[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

thansam

[Tịch thu bằng lái]

thansam

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhận xét chưa khách quan rồi, bên hô đất chưa sập toàn là những nhà đầu tư chân chính, mua bất kể lúc nào và không biết úp bô lên đầu người khác, chứ làm gì có hội nát bi ở đây.:))
Chỉ có hội nát giắc mơ ))

khanhnguyen09

Xe container
Em thấy cụ kích tướng rất hay

Nhưng em thì chả thấy họ đáng khinh tý nào cả, họ có quyền sử dụng truyền thông để tạo lợi thế trong kinh doanh. Đến việc này còn không làm được thì kém...

Nó cũng giống như ông đang kẹp bi thì kêu đất sống, đất lên hòng ý muốn lùa gà chết thay mình... kể cũng khôn lắm chứ.

Hoặc như nhiều ông cò lúc tạo sóng, tung tin ảo tùng chảo thậm chí mưu mô rất mất dạy, nhưng em cũng thấy không đáng khinh vì nghiệp của cò là phải như vậy mà.

Em biết vài cụ, đang biết mình có vài mảnh đu đỉnh rồi đấy vẫn hô đất sập, không phải là họ có lòng tốt, nói lên sự thật mà là vì họ đu là đất thịt và còn dư tiền hòng tìm hàng rẻ gom thêm.

Thương trường như chiến trường, bị kích động mà hành động là bạnh xác nhé.
Em thấy mấy cụ đang kẹp bi nhưng lại thích lên giọng nào là ghét chim lợn, yêu bìm bịp, thuỷ chung với đất, rồi không ị vào bát mình vừa ăn. Để xem từ giờ đến cuối năm giái thọt lên cổ có còn gáy được ko? :))

Canhcovang

Xe buýt
Cụ nhận xét chưa khách quan rồi, bên hô đất chưa sập toàn là những nhà đầu tư chân chính, mua bất kể lúc nào và không biết úp bô lên đầu người khác, chứ làm gì có hội nát bi ở đây.:))
😁😁😁 em thiếu sót cảm ơn cụ đã bổ sung giúp em.

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
nhiều cụ có thời gian rảnh quá, đi tranh cãi với mấy ông đang ôm đất kẹp nát cả 2 bi :))
các cụ cứ nhìn e mà học: em có thừa hơi đâu mà quote lại mấy bài đó tranh cãi làm gì
cứ để thị trường vả cho các cụ đang kẹp đất mấy phát 1 thời gian nữa thi các cụ ấy tự tỉnh ra ấy mà :))

thansam

[Tịch thu bằng lái]
Chờ một lần dc vả mà toàn thấy ae hô sập tự vả buồn quá ))

Canhcovang

Xe buýt
nhiều cụ có thời gian rảnh quá, đi tranh cãi với mấy ông đang ôm đất kẹp nát cả 2 bi :))
các cụ cứ nhìn e mà học: em có thừa hơi đâu mà quote lại mấy bài đó tranh cãi làm gì
cứ để thị trường vả cho các cụ đang kẹp đất mấy phát 1 thời gian nữa thi các cụ ấy tự tỉnh ra ấy mà :))
Một thời, giáo viên xin nghỉ dạy để tranh thủ xáo đất, thị trường tấp lập, môi giới viết cọc đếm tiền mỏi tay, cò vạc theo đàn đi ô tô về đậu kín làng quê... kể ra cũng là những ngày oanh liệt của thị trường.

Nhìn quyển sổ cọc bám bụi anh em lại tâm tư, nghĩ đến quá khứ lại thèm... cụ ah.

Có lẽ không phải tất cả thị trường vả các cụ ấy, mà là nhiều khu vực các cụ ấy đã vả thị trường mạnh tay quá, chỗ nào thị trường bị vả ngất rồi mà những cụ nào vẫn chưa kịp thu tay về thì các cụ ấy cũng lịm dần theo thị trường thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Canhcovang

Xe buýt
Ae sắp tỉnh ngủ chưa
[/QUOTE]

Tỉnh cả ngủ, tin mừng quá đi cụ, lãi xuất tăng thì chả nhà cùng chết. Lãi xuất giảm chứng tỏ kinh tế có chiều hướng đi lên. Chỉ mong lãi xuất về ổn định dưới 2%.

Được như các nước Bắc Âu thì càng tốt, lãi xuất về dưới 0%; hầu hết người dân, doanh nghiệp bị thừa tiền không muốn vay nữa, lượng người cần vay thực sự rất ít. Cho nên ai có tiền thừa không muốn để ở nhà thì phải nhờ bank giữ hộ bằng lãi xuất âm... Giá tiền ấy không gửi bank cho hao đi mà đem sang VN mua đất thì giúp được biết bao cụ đu đỉnh ở đây.

Chỉnh sửa cuối:

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
đất cát không phải dễ chơi, mua bán không tính toán lỗ sấp mặt ngay
tình hình kinh tế sẽ còn khó khăn 4-5 năm nữa, doanh nghiệp ngáp ruồi với dặt dẹo, ngân sách không đủ, thì mấy ông nhà nước lại phải đấu giá đất để lấy nguồn thu
đấu giá đất thời điểm này chắc chắn ko ai mua rồi, và dân cũng cạn tiền, lại phải hạ giá tiếp, và nhiều lần hạ giá, cứ mỗi lần nhà nước hạ giá đất là giá đất các nơi lại thiết lập mặt bằng mới, đáy sau thấp hơn đáy trước, sau năm thấp hơn năm trước.
Cái này là thực tế thôi, ko có gì khó đoán để mà ko nhìn ra cả

thansam

[Tịch thu bằng lái]
tình hình kinh tế sẽ còn khó khăn 4-5 năm nữa, doanh nghiệp ngáp ruồi với dặt dẹo, ngân sách không đủ, thì mấy ông nhà nước lại phải đấu giá đất để lấy nguồn thu
đấu giá đất thời điểm này chắc chắn ko ai mua rồi, và dân cũng cạn tiền, lại phải hạ giá tiếp, và nhiều lần hạ giá, cứ mỗi lần nhà nước hạ giá đất là giá đất các nơi lại thiết lập mặt bằng mới, đáy sau thấp hơn đáy trước, sau năm thấp hơn năm trước.
Tin tốt quá, ae có cơ hội gom đất rẻ thêm 4,5 năm nữa >:D<

Canhcovang

Xe buýt
Cụ nhầm rồi, giá đất đấu chạy sau giá thị trường, tăng chậm hơn và giảm cũng chậm hơn... thế lên mới có chuyện đấu mấy lần không có người mua, vì nhà nước cũng bị đu đỉnh. Chứ đấu giá mà giảm trước đất dân, thì đấu lần nào hết sạch lần đấy.

Không phải chỗ nào cũng giảm, nơi đông vui tiện công ăn việc làm như trong lõi Hà Nội, Sì Gòn hầu như vị trí nào giá cũng đi ngang hoặc tăng - trung cư rách lát, nhà hẻm ngõ nhỏ cháy chả biết chạy đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Canhcovang

Xe buýt
Các cụ bảo:
"Cuốc nủi, thịt chó, mắm tôm
Đặc sản, quốc hồn, quốc túy"
Nếu cấm thịt chó các cụ ở Hà Nội nữa không?

Chỉnh sửa cuối:

thansam

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm rồi, giá đất đấu chạy sau giá thị trường, tăng chậm hơn và giảm cũng chậm hơn... thế lên mới có chuyện đấu mấy lần không có người mua, vì nhà nước cũng bị đu đỉnh. Chứ đấu giá mà giảm trước đất dân, thì đấu lần nào hết sạch lần đấy.

Không phải chỗ nào cũng giảm, nơi đông vui tiện công ăn việc làm như trong lõi Hà Nội, Sì Gòn hầu như vị trí nào giá cũng đi ngang hoặc tăng - trung cư rách lát, nhà hẻm ngõ nhỏ cháy chả biết chạy đâu.

Ngoài vấn đề kết cấu nhà còn là kĩ năng, ông cứ vào hoàn cảnh này đi rồi phát biểu, trước khi lấy những chuyện đau lòng này ra nói cho vui mồm hãy nghĩ kĩ nếu mình vào hoàn cảnh này thì sao. Chung cư hay nhà đất đều có rủi ro riêng.

Maner Bolsol

Xe tăng
Thông thường những gì gây ra sự tranh cãi không có hồi kết thì cứ đợi thời gian trả lời, không nhìn vào mấy cái loại tin nhảm. Và khi đã có câu trả lời thì ông nào cũng muốn nói là tôi đúng hoặc im im lặng lẽ rời đi để tránh cái mặt mình ra. Xét về góc độ phát triển XH, cái gì cứ nhân X lần lên trong 1 thời gian ngắn thì cái đó kéo lùi XH xuống theo 1 con số liên quan đến số X đó. Sự bền vững theo cấp số cộng có vẻ phù hợp hơn đối với bài toán phát triển XH dài hạn, tuy nhiên tư duy có kỳ hạn của bản thân cũng có liên quan đến cái con số X đó thật nên người ta cứ giằng xé nhau "tôi đúng anh sai" để cố cho rằng mình đúng và lại im lặng để rời khi nếu cần.😆😆😆

Newbaby

Xe hơi
Em thấy từ Bds nói chung thôi chứ cũng có loại giảm, có loại ko bán được nhưng cũng có loại đứng giá hoặc tăng giá nhẹ ấy ah.

Canhcovang

Xe buýt
Ngoài vấn đề kết cấu nhà còn là kĩ năng, ông cứ vào hoàn cảnh này đi rồi phát biểu, trước khi lấy những chuyện đau lòng này ra nói cho vui mồm hãy nghĩ kĩ nếu mình vào hoàn cảnh này thì sao. Chung cư hay nhà đất đều có rủi ro riêng.
Bị thì tôi phải chịu, sự thật vậy biết kêu ai. Trong quản lý rủi ro (cả rủi ro tài chính, lẫn rủi ro an ninh, an toàn) thì để giảm thiểu nguy hiểm người ta ưu tiên lựa chọn:

1) Loại bỏ rủi ro trước
2) Biện pháp hành chính
3) Biện pháp kỹ thuật
4) Đào tạo kỹ năng (bất đắc dĩ)

Tôi cũng từng thuê nhà hẻm, thấy vừa khổ vừa thấy rủi ro hỏa hoạn, tìm mọi cách tôi chuồn... và tôi định sẵn sẽ không bao giờ mua nhà hẻm.

Chỉnh sửa cuối:
Đất ven, đất tỉnh ngắc ngoẻo trong khi chung cư trong vd3 vẫn tăng dần đều, ko biết có giảm ko, khi nào giảm đây ?

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
đấu giá đất ko ng mua là đang vào downtrend, chu kỳ đi xuống, mua là cầm chắc lỗ, biết chắc lỗ thì ai mua làm gì?
mặt khác giá vẫn đang còn neo cao, giá ảo (bong bóng) thì tiền thông minh đời nào chịu vào mà mua. Vì toàn là dân đầu cơ, mua giá cao mà không bán cho ai được khác nào ôm bom rồi bom nổ để mình chết à?
Đó là lý do nhiều mảnh đất đấu giá giảm nhiều trước dân nhưng vẫn ế là thế.

Còn việc giá đất đấu giá chạy theo giá dân, cụ mới là nhầm nhé. Nhà nước mới là ông làm chủ cuộc chơi đất cát, chứ dân đen thì chưa có tuổi. Nhà nước là ông nắm nhiều đất nhất, chưa kể nắm trong tay chính sách, thuế má các loại, thích cho lên là lên mà thích cho xuống được là xuống. Dân đen tuổi gì mà đòi chạy trước? tuổi gì mà đòi dẫn dắt thị trường?

Đất đầu giá nhà nước là đất công, khi giảm không cần căn ke mặc cả, miễn là bán được. Cụ đã từng tham gia đấu giá đất rồi cụ sẽ thấy, giảm đến kịch sàn khi nào có người mua thì thôi. Một khi đất đấu giá hạ thì đất cư dân cũng sẽ hạ, vì đất đấu giá toàn mảnh hoa hậu hạ tầng đẹp, phân lô ô tô tránh, vỉa hè 2 bên mà rẻ như bèo thì đất cư dân muốn tăng cũng tăng sao được, người ta sẽ nhìn vào so sánh sẽ biết liền mà cụ. Chung quy thì đất cát ông nhà nước vẫn là ông chủ cuộc chơi

Trongxanh2022

Xe buýt
đấu giá đất ko ng mua là đang vào downtrend, chu kỳ đi xuống, mua là cầm chắc lỗ, biết chắc lỗ thì ai mua làm gì?
mặt khác giá vẫn đang còn neo cao, giá ảo (bong bóng) thì tiền thông minh đời nào chịu vào mà mua. Vì toàn là dân đầu cơ, mua giá cao mà không bán cho ai được khác nào ôm bom rồi bom nổ để mình chết à?
Đó là lý do nhiều mảnh đất đấu giá giảm nhiều trước dân nhưng vẫn ế là thế.

Còn việc giá đất đấu giá chạy theo giá dân, cụ mới là nhầm nhé. Nhà nước mới là ông làm chủ cuộc chơi đất cát, chứ dân đen thì chưa có tuổi. Nhà nước là ông nắm nhiều đất nhất, chưa kể nắm trong tay chính sách, thuế má các loại, thích cho lên là lên mà thích cho xuống được là xuống. Dân đen tuổi gì mà đòi chạy trước? tuổi gì mà đòi dẫn dắt thị trường?

Đất đầu giá nhà nước là đất công, khi giảm không cần căn ke mặc cả, miễn là bán được. Cụ đã từng tham gia đấu giá đất rồi cụ sẽ thấy, giảm đến kịch sàn khi nào có người mua thì thôi. Một khi đất đấu giá hạ thì đất cư dân cũng sẽ hạ, vì đất đấu giá toàn mảnh hoa hậu hạ tầng đẹp, phân lô ô tô tránh, vỉa hè 2 bên mà rẻ như bèo thì đất cư dân muốn tăng cũng tăng sao được, người ta sẽ nhìn vào so sánh sẽ biết liền mà cụ. Chung quy thì đất cát ông nhà nước vẫn là ông chủ cuộc chơi
Chủ cuộc chơi muốn đấu giá cao thu ngân sách nhưng thằng dân nói éo có tiền cụ ạ. :))