[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

LAVIC

Xe buýt
Em sinh ra ở Hà nội và chưa bao giở ngoài 4 quận nội thành, làm việc thì quận hoàn kiếm trong cq tw, chưa bao giờ ở nhà mà ô tô ko vào dc. Quy ra giá thì chưa bao giờ ở nhà dưới 10 tỷ. Nhà mặt phố, nhà biệt thự có bể bơi, chung cư cao cấp, nhà liền kề em có đủ cả.
Thì thấy chung cư ở sướng nhất nhé, cao ráo ko nồm ẩm, ko ruồi muỗi, ko chuột bọ, ko sợ trộm cắp, đi chơi cả tháng nhà ko có chuồng cọp, ko có cửa sắt mà ko sợ trôm cắp vào, các loại nhà khác đều sợ trộm vào hết
90% cán bộ ở cq em đều có nhiều nhà và giờ đều ở cc, cho thuê nhà đất nhé
Nên chắc em phải đính chính lại trend ở cc là trend của nhà giàu có vài chục tỷ, còn tầng lớp chưa có chục tỷ xong mồm ra rả nói có 10 tỷ ko bao giờ ở cc thì còn lâu mới ở cc được, cccc thì càng ko vì căn 4pn cccc nó lên giá 13-15 tỷ rồi
:))
Cụ nói vậy thì em biết cụ là công tử con nhà trâm anh thế phiệt rồi. Em cũng đã nói là chung cư dành cho người ít tiền và rất nhiều tiền, thừa tiền như cụ rồi, chỉ là cụ đọc chưa kỹ và tự hạ "đẳng cấp" của mình thôi.
Chỉ có điều lạ là em cũng dc giao lưu nhiều cụ là trâm anh thế phiệt, các cụ ấy đều coi nhẹ nhà cửa đất đai và thường nói hay "chơi" kiểu khác, chưa thấy ai lại vào group này chém gió sân si, flex lộ liễu đến vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Justforfuntoo

Xe container
Bác nói hơi căng nhưng mà cũng đúng trên 1 tỷ lệ nhỏ nhất định của các cư dân chung cư.
Hàng xóm chung cư nơi tôi đang ở là nhiều người có nhà đất.
Cc ở ngoại ô của vin thì lại đa số các bạn trẻ ở quê lên Hà nội lập nghiệp, ở cc sướng hơn nhiều so nhà ngõ xe máy vào cùng tầm tiền
Nên nói trend sống cc cũng ko phải nói quá đâu

carrot123

Xe tải
Chung cư là trend sống rồi cơ à cụ, em nói ko phải chứ cụ đã trải nghiệm sống ở chung cư và nhà liền kề - biệt thự trong đô thị chưa. Nếu chưa thì thôi em cũng ko nói thêm nữa...
Chung cư dành cho người ít tiền hoặc rất rất nhiều tiền (penhouse hoặc 1 vài khu đặc biệt cao cấp). Chung cư trung cấp trở xuống về điều kiện ở thua xa liền kề trong khu đô thị.
Thế nên đợt vừa rồi, giá chung cư lên cao, có bạn môi giới bảo em giờ bán chung cư 5-7 tỷ, thêm chút mua liền kề khoảng 10 tỷ đang là trend. Chính trend này làm phân khúc nhà tầm 10 tỷ ở HN sốt, trong khi trên 20 tỷ thì ko có giao dịch. Chính bạn môi giới phân tích cho em là ở chung cư thì bất tiện đi lại, giờ cao điểm chen chúc, ko có ko gian riêng và mất giá đi sau thời gian dài sử dụng, do chỉ là nhà. Còn liền kề đô thị thì tự do, ô tô đỗ cửa, lại có giá trị vĩnh viễn cho đời con cháu...
Giờ lắm trend thật, nhưng có thực tế là nếu cầm hơn 10 tỷ trong tay, em nghĩ ít người nghĩ đến mua chung cư. Nhà ở mà sau 10-20 năm xuống cấp, mất giá như các khu tập thể cũ, 30-40 năm thì tay trắng ra đi cùng ít tiền đền bù mà vẫn ko phải tiêu sản thì "người mua" phải nói rất lạc quan yêu đời.
Nhiều Cđt và nhà đầu tư chung cư đang điên cuồng thổi giá rất "yêu" những người như cụ đấy.
Ủa vì sao liền kề 10 tỷ lại là trend vậy ạ? Cái gì là trend thì nó phải là số đông, bao nhiêu người có 10 tỉ trong tay để đi mua nhà? Hay số đông vẫn làm cầm vài tỉ đi mua cái nhà, thì so với nhà mặt đất bé tí tí, ngõ nhỏ, chung cư chả là trend rồi còn gì?
Với 10 tỉ cũng làm sao mua được liền kề trung tâm? Liền kề 10 tỉ thì giờ cũng chỉ ra được các quận xa xa, làm sao bằng tiện ích ở CCCC ở trung tâm.
Tập thể cũ giờ nó cũng lên giá cao phết rồi dâu ra tiêu sản hả cụ?

Justforfuntoo

Xe container
Cụ nói vậy thì em biết cụ là công tử con nhà trâm anh thế phiệt rồi. Em cũng đã nói là chung cư dành cho người ít tiền và rất nhiều tiền, thừa tiền như cụ rồi, chỉ là cụ đọc chưa kỹ và tự hạ đẳng cấp của mình thôi.
Chỉ có điều lạ là em cũng dc giao lưu nhiều cụ là trâm anh thế phiệt, các cụ ấy đều coi nhẹ nhà cửa đất đai và thường nói hay "chơi" kiểu khác, chưa thấy ai lại vào group này chém gió sân si, flex lộ liễu đến vậy.
Em chả phải con nhà trâm anh thế phiệt, bố mẹ cũng là cc bình thường được nhà nước phân đất xây nhà thôi. Em đam mê bất động sản và giàu lên từ bất động sản chứ ko phải vì con nhà trâm anh thế phiệt, nên em thích đọc các thông tin về bđs thôi mà otofun là nơi có diễn đàn bđs em cho là chất lượng nhất trong các forum, group bđs, thì em hay đọc và thích chém gió thôi
Có ai biết em là ai đâu mà sân si hay flex, cho ai xem?
Chỉ đưa ra dẫn chứng cho cụ - 1 người chưa ở cccc, chưa có biệt thự liền kề - lại nói hộ người có tất cả các thứ kể trên là nên ở đâu, sao lại ko nên ở cc thôi :D

Justforfuntoo

Xe container
Thế nên đợt vừa rồi, giá chung cư lên cao, có bạn môi giới bảo em giờ bán chung cư 5-7 tỷ, thêm chút mua liền kề khoảng 10 tỷ đang là trend. Chính trend này làm phân khúc nhà tầm 10 tỷ ở HN sốt, trong khi trên 20 tỷ thì ko có giao dịch. Chính bạn môi giới phân tích cho em là ở chung cư thì bất tiện đi lại, giờ cao điểm chen chúc, ko có ko gian riêng và mất giá đi sau thời gian dài sử dụng, do chỉ là nhà. Còn liền kề đô thị thì tự do, ô tô đỗ cửa, lại có giá trị vĩnh viễn cho đời con cháu...
Giờ lắm trend thật, nhưng có thực tế là nếu cầm hơn 10 tỷ trong tay, em nghĩ ít người nghĩ đến mua chung cư. Nhà ở mà sau 10-20 năm xuống cấp, mất giá như các khu tập thể cũ, 30-40 năm thì tay trắng ra đi cùng ít tiền đền bù mà vẫn ko phải tiêu sản thì "người mua" phải nói rất lạc quan yêu đời.
Ngoài ra cụ nên trải nghiệm thực tế hay hỏi những người có trải nghiệm thực tế chứ đừng nghe sale nói, các cụ trong này hay có câu "nghe sale thì đổ thóc giống ra mà ăn"
Sale có nguồn hàng liền kề 10 tỷ, hoa hồng cao thì xúi cụ đi mua thôi, chắc mua lk ocp2 ocp3 ở hưng yên chứ trong nội đô làm gì có liền kề nào 10 tỷ sống sướng hơn chung cư :))
Ngoài chung cư ông Thản, thu nhập thấp mới có cảnh giờ cao điểm chen chúc, chứ còn các cc đều rất thuận tiện đi lại vì đều ở đường to, chui tọt một phát xuống hầm hay đỗ xịch ở sảnh có mái che ko lo mưa nắng chứ có gì mà đi lại bất tiện
Tất cả các cc từ thấp cấp như tập thể hay cao cấp như vinhomes trong nội thành đều tăng giá vài lần đến vài chục lần rồi.
Tập thể cũ rích bác em mua ngày xưa đâu có 100tr giờ cũng tăng lên 2-3 tỷ rồi, lấy đâu ra mà mất giá. Sắp tới nhà nước xây lại, lại có nhà mới đẹp ở vị trí kim cương của quận trung tâm, làm sao mà phải ra đi tay trắng :))

LAVIC

Xe buýt
Em chả phải con nhà trâm anh thế phiệt, bố mẹ cũng là cc bình thường được nhà nước phân đất xây nhà thôi. Em đam mê bất động sản và giàu lên từ bất động sản chứ ko phải vì con nhà trâm anh thế phiệt, nên em thích đọc các thông tin về bđs thôi mà otofun là nơi có diễn đàn bđs em cho là chất lượng nhất trong các forum, group bđs, thì em hay đọc và thích chém gió thôi
Có ai biết em là ai đâu mà sân si hay flex, cho ai xem?
Chỉ đưa ra dẫn chứng cho cụ - 1 người chưa ở cccc, chưa có biệt thự liền kề - lại nói hộ người có tất cả các thứ kể trên là nên ở đâu, sao lại ko nên ở cc thôi :D
Em nói cái này cụ đừng tự ái nhé. Cụ là người khá nông nổi và ko suy nghĩ hay đọc kỹ những gì người khác viết.
Cụ đọc kỹ lại xem có cần phải giải thích cụ là "trâm anh thế phiệt hay ko" khi mà nta đã nói cụ ko phải loại đấy rồi. Cụ đọc kỹ lại xem có phải em đã nói là chung cư cao cấp dành cho người rất rất nhiều tiền, bao gồm cả loại có nhiều nhà như cụ nói đấy.
Thứ 2 cụ nên xem lại người đang nc với cụ là ntn trc khi nhận định. Vào diễn đàn này từ năm 2009 vì xe lexus đang đi bị báo lỗi, giờ đang muốn mua thêm bds, chắc vẫn phải đi ở nhà thuê à.
Nhìn lên thì ko bằng ai, nhưng nhìn xuống thì cũng ko thiếu gì. Cụ ko nên khoe khoang đẳng cấp gì ở đây, vì trên này em nói thật là có nhiều cụ "đẳng cấp" rất cao đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Justforfuntoo

Xe container
CCCC ở hà nội toàn tự phong.

Ví dụ ở cccc giá > 100tr/m2 nhưng đa số thiếu lốt đỗ oto. Nhà bây giờ thường là 2 xe. Thế là phải đi gửi cách cả km, mưa gió mặc áo mưa đi lấy xe, đến nơi ướt như chuột lột. Riêng khoản này em ko mê nổi cc.

Em có cả cccc, cc trung cấp, cc thấp cấp, liền kề, nhà phố...
Căn cccc 4 ngủ đầu tiên em mua 2011, 150m2, ciputra E1, ko có hầm để xe, xe ngoài sân, may cũng ngay chân toà nhà là chấp nhận đc.
Còn lại các cccc xây sau này hầu như ko đủ lốt để xe. Khu times city, căn 4 ngủ bây giờ cũng tầm 11-12 tỷ mà lốt để xe ko có nhá:))

Đi xe xịn chục tỷ mà mang phơi nắng mùa hè 60-70 độ C thì nát người :))
Những người mua cc vinhomes từ đầu (chứ ko phải bây giờ mới mua lại) thì đều đủ slot xe cụ ạ
Cụ bảo liền kề nào trong nội đô có đủ slot cho 2 xe? 1 xe đã hiếm rồi, đã phải để ngoài đường rồi nói gì nổi 2 xe?
Nhà em ở chục năm cc rồi, một phát xuống hầm rồi đi thang máy lên nhà, chả phải uống nước trà trong pk cạnh cái ô tô
Em vẫn cho là ở cc là sướng nhất

Proplay

[Tịch thu bằng lái]
- Liên tục tranh cãi ngoài chủ đề
Dừng viết bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Justforfuntoo

Xe container
Từ đầu hay từ đuôi quan trọng j cụ ơi? Sao cụ nói ko có tý logic gì vậy? Vin xây 10 căn hộ mà chỉ có 5-6 lốt xe thì 5 căn còn lại phải đi gửi còn gì?
Đang nói người ở chung cư thì cụ lại lái sang mua đầu mới mua đ ít!!! :))

Liền kề thích cụ để tầng 1 làm gara thì để 2 xe vô tư, có vấn đề gì đâu?

Hoặc cụ mua đất đấu giá xây nữa thì càng để xe thoải mái :))

Cụ khoe nhà cửa khắp nơi mà nói chuyện như người giời vậy? Sai sai thế nào ấy :))

Cụ ở chuồng chim sướng nhất em ko ý kiến gì vì mỗi người mỗi gu. Nhưng chỗ nào nó có điểm yếu thì phải nói cho chuẩn, ko lờ đi đc.

Công ty em tuyển vào gần 20 đứa cả học trong nước lẫn du học về, tuổi từ 95-2k1 thì 100% đều thích ở liền kề hơn chung cư nếu đc chọn. Chúng nó nói ko đủ tiền mới mua chung cư ở chứ có điều kiện thì sẽ ở liền kề, đứa nào lấy chồng mà ở liền kề thì có vẻ rất oai với mấy đứa còn lại.
Đấy, em ko có thống kê nên ko dám chém nhưng đám trẻ chỗ em nó thế đấy :))
Cụ bảo làm j có slot mà chui hẳn xuống hầm thì em bảo em mua từ đầu vẫn có đấy
Còn em chả thấy cái liền kề nào trong nội đô xây mà tầng 1 chỉ để xe, toàn xe và bếp/ khách cùng ở tầng 1, nhiều lk còn phải để ngoài, lk trong kđt cũng phải xây theo quy hoạch chứ có phải thích chồng bn tầng cũng được đâu ;))
Thì toàn bọn chưa có điều kiện mới mơ liền kề chứ có cả liền kề biệt thự lẫn cccc nó lại nghĩ khác
Còn giờ bọn nó ở cc thì cc là trend sống là đúng rồi còn gì :))

ncs

Xe buýt
trước khi gặp giông bão con người ta phải tìm cách trú ẩn, ngồi đấy mà mơ giống như 10 năm trước nhá cụ :)) hết thờilên lên xuống xuống như kỷ nguyên petrodollar trước kia rồi
Tôi không mơ cũng không không so thời đó với bh, còm cho đúng nội dung nhé. Tôi đang nói lại về gđ đã qua đúng với những gì đã diễn ra.Bây giờ cc khan hiếm nguồn giá tăng,tăng quá người ta tìm nhà ngõ.Anh nhà ngõ bán được cao thêm tiền lại mua nhà đất phân lô...bình thông nhau nó là như vậy. Còn cái thời 11-17 ngược lại, chung cư sập giá kéo theo nhà ngõ xuống,nhà ngõ to ngõ nhỏ xuống lại kéo nhà phố và phân lô xuống. Đó là tất yếu, còn mức độ xuống khác nhau

Tiêu kiêu

Xe tải
Cụ bảo làm j có slot mà chui hẳn xuống hầm thì em bảo em mua từ đầu vẫn có đấy
Còn em chả thấy cái liền kề nào trong nội đô xây mà tầng 1 chỉ để xe, toàn xe và bếp/ khách cùng ở tầng 1, nhiều lk còn phải để ngoài, lk trong kđt cũng phải xây theo quy hoạch chứ có phải thích chồng bn tầng cũng được đâu ;))
Thì toàn bọn chưa có điều kiện mới mơ liền kề chứ có cả liền kề biệt thự lẫn cccc nó lại nghĩ khác
Còn giờ bọn nó ở cc thì cc là trend sống là đúng rồi còn gì :))
Tuỳ sở thích từng người thôi em may mắn có mấy thứ bác liệt kê ra, bán kính nằm trong vành đai 3 cũng chấp nhận được và em ở cả 2 loại rồi nhưng e ko thích chung cư mà em chỉ ở nhà kdt thôi. Với em thì nhà cc trên đầu dưới chân mình đều có người, phải đi chung thang máy ko có sự riêng tư là em đã không khoái rồi.

Tiền nhiều thì cứ riêng ra ko cần chung đụng bất cứ ai cái gì là sướng nhất, kể cả là chỉ đi chung thang máy em cũng ko thích.

Mua được liền kề khu đô thị hoặc phân lô oto đỗ bây giờ thì thừa sức mua được chung cư chứ mua được chung cư chưa chắc đã đủ tiền mua kdt hay phân lô đâu. Thế nên với số đông thì tất nhiên chỉ mua chung cư là ấm rồi chứ còn phải có đủ tiền thì mới mua đc kdt hay phân lô.

Goya

Xe buýt
Ngày xưa các cụ cãi nhau giữa chung cư và nhà ngõ, giờ qua tranh cãi chung cư với liền kề, vậy là chung cư mặc nhiên lên 1 tầm cao mới rồi nhé :))

Để em gửi các cụ một sự thật : căn chung cư 65m2 ở Skylake cho thuê được 23tr, cùng số tiền đó có thể thuê căn biệt thự song lập ở Vinhomes Thăng Long, trong khi căn biệt thự giá cao gấp 5,6 lần căn chung cư.

MrTomCangTo

Xe buýt
Vào gặp mấy cụ trẻ cụ nào cũng đủ liền kề, biệt thự, chung cư. Thế hệ trẻ giờ giỏi quá. Tự nhiên thấy mình bất tài vô dụng. Xấu hổ đi ra

MrTomCangTo

Xe buýt
Cụ nói vậy thì em biết cụ là công tử con nhà trâm anh thế phiệt rồi. Em cũng đã nói là chung cư dành cho người ít tiền và rất nhiều tiền, thừa tiền như cụ rồi, chỉ là cụ đọc chưa kỹ và tự hạ "đẳng cấp" của mình thôi.
Cụ chắc lớn tuổi rồi, cũng hàng bô lão Of,đi ra thôi cụ. :D

m0ckl0p

Xe hơi
Cụ khơi mào trước khi nói: “có 10 tỷ ko ai mua chung cư”, bị vụt lại thì chịu đi nói mấy câu thừa thãi làm gì.
Thì cụ ấy nói đúng rồi, tổng tài sản 10 tỉ thì làm gì có ai bỏ bằng đấy ra mua cc, ai mua cc như vậy chắc cũng găm được đôi cái liền kề hoặc mảnh đất rồi.
Đợt này e thấy chả biết là chủ ngáo hay cò ngáo mà hét giá chung cư trên trời, mấy cc ơt Cầu Giấy, Mỹ Đình có nhõi toà nhà mà toàn hét 60-80tr/m, nhưng chả ai hỏi, những cc có giao dịch thật là những căn dưới 3,5 tỉ cho 2 ngủ và dưới 4,5 tỉ cho 3 ngủ. Còn lại cứ hét cho cố lên nhưng đếch ai quan tâm =]]
ps: Trong này e thấy toàn đại da nhỉ, ai cũng dăm 3 căn đủ loại lk, bt, cccc dắt đít, khiếp quá:(

Bibep

Xe buýt
Nhà cửa, Bđs luôn là tài sản lớn nhất của người Việt, từ người nghèo đến đại gia giàu nhất nước - chả thế mà ai khi khám xét hoặc khoe tài sản luôn là có bn sổ đỏ.
Nên việc chê Bđs này hay kia là chỉ phù hợp người ít tiền sẽ gây tranh luận và cãi nhau ko hồi kết. Với giá Bđs hà nội, Hcm hiện nay thì người cứ có Bđs ko thể gọi là ít tiền được, nên gọi là người giàu nhiều hay người giàu ít thôi 😄

Bibep

Xe buýt
Vào gặp mấy cụ trẻ cụ nào cũng đủ liền kề, biệt thự, chung cư. Thế hệ trẻ giờ giỏi quá. Tự nhiên thấy mình bất tài vô dụng. Xấu hổ đi ra
Chém gió ấy mà cụ. Giờ ra đường là gặp Tổng tài, Sờ ta úp đơ, lại sắp đến thời “chiến thần đọc lệnh” “nữ hoàng bắt đáy” … Có ai đánh thuế *õm đâu, càng bảnh chọe, hào nhoáng, phông bạt lại càng nát. Gạt người thậm chí tự gạt cả chính mình ấy

BloodOwl87

Xe điện
- Liên tục sử dụng ngôn ngữ không phù hợp
Dừng viết bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

camry2025

Xe tải
Ngày xưa các cụ cãi nhau giữa chung cư và nhà ngõ, giờ qua tranh cãi chung cư với liền kề, vậy là chung cư mặc nhiên lên 1 tầm cao mới rồi nhé :))

Để em gửi các cụ một sự thật : căn chung cư 65m2 ở Skylake cho thuê được 23tr, cùng số tiền đó có thể thuê căn biệt thự song lập ở Vinhomes Thăng Long, trong khi căn biệt thự giá cao gấp 5,6 lần căn chung cư.
Cc nó là cái nhà tập thể làm sao so đc vs nhà riêng liền k đc . Muốn so sánh phải rõ ràng, cc nào, liền kề nào, có đủ dữ liệu: vị trí, diện tích sử dụng . Còn sự thật cụ gửi nó chỉ đúng cho cái cc đó, skylake là ổ của tụi Hàn xẻng, nó thuê rất nhiều,giá thuê cao ( tiền do CTY trả), vs tụi nó cho ở miễn phí Vinhomes nó cũng chả ở . Mấy vđ đó nhỏ lẻ, không đại diện đc .