[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

thansam

[Tịch thu bằng lái]

ORIJEANS

Xe container
Mời cụ vào nhóm cư dân Vin Quận 9 nhé. Đang khóc như bác mất, cắt lỗ tùm lum mà ko thoát được hàng, dân a 2 cắt mạnh tay lắm, toàn 30% chứ ko gồng và miệng hô tăng như mấy a Bắc Kỳ đâu.

Còn lý do tại sao cọc 200 tỷ thì các cụ cũng vào đấy tìm hiểu lý do nha. “Cọc thiện chí mà, năn nỉ a c cọc giúp e cho đủ chỉ tiêu”, khi cọc thiện chí thì chém gió giá 1,5 tỷ căn 2 ngủ, lúc mở bán chính thức thì báo giá 2,6 tỷ; cả cò và người cọc thiện chí giờ đều đang ôm nhau khóc và tính rút lại cọc đó.

Cụ nào gồng cứ gồng nhé, còn em vừa quất 1 căn sh chân đế nội đô đúng bằng giá cđt cuối năm 2018 + 5% gọi là tăng chút xíu cho a chủ có lộc. Gía X2 X3 của 2020,21,22 giờ chỉ là nói phét cho sang mồm, động viên nhau thôi.
Cảm ơn cụ! Cũng là một luồng thông tin để tham khảo. E cũng nghĩ là bán được, nhưng không thể nhiều như thế. :) Khả năng là e đúng.

thansam

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng giá nào thôi cụ. Em đơn giản lắm: Mình mua, nếu không bán được thì phải ở được (ở sướng nhé, chứ ở khổ thì Bđs đó chỉ xuống giá thôi), mình ko muốn ở thì phải cho thuê lại được, e cứ tính 6% 1 năm trên giá mua (17 năm thu hồi hết vốn ban đầu) là mua được. Phần tăng giá thuê, hoặc giá bán Bđs là phần lãi thực của m sau này.

Còn mua để nhăm nhắm bán lại, úp bô người khác thì next, ko phải gu của e.
mua bán thế nào là tùy qd và khả năng của mỗi người, em chỉ ngứa cái đội suốt ngày hô sập bất chấp thôi ))

ORIJEANS

Xe container
Quan trọng giá nào thôi cụ. Em đơn giản lắm: Mình mua, nếu không bán được thì phải ở được (ở sướng nhé, chứ ở khổ thì Bđs đó chỉ xuống giá thôi), mình ko muốn ở thì phải cho thuê lại được, e cứ tính 6% 1 năm trên giá mua (17 năm thu hồi hết vốn ban đầu) là mua được. Phần tăng giá thuê, hoặc giá bán Bđs là phần lãi thực của m sau này.

Gớm. Cụ múc ở đâu mà cho thuê được 6%/năm chỉ e cái. Nghiêm túc luôn. Ngân sách 10 củ to, thu về 50 củ nhỏ/tháng, quá thơm.

Canhcovang

Xe buýt

Quan điểm của cụ đi trước thời đại, rất chuẩn.
Bđs để ở phải tự phát triển giá trị của nó để phục vụ tốt hơn nhu cầu thiết yếu của xã hội. Nếu mảnh đất, căn hộ, ngôi nhà mà con người sẽ không đến ở, ở mà thấy cực... thì giá trị của nó sớm bị đào thải nếu xã hội phát triển đi lên.

Em ngẫm lại, một thời nhà nước có chính sách giãn dân phố cổ sang gia lâm, mỗi hộ ra đi được nhận một căn hộ chất lượng ổn, cùng một mớ tiền không nhỏ. Nhưng lượng người tỉnh táo ra đi không nhiều, hầu hết cứ khư khư giữ 10m2 trong hẻm, thậm chí trên nóc nhà vệ sinh của các hộ khác, với đủ lý do nào là quen phố cổ, nào là nơi thờ cúng ông bà, tổ tiên... nay chính sách không còn. Xã hội phát triển hơn, nhưng khu đó vẫn dậm chân tại chỗ, thậm chí xuống cấp hơn... giữa lòng Hà Nội, muốn bán đi mà quá khó thanh khoản, người ngoài ai muốn chui lên nóc vệ sinh khu phố mà ở chứ.

Bibep

Xe buýt
Gớm. Cụ múc ở đâu mà cho thuê được 6%/năm chỉ e cái. Nghiêm túc luôn. Ngân sách 10 củ to, thu về 50 củ nhỏ/tháng, quá thơm.
Cụ ko tìm được ko có nghĩa là người khác không tìm được.

Ví dụ 2 căn liền kề mua cuối 2016, đầu 2017 mua 7.5 tỏi/1 căn sau trừ hết Ck ở 1 kđt nào đó, hoàn thiện 1.2 tỏi/1 căn thời điểm đó, giờ đang cho a X, bác Y thuê lại với giá 40 củ/1 tháng/1 căn;

Hay Ví dụ 1 căn shop đế mua cuối 2018 giá 5.1 tỏi, đang cho thuê 27 tr/1 tháng (trước dịch đang thuê 32 tr/1 tháng);

Hay ví dụ 1 căn cc 3pn view hồ mua lại đầu 2020 giá 3.9 giờ đang cho chiên ra Hàn Xẻng thuê lại với giá 19 củ/1 tháng.

Ví dụ có cụ 2021,2022 đứng ngoài cuộc chơi nhìn mấy thằng ngáo đá, mấy thằng sale sát phạt nhau khát máu với niềm tin mãnh liệt “Người ỉe chứ đất ko ỉe” “a cứ mua đi, rồi e tìm khách cho a, dự án này Sale bên e đông, tập trung mới bán được hàng..”

Hay Ví dụ có cụ 2023 này lại xuống tiền với niềm tin bất diệt 6%.

Nếu Cụ là Nhà đầu tư thì thay vì bảo “Gớm” thì tìm hiểu thêm xem, sẽ ra được cơ hội, nghiêm túc đấy. Còn nếu cụ là Sale hay Nhà đầu cơ thì chúc cụ may mắn, gồng được qua năm nay.

Bđs vốn to, là cuộc chơi dài hơi, đừng tính ăn xổi, úp bô, úp được 9 cái bị ăn 1 cái thì cũng trả lại đời hết.

Chỉnh sửa cuối:

Bibep

Xe buýt
mua bán thế nào là tùy qd và khả năng của mỗi người, em chỉ ngứa cái đội suốt ngày hô sập bất chấp thôi ))
Sập thế quới nào được hả cụ? Chỉ điều chỉnh về giá đẹp, có hiệu quả kinh tế là có người múc ngay.

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
không có cầu thì nó chả sập :))
sức cầu giảm 98% nhé, mời các cụ đang đu đọt kẹp đất cứ việc hô bằng mõm =))

thansam

[Tịch thu bằng lái]
không có cầu thì nó chả sập :))
sức cầu giảm 98% nhé, mời các cụ đang đu đọt kẹp đất cứ việc hô bằng mõm =))
đến giờ vẫn chưa tỉnh ngủ

Canhcovang

Xe buýt

ORIJEANS

Xe container
Cụ ko tìm được ko có nghĩa là người khác không tìm được.

Ví dụ 2 căn liền kề mua cuối 2016, đầu 2017 mua 7.5 tỏi/1 căn sau trừ hết Ck ở 1 kđt nào đó, hoàn thiện 1.2 tỏi/1 căn thời điểm đó, giờ đang cho a X, bác Y thuê lại với giá 40 củ/1 tháng/1 căn;

Hay Ví dụ 1 căn shop đế mua cuối 2018 giá 5.1 tỏi, đang cho thuê 27 tr/1 tháng (trước dịch đang thuê 32 tr/1 tháng);

Hay ví dụ 1 căn cc 3pn view hồ mua lại đầu 2020 giá 3.9 giờ đang cho chiên ra Hàn Xẻng thuê lại với giá 19 củ/1 tháng.

Ví dụ có cụ 2021,2022 đứng ngoài cuộc chơi nhìn mấy thằng ngáo đá, mấy thằng sale sát phạt nhau khát máu với niềm tin mãnh liệt “Người ỉe chứ đất ko ỉe” “a cứ mua đi, rồi e tìm khách cho a, dự án này Sale bên e đông, tập trung mới bán được hàng..”

Hay Ví dụ có cụ 2023 này lại xuống tiền với niềm tin bất diệt 6%.

Nếu Cụ là Nhà đầu tư thì thay vì bảo “Gớm” thì tìm hiểu thêm xem, sẽ ra được cơ hội, nghiêm túc đấy. Còn nếu cụ là Sale hay Nhà đầu cơ thì chúc cụ may mắn, gồng được qua năm nay.

Bđs vốn to, là cuộc chơi dài hơi, đừng tính ăn xổi, úp bô, úp được 9 cái bị ăn 1 cái thì cũng trả lại đời hết.
À thì ra là bộ môn chung cư và chân đế. Đây k phải sở trường của e cụ ạ. 2017 bạn e cũng 3.5 tỷ múc căn golden palace 130m cho hàn xẻng thuê 17 củ, e về múc bảo sơn cũng 130m đất chỉ có cỏ thôi ạ, cũng 3.x đồng ạ. Giờ cho thuê cũng chẳng ai hỏi, nhưng giá chợ của nó là 10.6 tỷ cụ ạ. :)
Kể ra thì cũng khó. Đất mà còn muốn 6%. Căng!

Canhcovang

Xe buýt
Sập thế quới nào được hả cụ? Chỉ điều chỉnh về giá đẹp, có hiệu quả kinh tế là có người múc ngay.
Các cụ cứ tranh luận nhiều cho nó mệt, có mấy dấu hiệu dễ đánh giá ngay được thị trường bất động sản ra sao, gồm:
+ Căn cứ số lượng giao dịch, ra phòng công chứng khu vực ngồi một ngày là biết.
+ Căn cứ mức độ hoạt động của môi dưới
- Chỗ cò thổi giá, thì đang lên.
- Chỗ cò rỉ rên thì đang xuống.
- Chỗ nào cò về đậu nhiều, rồi bay hết là đang chết thanh khoản.

Tóm cái váy lại:
Có sập hay không? Sập ở đâu? Sập tới mức độ nào? Sập bền vững hay tạm thời?
Thì phải nói riêng từng trường hợp, từng khu vực cụ thể mới chính xác, gộp chung lại kết luận cả thị trường Không Sập hay Đang Sập là đều chưa thỏa đáng các cụ nhé.

@ Nhưng có thể kết luận riêng với các offers như thế này:
- Cụ nào hô sập: thì cụ đó chưa có đất hoặc có rồi muốn mua thêm, đi dọa cụ bị kẹp bi "giờ là thời của tao, mày không hạ giá, thì tao chờ mua thanh lý của ngân hàng"
- Cụ nào hô không sập: Thường là cụ bị kẹp bi, hoặc cần bán đất, đi hù cụ cần mua đất "thời của mày thì kệ ... mày, mày không mua thì tao lùa gà khác mua, gà không mua thì tao thà chết dưới tay ngân hàng, chứ không bao giờ chịu chết dưới tay chúng mày"
- Chứ đại gia, giàu có đất thịt, tiền tươi, công việc đuề huề chắc không dám ngồi cùng mâm với các cụ.

ORIJEANS

Xe container
Các cụ cứ tranh luận nhiều cho nó mệt, có mấy dấu hiệu dễ đánh giá ngay được thị trường bất động sản ra sao, gồm:
+ Căn cứ số lượng giao dịch, ra phòng công chứng khu vực ngồi một ngày là biết.
+ Căn cứ mức độ hoạt động của môi dưới
- Chỗ cò thổi giá, thì đang lên.
- Chỗ cò rỉ rên thì đang xuống.
- Chỗ nào cò về đậu nhiều, rồi bay hết là đang chết thanh khoản.

Tóm cái váy lại:
Có sập hay không? Sập ở đâu? Sập tới mức độ nào? Sập bền vững hay tạm thời?
Thì phải nói riêng từng trường hợp, từng khu vực cụ thể mới chính xác, gộp chung lại kết luận cả thị trường Không Sập hay Đang Sập là đều chưa thỏa đáng các cụ nhé.

@ Nhưng có thể kết luận riêng với các offers như thế này:
- Cụ nào hô sập: thì cụ đó chưa có đất hoặc có rồi muốn mua thêm, đi dọa cụ bị kẹp bi "giờ là thời của tao, mày không hạ giá, thì tao chờ mua thanh lý của ngân hàng"
- Cụ nào hô không sập: Thường là cụ bị kẹp bi, hoặc cần bán đất, đi hù cụ cần mua đất "thời của mày thì kệ ... mày, mày không mua thì tao lùa gà khác mua, gà không mua thì tao thà chết dưới tay ngân hàng, chứ không bao giờ chịu chết dưới tay chúng mày"
- Chứ đại gia, giàu có đất thịt, tiền tươi, công việc đuề huề chắc không dám ngồi cùng mâm với các cụ.
Quan điểm của e là chỗ sập, chỗ đứng, chỗ tăng. Thị trường muôn hình vạn trạng. Tỉnh, khéo thì có ăn, ngu người thì héo. Rất rõ ràng. :)

Canhcovang

Xe buýt
Quan điểm của e là chỗ sập, chỗ đứng, chỗ tăng. Thị trường muôn hình vạn trạng. Tỉnh, khéo thì có ăn, ngu người thì héo. Rất rõ ràng. :)
Vâng cụ, có nhàn một tý nhưng nó cũng là công việc đổ mồ hôi, sôi nước mắt cụ ah. To hẳn như anh Vượng dự án em không dám nghĩ. Em thấy mấy bác đầu tư nhà phố thổ cư đơn lẻ cũng cà kê, ngồi lê hết chỗ này đến chỗ kia để săn hàng, rồi lo lót chỗ này, chỗ kia để xây nhà mới cá kiếm.

Rồi cũng phải tỉnh táo, như cụ nói thì mới mua theo giá mình muốn mua, bán theo giá mình muốn bán. Tay mơ, mới vào nghề không chịu học, có tí tiền đi đầu tư, định lùa gà thì bị gà lùa như thường.

ORIJEANS

Xe container
Vâng cụ, có nhàn một tý nhưng nó cũng là công việc đổ mồ hôi, sôi nước mắt cụ ah. To hẳn như anh Vượng dự án em không dám nghĩ. Em thấy mấy bác đầu tư nhà phố thổ cư đơn lẻ cũng cà kê, ngồi lê hết chỗ này đến chỗ kia để săn hàng, rồi lo lót chỗ này, chỗ kia để xây nhà mới cá kiếm.

Rồi cũng phải tỉnh táo, như cụ nói thì mới mua theo giá mình muốn mua, bán theo giá mình muốn bán. Tay mơ, mới vào nghề không chịu học, có tí tiền đi đầu tư, định lùa gà thì bị gà lùa như thường.
Tất nhiên rồi cụ. Kiếm ăn tiền tỷ đâu phải chuyện nói suông cho vui dc cụ. :)

thansam

[Tịch thu bằng lái]