[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

Gameplay

Xe máy
Công nhận chung cư mà có Slot để xe thì tốt rồi, nhưng không có thì đúng là bất tiện thật. Như khu chỗ em bãi để xe ngoài cũng chật cứng. Giờ nhiều nhà muốn mua xe cũng không có chỗ để ấy cụ.
Thực trạng hiện nay ở các cc là cư dân mua nhà sau là ko có lot đỗ xe và phải xếp hàng vài năm cũng chưa đc vào gửi xe trong hầm. Thế nên mua cc thì chỉ ai mua sớm là đc lợi có chỗ đỗ chứ ng mua sau rất nhiều người phải gửi xe ở ngoài.
Còn ở CCCC, nhiều ng có tiền thì dĩ nhiên vợ 1 xe chồng 1 xe, số người này bù lại cho các nhà ở cccc mà ko có xe thì trung bình ra cũng phải thành mỗi căn hộ 1 cái xe oto. Như vậy thì vẫn có rất nhiều ng mua nhà sau phải mang xe đi gửi chứ ko có lốt trong hầm để đỗ. Có thể các bác là người mua sớm thì có chỗ chứ những người mua khi hầm đã hết lốt thì rõ ràng họ phải gửi xe ngoài và vào danh sách chờ.
Nói chung liền kề vẫn tiện hơn hẳn chung cư. Mấy cụ giàu ở hẳn penhouse 1000m2 thì đã có lái xe rồi, hú cái nó đến đón, chứ dân thường mà phải cuốc bộ đi gửi xe thì thôi...chào thân ái. Quay về với chân ái liền kề.
Cân mọi yếu tố: tiện, ở sướng, giá trị...liền kề nó vẫn hơn chung cư là cái chắc. :))

Hiện tại giá cc tăng nhanh đang kéo theo giá các khu liền kề tăng theo. Các cụ nhanh tay vào liền kề bây giờ vẫn kịp chứ chung cư em sợ là đỉnh mất rồi.

DaiGiaPMH

Xe tải
Chắc cụ chưa ở cccc bao giờ, cccc nó có 1 sảnh to tổ bố, kín đáo, sang như ks 5*, có bàn ghế, sofa, tv, máy bán nước tự động để chủ nhà tiếp sale, các khách không thân thiết, còn người thân thì dẫn lên nhà tiếp ở phòng khách

mình ở CCCC rồi, nhưng đi bộ xuống hầm lấy xe, hay chỉ cho khách sảnh vẩn khá bất tiện. Mình thấy ở biệt thự tầm 200m trở lên vẩn tiện hơn, Đậu xe ngay nhà. Tiếp khách chỉ đường họ tới vẩn tiện hơn chung cư.

Justforfuntoo

Xe container
mình ở CCCC rồi, nhưng đi bộ xuống hầm lấy xe, hay chỉ cho khách sảnh vẩn khá bất tiện. Mình thấy ở biệt thự tầm 200m trở lên vẩn tiện hơn, Đậu xe ngay nhà. Tiếp khách chỉ đường họ tới vẩn tiện hơn chung cư.
Mỗi tội trong nội đô Hà nội lại hiếm có biệt thự nào 200m, có thì cũng cỡ 50-60 tỷ
:))
Còn vụ chỉ đường thì em chỉ cần nói tên khu đô thị nhà em, không cần nói đường nào, phường nào, quận nào khách cũng đến được trong khi nhà riêng phải chỉ kỹ lưỡng hơn nhiều :D

CRV-2015

Xe buýt
Theo em so để đầu tư thì không nói, còn so để ở thì giá thuê phản ánh được phần lớn. Cụ kêu skylake là thủ phủ của Hàn thì có thể so Greenbay căn 4t cho thuê được 15tr với căn liền kề Vin Thăng Long cho thuê cũng tầm đó. Nhiều cụ mua liền kề không phải vì ở thích, mà là để giữ tiền giữ đất.

Mà thôi em sẽ không sa vào cãi nhau vụ này đâu vì khi so sánh thì phải có cùng hệ quy chiếu, ví dụ so khi cùng tầm giá, so khi cùng vị trí, so khi cùng diện tích, so khi cùng số lượng người trong gia đình... Hoặc khi so để ở, so để đầu tư...Quá nhiều biến số nên cãi nhau theo vụ này sẽ rất mệt mà không đi đến đâu.
Lke vin thăng long giá gốc 5 tỉ. Giờ khoảng 17-18 , như vậy mua cc greenbay cho thuê hiệu quả hay mua vin tl đợi tăng giá ạ ? Nếu mục đích mua để ở thì e ko nói

LAVIC

Xe buýt
Nhiều cụ đang nhìn thấy bề ngoài, mà ko hiểu dc bản chất tại sao cụ a b c đã có nhà mặt đất, nhiều tiền, chức vụ cao... mà lại lên chung cư ở, nên nghĩ họ thích ở chung cư hoặc là trend.
Em về ở nhà mặt đất từ năm 2015, sau 3 năm ở chung cư, khu đấy có hơn 100 căn liền kề biệt thự, em có làm chân điếu đóm ở khu phố nên có cơ hội nắm dc gần hết các chủ nhà khu đấy. Đúng là rất nhiều chủ nhà lại ko chọn ở nhà mặt đất mà ở chung cư ngay cạnh đấy. Em thấy có vài lý do ntn:
- Số đông các cụ đang công tác nhà nước, giữ chức vụ thì đều cho thuê nhà hoặc để ko, lên chung cư ở. Lý do thì các cụ cũng biết, đặc biệt là gần đây có yêu cầu kê khai tài sản của đảng viên.
- Nhiều cụ chủ nhà thì về hưu rồi, nhưng trừ ăn lương từ đại tá công an - quân đội trở lên thì thu nhập ok, còn lương hành chính sự nghiệp thì cũng ko cao. Nếu trong thời gian công tác ko tích luỹ đủ, cộng thêm con cái thu nhập cũng ko tốt thì auto là tính cho thuê nhà mặt đất và ở chung cư, hàng tháng vẫn dc dôi ra mấy chục triệu tiêu pha, giúp đỡ con cháu.
- 1 số rất ít các cụ làm doanh nghiệp, sử dụng nhà mặt đất làm văn phòng, kinh doanh thì cũng lên chung cư ở cho gia đình có tính riêng tư.
Khu em ở thì chưa thấy nhà nào đang ở yên lành ở liền kề - biệt thự, sau đó chán, để không nhà rồi chuyển lên chung cư cao cấp sống.
Dù gần đây, giới nhà giàu Việt Nam có xu hướng sử dụng cccc nhiều hơn, đặc biệt là penhouse nhưng vẫn là số ít và em khẳng định ko phải trend, bởi đã là trend thì phải đông người làm như vậy. Họ ở cccc có lý nhiều lý do, nhưng đề cao nhất vẫn là tính riêng tư mà nhà mặt đất, kể cả biệt thự trong khu khép kín cũng ko đáp ứng dc. Và trong xã hội hiện nay, người thực sự có tiền thì lại muốn khép kín, ko muốn cho ai biết. Kẻ ko có tiền hoặc tiền vay thì càng đánh bóng tên tuổi, thể hiện nhiều cho người khác biết.
3 năm ở chung cư, em ko bao giờ mời khách lên nhà, đơn giản chung cư thì ko gian sống gia đình riêng tư, người lạ lên là ko tiện và em thấy ko lịch sự. Từ lúc về nhà mặt đất, em thường xuyên mời bạn bè đối tác đến uống trà, ăn uống giao lưu...
Mỗi người 1 cách nghĩ, nhưng với em thì ở nhà mặt đất vẫn thoải mái nhất.
Giá trị thì em mua nhà này năm 2014, đúng đáy và giờ em ko bán nhưng chắc giá thị trường cũng gấp 5 lần lúc em mua vào, chung cư còn chưa dc x2 nên em ko đánh giá cao. Trong đầu tư, sai lầm lớn nhất của em là năm 2016-2017 mua 1 căn chung cư khu Phạm Văn Đồng, lúc mua là gần 3 tỷ, giờ sốt bán chỉ dc gần 5 tỷ. Trong khi các bds nhà đất khác thì ít nhất đều x2 đến x3 lần lâu rồi.

Tiêu kiêu

Xe tải
Nhiều cụ đang nhìn thấy bề ngoài, mà ko hiểu dc bản chất tại sao cụ a b c đã có nhà mặt đất, nhiều tiền, chức vụ cao... mà lại lên chung cư ở, nên nghĩ họ thích ở chung cư hoặc là trend.
Em về ở nhà mặt đất từ năm 2015, sau 3 năm ở chung cư, khu đấy có hơn 100 căn liền kề biệt thự, em có làm chân điếu đóm ở khu phố nên có cơ hội nắm dc gần hết các chủ nhà khu đấy. Đúng là rất nhiều chủ nhà lại ko chọn ở nhà mặt đất mà ở chung cư ngay cạnh đấy. Em thấy có vài lý do ntn:
- Số đông các cụ đang công tác nhà nước, giữ chức vụ thì đều cho thuê nhà hoặc để ko, lên chung cư ở. Lý do thì các cụ cũng biết, đặc biệt là gần đây có yêu cầu kê khai tài sản của đảng viên.
- Nhiều cụ chủ nhà thì về hưu rồi, nhưng trừ ăn lương từ đại tá công an - quân đội trở lên thì thu nhập ok, còn lương hành chính sự nghiệp thì cũng ko cao. Nếu trong thời gian công tác ko tích luỹ đủ, cộng thêm con cái thu nhập cũng ko tốt thì auto là tính cho thuê nhà mặt đất và ở chung cư, hàng tháng vẫn dc dôi ra mấy chục triệu tiêu pha, giúp đỡ con cháu.
- 1 số rất ít các cụ làm doanh nghiệp, sử dụng nhà mặt đất làm văn phòng, kinh doanh thì cũng lên chung cư ở cho gia đình có tính riêng tư.
Khu em ở thì chưa thấy nhà nào đang ở yên lành ở liền kề - biệt thự, sau đó chán, để không nhà rồi chuyển lên chung cư cao cấp sống.
Dù gần đây, giới nhà giàu Việt Nam có xu hướng sử dụng cccc nhiều hơn, đặc biệt là penhouse nhưng vẫn là số ít và em khẳng định ko phải trend, bởi đã là trend thì phải đông người làm như vậy. Họ ở cccc có lý nhiều lý do, nhưng đề cao nhất vẫn là tính riêng tư mà nhà mặt đất, kể cả biệt thự trong khu khép kín cũng ko đáp ứng dc. Và trong xã hội hiện nay, người thực sự có tiền thì lại muốn khép kín, ko muốn cho ai biết. Kẻ ko có tiền hoặc tiền vay thì càng đánh bóng tên tuổi, thể hiện nhiều cho người khác biết.
3 năm ở chung cư, em ko bao giờ mời khách lên nhà, đơn giản chung cư thì ko gian sống gia đình riêng tư, người lạ lên là ko tiện và em thấy ko lịch sự. Từ lúc về nhà mặt đất, em thường xuyên mời bạn bè đối tác đến uống trà, ăn uống giao lưu...
Giá trị thì em mua nhà này năm 2014, đúng đáy và giờ em ko bán nhưng chắc giá thị trường cũng gấp 5 lần lúc em mua vào, chung cư còn chưa dc x2 nên em ko đánh giá cao. Trong đầu tư, sai lầm lớn nhất của em là năm 2016-2017 mua 1 căn chung cư khu Phạm Văn Đồng, lúc mua là gần 3 tỷ, giờ sốt bán chỉ dc gần 5 tỷ. Trong khi các bds nhà đất khác thì ít nhất đều x2 đến x3 lần lâu rồi.
Chưa hiểu bác muốn nói đến riêng tư của Cc lại hơn cả liền kề biệt thự là hơn ở cái gì? Ở chung cư là chung đụng, đỗ xe chung hầm (ko để ý va quệt hoặc mở cửa đập vào xe xước sơn là bình thường ), đi chung thang máy, trên đầu dưới chân mình đều có người ở.
Còn ở biệt thự, liền kề nó riêng hẳn ra, chả cần đi chung thang máy với ai, xe cho gara hoặc để trước nhà tuỳ căn… nếu nói về sự riêng tư thì nhà đất em thấy ăn đứt chung cư.

LAVIC

Xe buýt
Chưa hiểu bác muốn nói đến riêng tư của Cc lại hơn cả liền kề biệt thự là hơn ở cái gì? Ở chung cư là chung đụng, đỗ xe chung hầm (ko để ý va quệt hoặc mở cửa đập vào xe xước sơn là bình thường ), đi chung thang máy, trên đầu dưới chân mình đều có người ở.
Còn ở biệt thự, liền kề nó riêng hẳn ra, chả cần đi chung thang máy với ai, xe cho gara hoặc để trước nhà tuỳ căn… nếu nói về sự riêng tư thì nhà đất em thấy ăn đứt chung cư.
"Riêng tư" ở đây là "tính kín đáo, bảo mật" cụ nhé
Cụ ở nhà chung cư, nếu cụ ko muốn ai biết cụ là ai thì ko ai có thể biết. Đi lên đi xuống phải có thẻ. Người lạ ko thể lên nhà cụ và cũng ko biết nhà cụ ở đâu trong toà nhà đó. Còn nhà cụ ở khu biệt thự, nhiều người có thể đọc vanh vách lai lịch cả nhà cụ, thậm chí ai ra vào...

Gameplay

Xe máy
Tiện nói về riêng tư trong nhà thì nhà mặt đất ăn đứt. Chung cư có cái bất tiện là chính các thành viên trong gia đình sẽ có ít riêng tư hơn vì sống trên cùng 1 mặt sàn, mở cửa phòng ra là chạm mặt ngay hoặc nhà có khách thậm chí ngại ko dám mở cửa phòng.

Trong khi nhà mặt đất chia tầng có thể mở phòng đi ra đi vào mà ko phải chạm mặt khách hoặc các thành viên khác.

nguyenvancuong88

Xe buýt

đây là sự thật hay phét ?????
nếu là thật thì a e chuẩn bị mà trú ẩn đi

Tran.Toan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chém gió ấy mà cụ. Giờ ra đường là gặp Tổng tài, Sờ ta úp đơ, lại sắp đến thời “chiến thần đọc lệnh” “nữ hoàng bắt đáy” … Có ai đánh thuế *õm đâu, càng bảnh chọe, hào nhoáng, phông bạt lại càng nát. Gạt người thậm chí tự gạt cả chính mình ấy
Em thì thấy Cũng nhiều bạn trẻ làm ăn kiếm ra nhiều tiền thật đấy ạ. Thực tế e có mấy cu e cùng quê, kém em mấy tuổi mà lên ông chủ hết rồi ạ. 1 năm có thể mua thêm căn liền kề là bình thường ạ

Bibep

Xe buýt
Cãi nhau CC và liền kề, BT như kiểu ông Suv với ông Sendan cãi nhau xe nào xịn hơn vậy ?
- CC cao cấp thì mời các cụ lên tòa Masteri Hàng Bài, giá từ 500 tr- 700 tr/1m2, bán hết từ khi đang xây giành cho khách siêu VIP của Tech.
- Biệt thự mời các cụ về khu Thủ Thiêm hoặc khu đảo kim cương ven sông Sài Gòn, Phú Mỹ Hưng ven sông giá giờ trên cung trăng mà còn ko có ai bán ra.

Tiền nào của nấy thôi các cụ, sản phẩm nào cũng đáp ứng các nhu cầu ở khác nhau của mỗi người. Chả nhẽ người giàu họ lại dốt, ko biết tiêu tiền .

p/s: quan điểm cá nhân e thì nhà ngõ khó lên, còn sp CC, liền kề, biệt thự thì phải là những khu compound khép kín, an ninh nhiều lớp (phân biệt với các khu mở, kinh doanh lẫn lộn) là xu hướng lựa chọn của nhà giàu sau này - giống với các nước như Đài Loan, Hàn Quốc, Sing, Trung Quốc…

Chỉnh sửa cuối:

carrot123

Xe tải
Nói đi nói lại cụ có phân biệt được thế nào là trend và thế nào là lý tưởng không? Trend nghĩa là xu hướng, số đông mọi người theo.
Còn ở liền kề biệt thự là lý tưởng. Nói ở liền kề biệt thự là trend thì e là ở Việt Nam sang còn hơn cả Hàn Nhật Trung ạ?
Mà em cũng thấy là ở CCCC thích hơn liền kề, cái này là sở thích nên em ko có ý định cãi nhau với ai. Đơn giản ở chung cư cao cấp là hưởng thụ, ở liền kề là vừa ở vừa giữ tiền kiểu ăn chắc mặc bền. Chứ so ra tiền thuê CCCC có khi ngang thuê liền kề, thì ở CCCC là xa xỉ hơn chứ.
Còn so biệt thự thì so làm gì? Liền kề và biệt thự lại là 2 khái niệm khác nhau đấy? QUả liền kề xây bây giờ toàn là chung tường nhìn tởm chết đi được. Đấy là chưa kể liền kế giá trị ntn, chứ liền kề 10 tỷ thì còn lâu mới bằng CCCC ạ.

Còn nếu mà lý tưởng nhất theo trường phải lý tưởng của cụ thì phải là biệt thự đơn lập chứ song lập cũng ko ổn đâu ạ.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Cụ chém gió to phết :))

Cụ ở cc chắc rất cao cấp, cụ khoái. Chứ chung cư giá rẻ or bình dân em thấy nhiều vấn đề bm.
E thấy cụ Lavis nói chẳng sai mấy đâu.
Cụ ấy ở eco park thôi. Cao cấp bình thường cơ mà hơi xa :)) Thôi để e có đôi lời với các cụ.

Đầu tiên, "trend" là gì? Trend là xu hướng. Và hiện tại đội trẻ zen Z có xu hướng thích và mua chung cư ở nhiều hơn so với nhà đất ngõ ngách, cái này đúng, không phải bàn. Đội già 7x 8x cũng lên chung cư sau nhiều năm ở ngõ ngách bí bách, cái này chỉ là xu hướng rất nhẹ hoặc chưa định hình xu hướng. Và 2 cái chung cư và nhà đất ngõ ngách này đem lên bàn cân là khá tương đương, có thể đem ra so sánh được. Xu hướng bản chất nó có tính số đông và thực tế là số đông người ở thổ đu có thu nhập phù hợp để lựa chọn 2 phân khúc này, và giới trẻ có xu hướng lựa chọn chung cư, đặc biệt ở các khu có tiện ích tốt, lợi thế về đi học đi làm.

Còn chung cư nói chung là không có cửa so sánh với liền kề, biệt thự trong đô thị. Nói chung nhé, đừng mang hàng hoang hóa, rồi chung cư siêu đắt đỏ, biệt thự siêu sang, penhouse xịn xò ra so sánh nó trật hết cả hệ quy chiếu. Thật không hiểu sao có thể dõng dạc tuyên bố ở chung cư sướng hơn liền kề được =)) Em cũng ở cc thôi nhưng nói thì phải công tâm, có tâm chứ. Không nên chỉ vì mê cc của mình quá mà đi đánh tráo và kết luận cho cả một thị trường được. Tất cả nó phản ánh vào giá rồi và người giàu họ đâu có ngâu. Biệt thự mới nuôi được cá coi chứ :)

Tiêu kiêu

Xe tải
"Riêng tư" ở đây là "tính kín đáo, bảo mật" cụ nhé
Cụ ở nhà chung cư, nếu cụ ko muốn ai biết cụ là ai thì ko ai có thể biết. Đi lên đi xuống phải có thẻ. Người lạ ko thể lên nhà cụ và cũng ko biết nhà cụ ở đâu trong toà nhà đó. Còn nhà cụ ở khu biệt thự, nhiều người có thể đọc vanh vách lai lịch cả nhà cụ, thậm chí ai ra vào...
Bác ở chung cư, bác là người có tên tuổi thì nhiều người cùng tầng biết, rồi người này rỉ tai người kia cuối cùng cả toà đó đầy người biết là có ông xyz ở cùng toà nhà mình thậm chí biết cả số tầng số phòng chứ làm gì có chuyện không có ai biết được. Không có ai biết trừ khi bác là ng ko có tên tuổi thì mới ko ai để ý/biết thôi.
Còn ở biệt thự, kể cả có bảo vệ thì khách đến cũng chỉ bảo là đến nhà ông xyz, ông xyz gọi ra xác nhận cho khách vào là cùng chứ làm gì mà biết khách ông xyz tên tuổi thế nào mà bảo biết được đến tên tuổi ai ra vào nhà cư dân.

carrot123

Xe tải
Cụ ấy ở eco park thôi. Cao cấp bình thường cơ mà hơi xa :)) Thôi để e có đôi lời với các cụ.

Đầu tiên, "trend" là gì? Trend là xu hướng. Và hiện tại đội trẻ zen Z có xu hướng thích và mua chung cư ở nhiều hơn so với nhà đất ngõ ngách, cái này đúng, không phải bàn. Đội già 7x 8x cũng lên chung cư sau nhiều năm ở ngõ ngách bí bách, cái này chỉ là xu hướng rất nhẹ hoặc chưa định hình xu hướng. Và 2 cái chung cư và nhà đất ngõ ngách này đem lên bàn cân là khá tương đương, có thể đem ra so sánh được. Xu hướng bản chất nó có tính số đông và thực tế là số đông người ở thổ đu có thu nhập phù hợp để lựa chọn 2 phân khúc này, và giới trẻ có xu hướng lựa chọn chung cư, đặc biệt ở các khu có tiện ích tốt, lợi thế về đi học đi làm.

Còn chung cư nói chung là không có cửa so sánh với liền kề, biệt thự trong đô thị. Nói chung nhé, đừng mang hàng hoang hóa, rồi chung cư siêu đắt đỏ, biệt thự siêu sang, penhouse xịn xò ra so sánh nó trật hết cả hệ quy chiếu. Thật không hiểu sao có thể dõng dạc tuyên bố ở chung cư sướng hơn liền kề được =)) Em cũng ở cc thôi nhưng nói thì phải công tâm, có tâm chứ. Không nên chỉ vì mê cc của mình quá mà đi đánh tráo và kết luận cho cả một thị trường được. Tất cả nó phản ánh vào giá rồi và người giàu họ đâu có ngâu. Biệt thự mới nuôi được cá coi chứ :)
Em lại nghĩ như này, nếu cụ chỉ có 1 cái nhà, mà so chung cư và liền kề thì đúng là liền kề đô thị hơn, vì giá trị nó hơn, khả năng tăng giá hơn rồi ba cái vụ đỗ xe gì đó ( em ko quan tâm vì ko lái xe).
Nhưng nếu cụ có nhiều cái nhà, mà phải chọn 1 cái để ở, ko phải lo lắng gỉ chỉ đơn giản ở cho sương thôi, thì em chọn chung cư cao cấp. Còn tất nhiên nếu em có biệt thự thì em chọn biệt thự rồi :D, nhưng hình như ta đang so liền kề với chung cư, chứ ko so biệt thự với chung cư (so thế thì so làm gì). Nhưng mà nội thành mà ở biệt thự thì em lại chả vào đây chém với các cụ rồi :)).
Thằng chung cư nó hay ở vị trí nữa í chứ. Cùng vị trí chung cư nội thành hiện nay mà ở liền kề (em ví dụ liền kề trong Hapulico, thì làm gì có giá 10 tỏi ạ). Nội thành nó cũng có nhiều gia trị chứ, ví dụ gần trường sở cho con cái. Có phải ai có tiền cũng thích con học mấy trường quốc tế nửa mùa trong khu đô thị đâu cụ. Đấy là lí do vì sao Mandarin cũ xì ra, giờ cũng ko phải là cao cấp nữa mà vãn 70tr/m2, nhiều người ở đấy thừa sức mua biệt thự mà cụ.

Realty 2021

Xe tăng
Bất chấp sự chú ý rộng rãi về việc liệu Trung Quốc có cứu trợ lĩnh vực bất động sản hay không, BĐS không được đề cập đến trong kế hoạch chi tiêu của Bộ Tài chính và hạn chế được chú ý trong cuộc họp báo cấp bộ về nền kinh tế trong các cuộc họp quốc hội

Gameplay

Xe máy
Bất chấp sự chú ý rộng rãi về việc liệu Trung Quốc có cứu trợ lĩnh vực bất động sản hay không, BĐS không được đề cập đến trong kế hoạch chi tiêu của Bộ Tài chính và hạn chế được chú ý trong cuộc họp báo cấp bộ về nền kinh tế trong các cuộc họp quốc hội

Anh Tập bị ảo vĩ cuồng, từ lúc anh lên toàn nghịch dại, tự tay bóp zái. Xin liệt kê những chính sách đi vào lòng đất của anh:
1) Từ bỏ ẩn mình chờ thời của Mao để xông ra ngoại giao chiến lang, hổ báo chửi bới khắp nơi => bị ghét, bị soi, bị ăn đòn
2) Covid đóng cửa hẳn 3 năm làm kinh tế sụp hẳn
3) Nhà chỉ để ở => BĐS sập nên kinh tế sập luôn

Combo những chính sách dại dột trên cộng lại khiến cho FDI vào TQ thấp nhất lịch sử, kinh tế suy thoái nhất lịch sử.

Anh định đầu tư xe điện nhưng đang bắt đầu bị đập ở Mỹ và châu âu, bít cửa xe điện Tàu.

Hiện giờ sx thừa mứa hàng hoá anh đang mở loạt tổng kho ở biên giới VN để bán :))

Realty 2021

Xe tăng
Anh Tập bị ảo vĩ cuồng, từ lúc anh lên toàn nghịch dại, tự tay bóp zái. Xin liệt kê những chính sách đi vào lòng đất của anh:
1) Từ bỏ ẩn mình chờ thời của Mao để xông ra ngoại giao chiến lang, hổ báo chửi bới khắp nơi => bị ghét, bị soi, bị ăn đòn
2) Covid đóng cửa hẳn 3 năm làm kinh tế sụp hẳn
3) Nhà chỉ để ở => BĐS sập nên kinh tế sập luôn

Combo những chính sách dại dột trên cộng lại khiến cho FDI vào TQ thấp nhất lịch sử, kinh tế suy thoái nhất lịch sử.

Anh định đầu tư xe điện nhưng đang bắt đầu bị đập ở Mỹ và châu âu, bít cửa xe điện Tàu.

Hiện giờ sx thừa mứa hàng hoá anh đang mở loạt tổng kho ở biên giới VN để bán :))
Được cái người dân TQ giờ chán đầu tư BĐS rồi, chiến lược tăng giá chung cư nội đô để cứu BĐS vùng ven của LKC những năm 2017-2018 đã phần nào để lại quả bong bóng BĐS vỡ toang như hiện giờ =))