[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

Proplay

[Tịch thu bằng lái]
Các chuyên gia cho mình hỏi chút ko phải, từ năm 2011-2018, chắc ko có ai về Hà Nội mua nhà nên bds HN ko "sốt" phải ko. Mấy năm gần đây mới đổ về HN nên nhu cầu tăng đột biến hả =)) Kiến thức này mới đấy.
Kinh tế kém nhưng cứ bơm tiền là auto bds lên, mọi thứ đều lên. Vậy kinh tế đơn giản nhỉ, cứ thiếu tiền thì in thêm, là lại dư xài rồi. Kiến thức này cũng rất mới đấy.
Phải nói nhiều cụ có nhiều ý kiến "vượt tầm" thế giới, bảo sao suy nghĩ của "đế quốc nông dân" nó rất khác.
2011-2018: hoàn kiếm, 3 đình, 2 bà, đống đa,hà đông, cầu giấy, thanh xuân, tây hồ, mỹ đình nó có giảm ko cụ? ;))

Đừng lên 3 vì nhé. Đế quốc nào thì nội đô đông dân cũng giảm vào mắt =))

Các cụ hô sập với vỡ có phân biệt được bán kính nhu cầu thật và nhu cầu ảo đâu nên ngu thì vẫn chết mà khôn thì vẫn sống thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

Proplay

[Tịch thu bằng lái]
Có nhé, cái chung cư còn giảm 30% cụ nghĩ nhà đất có giảm ko, toàn khu full dân nhé. Nghe là biết chưa trải qua và người nhà cũng ko trải qua đoạn sập 211-213 rồi.
Có là có chỗ nào? Chỗ đó chiếm bn phần trăm diện tích toàn quận?
Ví dụ cả quận có 1 khu giảm, chiếm diện tích 1/1000 quận xong hô lên quận đó giảm đc ko? Trong khi phần còn lại của quận vẫn tăng ù ù :))

Sập 211-213 là các ông lên ba vì húp, xong vỡ ra bị đám 3X nó lừa rời đô lên 3 vì xong té mất chứ đâu :))

Nhớ hồi đó đám cùng cty mình đua nhau phi xe lên 3 vì xếp hàng mua đất, tranh nhau sang tay từng cái ao, cái mương, cái hố, bụi tre, bụi rậm...đất phân bò phân trâu ị đầy. Nghĩ lại đúng là mông muội =))

Xong rồi chính các ông đó giờ như chim sợ cành cong, hở ra là hô vỡ, hô mật khẩu 211-213 như câu cửa miệng mà ếch chịu động não vì sao nó vỡ? Vỡ ở đâu? Như thế nào? Mình làm sai chỗ nào?

Kiểu hô đó chỉ doạ được người ko biết chứ người biết người ta cười cho :))

Chỉnh sửa cuối:

LAVIC

Xe buýt
Các cụ đầu tư bds thắng thì tôi cũng ko dc gì. Các cụ đầu tư bds thua thì tôi cũng ko mất gì. Nhưng tranh luận mà nhiều cảm xúc như các cụ thì tôi nghĩ lại động chạm đến "nghề nghiệp" hay "miếng cơm manh áo rồi".
Người "có tiền" bây giờ có đầu tư mua bds hay ko thì họ vẫn là người có tiền, "đừng dạy người có tiền cách tiêu tiền" phải ko.
Người có nhà bây giờ giá có lên họ cũng chẳng chắc đã bán, ko rảnh mà bơm thổi, hô hào người khác.
Còn râu ria, ăn bám thì luôn phán như đúng rồi. Vì người mua có thắng hay thua lỗ thì họ đều có tiền %.

dongnd3

Xe buýt
Thế này đến 2026 giá đất vành đai 3 (oto đỗ được) theo bảng giá thị trường chắc 250tr/m2 quá.

longbive

Xe tải
2011-2018: hoàn kiếm, 3 đình, 2 bà, đống đa,hà đông, cầu giấy, thanh xuân, tây hồ, mỹ đình nó có giảm ko cụ? ;))

Các cụ hô sập với vỡ có phân biệt được bán kính nhu cầu thật và nhu cầu ảo đâu nên ngu thì vẫn chết mà khôn thì vẫn sống thôi :))
năm 2011-2013 lúc tăng lãi suất đống đa,ba đình,tây hồ giảm mạnh chứ cụ.em khẳng định vì em có mua bán tại các khu này.

LongNguyễn8x

Xe tăng

Em quá ưng với cái câu bán kính nhu cầu thật của cụ. Bds nói đầu tiên là vị trí, còn sau tính tiếp. Mấy cái chung cư đời thanh đời nguyễn trong Định Công tiệm cận định mức giá của chung cư cao cấp trước đây rồi đấy. Đơn giản là nó thuận, nó tiện, kém cái nọ nhưng bù cái kia. Rồi chứ cứ vác nhau ra ngoại ô, đất tỉnh xa lắc xa lơ, qua cầu qua đò thì có hô hào, kéo team, dìm hàng cũng có lên bằng mắt.

ncs

Xe buýt
Em nói thật là dân mình ai chả có nhà. Ko có nhà ở hn sg thì có ở quê
Chỉ là mọi người ở quê lên thành phố đi làm và cần mua nhà. Thế là thành có 2 cái nhà thì khó vì muốn mua thêm nhà thành phố. Còn đâu mua nhà ở nước nào cũng thế. Ví dụ như mỹ mua nhà thì rẻ so với thu nhập. Nhà có khoảng 5-7 tỷ là có nhà rồi. Nhưng các cụ có biết cái nhà đấy hàng năm phải chi trả bao nhiêu là loại thuế phí không ? Có khi đến 200-300tr/ năm đấy. Mà chưa kể chi phí đi lại vì bên đó nó cứ xây đường to nhà cách nơi làm 40-50km là thường. Tính ra mua nhà ở vn đắt nhưng có thuế má gì đâu. Ví như ở hn đường láng hoà lạc làm 8 làn mỗi bên phi 120km thì chắc tranh nhau lên ba vì ở.
chưa kể nhà nước in tiền quá khủng. Các cụ k thấy tờ 500k giờ nhiều hơn cả tờ 100k à. Chỉ nói thế thôi là các cụ hiểu nhà đấy ko hề tăng. Mà chỉ là do tiền mất giá thôi các cụ ạ. Vì nguyên tắc là tổng tiền = tổng tài sản của xh
Ai chẳng có nhà là sai.Ở quê nhà của bố mẹ chứ không phải của mình. Và bố mẹ lại có mấy người con.Nói như cụ thì bên Âu Mỹ ai cũng có nhà.

Proplay

[Tịch thu bằng lái]
Ai chẳng có nhà là sai.Ở quê nhà của bố mẹ chứ không phải của mình. Và bố mẹ lại có mấy người con.Nói như cụ thì bên Âu Mỹ ai cũng có nhà.
Tỷ lệ sở hữu nhà ở VN cao top thế giới. Hơn 90% dân VN có nhà.

Còn đổ về SG, HN mà đòi ai cũng có nhà thì chệu, ko quốc gia nào làm nổi :))

ncs

Xe buýt
Chuồng chim cụ ở chiếm bn % diện tích quận?
Văn quán chiếm bn %?

Thấy nguỵ biện chưa? =))

Chưa kể đang nói về nhà đất chứ ko phải chung cư. Trước đợt sốt cc này thì ở HN mua cc là tiêu sản, rất ít toà có thể tăng đc ;))
Cụ cứ khoe này nọ,chê bai người khác trong khi nói những điều ngớ ngẩn cứ tưởng hay. Đáy của giai đoạn 11-17 là năm 2013. Tất cả các loại hình nhà đất đều xuống,bất kể nội hay ngoại thành.Tuy nhiên mức độ nó khác nhau vì thường khu trung tâm trước đó lên ít hơn phía ngoài thì nó cũng giảm ít hơn giống hiện nay. Nguyên tắc của bình thông nhau.Đừng nói là ở phố có nhà rao còn cao hơn nhé vì họ được giá bán chơi, không thì thôi. Nhưng thử có nhu cầu bán thật xem,cực khó bán và bị trả giá thấp đến phát cáu luôn

holland

Xe tăng
Cụ cứ khoe này nọ,chê bai người khác trong khi nói những điều ngớ ngẩn cứ tưởng hay. Đáy của giai đoạn 11-17 là năm 2013. Tất cả các loại hình nhà đất đều xuống,bất kể nội hay ngoại thành.Tuy nhiên mức độ nó khác nhau vì thường khu trung tâm trước đó lên ít hơn phía ngoài thì nó cũng giảm ít hơn giống hiện nay. Nguyên tắc của bình thông nhau.Đừng nói là ở phố có nhà rao còn cao hơn nhé vì họ được giá bán chơi, không thì thôi. Nhưng thử có nhu cầu bán thật xem,cực khó bán và bị trả giá thấp đến phát cáu luôn
Cụ nói chuẩn. Nhà mình Ba đình nên biết rõ.

Proplay

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nói có sách mách có thống kê. Cụ có gì ngoài nghe nói? Ngoài vài trải nghiệm cá nhân cụ?

Tranh luận ko có nguồn, ko thống kê thì chả nguỵ biện. Sư nói sư phải vãi nói vãi hay đến tối à? :))

Tư duy như thế thì đầu tư thua lỗ, có gì lạ! :))

Bibep

Xe buýt
Tầm này CC bán ra thì chắc chắn là có lời. Nhưng ôm vào thì chưa biết là ôm vàng hay bom ?

Mấy cụ hô mua vào thời điểm này thì show giao dịch cho anh em tin tưởng đi theo , chứ miệng hô ngon, hô múc, tay lại âm thầm tìm cách thoát hàng thì chả khác gì bọn “xúi trẻ con ăn cứt gà”

Justforfuntoo

Xe container
Các chuyên gia cho mình hỏi chút ko phải, từ năm 2011-2018, chắc ko có ai về Hà Nội mua nhà nên bds HN ko "sốt" phải ko. Mấy năm gần đây mới đổ về HN nên nhu cầu tăng đột biến hả =)) Kiến thức này mới đấy.
Kinh tế kém nhưng cứ bơm tiền là auto bds lên, mọi thứ đều lên. Vậy kinh tế đơn giản nhỉ, cứ thiếu tiền thì in thêm, là lại dư xài rồi. Kiến thức này cũng rất mới đấy.
Phải nói nhiều cụ có nhiều ý kiến "vượt tầm" thế giới, bảo sao suy nghĩ của "đế quốc nông dân" nó rất khác.
2011-2018 chung cư xây nhan nhản khắp Hà nội, riêng Royal với Times đã vài chục toà, còn chưa nói đến metropolist, skylake, Dcapital hoàngminh...
Mấy năm gần đây mấy quận nội thành số cc mở bán chỉ đếm trên đầu ngón tay
Mà thời đó dân tình còn coi cc là tiêu sản, đất vẫn là no1
Chứ giờ cc nó là trend sống rồi, người người nhà nhà đều muốn ở cc

nguyenvancuong88

Xe buýt
trước khi gặp giông bão con người ta phải tìm cách trú ẩn, ngồi đấy mà mơ giống như 10 năm trước nhá cụ :)) hết thờilên lên xuống xuống như kỷ nguyên petrodollar trước kia rồi

LAVIC

Xe buýt
2011-2018 chung cư xây nhan nhản khắp Hà nội, riêng Royal với Times đã vài chục toà, còn chưa nói đến metropolist, skylake, Dcapital hoàngminh...
Mấy năm gần đây mấy quận nội thành số cc mở bán chỉ đếm trên đầu ngón tay
Mà thời đó dân tình còn coi cc là tiêu sản, đất vẫn là no1
Chứ giờ cc nó là trend sống rồi, người người nhà nhà đều muốn ở cc
Chung cư là trend sống rồi cơ à cụ, em nói ko phải chứ cụ đã trải nghiệm sống ở chung cư và nhà liền kề - biệt thự trong đô thị chưa. Nếu chưa thì thôi em cũng ko nói thêm nữa...
Chung cư dành cho người ít tiền hoặc rất rất nhiều tiền (penhouse hoặc 1 vài khu đặc biệt cao cấp). Chung cư trung cấp trở xuống về điều kiện ở thua xa liền kề trong khu đô thị.
Thế nên đợt vừa rồi, giá chung cư lên cao, có bạn môi giới bảo em giờ bán chung cư 5-7 tỷ, thêm chút mua liền kề khoảng 10 tỷ đang là trend. Chính trend này làm phân khúc nhà tầm 10 tỷ ở HN sốt, trong khi trên 20 tỷ thì ko có giao dịch. Chính bạn môi giới phân tích cho em là ở chung cư thì bất tiện đi lại, giờ cao điểm chen chúc, ko có ko gian riêng và mất giá đi sau thời gian dài sử dụng, do chỉ là nhà. Còn liền kề đô thị thì tự do, ô tô đỗ cửa, lại có giá trị vĩnh viễn cho đời con cháu...
Giờ lắm trend thật, nhưng có thực tế là nếu cầm hơn 10 tỷ trong tay, em nghĩ ít người nghĩ đến mua chung cư. Nhà ở mà sau 10-20 năm xuống cấp, mất giá như các khu tập thể cũ, 30-40 năm thì tay trắng ra đi cùng ít tiền đền bù mà vẫn ko phải tiêu sản thì "người mua" phải nói rất lạc quan yêu đời.
Nhiều Cđt và nhà đầu tư chung cư đang điên cuồng thổi giá rất "yêu" những người như cụ đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Justforfuntoo

Xe container
Chung cư là trend sống rồi cơ à cụ, em nói ko phải chứ cụ đã trải nghiệm sống ở chung cư và nhà liền kề - biệt thự trong đô thị chưa. Nếu chưa thì thôi em cũng ko nói thêm nữa...
Chung cư dành cho người ít tiền hoặc rất rất nhiều tiền (penhouse hoặc 1 vài khu đặc biệt cao cấp). Chung cư trung cấp trở xuống về điều kiện ở thua xa liền kề trong khu đô thị.
Thế nên đợt vừa rồi, giá chung cư lên cao, có bạn môi giới bảo em giờ bán chung cư 5-7 tỷ, thêm chút mua liền kề khoảng 10 tỷ đang là trend. Chính trend này làm phân khúc nhà tầm 10 tỷ ở HN sốt, trong khi trên 20 tỷ thì ko có giao dịch. Chính bạn môi giới phân tích cho em là ở chung cư thì bất tiện đi lại, giờ cao điểm chen chúc, ko có ko gian riêng và mất giá đi sau thời gian dài sử dụng, do chỉ là nhà. Còn liền kề đô thị thì tự do, ô tô đỗ cửa, lại có giá trị vĩnh viễn cho đời con cháu...
Giờ lắm trend thật, nhưng có thực tế là nếu cầm hơn 10 tỷ trong tay, em nghĩ ít người nghĩ đến mua chung cư. Nhà ở mà sau 10-20 năm xuống cấp, mất giá như các khu tập thể cũ, 30-40 năm thì tay trắng ra đi cùng ít tiền đền bù mà vẫn ko phải tiêu sản thì "người mua" phải nói rất lạc quan yêu đời.
Nhiều Cđt và nhà đầu tư chung cư đang điên cuồng thổi giá rất "yêu" những người như cụ đấy.
Em sinh ra ở Hà nội và chưa bao giở ngoài 4 quận nội thành, làm việc thì quận hoàn kiếm trong cq tw, chưa bao giờ ở nhà mà ô tô ko vào dc. Quy ra giá thì chưa bao giờ ở nhà dưới 10 tỷ. Nhà mặt phố, nhà biệt thự có bể bơi, chung cư cao cấp, nhà liền kề em có đủ cả.
Thì thấy chung cư ở sướng nhất nhé, cao ráo ko nồm ẩm, ko ruồi muỗi, ko chuột bọ, ko sợ trộm cắp, đi chơi cả tháng nhà ko có chuồng cọp, ko có cửa sắt mà ko sợ trôm cắp vào, các loại nhà khác đều sợ trộm vào hết
90% cán bộ ở cq em đều có nhiều nhà và giờ đều ở cc, cho thuê nhà đất nhé
Nên chắc em phải đính chính lại trend ở cc là trend của nhà giàu có vài chục tỷ, còn tầng lớp chưa có chục tỷ xong mồm ra rả nói có 10 tỷ ko bao giờ ở cc thì còn lâu mới ở cc được, cccc thì càng ko vì căn 4pn cccc nó lên giá 13-15 tỷ rồi
:))

Xu Hào

Xe tải
Em sinh ra ở Hà nội và chưa bao giở ngoài 4 quận nội thành, làm việc thì quận hoàn kiếm trong cq tw, chưa bao giờ ở nhà mà ô tô ko vào dc. Quy ra giá thì chưa bao giờ ở nhà dưới 10 tỷ. Nhà mặt phố, nhà biệt thự có bể bơi, chung cư cao cấp, nhà liền kề em có đủ cả.
Thì thấy chung cư ở sướng nhất nhé, cao ráo ko nồm ẩm, ko ruồi muỗi, ko chuột bọ, ko sợ trộm cắp, đi chơi cả tháng nhà ko có chuồng cọp, ko có cửa sắt mà ko sợ trôm cắp vào, các loại nhà khác đều sợ trộm vào hết
90% cán bộ ở cq em đều có nhiều nhà và giờ đều ở cc, cho thuê nhà đất nhé
Nên chắc em phải đính chính lại trend ở cc là trend của nhà giàu có vài chục tỷ, còn tầng lớp chưa có chục tỷ xong mồm ra rả nói có 10 tỷ ko bao giờ ở cc thì còn lâu mới ở cc được, cccc thì càng ko vì căn 4pn cccc nó lên giá 13-15 tỷ rồi
:))
Bác nói hơi căng nhưng mà cũng đúng trên 1 tỷ lệ nhỏ nhất định của các cư dân chung cư.
Hàng xóm chung cư nơi tôi đang ở là nhiều người có nhà đất.