[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

leethoitrang

Xe tải
Cái này theo em vẫn có 2 quan điểm, giống kiểu duy tâm và duy vật cụ ạ. Cụ đang đứng trên quan điểm duy vật mà nói chuyện về duy tâm. Mặc dù cho đến nay vẫn chưa có câu trả lời chính xác quan điểm nào là đúng cụ ạ

Kẹo Mút Dở

Xe đạp
Em không phủ nhận giá trị tư tưởng và khoa học của các Học thuyết cổ đại,bên Tàu lẫn bên Tây.Mỗi bên đều có cách riêng để đi đến chân lý.Mà chân lý khoa học thì chỉ một mà thôi.Ví dụ như việc để tìm ra sô Pi,người Âu đi bằng lý thuyết ra phân số 355/113,người Tàu đi bằng thực chứng "quân bát phát tam tồn ngũ quân nhị" - Một nhà toán học người TQ tỉ mẩn ngồi xếp những cái que dựng một đa giác đều nội tiếp trong đường tròn từ đó mà tìm ra quy tắc tính Pi.Họ đều giỏi cả.
Người Việt Nam mình nên có cái nhìn nghiêm túc,nhất là trong vấn đề vận dụng các học thuyết cổ đại bên Tàu.Vì ngay người Tàu bây giờ họ cũng phải theo khoa học Thái Tây,mấy thứ kia nó chỉ còn là niềm tự hào quá khứ của họ thôi.
Kinh Dịch - Là đạo của người Quân Tử,là bộ quy tắc hành vi xã hội.Nhưng ngay cả nếu dùng nó đúng vào việc ấy,nó cũng đã lạc hậu rất nhiều rồi.Nó đậm đặc cái luân lý Quân Thần,nó không còn giá trị gì trong xã hội dân chủ tiến bộ ngày nay.Ai học Dịch đều có nguy cơ trở nên yếm thế và thụ động.Nô dịch là từ đấy chứ đâu.Đừng ngụy biện rằng nó thâm sâu uyên ảo.Đừng lạm dụng bảo nó có thể giải thích thế giới.Nó là sách để đào tạo ra các loại như Kinh Kha ,Dự Nhượng ngày trước mà thôi.
Lại nói Ngũ Hành,thuyết Ngũ Hành làm sao giải thích được những vấn đề Vũ Trụ Luận,Bản thể luận bằng thực chứng.Đơn cử như vác cái Ngũ Hành ra mà bàn về Lượng Tử xem!Hay về ADN đi.
Đáng buồn là,thay vì tìm,đọc,hiểu những sách ấy như là để mở mang kiến thức cho mình thì một số người lại dùng nó để tư lợi,đem nó để làm công cụ dọa nạt nhân dân kém hiểu biết.Thuyết nào mà chẳng tụ tập được ít nhiều chúng đệ tử để hư trương thanh thế.
Nhưng có đem phong thủy mà cầu lộc được không?Không.Hiện giờ đang khủng hoảng kinh tế.Trăm người thì chín chín làm ăn thất bát.Bao nhiêu tiền chi cho Phong thủy hết tác dụng rồi ư?Nào đá nào cây nào thần nào bùa,hết date chăng?Hay lại bảo chưa đủ thành tín.
Ngũ hành có giúp công nghiệp phát triển không?Có nhân giống mới,chế ra phân bón tăng sản lượng lương thực không?Nên nhớ rằng cái Ngũ Hành khỉ gió ấy chẳng giúp gì cho người nông dân từ muôn đời muôn kiếp đến khi có ông Giêm Oát.

Em có tí sắn nên lộng ngôn.Xin các cụ châm trước.Thói rào sau đón trước này em học ở Kinh Dịch chứ đâu (Ưu hối lận giả tồn hồ giới,chấn vô cữu giả tồn hồ hối.):)):)):)):))
Em cũng có hũ ngô trong người nên hơi nọng, bạo phổi thở ra vài lời với cụ:

Phần đo đỏ: cụ bẩu đem tiêu chuẩn "vang, rền, nền, nảy" của quan họ đem chấm thi ca trù, tuồng, đờn ca tài tử thì có cái nào qua ko? :P

Cái mà ta đã biết chỉ là cái rất nhỏ so với những cái ta chưa biết. Giả sử cùng đi về Hà Lội, người từ Hòa Bình sẽ theo QL6, người từ Vĩnh Phúc theo QL2, người từ Thái Nguyên theo QL3, dân TP Hoa cải đỏ thì theo QL5, dân Hà Nam, Ninh Bình theo QL1, cụ bắt so sánh đường này với đường kia em sợ hơi khiên cưỡng!

Kinh Dịch là 1 bản không đầu không cuối, được người đời sau tôn vinh là "đạo của người quân tử" chứ bản thân người được cho là quảng bá nó đầu tiên - Khổng Tử không giải thích được xuất xứ chính xác và cũng không nói nó như vậy. Nếu nhìn trong tổng thể, Kinh Dịch chỉ là 1 trong 4 bộ sách: Thi - Thư - Lễ - Dịch thì rõ ràng 3 bộ Thi, Thư, Lễ có ảnh hưởng nhiều hơn đến Nho - Khổng giáo vì đi thi chủ yếu nằm trong nội dung 3 bộ này. Kinh Dịch thì chỉ những người có thời gian học rất lâu, làu kinh sử (2 bộ quan trọng trong Tứ khố toàn thư) mới học và quán ngộ được và cũng chỉ như bộ Tạp trong Tứ khố toàn thư (Kinh, Sử, Tử, Tạp) mà thôi.

Cụ nói về Dự Nhượng, Kinh Kha, em hỏi cụ thêm tí: Nếu ko hy sinh thân mình cho 1 lý tưởng như vậy, Kinh Kha, Dự Nhượng liệu có được cụ và em biết đến ko? Đành rằng có thể là 1 trong hàng ngàn giọt nước làm đầy ly, nhưng lịch sử chỉ ghi nhận giọt nước cuối cùng làm tràn ly mà thôi :P Nếu không theo Khổng giáo, chắc Kinh Kha chả được chị em nhà Chung Ly để mắt đến, hay Dự Nhượng về quê cày ruộng rồi chết ở 1 thôn xóm hẻo lánh nào đó như câu thơ của Chế Lan Viên:

Lũ chúng ta ngủ trong giường chiếu hẹp

Giấc mơ con đè nát cuộc đời con ...

Các cụ có chém xin nhẹ tay, em còn chạy ... !!! :P :P :P

XPQ

Xe cút kít
Bẩm, em nghe các cụ tranh luận cũng vỡ ra nhiều điều. Tuy nhiên vẫn còn chút thắc mắc nhờ các cụ khai sáng:
+ Như các ngành khoa học khác đều tiến bộ lên theo thời gian đồng thời tiến đến gần hơn với bản chất của sự vật. Vậy tại sao KD & PT vẫn theo lối mòn từ xưa không thấy gì khác. Liệu có phải lý thuyết KD & PT đã tiến đến bản chất của sự vật (hoặc giả người Tàu xưa quá thông tuệ đến mức định ra được hệ lý thuyết trường tồn theo thời gian, không cần sửa chữa)
Bác cứ xem nước Tàu,từ khi bàn cổ đã thuyết nọ thuyết kia,toán thuật thiên văn khoáng vật địa lý cái gì cũng tinh thông.Nhưng rồi bị châu Âu họ bỏ xa đến hàng chục thế kỷ.Ngay cái "cộng hòa" cũng phải nhập khẩu từ châu Âu.Em cho vấn đề nó là tư tưởng không được giải phóng,chứ không thì anh em mình chả có cơ hội mờ ghét họ.

qay

Xe đạp
Em không phủ nhận giá trị tư tưởng và khoa học của các Học thuyết cổ đại,bên Tàu lẫn bên Tây.Mỗi bên đều có cách riêng để đi đến chân lý.Mà chân lý khoa học thì chỉ một mà thôi.Ví dụ như việc để tìm ra sô Pi,người Âu đi bằng lý thuyết ra phân số 355/113,người Tàu đi bằng thực chứng "quân bát phát tam tồn ngũ quân nhị" - Một nhà toán học người TQ tỉ mẩn ngồi xếp những cái que dựng một đa giác đều nội tiếp trong đường tròn từ đó mà tìm ra quy tắc tính Pi.Họ đều giỏi cả.
Người Việt Nam mình nên có cái nhìn nghiêm túc,nhất là trong vấn đề vận dụng các học thuyết cổ đại bên Tàu.Vì ngay người Tàu bây giờ họ cũng phải theo khoa học Thái Tây,mấy thứ kia nó chỉ còn là niềm tự hào quá khứ của họ thôi.
Kinh Dịch - Là đạo của người Quân Tử,là bộ quy tắc hành vi xã hội.Nhưng ngay cả nếu dùng nó đúng vào việc ấy,nó cũng đã lạc hậu rất nhiều rồi.Nó đậm đặc cái luân lý Quân Thần,nó không còn giá trị gì trong xã hội dân chủ tiến bộ ngày nay.Ai học Dịch đều có nguy cơ trở nên yếm thế và thụ động.Nô dịch là từ đấy chứ đâu.Đừng ngụy biện rằng nó thâm sâu uyên ảo.Đừng lạm dụng bảo nó có thể giải thích thế giới.Nó là sách để đào tạo ra các loại như Kinh Kha ,Dự Nhượng ngày trước mà thôi.
Lại nói Ngũ Hành,thuyết Ngũ Hành làm sao giải thích được những vấn đề Vũ Trụ Luận,Bản thể luận bằng thực chứng.Đơn cử như vác cái Ngũ Hành ra mà bàn về Lượng Tử xem!Hay về ADN đi.
Đáng buồn là,thay vì tìm,đọc,hiểu những sách ấy như là để mở mang kiến thức cho mình thì một số người lại dùng nó để tư lợi,đem nó để làm công cụ dọa nạt nhân dân kém hiểu biết.Thuyết nào mà chẳng tụ tập được ít nhiều chúng đệ tử để hư trương thanh thế.
Nhưng có đem phong thủy mà cầu lộc được không?Không.Hiện giờ đang khủng hoảng kinh tế.Trăm người thì chín chín làm ăn thất bát.Bao nhiêu tiền chi cho Phong thủy hết tác dụng rồi ư?Nào đá nào cây nào thần nào bùa,hết date chăng?Hay lại bảo chưa đủ thành tín.
Ngũ hành có giúp công nghiệp phát triển không?Có nhân giống mới,chế ra phân bón tăng sản lượng lương thực không?Nên nhớ rằng cái Ngũ Hành khỉ gió ấy chẳng giúp gì cho người nông dân từ muôn đời muôn kiếp đến khi có ông Giêm Oát.

Em có tí sắn nên lộng ngôn.Xin các cụ châm trước.Thói rào sau đón trước này em học ở Kinh Dịch chứ đâu (Ưu hối lận giả tồn hồ giới,chấn vô cữu giả tồn hồ hối.):)):)):)):))
Đọc sách để mở rộng kiến thức. Sách kinh dịch không dạy con người tính kết cấu nên không thể dạy kỹ sư xây dựng, cũng thế không thể mang sách kinh dịch để dạy nhạc, không thể mang sách kinh dịch dạy trẻ con tập làm toán... Vậy, sách kinh dịch để làm gì? Tại sao nó vẫn huyền bí, bao nhiêu người nghiên cứu... Bí ẩn là ở đấy, mang cái huyền bí, bí ẩn ra để nói, để viết... Người tin rất tin, người không tin thì cũng chịu. Nên vậy, người Mỹ, Nhật Bản...họ không có kinh dịch họ vẫn giàu có....
Em luôn tin rằng rất, rất nhiều người họ không biết Kinh dịch họ vẫn giàu có... Mỗi người một nghề, ông buôn lợn, buôn gà... Chẳng cần quan tâm đến phong thủy, ngoại cảm... Mỗi mấy ông thầy bói, phong thủy luôn bảo nó quan trọng. Còn em lái xe em chỉ quan tâm đến xxx, "trai lái, gái y"

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Kinh Dịch với 64 quẻ tượng là sự mô phỏng vận động của tự nhiên, của đạo. Quân tử hay tiểu nhân thì cũng đều có phần cả, chẳng riêng gì ai. Thánh hiền dùng dịch để hiểu nguồn gốc của vạn vật, vua chúa dùng dịch để nắm vận khí giang sơn, quân tử lấy dịch làm đạo tu thân, tiểu nhân có khi dùng dịch để tính giờ làm điều bất thiện xem có được hay không ... túm lại nó là sự mô phỏng vận động của tự nhiên, vạn vật nên bao hàm mọi thứ, ai soi vào cũng thấy cái phần "dụng" của mình trong đó. Cho đến bây giờ nó là tác phẩm của dân tộc nào, tên tác giả là ai thì vẫn còn đang tranh cãi chán chê mà chưa có hồi kết thúc, chỉ biết xuất phát là ở vùng Hoa Hạ mà thôi, mà vùng đó xưa kia chẳng phải đất của người Hán.

abc_cad

Xe tăng
Em xin nhận xét chủ quan qua những comment của các cụ, em đánh giá rất cao nhất là cụ XPQ và cụ DEXOM. Cả hai cụ đều rất thận trọng và điểm đạm chứ không như chủ thớt. Mặc dù đọc các comment của chủ thớt nếu nhìn ở góc nào đó thì xổ toẹt, hồ đồ nhưng đọc kỹ thì cũng có nhiều luận điểm đưa ra khá trùng với quan điểm của 2 cụ.
Trở lại ý 2 cụ phân tích em tự thấy cần phải nghiêm túc trong vấn đề này hơn. Tuy các cụ có góc nhìn khá tổng quát và giúp vấn đề phức tạp trở lên đơn giản hơn.
Tuy nhiên, một số điểm em xin được tranh luận trên tinh thần học hỏi.

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Đọc sách để mở rộng kiến thức. Sách kinh dịch không dạy con người tính kết cấu nên không thể dạy kỹ sư xây dựng, cũng thế không thể mang sách kinh dịch để dạy nhạc, không thể mang sách kinh dịch dạy trẻ con tập làm toán... Vậy, sách kinh dịch để làm gì? Tại sao nó vẫn huyền bí, bao nhiêu người nghiên cứu... Bí ẩn là ở đấy, mang cái huyền bí, bí ẩn ra để nói, để viết... Người tin rất tin, người không tin thì cũng chịu. Nên vậy, người Mỹ, Nhật Bản...họ không có kinh dịch họ vẫn giàu có....
Em luôn tin rằng rất, rất nhiều người họ không biết Kinh dịch họ vẫn giàu có... Mỗi người một nghề, ông buôn lợn, buôn gà... Chẳng cần quan tâm đến phong thủy, ngoại cảm... Mỗi mấy ông thầy bói, phong thủy luôn bảo nó quan trọng. Còn em lái xe em chỉ quan tâm đến xxx, "trai lái, gái y"
Chả ai bảo đọc Dịch để giàu hay biết Dịch thì xây nhà cao tầng tốt.
Giống như hàng ngày anh hít thở 1 cách tự nhiên anh vẫn là người khoẻ mạnh mà không cần biết đến hệ hô hấp làm việc thế nào.

Mà thôi em đã bảo rồi nói nhiều ung hết cả trốôk

Chả nhẽ em nại mầy mò viết tiếp pho Dịch.
Cũng nâu nắm chưa có ai phát chiển nó dồi :))

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Bác cứ xem nước Tàu,từ khi bàn cổ đã thuyết nọ thuyết kia,toán thuật thiên văn khoáng vật địa lý cái gì cũng tinh thông.Nhưng rồi bị châu Âu họ bỏ xa đến hàng chục thế kỷ.Ngay cái "cộng hòa" cũng phải nhập khẩu từ châu Âu.Em cho vấn đề nó là tư tưởng không được giải phóng,chứ không thì anh em mình chả có cơ hội mờ ghét họ.
Cụ ơi, giờ đang là thời hoàng kim của phương Tây mà cụ. Tàu nó qua thời rực rỡ lâu rồi :D Vả lại 2 trường phái khác hẳn nhau, một âm, một dương sao mà giống nhau cho được. Chúng ta đang đứng ở 1 thời điểm lịch sử nhất định nhưng lại đang cố gắng phán xét cả chiều dài lịch sử vì thế em nghĩ cần có cái nhìn khái quát hơn nó mới xác đáng. Sáng đúng, chiều sai, sáng mai lại đúng, ấy cũng là quy luật của Dịch đấy ạ, chẳng có gì là bất biến, nhất là khi chúng ta dùng tâm trí con người mà đoán định sự vật, tâm trí thì nó biến đổi nhanh như nào chắc cụ cũng hiểu ;)

abc_cad

Xe tăng
@ cụ dexom: Theo cụ thì kinh dịch là khoa học cổ đại và nó có giá trị đến tận ngày hôm nay. Trong suốt chiều dài lịch sử tồn tại nó hầu như không thay đổi về mặt bản chất???

S320

Xe điện
cháo đọc thấy hay quá mà sao ko thấy SÚNG NỔ nữa ạ???????????

dexom

Xe Cứu Trợ
Kinh Dịch với 64 quẻ tượng là sự mô phỏng vận động của tự nhiên, của đạo. Quân tử hay tiểu nhân thì cũng đều có phần cả, chẳng riêng gì ai. Thánh hiền dùng dịch để hiểu nguồn gốc của vạn vật, vua chúa dùng dịch để nắm vận khí giang sơn, quân tử lấy dịch làm đạo tu thân, tiểu nhân có khi dùng dịch để tính giờ làm điều bất thiện xem có được hay không ... túm lại nó là sự mô phỏng vận động của tự nhiên, vạn vật nên bao hàm mọi thứ, ai soi vào cũng thấy cái phần "dụng" của mình trong đó. Cho đến bây giờ nó là tác phẩm của dân tộc nào, tên tác giả là ai thì vẫn còn đang tranh cãi chán chê mà chưa có hồi kết thúc, chỉ biết xuất phát là ở vùng Hoa Hạ mà thôi, mà vùng đó xưa kia chẳng phải đất của người Hán.
Cụ ơi, giờ đang là thời hoàng kim của phương Tây mà cụ. Tàu nó qua thời rực rỡ lâu rồi :D Vả lại 2 trường phái khác hẳn nhau, một âm, một dương sao mà giống nhau cho được. Chúng ta đang đứng ở 1 thời điểm lịch sử nhất định nhưng lại đang cố gắng phán xét cả chiều dài lịch sử vì thế em nghĩ cần có cái nhìn khái quát hơn nó mới xác đáng. Sáng đúng, chiều sai, sáng mai lại đúng, ấy cũng là quy luật của Dịch đấy ạ, chẳng có gì là bất biến, nhất là khi chúng ta dùng tâm trí con người mà đoán định sự vật, tâm trí thì nó biến đổi nhanh như nào chắc cụ cũng hiểu ;)
Cụ tự nghiên cứu hay có học lão nào ko?
Cơ bản cụ nói rất chuẩn, chuẩn nhất là Dịch vận động và biến đổi không ngừng tuỳ vào hoàn cảnh.
Em cho là tự nghiên cứu thì mới tốt vì bản thân Dịch đã là chiêm nghiệm, Dịch phụ thuộc rất nhiều vào người dùng nó. Em thấy càng hiểu thì càng thấy Dịch hay và đúng, có những vấn đề đến vài năm nghĩ lại mới thấy nó đúng còn mình thì ngu như bò :D.

Các cụ ạ, theo em Dịch giống Triết nhiều hơn, Dịch cơ bản, tổng hợp nhưng lại đi vào chi tiết cụ thể, bản thân trong Dịch có bao hàm nhiều Lý và Lẽ chứ cũng không phải như phân nhánh của các môn khoa học ngày nay nên đừng cụ nào bắt nó phải phục vụ cho việc khởi động động cơ phản lực tên lửa đẩy. Trên quan điểm của 1 người tự nghiên cứu thì Dịch là để ngẫm, ai thấy đúng thì dùng, ai ko thấy đúng ko dùng chẳng ai ép. Có thời gian em tẩu hoả nhập ma nhìn con mèo đi trên mái nhà cũng luận được Dịch. :)) Nói vui thôi chuẩn đới! D

Còn nói về ứng dụng, có lẽ điều này thì các cụ phải công nhận: Món Đông y của mình đặc sệt toàn là Dịch.
- Về lý thuyết, đương nhiên là Dịch: Âm - Dương, Nóng - Lạnh, Trong - Ngoài, Thượng - Hạ...Lạnh thì cần làm cho nóng lên, khuyết thì phải bổ sung ngay, âm thịnh dương suy thì phải làm thế nào để cân bằng lại Âm - Dương, cốt lõi của việc chữa bệnh mấy lão lang băm giống Hoa Đà ở chỗ ấy, đó chính là Dịch, là quan niệm con người có tính chất âm và dương, cân bằng âm dương là khoẻ mạnh, thiếu cân bằng tất sinh bệnh.
- Về vận dụng: Sao cũng là cái cây mà ngày xưa chúng nó biết Sâm có tính chất và tác dụng gì theo y học cổ truyền, Thục, Nhung, Quy, Ý dĩ,Taóo đỏ, Đinh lăng Ba kích...ờ thì cũng bằng cách đúc rút từ thực tiễn nên biết được loại nào trung tính, nóng hay lạnh và có tác dụng gì, liều lượng thế nào trong thang thuốc cho nó chuẩn men cân bằng để mà vận dụng cái lý thuyết chữa bệnh kia...
Thấy 1 thằng đi vào rừng tìm tìm kiếm kiếm lấy vài cái lá, củ rễ vớ vẩn đã thế lại còn bảo là phải phơi sương sao vàng hạ thổ cho nó hấp thu khí âm dương cho đủ rồi mới tán ra bắt uống, ko biết là cái gì và chưa thử nghiệm trên Chuột, không được cấp phép thì còn lâu bố mới uống, nhất là mấy thằng học y bên Tây về...
Đấy là cũng là do đúc kết từ kinh nghiệm trong dân gian mà có thôi.

Nhiều quả y học hiện đại với máy móc tối tân, thuốc thang toàn loại chiết xuất tinh chế trên cơ sở khoa học có hẳn luôn môn Dược cho những thằng giỏi Hoá chịu khó mày mò, lý thuyết có nghiên cứu trên chuột, ếch rồi mới cấp phép sang người, chữa bệnh có hội chẩn toàn bác sĩ giỏi, có phác đồ tử tế thế mà vẫn bó chiếu toàn tập bệnh viện giả về, những tưởng ngày mai siêu thoát tự nhiên thằng lang băm với 1 mớ lý thuyết âm dương ngũ hành sắc cho 1 ấm là khỏi tiệt, cái này cấm cãi mà y học hiện đại còn đang nghiên cứu mãi mấy viên nén với cả nhộng vẫn chữa bệnh không siêu bằng nó.

Thế là thế nào?

Thôi em té khẩn!

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
@ cụ dexom: Theo cụ thì kinh dịch là khoa học cổ đại và nó có giá trị đến tận ngày hôm nay. Trong suốt chiều dài lịch sử tồn tại nó hầu như không thay đổi về mặt bản chất???
Oh Yeah!
Về giá trị thì nhiều đấy, thôi cứ nói chung chung là có giá trị cho đến tận ngày hôm nay cũng được.
Theo em biết thì chưa ai đủ trình độ thay đổi nội dung cuốn này, để mai em xem thế nào. :D

Tất nhiên trong Dịch có bị ảnh hưởng bởi tư tưởng Quân - Thần và một số điều liên quan đến nghi thức lễ bái, đến ngày hôm nay thì nó đã bị lỗi thời và không phù hợp, đó là việc của người đọc phải có 1 cái não biết tư duy để sử dụng thông tin phù hợp với hiện tại mình đang sống.

Theo em Dịch bao hàm rất rộng, Dịch là cái gì thì do trình độ và tư tưởng của cụ có chấp nhận hay không, thế mới nói Dịch chỉ phù hợp với những người có tư duy cởi mở vì đa số các cụ tiếp cận những khái niệm này thì đều được học khoa học cơ bản từ bé rồi, giống như bị tiêm não ấy.

Giả dụ với em thì hít vào là nạp vào, nhận thêm là Dương, thở ra là mất đi, là giải phóng, là Âm. Ai hiểu thì Dịch là tư tưởng, ko chấp nhận thì Dịch là hư không.

Vậy đấy!

abc_cad

Xe tăng
Oh Yeah!
Về giá trị thì nhiều đấy, thôi cứ nói chung chung là có giá trị cho đến tận ngày hôm nay cũng được.
Theo em biết thì chưa ai đủ trình độ thay đổi nội dung cuốn này, để mai em xem thế nào. :D

Tất nhiên trong Dịch có bị ảnh hưởng bởi tư tưởng Quân - Thần và một số điều liên quan đến nghi thức lễ bái, đến ngày hôm nay thì nó đã bị lỗi thời và không phù hợp, đó là việc của người đọc phải có 1 cái não biết tư duy để sử dụng thông tin phù hợp với hiện tại mình đang sống.

Theo em Dịch bao hàm rất rộng, Dịch là cái gì thì do trình độ và tư tưởng của cụ có chấp nhận hay không, thế mới nói Dịch chỉ phù hợp với những người có tư duy cởi mở vì đa số các cụ tiếp cận những khái niệm này thì đều được học khoa học cơ bản từ bé rồi, giống như bị tiêm não ấy.

Giả dụ với em thì hít vào là nạp vào, nhận thêm là Dương, thở ra là mất đi, là giải phóng, là Âm. Ai hiểu thì Dịch là tư tưởng, ko chấp nhận thì Dịch là hư không.

Vậy đấy!
Bất kỳ bộ môn khoa học nào cũng có bản chất và yêu cầu giống như cái mầu đỏ. Khoa học kỹ thuật cái cũ đào thải cái mới thật dễ dàng. Ví dụ: Thuyết tương đối của albert einstein đã phủ nhận định luật bảo toàn khối lượng và điều đó được chấp nhận dễ dàng tạo tiền đề có các nghiên cứu tiếp theo phát triển không ngừng. Việc chưa ai đủ trình độ thay đổi nội dung của nó không phải vì nó đã tuyệt đỉnh trí tuệ loài người mà: Hoặc nó không được chấp nhận trên diện rộng hoặc tư tưởng bảo thủ tồn tại ngay trong nó.

abc_cad

Xe tăng
Tiếp đó. Các ngành khoa học phát triển như vũ bão hiện nay như một luồng ánh sáng rọi vào những vùng tối của những học thuyết cổ đại (nhất là có nguồn gốc từ Hán).

abc_cad

Xe tăng
Việc phủ định hoàn toàn học thuyết này là một sai lầm KHÔNG THỂ CHỐI CÃI. Nó giống như kết luận xã hội hiện tại chả có gì tốt đẹp. Nhưng ở một khía cạnh nào đấy thì phản ứng của chủ thớt là điều thông cảm được.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Hầy dà, thằng Tàu nó đưa đàn bà lên vũ trụ rồi mà 90 triệu dân Việt vẫn cứ tối ngày sùy sụp vái lậy mấy cục đất thế này!!!

Trung Quốc:

Việt Nam:

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Bất kỳ bộ môn khoa học nào cũng có bản chất và yêu cầu giống như cái mầu đỏ. Khoa học kỹ thuật cái cũ đào thải cái mới thật dễ dàng. Ví dụ: Thuyết tương đối của albert einstein đã phủ nhận định luật bảo toàn khối lượng và điều đó được chấp nhận dễ dàng tạo tiền đề có các nghiên cứu tiếp theo phát triển không ngừng. Việc chưa ai đủ trình độ thay đổi nội dung của nó không phải vì nó đã tuyệt đỉnh trí tuệ loài người mà: Hoặc nó không được chấp nhận trên diện rộng hoặc tư tưởng bảo thủ tồn tại ngay trong nó.
Trong thời buổi hiện nay thì là do nó không được chấp nhận trên diện rộng, lý do:
- Một số tư tưởng không còn phù hợp như đã nói.
- Trừ những khái niệm cơ bản thì Dịch quá khó hiểu để phổ biến rộng.
- Vì quá khó hiểu, thậm chí một số điểm vẫn cần xem xét lại nên tính ứng dụng cũng không cao.

Còn em khẳng định, dịch giống triết ở chỗ nó là môn khoa học dùng để nghiên cứu, giải thích, phân tích thế giới nhân sinh quan của con người, nói nó rộng là rộng ở cái ý này và nó rất biện chứng, không hề bảo thủ, tính biện chứng của nó liên tục, vận động bất tận như dòng nước và không có điểm kết thúc.

Tuy nhiên em thấy nghiên cứu Dịch hay và hứng thú hơn học Mác Lê rất nhiều.

abc_cad

Xe tăng
Mặt khác cũng phải thừa nhận về sự lộn xộn và nhiều tiêu cực khi PHONG THỦY tràn lan và không mấy người hành nghề này hiểu được cái cốt lõi của nó mà 'TRÍ TƯỞNG TƯỢNG" của các thầy lại khá cao dẫn đến những người thiếu thông tin và thời gian nghiên cứu về nó tin theo một cách mù quáng.
Cho nên, coi việc nghiên cứu kinh dịch và những ngành khoa học huyền bí chỉ giới hạn trong một phạm vi hẹp nào đó và không nên cổ súy quá mức cho việc này.

abc_cad

Xe tăng
Trong thời buổi hiện nay thì là do nó không được chấp nhận trên diện rộng, lý do:
- Một số tư tưởng không còn phù hợp như đã nói.
- Trừ những khái niệm cơ bản thì Dịch quá khó hiểu để phổ biến rộng.
- Vì quá khó hiểu, thậm chí một số điểm vẫn cần xem xét lại nên tính ứng dụng cũng không cao.

Còn em khẳng định, dịch giống triết ở chỗ nó là môn khoa học dùng để nghiên cứu, giải thích, phân tích thế giới nhân sinh quan của con người, nói nó rộng là rộng ở cái ý này và nó rất biện chứng, không hề bảo thủ, tính biện chứng của nó liên tục, vận động bất tận như dòng nước và không có điểm kết thúc.

Tuy nhiên em thấy nghiên cứu Dịch hay và hứng thú hơn học Mác Lê rất nhiều.[/QUOTE]
Vote cụ ý này. Dễ hiểu thôi cụ ạ. Vì thằng kia nó đúc rút ra từ đời này qua đời khác xây dựn nên nó. Còn cái thì thì chỉ có đầu óc của vài VĨ NHÂN tạo ra. Thế mà ối người "sùng bái" hơn cả tin vào chúa, vào phận kụ ạ.

XPQ

Xe cút kít
Việc phủ định hoàn toàn học thuyết này là một sai lầm KHÔNG THỂ CHỐI CÃI. Nó giống như kết luận xã hội hiện tại chả có gì tốt đẹp. Nhưng ở một khía cạnh nào đấy thì phản ứng của chủ thớt là điều thông cảm được.
Các học thuyết Trung Hoa thời bàn cổ nó là khoa học của thời ấy,nó lạc hậu vì người ta không tiếp tục phát triển nó dưới ánh sáng khoa học.Và nó phản động khi người ta dùng nó làm công cụ lòe bịp nhân dân,ngu dân,mị dân và kiếm tiền dân.
Ở Việt Nam,từ ngài Sĩ Nhiếp đến khi có các ngài Phú Lãng Sa,nước mình thấm đẫm tinh thần và kiến văn của các học thuyết ấy.Thế mà đến khi gặp khoa học Thái Tây,các vị Túc Nho Tiên Liệt đã mạnh dạn sáng suốt thoát ly nó để tiếp cận văn minh nhân loại.Bảo vệ nó không ai bằng các vị ấy,mà rũ bỏ nó không ai đủ lý lẽ bằng các vị ấy.Lịch sử chứng mình rồi.Nếu nói nó hay,nó uyên ảo,đám hậu sinh chúng mình phải phát triển nó tiếp bằng ý chí khoa học chứ không nên lại bê nguyên những dị đoan mông muội từ thời nảo thời nào để xuýt xoa ca tụng.Như thế khác gì đeo nhạc ngựa vầu ô tô.Ai bảo Kinh Dịch huyền bí?Đành rằng chúng mình chưa đủ trình để hiểu,nhưng không được nói rằng nó huyền bí.Chương 12,thiên Thượng,đại truyện Kinh Dịch ai đọc rồi cũng biết,thánh nhân bảo là làm ra quẻ để cho sự thâm diệu nó trở nên đơn giản dễ hiểu với cuộc sống,hà cớ gì lại cứ bắt nó phải là thần bí.