[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

thangdc

Xe buýt
Ủa vẫn ghi được 20 tỷ còn 7 tỷ hả cụ. Trước em mua qua bên thuế họ xuống tận nơi xác minh nhà và giá nhà khu vực đó, bắt đóng tới 70% giá thị trường khu vực đó tại thời điểm đấy.
CÓ cách, nhưng ko nói trên này đc cụ ạ :D Thế nó mới là làm việc với MG :D

Bibep

Xe buýt
Có 1 số nhà phố cổ pháp lý phức tạp, nhiều hộ mua gom lắm hộ k sổ đương nhiên phải bán rẻ cụ.

1 số TH khác Bank rao nó là hàng nợ xấu phát mãi cụ ạ. Hàng này e có cả đống. Vđề là hàng phát mãi nhưng chủ nhà người ta ko chịu đi ở lỳ trong nhà thì kể cả chính quyền cũng k đuổi đi được vì luật nó cũng phải có nhân văn. E dính 1 con ở biệt thự Mỹ Đình khách vào cọc rất lâu mà chủ ko chịu dời đi, cho tiền cũng ko dời nên ko dây vào mấy hàng đấy nữa.

1 số hàng phát mãi là cưỡng chế thu hồi của chủ dính án kinh tế. Hàng này hay dính kiểu chủ đang ngồi tù và ko có chữ ký chủ thì sang tên chuyển nhượng ntn hả cụ?

Chưa kể phát mãi ngân hàng phải tổ chức đấu giá. Đấu giá là sân sâu của thi hành án, dù mình có vào đấu giá chắc gì phần thắng đã là giá mình bid, còn cọc chắc vài tỷ trở lên để "ăn" đc suất trúng đấu giá thì cụ có dám ko khi mình ko quen biết và cũng k thừa tiền.

Bên cty em vừa giao dịch con 11A hàng Hành tháng 9/2021 150m giá 240 tỷ đây. Khách xuống tiền ko chớp mắt, và từng đó tiền cũng ko có khách dốt ko hiểu giá thị trường cụ ạ.
Chuẩn cụ, tầm đấy tiền thì m ko đủ tầm để đánh giá họ dốt rồi. Cũng như chuyện giao dịch có thật hay ko thì m ko đánh giá được, cá mập tài chính nhiều khi nó lòng vòng lắm.

Kiểu a A làm hợp đồng mua nhà với c B với giá xxx tỏi, chuyển tiền thật hay ko thì chỉ có a A và c B biết. Xong a A mang nhà ra thế chấp ngân hàng để vay tiền, giá trị vay khoảng 70% giá trị của căn nhà (xxx tỏi)… kiểu làm này mấy tay to lái đất làm suốt rồi.

Nên theo quan điểm cá nhân e, cứ minh bạch đi, khó thì khó tất, chứ nửa nạc nửa mỡ mới sợ. Lúc đấy người mua, người bán đều yên tâm, mà a e MG cũng khỏi mang tiếng là Cò Vạc. Được nhiều hơn mất, cứ thế mà làm thôi.

Chỉnh sửa cuối:

MrTomCangTo

Xe buýt
Trốn thuế chả hay ho gì. Nhà nước quyết thì theo thôi sao đâu. Bớt cảnh láo nháo loạn giá thiếu minh bạch là được.
Chuẩn cụ. Chỉ sợ thiếu minh bạch, thiếu công bằng. Chứ cứ thẳng băng ra mà làm, ko chỉ riêng lĩnh vực bds,mà với mọi lĩnh vực đều tốt cho đất nước, tốt cho những người có năng lực. Cứ cái kiểu khôn lỏi, chui lủi, tay trong, đi đêm với cán bộ,...chả đi đến đâu cả

BloodOwl87

Xe điện
Đàng hoàng tử tế đường đường chính chính ko chịu lại cứ thích khôn lỏi thì bao giờ mới lớn được, cả quốc gia cũng thế.

eterniti

Xe điện
thông tin minh bạch rất cần thiết, khi đó mọi thuế phí được tính hết vào giá và mặt bằng chung bđs sẽ đi lên trong trung dài hạn.

từ 2016 đến giờ thị trường đã rất muốn minh bạch, đang ngày càng minh bạch

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe tăng
Ủa vẫn ghi được 20 tỷ còn 7 tỷ hả cụ. Trước em mua qua bên thuế họ xuống tận nơi xác minh nhà và giá nhà khu vực đó, bắt đóng tới 70% giá thị trường khu vực đó tại thời điểm đấy.
Ko phải 70% hay bao nhiêu % giá thị trường cụ ạ. Mà là nó phải áp thuế tối thiểu theo khung của NN. VD nhà cụ khung NN là 100tr/m2 thì cứ thế mà làm 103-105tr/m2 + cam kết bán đúng giá là được. Bán cho người quen giá thấp thì làm gì được nhau đâu. Nhưng tất nhiên vẫn phải làm luật như thông thường.

sieunhancutchan

Xe tăng
Ko phải 70% hay bao nhiêu % giá thị trường cụ ạ. Mà là nó phải áp thuế tối thiểu theo khung của NN. VD nhà cụ khung NN là 100tr/m2 thì cứ thế mà làm 103-105tr/m2 + cam kết bán đúng giá là được. Bán cho người quen giá thấp thì làm gì được nhau đâu. Nhưng tất nhiên vẫn phải làm luật như thông thường.
Thực ra 2 năm nay thì các văn phòng công cứng cũng khuyên là là khai giá ít nhất 70% theo giá trị giao dịch thực để đỡ rắc rối sau này. Cán bộ thuế ngồi văn phòng nhưng nắm rõ giá đất từng khu vực còn rành hơn cả người mua người bán nữa.

Còn những ai đi nộp thuế mà khai theo khung giá nhà nước thì họ vẫn nhận và cho viết cam kết, nhưng họ thòng thêm 1 câu là sau này nếu có nghi ngờ thì sẽ chuyển cơ quan điều tra về việc trốn thuế. Mà trốn thuế là tội hình sự thế nên nhiều người cũng rén ko khai giá quá thấp theo khung nhà nước nữa. Vì nếu khai theo giá nhà nước thì vẫn có nguy cơ (Dù không cao) là sau mà bj điều tra thì tiền nộp ra xử lý còn tốn gấp nhiều lần tiền tiết kiệm được bây giờ.
Gía mà khai theo khung nhà nước thì nhiều chỗ nó rẻ hơn giá trị giao dịch thực tế nhiều lần.

Chỉnh sửa cuối:

Hazelnut

Xe tải
cụ sợ cò vạc thế cơ à, chắc là cụ dễ tin người quá, vậy cụ cũng nên chọn người mà nghe kẻo lại ngồi chờ đất sập thêm nhiều năm nữa
Haha, ít nhất môi giới hay bạn bè tôi nhờ xem ko có cái văn như đám lùa gà:))

BìnhMinh89

Xe tăng
Giờ đến chuyên gia gộc cũng chỉ dám "dự cảm" thôi các cụ ạ.

ruou_nep_40

Xe tăng
Giờ đến chuyên gia gộc cũng chỉ dám "dự cảm" thôi các cụ ạ.
Năm mới 2024 mà dân phương Tây đang lo ngại lạm phát nên tiếp tục thắt chặt chi tiêu rồi, phương Ta thì đang vẫn hi vọng BĐS tăng giá nhích giá =))

BìnhMinh89

Xe tăng
Năm mới 2024 mà dân phương Tây đang lo ngại lạm phát nên tiếp tục thắt chặt chi tiêu rồi, phương Ta thì đang vẫn hi vọng BĐS tăng giá nhích giá =))
Thì đúng là giờ chỉ có hy vọng thôi cụ, chứ nó mà bung với toác thì lại khổ cu đen.

Rishi

Xe tăng
Lên sàn, minh bạch giao dịch, đóng thuế đầy đủ theo số tiền mua bán thì cũng hạn chế đầu cơ, thổi giá. Trên đời cái gì càng ko mình bạch thì càng dễ bị lũng đoạn, tiêu cực.

BìnhMinh89

Xe tăng
Còn sập k các cụ? :)
Nay hỏi giá geleximco, up 20% so với đầu năm. K hiểu các bác sập tháng 5 với sập tháng cô hồn đang lảng vảng đâu rồi. Vãi cả sập.
Cứ nhìn vào con số thôi, chứ hỏi giá thì thích báo x4, x5 hay x bao nhiêu trả được...

ORIJEANS

Xe container
Cứ nhìn vào con số thôi, chứ hỏi giá thì thích báo x4, x5 hay x bao nhiêu trả được...
Cụ có định mua nhà, mua đất k? Có thì nhấc đít lên mà đi xem thực tế đi chứ đọc báo làm gì.
Còn chẳng định làm gì thì cứ đọc, cho nó vui. :)