[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

BloodOwl87

Xe điện
Thấy cụ nào bảo nhà nhà vay tiền đi đầu tư bds, “bds sắp sốt rồi, con thuyền đến bến bờ làm giàu ko đợi ai cả” =)) Nghe công nghệ lùa gà nó thô thiển quá.
Lãi suất tiếp tục giảm, bank vẫn thừa tiền, ít người vay. Người gửi tiết kiệm vẫn gửi, người trót đu đỉnh bds thì vẫn mộng mer về bến bờ giàu sang.
Mấy ông vay thì toàn dạng kẹp đợt trc giờ gồng chứ giờ mấy ai vay mới múc bđs.

khanhnguyen09

Xe container
Thấy cụ nào bảo nhà nhà vay tiền đi đầu tư bds, “bds sắp sốt rồi, con thuyền đến bến bờ làm giàu ko đợi ai cả” =)) Nghe công nghệ lùa gà nó thô thiển quá.
Lãi suất tiếp tục giảm, bank vẫn thừa tiền, ít người vay. Người gửi tiết kiệm vẫn gửi, người trót đu đỉnh bds thì vẫn mộng mer về bến bờ giàu sang.
Những người đi buôn đất mà mơ mộng giàu sang thì lại ít thắng lắm, toàn lỗ.:))

thangdc

Xe buýt
Làm ra giá trị gì, có xung đột lợi ích với khách ko?
Ăn phế thì ko nộp thuế, và còn nhăm nhăm ăn kênh giá thì ai ưa nổi hả cụ.
Em hỏi cụ 1 câu chủ nhà khăng khăng muốn bán giá thu về ko chịu cắt phế trong giá đó để trả cho chúng em tiền phí mg, thế nếu ko kênh lên một chút để đàm phán thì ai chịu cái phí đó? Bảo khách chịu thì cũng ko bg khách chịu. Cụ đi mua nhà cụ chịu phí mg cụ chắc chắn ko chịu? Vậy ai chịu?

Hay là bọn chúng em phải làm không công hả cụ :))

quangmanhkt

Xe đạp
Em hỏi cụ 1 câu chủ nhà khăng khăng muốn bán giá thu về ko chịu cắt phế trong giá đó để trả cho chúng em tiền phí mg, thế nếu ko kênh lên một chút để đàm phán thì ai chịu cái phí đó? Bảo khách chịu thì cũng ko bg khách chịu. Cụ đi mua nhà cụ chịu phí mg cụ chắc chắn ko chịu? Vậy ai chịu?

Hay là bọn chúng em phải làm không công hả cụ :))
Thường thì sẽ nói thẳng với 2 bên là chi phí hoa hồng là bao nhiêu, chứ còn như này khác gì chống chế :)

Tonydo

Xe buýt
Với mức sinh thấp như hiện nay thì triết lý của các Sale/Cò cho là người thì thêm nhưng đất thì ko thêm là lỗi thời rồi nhé các cụ.
Như ở quê em đất giãn dân hay tái định cư hàng chục năm nay chả thấy dân nào ra làm nhà ở, bây giờ lại còn phân lô bán nền đầy rẫy ra, ko biết sau này ai ở???

eterniti

Xe điện
Với mức sinh thấp như hiện nay thì triết lý của các Sale/Cò cho là người thì thêm nhưng đất thì ko thêm là lỗi thời rồi nhé các cụ.
Như ở quê em đất giãn dân hay tái định cư hàng chục năm nay chả thấy dân nào ra làm nhà ở, bây giờ lại còn phân lô bán nền đầy rẫy ra, ko biết sau này ai ở???

Lí thuyết là thế nhưng thực tế có giảm đâu, đất nền mua chỉ chờ nó lên trong khi chả làm gì được thì chỉ béo ông cdt, con nhang vào fomo toi cả

thangdc

Xe buýt
Thường thì sẽ nói thẳng với 2 bên là chi phí hoa hồng là bao nhiêu, chứ còn như này khác gì chống chế :)
Cụ k phải người trong nghề, tiết lộ HH là cái tối kỵ, khách sẽ trừ đi đúng HH mà đàm phán còn chủ thì cứng thu về, và sale sẽ cạp đất để mà ăn. Cụ đi bán bảo hiểm, bán ô tô cụ cũng tiết lộ HH trên sp cho khách hàng chắc? Bán lẻ cũng tiết lộ chiết khấu cho khách mua chăng? Thế cụ cũng nói dc.

quangmanhkt

Xe đạp
Cụ k phải người trong nghề, tiết lộ HH là cái tối kỵ, khách sẽ trừ đi đúng HH mà đàm phán còn chủ thì cứng thu về, và sale sẽ cạp đất để mà ăn. Cụ đi bán bảo hiểm, bán ô tô cụ cũng tiết lộ HH trên sp cho khách hàng chắc? Bán lẻ cũng tiết lộ chiết khấu cho khách mua chăng? Thế cụ cũng nói dc.
Nói như cụ thì những ng sale trong các công ty môi giới đều ko phải người trong nghề rồi.
Mà làm như cụ ko nên gọi là sale, chính xác là cò nhé :D
Sắp sửa có luật ko cho phép môi giới hoạt động tự do thì phải, cụ nên quen với cái tối kỵ kia là vừa :)

anchoi123

Xe máy

Giờ mà nta ko mua đất nữa thì có cụ lại ra đường ở vì nợ nần. Cụ nói đúng nhưng họ ko còn đường nào khác là phải cãi cùn bằng dc đâu.

BloodOwl87

Xe điện
Giờ mà nta ko mua đất nữa thì có cụ lại ra đường ở vì nợ nần. Cụ nói đúng nhưng họ ko còn đường nào khác là phải cãi cùn bằng dc đâu.
Full đòn bẩy đu đọt mà ko ra đê thì là trái đạo trời cụ ạ. Dân đầu tư có chơi có chịu.

oXiaoJie

Xe máy
Ô, tiết lộ HH là bình thường mà nhỉ. Em đi xem nhà mà có những chủ rao giá chủ thu về thì môi giới sẽ tính mức HH rồi thuế phí này nọ cho em để em biết mình phải bỏ ra bao nhiêu tiền luôn. Việc này quá là bình thường, và mức HH trung bình nhà đất thế nào, chung cư ra sao, cả bảo hiểm này nọ thì giờ cũng công khai phổ biến với cộng đồng rồi mà 😅

Bibep

Xe buýt
Ô, tiết lộ HH là bình thường mà nhỉ. Em đi xem nhà mà có những chủ rao giá chủ thu về thì môi giới sẽ tính mức HH rồi thuế phí này nọ cho em để em biết mình phải bỏ ra bao nhiêu tiền luôn. Việc này quá là bình thường, và mức HH trung bình nhà đất thế nào, chung cư ra sao, cả bảo hiểm này nọ thì giờ cũng công khai phổ biến với cộng đồng rồi mà 😅
A e Thiên Khôi, Tuấn 123 thì ko muốn public HH đâu, khách nghe biết hh là cay nổ mũi đấy. 😉

oXiaoJie

Xe máy
A e Thiên Khôi, Tuấn 123 thì ko muốn public HH đâu, khách nghe biết hh là cay nổ mũi đấy. 😉
x% mà “x” học lớp giữa tiểu học nhưng lại nhân với tiền to thì nghe cũng nhức cái đầu cụ nhỉ 😆😆😆

eterniti

Xe điện

tiền vẫn vào, việc làm vẫn nhộn nhịp và bđs thì vẫn sinh động

anchoi123

Xe máy
Điểm chung của cò vạc là luôn đưa tin “thổi” thô thiển nhưng lại tự nhận mình là giỏi, hiểu biết.
Xin lỗi ngon thì anh em ăn đi, hay lại chỉ đi lừa người khác.
Nếu người thật việc thật thì nên up các giao dịch, xem đã mua dc ở đâu chưa? Hay cũng chỉ cò vạc kiếm tiền trên sự mất mát của người khác, làm vậy là thất đức, đời con cháu lại phải trả nợ đời thôi.

eterniti

Xe điện
bản chất của người có năng lực là không ca thán, đổ thừa, nhận định thiếu kiểm chứng, cuối cùng là đưa ra quyết định sai lầm

Năm 2023, tiếp tục đối mặt với nhiều khó khăn, thách thức, những mục tiêu lớn của nền kinh tế đã đạt được, kinh tế vĩ mô cơ bản ổn định, tăng trưởng GDP đạt mức trên 5%.

với người bi quan thì thế này vẫn nát lắm, với người làm ăn, luôn cố gắng tìm ra cơ hội trong khó khăn, mà thực ra trong khó khăn mới có cơ hội chứ.

volvo.XC90

Xe tăng
Nghe chừng sang năm 2024 BĐS vẫn còn chật vật lắm nhỉ ?

eterniti

Xe điện
Nghe chừng sang năm 2024 BĐS vẫn còn chật vật lắm nhỉ ?

cũng tùy phân khúc cụ ạ, giống như chứng cháo xanh vỏ đỏ lòng thôi, trong tối có sáng

thangdc

Xe buýt
Nói như cụ thì những ng sale trong các công ty môi giới đều ko phải người trong nghề rồi.
Mà làm như cụ ko nên gọi là sale, chính xác là cò nhé :D
Sắp sửa có luật ko cho phép môi giới hoạt động tự do thì phải, cụ nên quen với cái tối kỵ kia là vừa :)
E ko hề hoạt động tự do thưa cụ. Còn cụ muốn bên lấy phí thấp thì cụ gửi MG làng. Họ chỉ lấy 0.5 vs 1% thôi, nhưng vđề tại sao lại toàn các bên 2-3% dẫn đc khách vào chốt nó phải có lý do của nó. Service của 2-3% cụ lại đòi chỉ trả 1% thì ai nhận bán cho cụ.

Và các cụ đừng vội mừng, vì nếu nhà nước bắt buộc nhà bán phải qua sàn, phí MG áp dụng như các nước khác đóng thuế TNCN thì nó sẽ cao hơn bây giờ nhiều. Bây giờ phí MG còn tương đối thấp :))