 1 Đông Tác tìm mộ ông bác ruột là liệt sỹ ở biên giới tây nam. Mất 6 buổi cầu siêu (từ 18h30 đến 20h) và 1 ngày áp vong. Cứ bảo là không mất tiền nhưng ở đấy họ bảo mua sách, mua sp Amway, công đức.....cũng khớ khớ đấy ạ.
Xong đến giờ ngẫm lại e chả tin tí nào.
Cái này thì em chứng kiến nhiều rồi.
Tìm mộ cụ tổ em
Tìm mộ bác vợ em
Tìm mộ ông Nguyễn Thiện Thuật
Em tìm thấy: Tính tương đồng giữa nhân viên bán hàng đa cấp và Nhà ngoại cảm.

vankhuonthep

Xe tăng
Mà họ lại mở tiếp 1 cơ sở ở TT Diêm Điền tỉnh Thái Bình nữa sao các cụ ạ. Ôi làm ăn phát đạt ghê ạ.

cayxanhkientruc

Xe hơi
Có cụ nào trả lời được câu hỏi: liệu sự sống sau khi chết có tồn tại hay không?
Cụ tham khảo vài ý kiến về việc này nhé. Đúng sai em chưa đủ tầm hiểu nên không dám bình luận
- Theo các nhà ngoại cảm: Tồn tại linh hồn sau khi chết
- Theo quan nhiều người: Chết là hết
- Theo quanh niệm của các giáo phái: Chết là bắt đầu một sự sống mới.

sivibi

Xe tăng
Đọc thớt này em rút ra một điều: nhiều cụ giống con ếch ngồi ở giếng nghĩ bầu trời chỉ to bằng cái vung, nhưng bi kịch là ở chỗ các cụ ấy không có nhu cầu ra khỏi cái giếng đó (hoặc cố tình không muốn)

cayxanhkientruc

Xe hơi
Mà họ lại mở tiếp 1 cơ sở ở TT Diêm Điền tỉnh Thái Bình nữa sao các cụ ạ. Ôi làm ăn phát đạt ghê ạ.
Kể việc này thì dài lắm và nó có tính đụng chạm cá nhân. Nhưng những em đã chứng kiến thực tế của vài "nhà ngoại cảm" cực kỳ nổi tiếng như PHAN THỊ BÍCH HẰNG rồi.

cayxanhkientruc

Xe hơi
Đọc thớt này em rút ra một điều: nhiều cụ giống con ếch ngồi ở giếng nghĩ bầu trời chỉ to bằng cái vung, nhưng bi kịch là ở chỗ các cụ ấy không có nhu cầu ra khỏi cái giếng đó (hoặc cố tình không muốn)
Cụ nói khó hiểu và vô trách nhiệm quá. Thế cái giếng của cụ nó to bằng cái ly không???:))

trung9891

Xe hơi
Thớt rôm rả quá. Theo em cái gì cũng có mặt nọ mặt kia, kiến thức bao la còn con người hữu hạn. Từ xưa xửa xừa xưa mấy chuyện này cũng chẳng hết. Nói chung, em thấy mình cứ sống tốt với cái tâm là được, có tin thì cũng tin theo luật nhân quả thôi:)

civic1.8at2012

Xe máy
2 vấn đề này thuộc phạm trù niềm tin là chính. Chỉ khi nào cụ chủ có sự chiêm nghiệm thực tế với bản thân thì cụ ấy mới thay đổi quan điểm.

vankhuonthep

Xe tăng
Em nghỉ việc 15 ngày (từ khi đăng ký đến khi xong việc). Ngày nào Bố Mẹ em ở quê cũng thắp hương, em ở trên này cũng thế, xong e đến số 1 ĐT cầu siêu 6 ngày (từ T2 đến T7 vì 1 tuần 1 khóa). Hôm áp vong là CN, Bố em lên, tất cả các chị, các e và e nữa đến từ sáng cầu siêu và từ 13h 30 áp vong. Cả nhà e ngồi đến 16h30 chả thấy vong nhập gì. Đến khoảng 17h cô nhân viên phát mỗi gđ 1 tờ giấy nhận xét, e nhận xét là vong không lên, cô nhân viên đến thu giấy bảo là e không được viết thế mà phải viết là GĐ chưa thành tâm nên vong không về thế có chim cú không cơ chứ, e éo viết bảo có sao viết thế chứ không viết theo ý chị bảo đâu (các cụ xem em nghỉ cả việc nhất nhất làm theo chỉ bảo, Bố Mẹ em già rồi có 1 mong ước là tìm được mộ cho Bác, vì chỉ có Bố e và Bác hy sinh là trai, cả nhà em vào cuộc.....thế mà bảo là không thành tâm thì em cũng ạ luôn).

vantq5088

Xe tải
Em khẳng định luôn quan điểm cá nhân "cái gọi là" Phong Thủy hay "ngoại cảm" chỉ là vớ vẩn. Nó lợi dụng tín ngưỡng để "hành nghề". Vì sao nó sống được thì dài lắm nhưng nguyên nhân chính là truyền thông và quan chức và lòng tin mù quáng của nhiều người dân Việt. Để lật tẩy họ dễ lắm:
- Nhìn thẳng mắt họ khi nói chuyện. Họ sẽ chốn tránh ảnh mắt của bạn
- Khi họ đưa ra một giả thuyết nào đó, bạn hãy tế nhị chất vấn họ bằng kiến thức bạn biết. Đảm bảo họ sẽ đuối lý và lảng tránh dần.
- Khi họ khoe đã giúp người này người kia thế nào, bạn hãy tế nhị hỏi chi tiết những thông tin của người mà họ nói đã giúp. Sẽ ra nhiều vấn đề đằng sau đó.
- Bạn hãy tậm trung suy luận những vấn đề học đưa ra để tự mình kiểm chứng.
....ai có kinh nghiệm gì xin chia sẻ tiếp......
Xin lỗi cụ chủ cho em Fun tý nhưng 10 năm cụ làm việc với thầy phong thủy mà đưa ra những nhận xét như thế thì... mấy ông thầy mà bạn làm cùng chưa đọc và hiểu hết 1 cuốn sách về phong thủy hoặc cụ chưa tìm được người có thể làm cho cụ hiểu đúng hơn về phong thủy đấy thôi. Em không làm thầy phong thủy nhưng em có biết về phong thủy và hiển nhiên nếu em nói truyện với cụ về phong thủy thì em chẳng có gì sợ để không nhìn vào mắt cụ cả--> cái mà cụ gọi là phong thủy kia nó hoàn toàn khoa học--> cụ làm 10 năm về cái liên quan đến nó mà vẫn nghĩ vậy thì có thể là cụ tìm chưa đúng việc chăng??

qay

Xe đạp
Xin lỗi cụ chủ cho em Fun tý nhưng 10 năm cụ làm việc với thầy phong thủy mà đưa ra những nhận xét như thế thì... mấy ông thầy mà bạn làm cùng chưa đọc và hiểu hết 1 cuốn sách về phong thủy hoặc cụ chưa tìm được người có thể làm cho cụ hiểu đúng hơn về phong thủy đấy thôi. Em không làm thầy phong thủy nhưng em có biết về phong thủy và hiển nhiên nếu em nói truyện với cụ về phong thủy thì em chẳng có gì sợ để không nhìn vào mắt cụ cả--> cái mà cụ gọi là phong thủy kia nó hoàn toàn khoa học--> cụ làm 10 năm về cái liên quan đến nó mà vẫn nghĩ vậy thì có thể là cụ tìm chưa đúng việc chăng??
Kết luận rút gọn.
Ông thiết kế kém+ông phong thủy dốt= bọn lừa đảo trong 10 năm.

cayxanhkientruc

Xe hơi
Kết luận rút gọn.
Ông thiết kế kém+ông phong thủy dốt= bọn lừa đảo trong 10 năm.
Trước tiên với cụ em chả làm gì liên quan đến thiết kế
Thứ 2 cụ nên đọc những comment của cụ dexom và cụ XPQ để mở mang đầu óc

cayxanhkientruc

Xe hơi
Thế cụ hiểu thế nào khai sáng cho nhiều cụ trong thớt này với :D

CỬU VĂN LONG

Xe container
Đọc cái thớt này của cụ cây xanh kiến trúc vui phết, cụ chủ là dân Kiến trúc mà định bài trừ phong thủy với ngoại cảm thì là dạng hơi kinh dị đấy, phong thủy được mọi người trân trọng và đón nhận có từ hàng nghìn năm nay rồi. Từ ngài Quỷ Cốc Tử cho đến tên Cao Biền, cụ lý giải sao về kỳ án thánh vật đền Quán Đôi, rồi không chỉ mợ Phan Thị Bích Hằng mà còn chục vị cao thủ ở số 1 Đông Tác, về phong thủy thì em cũng biết một vài cao thủ trong giới phong thủy, ko chỉ riêng ở Hà Nôi đâu nhé, mà còn có cả ở trong Huế mà là một vị sư cao tăng đắc đạo trụ trì một ngôi chùa lớn đấy, nhưng em ko thể nói tên ở đây được vì sự cao thủ của chủ thớt làm em kính nể quá.

cayxanhkientruc

Xe hơi
Đọc cái thớt này của cụ cây xanh kiến trúc vui phết, cụ chủ là dân Kiến trúc mà định bài trừ phong thủy với ngoại cảm thì là dạng hơi kinh dị đấy, phong thủy được mọi người trân trọng và đón nhận có từ hàng nghìn năm nay rồi. Từ ngài Quỷ Cốc Tử cho đến tên Cao Biền, cụ lý giải sao về kỳ án thánh vật đền Quán Đôi, rồi không chỉ mợ Phan Thị Bích Hằng mà còn chục vị cao thủ ở số 1 Đông Tác, về phong thủy thì em cũng biết một vài cao thủ trong giới phong thủy, ko chỉ riêng ở Hà Nôi đâu nhé, mà còn có cả ở trong Huế mà là một vị sư cao tăng đắc đạo trụ trì một ngôi chùa lớn đấy, nhưng em ko thể nói tên ở đây được vì sự cao thủ của chủ thớt làm em kính nể quá.
Cụ xem lại comment của cụ abc_cad, cụ XPQ nhé.
Em tâm đắc câu này:
Điều em muốn nói ở thớt này,tựu trung lại,chỉ là việc chúng ta tiếp thu thế nào đối với kiến thức cổ xưa của văn minh nhân loại,trong đó có văn minh Trung Hoa vĩ đại.Đây đang là nguy cơ cốt tử của chính khí Việt Nam.Nguy cơ thế nào thì ngay ở một thớt này cũng thấy.
Một người trông chờ sẵn vào những hoạch định siêu linh cho cuộc đời mình thì liệu còn bao nhiêu chí phấn đấu.Khi gặp khó khăn trở ngại thì tìm nguyên nhân ở những yếu tố ngoại cảnh siêu hình chứ không biết nhìn vào và đánh giá lại những khiếm khuyến bản thân.Khi gặp may mắn thuận lợi thì tự đắc dương dương,cái gì của mình cũng tốt,tam tài chính thuận,cát cảnh lương thần thành ra là sinh chủ quan mà ngủ quên trên thành quả.Lỗi ấy bởi từ đâu?Từ việc biến cái câu "Có kiêng có lành" vốn là một triết lý sống hài hòa đồng thuận với tự nhiên,với xung quanh như Lễ phải thế thành ra một tôn chỉ dị đoan,ma mị.Lỗi ấy bởi bổng nhiên ở đâu rơi vỡ tan tành giấc mơ thiên đường chủ nghĩa,thế là từ người trí thức cho đến kẻ bần nông,chợt giật mình mà ân hận với câu "Có sức người sỏi đá cũng thành cơm",vội vã quáng quàng tìm về nương dựa trong những siêu linh huyền bí vốn thường trú trong văn hóa như những tàn dư xa xưa của thời mông muội.
Đến bây giờ,ở nơi khởi thủy khai sinh ra những thuyết ấy,người ta đã tỉnh giấc mà đứng lên,sao dân mình lại tự mua dây buộc cẳng mình vào.Họa nô dịch lệ thuộc ở đấy chứ đâu?Cứ vứt cho các Ngài vài trăm đầu sách,tự các ngài dich ra mà đọc,thế rồi ngộ chữ mà tự u mê đi,làm gì cũng xem ngày xem giờ,gặp người tốt lại ngại không hợp tuổi,gặp kẻ gian thì lại trông vào phúc nhà mình.
Lấy ví dụ về chiêu truyền bá dị đoan của bọn Tàu như:
Dân mình ai cũng biết công dụng của thước Lỗ Ban như bọn bán thước người Tàu tiếp thị về số này cát số kia vong,nhưng nó đâu có giới thiệu về thân thế sự nghiệp của ông ấy đâu,nó đâu có khoe là từ thời đó ông ý đã đưa ra quy chuẩn về tỷ lệ giống như cái mà người Âu mãi sau này mới nghĩ ra là tỷ lệ Fibonaci.Vì nói rõ ra e là dân mình nhiều người tỉnh ngộ mất.
Một nước như nước mình,có những người như thể bọn chúng mình,biết bao giờ mà quật khởi tự cường cho được?Hả Dời?

Chỉnh sửa cuối:

qay

Xe đạp
Trước tiên với cụ em chả làm gì liên quan đến thiết kế
Thứ 2 cụ nên đọc những comment của cụ dexom và cụ XPQ để mở mang đầu óc
Đọc sách, tin vào quyển sách hay tin mấy ông phong thủy, ngoại cảm nửa mùa đọc chưa hết mặt chữ, trình độ có thể không hết lớp 12, thất nghiệp không có việc gì, lập điện thờ ...?
Cụ giống chuyện ông nông dân đi mua giày, khi đi lấy que đo chân, ra đến hàng giày quên Mất que ở nhà, ngồi khóc... Quay về nhà để lấy que. Thế đấy.

cayxanhkientruc

Xe hơi
Đọc sách, tin vào quyển sách hay tin mấy ông phong thủy, ngoại cảm nửa mùa đọc chưa hết mặt chữ, trình độ có thể không hết lớp 12, thất nghiệp không có việc gì, lập điện thờ ...?
Cụ giống chuyện ông nông dân đi mua giày, khi đi lấy que đo chân, ra đến hàng giày quên Mất que ở nhà, ngồi khóc... Quay về nhà để lấy que. Thế đấy.
:D
Đọc đến từng này trang mà cụ vẫn chưa hiểu được bản chất vấn đề.
Em chả dám tranh luận với người "nhanh hiểu" như cụ.
Hồi bé nhà cháu tin thầy cô và những điều thần tiên trong truyện cổ
Nhớn rồi nên cháu biết sách vở cũng chỉ một vài ông viết. Đừng nói là tin hay không tin một cách mù quáng vào sách vở (nhất là cái thể loại như sách Phong Thủy, Kinh Dịch)mà phải đọc bằng cái đầu chứ không phải con mắt. Nếu cụ chịu đọc cái đầu trong 38 trang này thì sẽ không đưa ra câu như vậy

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mận

Xe hơi
Vấn đề này chả thể nói bừa được.