[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

xuanhieu7292

Tháo bánh
3% quá nhỏ so với cái nhà. E bán mấy căn chung cư có 2 tỷ mấy mà chủ cho hẳn 100 kia kìa. Cụ lại sân si à? 0.5 giờ ai làm cho cụ :))
Thế cái nhà 20 tỷ cụ cũng 5% à =))
Không liên quan nhưng dạo này đội môi giới ăn dày thật.
Em bán cái khách sạn có 15 tỷ, mà đòi phí môi giới 3%, và không được giao bên khác nữa. =))

BloodOwl87

Xe điện
Đúng là mồm cò. Câu trước thì bảo phí môi giới là tối kỵ phải dấu chủ nhà( kê giá ăn kênh), câu sau thì khoe chủ cho 5% hh.

eterniti

Xe điện
Có nhiều người lạ, sống ở VN muốn dịch vụ Mĩ nhưng giá phải rau muống, cụ MG kia chả biết nhận được xu nào từ đội này chưa nhưng đã bị bỉ bôi tơi bời, chắc tính quen được free rồi

eterniti

Xe điện
Không liên quan nhưng dạo này đội môi giới ăn dày thật.
Em bán cái khách sạn có 15 tỷ, mà đòi phí môi giới 3%, và không được giao bên khác nữa. =))
Không liên quan nhưng sao cụ không tự bán đỡ mất phí

sieunhancutchan

Xe tăng
Cụ hiểu nhầm ý của e. E ở đây đang nói đến các cụ ấy lúc nào cũng có tâm lý sân si với HH của MG, trong khi đã biết HH là thỏa thuận giữa MG và chủ nhà. Nhưng lúc nào cũng tâm lý mua qua MG là sẽ bị ăn chênh này kia, và ra mặt khinh thường, cạnh khóe công việc của MG.

Thị trường VN đặc biệt là miền bắc này nó k hề giống bất kỳ đâu trên tg. Khách mua cần phải có MG thì mới tiếp cận được nguồn nhà, và phải có MG thì mới tránh đc rủi ro. Nhưng khách hàng như mấy cụ trên này ko thấy đc ý nghĩa tốt đẹp đó mà toàn đi sân si HH vì nghĩ nếu ko có MG thì mua đc rẻ hơn, và luôn nghĩ MG nào cũng nghĩ việc ăn chặn của họ.
Đó là thể loại môi giới ăn chênh thôi chứ trước giờ môi giới dự án khu đô thị cứ ăn mỗi đầu 1% thôi là ấm rồi bạn ạ. Còn nếu lấy 5% thì rõ ràng là quá cao nhất là với phân khúc nhà cao tiền như biệt thự, liền kề khu đô thị.
Môi giới ăn 5% thì nếu nhà cực kì khó bán, lỗi phong thuỷ này kia thì mới làm giá đó chứ còn nhà bình thường dễ bán thì môi giới thường chỉ ăn 1% mỗi đầu thôi.

BloodOwl87

Xe điện
Đó là thể loại môi giới ăn chênh thôi chứ trước giờ môi giới dự án khu đô thị cứ ăn mỗi đầu 1% thôi là ấm rồi bạn ạ. Còn nếu lấy 5% thì rõ ràng là quá cao nhất là với phân khúc nhà cao tiền như biệt thự, liền kề khu đô thị.
Môi giới ăn 5% thì nếu nhà cực kì khó bán, lỗi phong thuỷ này kia thì mới làm giá đó chứ còn nhà bình thường dễ bán thì môi giới thường chỉ ăn 1% mỗi đầu thôi.
Ủa lại còn ăn 2 đầu hả cụ. Em tưởng môi giới ăn đầu người bán thôi.

eterniti

Xe điện
Cụ nói hợp lý, người mua người bán rõ ràng thông tin, hoa hồng thỏa thuận trước, tôn trọng nhau thì đơn giản, nhiều Mg ma cô nhưng cũng nhiều chủ nhà lật lọng lắm không phải lúc nào Mg cũng là tội đồ, chủ là đóng vai bị hại :)

sieunhancutchan

Xe tăng
Ủa lại còn ăn 2 đầu hả cụ. Em tưởng môi giới ăn đầu người bán thôi.
Xưa thì là chir ăn từ bên người bán nhưng sau này thì có mấy lần em thấy môi giới ăn cả 2 đầu.
Nói chung nếu người mua cần gấp thì họ chấp nhận trả thêm ít cho môi giới cũng ko vấn đề gì, miễn được việc của họ là được vì cái này là thoả thuận riêng của người bán/mua với môi giới thôi.
Nhiều môi giới khéo mặc cả giúp người mua giảm đc thêm ít tiền thì cho lại họ 1 ít cũng ko phải vấn đề lớn, nhất là khi mua căn nhà to tiền.

BloodOwl87

Xe điện
Xưa thì là chir ăn từ bên người bán nhưng sau này thì có mấy lần em thấy môi giới ăn cả 2 đầu.
Nói chung nếu người mua cần gấp thì họ chấp nhận trả thêm ít cho môi giới cũng ko vấn đề gì, miễn được việc của họ là được vì cái này là thoả thuận riêng của người bán/mua với môi giới thôi.
Nhiều môi giới khéo mặc cả giúp người mua giảm đc thêm ít tiền thì cho lại họ 1 ít cũng ko phải vấn đề lớn, nhất là khi mua căn nhà to tiền.
Trường hợp này cũng là win win cả thôi, môi giới xứng đáng với điều đó kể cả ăn hai đầu.
Đáng lên án đội kênh giá và ỉm phí như cụ cò ở trên thôi.

eterniti

Xe điện
Còn có nhà 750tr HH 100 đủ cơ. Cụ nghe thấy tức ko :)) Nhưng cái nhà đó bán chả đơn giản đâu.
nhiều ông lúc khó thì gọi cò ý ới, xong đến lúc chi hh thì 5 lần 7 lượt xin khất, giảm cơ :))
nếu dễ ăn tiền thế năm nay chả có vài ngìn mg nghỉ việc

xuanhieu7292

Tháo bánh
Không liên quan nhưng sao cụ không tự bán đỡ mất phí
Em đẩy cho hơn chục môi giới. Cứ thằng nào bán được, trả 1%. Không thằng nào độc quyền hết. :))

Hỏi ngược lại, sao cụ không lấy 10% phí cho nhanh giàu? "dịch vụ Mỹ" cơ mà, ai lại lấy có 1-3% như "rau muống thế"? :))

eterniti

Xe điện
Em đẩy cho hơn chục môi giới. Cứ thằng nào bán được, trả 1%. Không thằng nào độc quyền hết. :))

Hỏi ngược lại, sao cụ không lấy 10% phí cho nhanh giàu? "dịch vụ Mỹ" cơ mà, ai lại lấy có 1-3% như "rau muống thế"? :))
1% có ai nhận cho cụ không :)) em chả phải mg, nếu em mà mg thì 1% cũng ok nếu chủ nhà tử tế

xuanhieu7292

Tháo bánh
1% có ai nhận cho cụ không :)) em chả phải mg, nếu em mà mg thì 1% cũng ok nếu chủ nhà tử tế
Giờ môi giới còn đòi chủ nhà "nói tử tế" mới ok cơ à? Sao cụ không ngồi lên bàn thờ ngồi mà đi làm dịch vụ chi vậy? =))
Chủ nhà mà không nói "tử tế" chắc 10% cũng không nhận phải không cụ? Đúng "dịch vụ Mỹ" có khác :))

eterniti

Xe điện
Giờ môi giới còn đòi chủ nhà "nói tử tế" mới ok cơ à? Sao cụ không ngồi lên bàn thờ ngồi mà đi làm dịch vụ chi vậy? =))
Chủ nhà mà không nói "tử tế" chắc 10% cũng không nhận phải không cụ? Đúng "dịch vụ Mỹ" có khác :))
Người tử tế sẽ không hiểu câu e nói ra như cụ :))

eterniti

Xe điện
Môi giới có tâm giờ gần như tuyệt chủng.
Cho nên riêng tôi là nói ĐÉLL với cò.
Mua bán bao nhiêu lần rồi, gần như chưa bao giờ cần môi dưới
Ông có cần hay không đell ai quan tâm, cò hay chủ nhà cũng chỉ là hai bên ngang nhau trong giao dịch

sieunhancutchan

Xe tăng
Môi giới có tâm giờ gần như tuyệt chủng.
Cho nên riêng tôi là nói ĐÉLL với cò.
Mua bán bao nhiêu lần rồi, gần như chưa bao giờ cần môi dưới
Tuỳ phân khúc bác cần mua bán. Như nhà dự án với đặc thù là nhiều người mua để đó đợi lên giá bán thì nếu không qua môi giới rất khó tìm được chủ nhà muốn bán, các chủ nhà thường họ gửi vp môi giới bán luôn cho nhanh được việc và tiết kiệm thời gian cho họ. Và môi giới nhà dự án thì chỉ đứng vài trò trung gian khớp nối thôi chứ đàm phán giá thì người mua và bán gặp nhau trao đổi trực tiếp, cũng có trường hợp người bán họ ko muốn ra mặt đàm phán giá thì họ đàm phán qua môi giới với người mua.
Cứ tưởng tượng đến xem căn liền kề hay biệt thự trong khu đô thị chả có ai ở, chủ cả năm cũng chả qua ngó ngàng gì thì không qua môi giới mà tự tìm chủ còn lâu mới tìm nổi.

BloodOwl87

Xe điện
Các cháu 2005 mua mảnh đất cln đó rồi lên hoà bình sống và trồng cây à. Thế lấy j nhét vào mồm.

nguyenvancuong88

Xe buýt
Các cháu 2005 mua mảnh đất cln đó rồi lên hoà bình sống và trồng cây à. Thế lấy j nhét vào mồm.
500k 1m2 , cách trung tâm HN 80km có thổ cư, oto tránh nhau, đi cao tốc 90% ( láng hòa lạc + HN Hòa bình )thì nhét cái gì vào mồm cụ k cần phải dạy khôn chúng nó ạ