[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

thansam

[Tịch thu bằng lái]
Rõ ràng chia làm hai phe:

+ Hô đã và đang sập là bên Tiền, chủ yếu gồm:
- Ông có tiền chưa từng ôm đất
- Ông vừa thoát hàng với bài học đau thương, quay lại trả thù đời.
- Ông đã thoát đỉnh chốt lời, giờ quay lại thịt khách đu đỉnh của mình.

+ Hô không và chưa sập là bên Đất, gồm:
- Ông đang đu đỉnh bằng tiền thịt, hoặc dính tiền hơi đang muốn về bờ.
- Ông không đu đỉnh nhưng có nhiều đất dạng đầu cơ đứng thanh khoản, muốn ăn X lần.

+ Dạng nữa là Wifi - vừa dư đất, vừa dư tiền, hoặc chưa ôm đất mà cũng chẳng thể có tiền, nhưng có thời gian thì ăn nói tùy hứng, lúc thì hô sập, lúc thì hô lên... lên hay sập với họ như nhau.

@ Bên TIỀN thắng hay bên ĐẤT thắng, thời gian sẽ trả lời cụ nhé)).

Các cụ là ở bên nào thì tự biết nhé.
Đã và đang sập là bên tiền á ))

ORIJEANS

Xe container
Còn tất nhiên mỗi người mỗi sân chơi. Có người chơi hệ gửi tiết kiệm, người chứng khoán, người đầu tư kinh doanh... mỗi người thích dùng tiền nhàn rỗi của mình theo những cách khác nhau. Sao mà ép được. Nhưng giờ đang khó chung, ai sở trường môn nào thì chơi môn đó, k cẩn thận là gãy răng đấy các cụ ạ. :)

ORIJEANS

Xe container
K biết ý cụ thế nào.
Và e cũng k phải chụp mũ hay có ý xúc phạm gì.
Nhưng cá nhân e cảm giác các cụ hô sập là các cụ không có tiền. Nói nghiêm túc là như thế. Rất xin lỗi các cụ đó nếu việc này đụng chạm. Quan điểm của e là có tiền thì tranh thủ mà tìm hàng, đang thời cơ tốt.
Còn riêng thể loại có tiền nhưng vẫn hô sập để mua vào, thì bên chứng khoán hay kêu là bọn chim lợn, xin lỗi e khinh bọn này, chúng nó là lũ hèn. :)
Còn trường hợp các cụ có tiền nhưng vẫn gửi tiết kiệm và hô sập thì ok, e xin lỗi các cụ đó. :) Tất nhiên các cụ đúng, vì rõ ràng là có chỗ vẫn đang sập.

Chỉnh sửa cuối:

Canhcovang

Xe buýt
Tỉnh đòn thì giờ này đi kiếm hàng hợp lý thì xúc thôi. Luis city, khu A geleximco từ cuối năm ngoái đến giờ up cũng 8-10% chứ đâu có giảm đâu.
Xúc chỗ xa thì chân lạnh toát, èo uột thế này nói gở chứ có khi phải chu kỳ 10 năm thật.
Xúc nội đô thì theo e cứ mặt phố, dòng tiền bền là xúc được, nó k có giảm đâu mà giờ lãi tiền gửi cũng giảm nhiều rồi, lịch sử chứng minh cầm đất mà đi qua 1 chu kỳ của nó thì tiền gửi tiết kiệm k có lại được đâu. Còn cụ nào đen mua đỉnh chu kỳ trước, bán đáy chu kỳ sau thì thua, số k có duyên với đất. :D Nội đô thì cũng tránh ngõ hẻm ra, dập dòm sẽ cấm xe máy thật đấy các cụ, húc vào xong nhà trong ngõ cuốc bộ ra bến bus, ga tàu cho nó tây thì cũng đau chân, mỏi gối lắm đấy.
Còn tiền trong túi các cụ, các cụ tự quyết chứ nghe dèm pha làm gì, nhưng chắc chắn là thành công không dành cho số đông. Chúc tất cả các cụ đều có lựa chọn đúng.
Đầu tư riêng lẻ cứ bất động sản sinh ra dòng tiền mà quất, chỉ cần thu về 5% giá đầu tư là ổn cụ ah, được 10% trở lên thì tốt quá.

Các loại hình khác thì chủ đầu tư F0 bán đi thu về mớ rất ngon, F1 trở đi đều hên xui, kể cả nhà mặt phố mà hết động lực dẫn đến dòng tiền thu về ổn định chỉ tầm 1-2 % /năm thì coi như toi, giá sẽ down.

ORIJEANS

Xe container
Đầu tư riêng lẻ cứ bất động sản sinh ra dòng tiền mà quất, chỉ cần thu về 5% giá đầu tư là ổn cụ ah, được 10% trở lên thì tốt quá.

Các loại hình khác thì chủ đầu tư F0 bán đi thu về mớ rất ngon, F1 trở đi đều hên xui, kể cả nhà mặt phố mà hết động lực dẫn đến dòng tiền thu về ổn định chỉ tầm 1-2 % /năm thì coi như toi, giá sẽ down.
Gớm cụ. 10%/ năm thì all in vào đất chứ gửi tiết kiệm làm gì. :)) 7-8% đã phệt rồi chứ nói gì 10.
Trung bình đầu tư nhà đất 10 tỷ, cho thuê được 30 củ/tháng thì chỉ 3.6%/năm thì theo e là cũng đã ở ngưỡng chấp nhận được, như rất nhiều deal khác trên thị trường. Cụ kỳ vọng 5% thì phải đi săn. Dĩ nhiên muốn hơn người thì phải lọ mọ thôi. Kiếm được con apartment nào đó ô tô ra vào thì đẹp quá, dòng tiền tốt hơn, nhưng thường size tiền nó lại to hơn chút. Còn kèo nào mà dòng tiền 1-2% thì quit nhanh, không phải bàn cụ ạ.

Canhcovang

Xe buýt
Đương nhiên là bên Tiền đã, đang sẽ hô đất đầu cơ đang sập, sập hẳn vẫn hô, hô đến khi có sóng lên thì tranh nhau đi vợt thôi, hơi đâu mà hô nữa.
Có thể là anh em bên TIỀN sẽ hô 1 năm, 5 năm hoặc 10 năm, tùy diễn biến thị trường.

Canhcovang

Xe buýt
Gớm cụ. 10%/ năm thì all in vào đất chứ gửi tiết kiệm làm gì. :)) 7-8% đã phệt rồi chứ nói gì 10.
Trung bình đầu tư nhà đất 10 tỷ, cho thuê được 30 củ/tháng thì chỉ 3.6%/năm thì theo e là cũng đã ở ngưỡng chấp nhận được, như rất nhiều deal khác trên thị trường. Cụ kỳ vọng 5% thì phải đi săn. Dĩ nhiên muốn hơn người thì phải lọ mọ thôi. Kiếm được con apartment nào đó ô tô ra vào thì đẹp quá, dòng tiền tốt hơn, nhưng thường size tiền nó lại to hơn chút. Còn kèo nào mà dòng tiền 1-2% thì quit nhanh, không phải bàn cụ ạ.
Khẩu vị của cụ rất chuẩn. Em có quan điểm:

- Dòng tiền 4% trở lên là được.
- 3% cân nhắc.
- 1-2% quit nhanh.

- Mua để đấy thì giá đầu gối trở xuống hãy mua.

thansam

[Tịch thu bằng lái]
Đương nhiên là bên Tiền đã, đang sẽ hô đất đầu cơ đang sập, sập hẳn vẫn hô, hô đến khi có sóng lên thì tranh nhau đi vợt thôi, hơi đâu mà hô nữa.
Có thể là anh em bên TIỀN sẽ hô 1 năm, 5 năm hoặc 10 năm, tùy diễn biến thị trường.
Cụ nói như sách đúng là rất giỏi lý thuyết ))

thansam

[Tịch thu bằng lái]
K biết ý cụ thế nào.
Nhưng cá nhân e cảm giác các cụ hô sập là các cụ không có tiền. Nói nghiêm túc là như thế. Rất xin lỗi các cụ đó nếu việc này đụng chạm. Quan điểm của e là có tiền thì tranh thủ mà tìm hàng, đang thời cơ tốt.
Còn riêng thể loại có tiền nhưng vẫn hô sập để mua vào, thì bên chứng khoán hay kêu là bọn chim lợn, xin lỗi e khinh bọn này, chúng nó là lũ hèn. :)
Còn trường hợp các cụ có tiền nhưng vẫn gửi tiết kiệm và hô sập thì ok, e xin lỗi các cụ đó. :) Tất nhiên các cụ đúng, vì rõ ràng là có chỗ vẫn đang sập.
Chuẩn luôn cụ

ManPlus

Xe tải
Tôi ko nghĩ các cụ ở đây ngây thơ/ kém thông minh đến mức tin rằng lên cái diễn đàn nhỏ này hô thị trường bốc đầu/ toang sập thì thị trường nó sẽ như chúng ta hô. Nên việc hô ntn ko nhìn ra dc có tiền hay ko có tiền, phàm đã vào đây đều là đang quan tâm đến đất, thì đều có tiền cả.

Cái mục đích thực sự là vào tìm kiếm thông tin thị trường và kiểm định cái nhận định thị trường của mình. Báo chí giờ có tin dc ko? Cò đất có tin dc ko? Giờ tôi nhận định là thị trường sẽ sập, tôi hô lên, ai cùng quan điểm/ nhận định ngược lại thì cung cấp thêm thông tin/ dẫn chứng. Tôi củng cố thêm nhận định của tôi đúng hay chưa thôi. Nhưng qua thái độ một vài cá nhân thì có thể nhìn vị thế của họ đang ntn thật :))

Canhcovang

Xe buýt
K biết ý cụ thế nào.
Em thấy cụ kích tướng rất hay

Nhưng em thì chả thấy họ đáng khinh tý nào cả, họ có quyền sử dụng truyền thông để tạo lợi thế trong kinh doanh. Đến việc này còn không làm được thì kém...

Nó cũng giống như ông đang kẹp bi thì kêu đất sống, đất lên hòng ý muốn lùa gà chết thay mình... kể cũng khôn lắm chứ.

Hoặc như nhiều ông cò lúc tạo sóng, tung tin ảo tùng chảo thậm chí mưu mô rất mất dạy, nhưng em cũng thấy không đáng khinh vì nghiệp của cò là phải như vậy mà.

Em biết vài cụ, đang biết mình có vài mảnh đu đỉnh rồi đấy vẫn hô đất sập, không phải là họ có lòng tốt, nói lên sự thật mà là vì họ đu là đất thịt và còn dư tiền hòng tìm hàng rẻ gom thêm.

Thương trường như chiến trường, bị kích động mà hành động là bạnh xác nhé.

ORIJEANS

Xe container
Em thấy cụ kích tướng rất hay

Nhưng em thì chả thấy họ đáng khinh tý nào cả, họ có quyền sử dụng truyền thông để tạo lợi thế trong kinh doanh. Đến việc này còn không làm được thì kém...

Nó cũng giống như ông đang kẹp bi thì kêu đất sống, đất lên hòng ý muốn lùa gà chết thay mình... kể cũng khôn lắm chứ.

Hoặc như nhiều ông cò lúc tạo sóng, tung tin ảo tùng chảo thậm chí mưu mô rất mất dạy, nhưng em cũng thấy không đáng khinh vì nghiệp của cò là phải như vậy mà.

Em biết vài cụ, đang biết mình có vài mảnh đu đỉnh rồi đấy vẫn hô đất sập, không phải là họ có lòng tốt, nói lên sự thật mà là vì họ đu là đất thịt và còn dư tiền hòng tìm hàng rẻ gom thêm.

Thương trường như chiến trường, bị kích động mà hành động là bạnh xác nhé.
Thôi thì mỗi người mỗi nghiệp. E thì thường chia sẻ thật, cũng thấy chẳng cần phải phông bạt gì. Chẳng giải quyết vấn đề gì. :)

Canhcovang

Xe buýt
Các cụ ơi, sợ quá, sợ quá đi thôi...

Sợ rằng những cải tiến về đường lối và các chính sách vĩ mô của Đảng, Chính Phủ để kiềm chế lạm phát, kích thích phát triển bền vững kinh tế đất nước sẽ bao gồm cả việc thắt chặt quản lý đất đai, chống lách luật, rửa tiền, đầu cơ, lãng phí bất động sản... sẽ đưa tỷ giá nhà, đất thuận với gdp bình quân đầu người như các nước nhằm hút giảm tiền khỏi lĩnh vực bất động sản chuyển thành nguồn lực để ổn định sinh kế giới cần lao, hạ chi phí đầu cho sản xuất, từ đó tạo dòng tiền quay vòng để tiếp tục phát triển kinh tế đất nước.

Nếu việc nước mình quản lý bất động sản giống như các nước dần thành sự thực thì có khi giá nhà, đất còn quay đầu giảm, rồi chỉ phục hồi trở lại sau khi nước nhà đã vượt bẫy thu nhập trung bình, dân đã giàu, GDP đầu người đã khá cao.
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh

Quy luật phát triển kinh tế là cạnh tranh để phát triển, anh không tối ưu hóa đầu vào thì ắt sẽ tắc đầu ra. Không nước nào có thể đảo ngược được.

Làm kinh tế nó như đốt lò ấy, không cho củi vào thì ngọn lửa kinh tế nó cứ heo hắt thôi...

Chúng ta hãy cùng chờ xem nghị quyết TW18 và hiệu quả của nó thấm vào bất động sản nói riêng và vào đời sống xã hội đến đâu.

Chỉnh sửa cuối:

thansam

[Tịch thu bằng lái]
Quy luật phát triển kinh tế là cạnh tranh để phát triển, không nước nào có thể đảo ngược được.

Làm kinh tế nó như đốt lò ấy, không cho củi vài thì ngọn lửa kinh tế nó cứ heo hắt thôi... chúng ta hãy cùng chờ xem nghị quyết TW18 và hiệu quả của nó thấm vào bất động sản nói riêng và vào đời sống xã hội đến đâu.
Cụ chờ thôi ))

khanhnguyen09

Xe container
Rõ ràng chia làm hai phe:

+ Hô đã và đang sập là bên Tiền, chủ yếu gồm:
- Ông có tiền chưa từng ôm đất
- Ông vừa thoát hàng với bài học đau thương, quay lại trả thù đời.
- Ông đã thoát đỉnh chốt lời, giờ quay lại thịt khách đu đỉnh của mình.

+ Hô không và chưa sập là bên Đất, gồm:
- Ông đang đu đỉnh bằng tiền thịt, hoặc dính tiền hơi đang muốn về bờ.
- Ông không đu đỉnh nhưng có nhiều đất dạng đầu cơ đứng thanh khoản, muốn ăn X lần.

+ Dạng nữa là Wifi - vừa dư đất, vừa dư tiền, hoặc chưa ôm đất mà cũng chẳng thể có tiền, nhưng có thời gian thì ăn nói tùy hứng, lúc thì hô sập, lúc thì hô lên... lên hay sập với họ như nhau.

@ Bên TIỀN thắng hay bên ĐẤT thắng, thời gian sẽ trả lời cụ nhé)).

Các cụ là ở bên nào thì tự biết nhé.
Cụ nhận xét chưa khách quan rồi, bên hô đất chưa sập toàn là những nhà đầu tư chân chính, mua bất kể lúc nào và không biết úp bô lên đầu người khác, chứ làm gì có hội nát bi ở đây.:))

anhthu42

Xe đạp
Khẩu vị của cụ rất chuẩn. Em có quan điểm:

- Dòng tiền 4% trở lên là được.
- 3% cân nhắc.
- 1-2% quit nhanh.

- Mua để đấy thì giá đầu gối trở xuống hãy mua.
Em thấy mua chung cư cho thuê lại ngon , thường 4-5% đều đều