[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

Goya

Xe buýt
Cc nó là cái nhà tập thể làm sao so đc vs nhà riêng liền k đc . Muốn so sánh phải rõ ràng, cc nào, liền kề nào, có đủ dữ liệu: vị trí, diện tích sử dụng . Còn sự thật cụ gửi nó chỉ đúng cho cái cc đó, skylake là ổ của tụi Hàn xẻng, nó thuê rất nhiều,giá thuê cao ( tiền do CTY trả), vs tụi nó cho ở miễn phí Vinhomes nó cũng chả ở . Mấy vđ đó nhỏ lẻ, không đại diện đc .
Theo em so để đầu tư thì không nói, còn so để ở thì giá thuê phản ánh được phần lớn. Cụ kêu skylake là thủ phủ của Hàn thì có thể so Greenbay căn 4t cho thuê được 15tr với căn liền kề Vin Thăng Long cho thuê cũng tầm đó. Nhiều cụ mua liền kề không phải vì ở thích, mà là để giữ tiền giữ đất.

Mà thôi em sẽ không sa vào cãi nhau vụ này đâu vì khi so sánh thì phải có cùng hệ quy chiếu, ví dụ so khi cùng tầm giá, so khi cùng vị trí, so khi cùng diện tích, so khi cùng số lượng người trong gia đình... Hoặc khi so để ở, so để đầu tư...Quá nhiều biến số nên cãi nhau theo vụ này sẽ rất mệt mà không đi đến đâu.

Chỉnh sửa cuối:

archituan

Xe tải
Những người mua cc vinhomes từ đầu (chứ ko phải bây giờ mới mua lại) thì đều đủ slot xe cụ ạ
Cụ bảo liền kề nào trong nội đô có đủ slot cho 2 xe? 1 xe đã hiếm rồi, đã phải để ngoài đường rồi nói gì nổi 2 xe?
Nhà em ở chục năm cc rồi, một phát xuống hầm rồi đi thang máy lên nhà, chả phải uống nước trà trong pk cạnh cái ô tô
Em vẫn cho là ở cc là sướng nhất
Cụ chém gió to phết :))

Cụ ở cc chắc rất cao cấp, cụ khoái. Chứ chung cư giá rẻ or bình dân em thấy nhiều vấn đề bm.
E thấy cụ Lavis nói chẳng sai mấy đâu.

camry2025

Xe tải
Theo em so để đầu tư thì không nói, còn so để ở thì giá thuê phản ánh được phần lớn. Cụ kêu skylake là thủ phủ của Hàn thì có thể so Greenbay căn 4t cho thuê được 15tr với căn liền kề Vin Thăng Long cho thuê cũng tầm đó. Nhiều cụ mua liền kề không phải vì ở thích, mà là để giữ tiền giữ đất.

Mà thôi em sẽ không sa vào cãi nhau vụ này đâu vì khi so sánh thì phải có cùng hệ quy chiếu, ví dụ so khi cùng tầm giá, so khi cùng vị trí, so khi cùng diện tích, so khi cùng số lượng người trong gia đình... Hoặc khi so để ở, so để đầu tư...Quá nhiều biến số nên cãi nhau theo vụ này sẽ rất mệt mà không đi đến đâu.
Cụ nói đúng, không có kết quả cuối cùng. Ví dụ cùng "" Một Vị Trí "" , mua để Ở lâu dài thì em tin rằng đa số các cụ trên này sẽ chọn liền kề . Chẳng qua không có tiền thôi.

ORIJEANS

Xe container
Chém gì thì chém.
Thực tế rõ ràng là chung cư nội đô lên giá rõ rệt ở hầu như tất cả các phân khúc. Nguyên nhân vì sao? Có phải đầu cơ k? Đầu cơ gì mà lên ồ ạt ở tất cả các phân khúc thế? Lịch sử bds trước đây đã bao giờ ghi nhận giá chung cư tăng gấp rưỡi sau 2 năm chưa? Hay toàn chê bai chung cư là tiêu sản, mua đất chắc cú hơn? -> vì nhu cầu ở thực. Mà cung chung cư mới nó k có, cầu nhiều, cung ít thì nó lên giá.
Khi giá chung cư lên. Người đầu tư sẽ so sánh ở cùng vị trí same same nhau, chung cư 3 ngủ 120m 7 tỷ, liền kề 60m x 4 tầng 8 tỷ. Vậy nên mua chung cư hay liền kề?
Cũng khi giá chung cư lên, một số người có tâm lý muốn bán chung cư, thêm ít tiền để sở hữu liền kề, dù là xa 1 chút.
Cũng khi giá chung cư lên, liền kề lên theo, một số người nhận thấy tiền gửi tiết kiệm của họ chỉ đủ bù lạm phát, vàng tăng, đô tăng và họ phải làm điều gì đó, chắc k dễ gì bằng mua bds, k lên thì vẫn cho thuê, có khi ngang bằng gửi tiết kiệm.
Bức tranh toàn cảnh giải thích cơn sốt hiện nay nó như thế các cụ ạ. :)

nhaque_tb

Xe tăng
Chung cư là trend sống rồi cơ à cụ, em nói ko phải chứ cụ đã trải nghiệm sống ở chung cư và nhà liền kề - biệt thự trong đô thị chưa. Nếu chưa thì thôi em cũng ko nói thêm nữa...
Chung cư dành cho người ít tiền hoặc rất rất nhiều tiền (penhouse hoặc 1 vài khu đặc biệt cao cấp). Chung cư trung cấp trở xuống về điều kiện ở thua xa liền kề trong khu đô thị.
Thế nên đợt vừa rồi, giá chung cư lên cao, có bạn môi giới bảo em giờ bán chung cư 5-7 tỷ, thêm chút mua liền kề khoảng 10 tỷ đang là trend. Chính trend này làm phân khúc nhà tầm 10 tỷ ở HN sốt, trong khi trên 20 tỷ thì ko có giao dịch. Chính bạn môi giới phân tích cho em là ở chung cư thì bất tiện đi lại, giờ cao điểm chen chúc, ko có ko gian riêng và mất giá đi sau thời gian dài sử dụng, do chỉ là nhà. Còn liền kề đô thị thì tự do, ô tô đỗ cửa, lại có giá trị vĩnh viễn cho đời con cháu...
Giờ lắm trend thật, nhưng có thực tế là nếu cầm hơn 10 tỷ trong tay, em nghĩ ít người nghĩ đến mua chung cư. Nhà ở mà sau 10-20 năm xuống cấp, mất giá như các khu tập thể cũ, 30-40 năm thì tay trắng ra đi cùng ít tiền đền bù mà vẫn ko phải tiêu sản thì "người mua" phải nói rất lạc quan yêu đời.
Nhiều Cđt và nhà đầu tư chung cư đang điên cuồng thổi giá rất "yêu" những người như cụ đấy.
Có lẽ cụ chưa tới tầm. Bạn bè em 4x những thằng nào có tầm 15-20 đồng thì đa phần đang ở cc 5-7 tỷ và chưa thằng nào muốn xuống đất cả. Các chú bác nhà em về hiu là đều bán, cho thuê nhà đất để lên cc. Chung cư bình dân thì ko bàn!

ORIJEANS

Xe container
Có lẽ cụ chưa tới tầm. Bạn bè em 4x những thằng nào có tầm 15-20 đồng thì đa phần đang ở cc 5-7 tỷ và chưa thằng nào muốn xuống đất cả. Các chú bác nhà em về hiu là đều bán, cho thuê nhà đất để lên cc. Chung cư bình dân thì ko bàn!
Người đã có nhà đất + chung cư cao cấp thì đúng là họ thường cho thuê nhà đất và ở chung cư cao cấp.
Người mới chỉ ở chung cư, chưa có liền kề, biệt thự thì tâm lý là thường muốn mua liền kề, biệt thự.
2 nhóm này khác nhau cụ nhé.

DaiGiaPMH

Xe tải
xuống đất mà khu compound đầy đủ tiện ích, chất lượng ngang chung cư thì họ sẽ xuống thôi bác.

DaiGiaPMH

Xe tải
Người đã có nhà đất + chung cư cao cấp thì đúng là họ thường cho thuê nhà đất và ở chung cư cao cấp.
Người mới chỉ ở chung cư, chưa có liền kề, biệt thự thì tâm lý là thường muốn mua liền kề, biệt thự.
Chung cư cao cấp vẩn thua liền kề, biệt thự trong khu quy hoạch. Bác làm sao tiếp khách ở chung cư được.

duchien04x4

Xe tải
Thực ra nhận định của cụ có phần hơi chủ quan vì tầm là tầm như thế nào. Những người cụ biết không đại diện cho số còn lại ( cả về tầm lẫn về phân khúc họ đang ở ). Em thì cũng ko có số liệu cụ thể nhưng cụ thử search xem top 20 người giàu nhất thế giới mấy người trong số họ ở chung cư ạ). Em chỉ biết số liệu như này thôi còn số liệu rộng hơn thì em chịu.

ORIJEANS

Xe container
Thực ra nhận định của cụ có phần hơi chủ quan vì tầm là tầm như thế nào. Những người cụ biết không đại diện cho số còn lại ( cả về tầm lẫn về phân khúc họ đang ở ). Em thì cũng ko có số liệu cụ thể nhưng cụ thử search xem top 20 người giàu nhất thế giới mấy người trong số họ ở chung cư ạ). Em chỉ biết số liệu như này thôi còn số liệu rộng hơn thì em chịu.
Ý cụ là cứ giàu có là sẽ thích ở nhà đất?

fxxevolution

Xe hơi
Các cụ cứ so sánh chung cư và nhà đất nhưng các cụ quên hay cố tình bỏ qua vấn đề giá và vị trí
Em vd một chung cư cũ như chung cư 93 lò đúc khoảng 50 triệu /m với một căn 50 m với số tiền 5 tỷ thì cụ mua nhà trong ngõ phố lò đúc còn không tìm được còn nếu cầm 5 tỷ lạ về mua đất biên giang oto vào thì em cũng chịu 😂

Justforfuntoo

Xe container
Chung cư cao cấp vẩn thua liền kề, biệt thự trong khu quy hoạch. Bác làm sao tiếp khách ở chung cư được.
Chắc cụ chưa ở cccc bao giờ, cccc nó có 1 sảnh to tổ bố, kín đáo, sang như ks 5*, có bàn ghế, sofa, tv, máy bán nước tự động để chủ nhà tiếp sale, các khách không thân thiết, còn người thân thì dẫn lên nhà tiếp ở phòng khách

Gameplay

Xe máy
Chắc cụ chưa ở cccc bao giờ, cccc nó có 1 sảnh to tổ bố, kín đáo, sang như ks 5*, có bàn ghế, sofa, tv, máy bán nước tự động để chủ nhà tiếp sale, các khách không thân thiết, còn người thân thì dẫn lên nhà tiếp ở phòng khách

Nhưng mà cccc nhiều người vẫn phải gửi oto cách cả km và đội mưa đi lấy xe cụ ạ :))

Hầu hết thiếu lốt đỗ xe, nhất là nhà 2-3 xe nữa thì bó tay. Mưa thì ướt, nắng hè 40 độ ra đến chỗ lấy đc xe như xông hơi, mồ hôi mồ kê ướt đầm, nách thơm phức :))

Justforfuntoo

Xe container
Nhưng mà cccc nhiều người vẫn phải gửi oto cách cả km và đội mưa đi lấy xe cụ ạ :))

Hầu hết thiếu lốt đỗ xe, nhất là nhà 2-3 xe nữa thì bó tay. Mưa thì ướt, nắng hè 40 độ ra đến chỗ lấy đc xe như xông hơi, mồ hôi mồ kê ướt đầm, nách thơm phức :))
Nhà lk nào cùng vị trí để được 2-3 xe ô tô :))?
Đơn cử liền kề 622 sát vách times city, trên dưới 20 tỷ còn chả để nổi 1 cái ô tô vào nhà kìa, phải ra gầm cầu vĩnh tuy gửi đấy :))
Cccc ít ra cũng 50-60% số căn hộ ở đây có slot gửi xe. Em ở chục năm rồi xe vẫn phóng vèo vèo vào hầm gửi, mưa không đến mặt nắng chả đến đầu mà phí gửi xe có 1250k

duchien04x4

Xe tải
Ý cụ là cứ giàu có là sẽ thích ở nhà đất?
Em sang chung cư thằng bạn em bên ecopark cũng 2 sàn mỗi sàn 150m2 cũng sướng lắm. Nhưng ý em là một vài người không đại diện cho số đông. Thực ra ở VN hay ở đâu thì thống kê về người giàu ở đâu nhiều hơn em nghĩ là chưa có. Nên em chỉ tạm lấy số liệu trên Bloomberg thôi.

Gameplay

Xe máy
Nhà lk nào cùng vị trí để được 2-3 xe ô tô :))?
Đơn cử liền kề 622 sát vách times city, trên dưới 20 tỷ còn chả để nổi 1 cái ô tô vào nhà kìa, phải ra gầm cầu vĩnh tuy gửi đấy :))
Cccc ít ra cũng 50-60% số căn hộ ở đây có slot gửi xe. Em ở chục năm rồi xe vẫn phóng vèo vèo vào hầm gửi, mưa không đến mặt nắng chả đến đầu mà phí gửi xe có 1250k
Thế 50% dân cư cc phải đi gửi xe dầm mưa dãi nắng là chuẩn rồi còn gì cụ

Liền kề thì cụ để tầng 1 làm gara xe để 2 xe đơn giản.
Hoặc 1 xe trong nhà, 1 xe đỗ cửa. Mưa nắng phốc cái lên xe. Về nhà phập phát vào nhà ko phải xuống hầm để xe như cc nóng hầm hập 40 độ mồ hôi mồ kê, tệ hơn nữa là phải đi gửi xe xa cả km thì chán ko buồn nói
Nhà cụ có 2 xe chả nhẽ cụ bắt vợ mình đi gửi xe à? Chắc cụ phải đi thôi hoặc bắt vợ đi taxi chứ ko đc mua ê tô. ;))

duchien04x4

Xe tải

Hoặc 1 xe trong nhà, 1 xe đỗ cửa. Mưa nắng phốc cái lên xe. Về nhà phập phát vào nhà ko phải xuống hầm để xe như cc nóng hầm hập 40 độ mồ hôi mồ kê, tệ hơn nữa là phải đi gửi xe xa cả km thì chán ko buồn nói
Nhà cụ có 2 xe chả nhẽ cụ bắt vợ mình đi gửi xe à? Chắc cụ phải đi thôi hoặc bắt vợ đi taxi chứ ko đc mua ê tô. ;))
Công nhận chung cư mà có Slot để xe thì tốt rồi, nhưng không có thì đúng là bất tiện thật. Như khu chỗ em bãi để xe ngoài cũng chật cứng. Giờ nhiều nhà muốn mua xe cũng không có chỗ để ấy cụ.

Justforfuntoo

Xe container

50% cư dân trong chung cư 1 phần không cần đi xe ô tô vì các cụ già nghỉ hưu không cần đi, 1 phần đi xe máy vì mua nhà gần công ty vợ, các con thì đi bộ đi học. Chả vấn đề gì
Nhà liền kề ở cạnh times 100% gửi xe ngoài vì chả đủ rộng để xe và giới hạn xây có 3 tầng, 1 tầng để xe rồi thì làm gì còn đủ chỗ cho phòng ngủ phòng khách phòng bếp. May lắm để được 1 cái xe, vừa uống trà tiếp khách vừa ngửi xăng xe ô tô, sướng gì đâu
:))

Tiêu kiêu

Xe tải
50% cư dân trong chung cư 1 phần không cần đi xe ô tô vì các cụ già nghỉ hưu không cần đi, 1 phần đi xe máy vì mua nhà gần công ty vợ, các con thì đi bộ đi học. Chả vấn đề gì
Nhà liền kề ở cạnh times 100% gửi xe ngoài vì chả đủ rộng để xe và giới hạn xây có 3 tầng, 1 tầng để xe rồi thì làm gì còn đủ chỗ cho phòng ngủ phòng khách phòng bếp. May lắm để được 1 cái xe, vừa uống trà tiếp khách vừa ngửi xăng xe ô tô, sướng gì đâu
:))
Thực trạng hiện nay ở các cc là cư dân mua nhà sau là ko có lot đỗ xe và phải xếp hàng vài năm cũng chưa đc vào gửi xe trong hầm. Thế nên mua cc thì chỉ ai mua sớm là đc lợi có chỗ đỗ chứ ng mua sau rất nhiều người phải gửi xe ở ngoài.
Còn ở CCCC, nhiều ng có tiền thì dĩ nhiên vợ 1 xe chồng 1 xe, số người này bù lại cho các nhà ở cccc mà ko có xe thì trung bình ra cũng phải thành mỗi căn hộ 1 cái xe oto. Như vậy thì vẫn có rất nhiều ng mua nhà sau phải mang xe đi gửi chứ ko có lốt trong hầm để đỗ. Có thể các bác là người mua sớm thì có chỗ chứ những người mua khi hầm đã hết lốt thì rõ ràng họ phải gửi xe ngoài và vào danh sách chờ.