[Funland] Nhạc Dân Tộc Cổ Truyền Việt Nam với Những Làn Điệu Dân Ca Khắp Mọi Miền Đất Nước.

hd-vt

Xe container
Trong các nhạc cụ dân tộc / cổ truyền theo mình thấy có mỗi cây sáo mèo là có "nam tính". Giọng của nó cứ khàn khàn đục đục làm cho người ta liên tưởng đến một người đàn ông thô ráp.. Nhưng trên youtube kể cũng khó tìm được một bản vừa tai. Có nhõn hai bản "Hẹn hò" và "Xuân về trên bản Mông".. tất cả đều là người Kinh sáng tác.. Mình thử searh cả Hmoob Flute và cả tiếng Tàu cũng không tìm thấy được gì hoặc là quá khó nghe, hoặc quá bình thường nghe cứ xập xà xập xình như nhạc trẻ không có cái hơi da diết trong đó.. Thôi đành tạm hài lòng với sáo Mèo của người Kinh vậy :)
Đúng quá.
Sáo Mèo nghe ấm và dày.
Em thấy, qua văn hóa nghệ thuật trong một nước thôi, thì có thể thấy dân tộc Kinh có phần nổi hơn các dân tộc còn lại về mọi mặt là hoàn toàn hợp lý theo tự nhiên. Nói Nôm :Plà "ăn no ấm cật mới dậm dật được khấu đuôi":D.

Công bằng mà nói, tụi Âu nảy nòi ra hội quý tộc thì mới phọt ra được dòng nhạc giao hưởng cổ điển. Ta thì Vua chúa có nhạc cung đình, tuy cấp độ phổ biến lọt tai trâu đi sâu vào quần chúng :D thì một trời một vực.
Hoặc một bài hát nghe tê tái đứt ruột đứt gan thì có thể tác giả đang đúng trạng thái như thế (thất tình, tính ra cầu làm ván mới chẳng hạn...hic). Hay một bài hát nghe yêu đời, vd như các bài của băng BoneyM chẳng hạn, đầy sức sống, vui vẻ, sinh lực căng tràn đúng chất Châu Mỹ la tinh.
Cc nghe những bài hát vùng biên Bắc VN thì thấy, buồn, ẻo, nhàn nhạt. Em không chê mà chỉ so sánh thôi ạ.

khanghuy

Xe tải
Em thích bản " Ngồi tựa mạn thuyền" mỗi lần nghe cảm xúc rất khó diễn tả, cảm giác như chìm đắm vào không gian làng quê cổ xưa mênh mông và xa xăm với cây đa, dòng sông bến nước sân đình. Có chút buồn man mác, có chút chìm đắm vào khung cảnh làng quê thanh bình. Bài này em thấy hay nhất là bản trên VTV1 phát trước khi chuyển sang trương trình khác rất da diết, em tìm mà không thấy (tên ca sĩ lạ lạ mà em không nhớ). Có cụ nào có post lên giúp em nhé.

Các cụ thưởng thức:
Ngồi tựa mạn thuyền - NSND Thanh Huyền
I

Ngồi tựa mạn thuyền - Thanh Hiếu ĐTNVN

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Đúng quá.
Sáo Mèo nghe ấm và dày.
Em thấy, qua văn hóa nghệ thuật trong một nước thôi, thì có thể thấy dân tộc Kinh có phần nổi hơn các dân tộc còn lại về mọi mặt là hoàn toàn hợp lý theo tự nhiên. Nói Nôm :Plà "ăn no ấm cật mới dậm dật được khấu đuôi":D.

Công bằng mà nói, tụi Âu nảy nòi ra hội quý tộc thì mới phọt ra được dòng nhạc giao hưởng cổ điển. Ta thì Vua chúa có nhạc cung đình, tuy cấp độ phổ biến lọt tai trâu đi sâu vào quần chúng :D thì một trời một vực.
Hoặc một bài hát nghe tê tái đứt ruột đứt gan thì có thể tác giả đang đúng trạng thái như thế (thất tình, tính ra cầu làm ván mới chẳng hạn...hic). Hay một bài hát nghe yêu đời, vd như các bài của băng BoneyM chẳng hạn, đầy sức sống, vui vẻ, sinh lực căng tràn đúng chất Châu Mỹ la tinh.
Cc nghe những bài hát vùng biên Bắc VN thì thấy, buồn, ẻo, nhàn nhạt. Em không chê mà chỉ so sánh thôi ạ.
Cái đó khó phán xét cụ ạ.
Ví như ở thành thị kiếm được tiền triệu vẫn buồn buồn, vẫn trăn trở...thì trên ngược họ chỉ kiếm được mớ ngô bó củi mang về lại vui phơi phới, thanh thản vui vẻ...
Và thế nào là hạnh phúc? :D
Ta nghe nhạc đó thấy nhạt thấy buồn, nhưng giai thanh gái lịch trên đó lại còn tán được nhau cưới được nhau bằng lời ca tiếng nhạc đó cơ mà, chứng tỏ nó không nhạt không buồn... :D
Nhạc dĩ tải đạo, chẳng qua ta không hiểu đạo của họ thôi. :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Ví như ở thành thị kiếm được tiền triệu vẫn buồn buồn, vẫn trăn trở...thì trên ngược họ chỉ kiếm được mớ ngô bó củi mang về lại vui phơi phới, thanh thản vui vẻ...
Ta nghe nhạc đó thấy nhạt thấy buồn, nhưng giai thanh gái lịch trên đó lại còn tán được nhau cưới được nhau bằng lời ca tiếng nhạc đó cơ mà, chứng tỏ nó không nhạt không buồn... :D
Cụ nói chuẩn. Cho nên nói âm nhạc phụ thuộc người cảm nó như thế nào (phụ thuộc tính cách, cách sống, môi trường...).
- Như em nghe ai hát quan họ thì thích, chớ họ mừ hát ca ra bộ thì...có nghe cũng vậy vậy thôi (nghe cho biết mừ không nạp vô đầu được). Nhưng với nhiều người khác, nó lại hay tuyệt...🙄🙄🙄

jazzzzz

Xe lăn
Em thích bài đào liễu trong Album đường xa vạn dặm của Quốc Trung

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Cụ nói chuẩn. Cho nên nói âm nhạc phụ thuộc người cảm nó như thế nào (phụ thuộc tính cách, cách sống, môi trường...).
- Như em nghe ai hát quan họ thì thích, chớ họ mừ hát ca ra bộ thì...có nghe cũng vậy vậy thôi (nghe cho biết mừ không nạp vô đầu được). Nhưng với nhiều người khác, nó lại hay tuyệt...🙄🙄🙄
Em thì nghe tất, tất nhiên các loại ưa nghe thì nghe nhiều hơn.
Mấy đĩa than nhạc M’nong, Ede, Bana... do Pháp ghi in, em cũng lâu lâu bỏ ra nghe 1 buổi...
Cũng thấy thú vị. :D

cuonglhvt

Xe tăng
nhưng giai thanh gái lịch trên đó lại còn tán được nhau cưới được nhau bằng lời ca tiếng nhạc đó cơ mà, chứng tỏ nó không nhạt không buồn... :D

Tiếng tha thiết, nói thường nghe như hát
Kể mọi điều bằng ríu rít âm thanh
Như gió nước không thể nào nắm bắt
Dấu huyền trầm, dấu ngã chênh vênh.
Dấu hỏi dựng suốt ngàn đời lửa cháy
Một tiếng vườn rợp bóng lá cành vươn
Nghe mát lịm ở đầu môi tiếng suối
Tiếng heo may gợi nhớ những con đường

NguyenAnhPhan

Xe container
Em thì nghe tất, tất nhiên các loại ưa nghe thì nghe nhiều hơn.
Mấy đĩa than nhạc M’nong, Ede, Bana... do Pháp ghi in, em cũng lâu lâu bỏ ra nghe 1 buổi...
Cũng thấy thú vị. :D
Cụ đúng toàn hàng độc nhỉ. Chắc đôi chục năm nữa, nó đáng giá bằng cả gia tài ấy chứ. Của hiếm, có khi bộ văn hóa cũng chưa chắc có.

hd-vt

Xe container
Vâng cụ.
Nhưng :D thế nào là một bài hát "phải nghe trước khi...chớt "? hehe.
Giống như "những địa danh phải đến trước khi...đi xa" của những tạp chí Ăn chơi (ăn no ấm cật dậm dựt khấu đuôi) uy tín trên thế giới :D.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
ko hiểu sao E nghe cải lương lại rất vào, ghét nhất món quan họ

trauxanh

Xe lăn
Vâng cụ.
Nhưng :D thế nào là một bài hát "phải nghe trước khi...chớt "? hehe.
Giống như "những địa danh phải đến trước khi...đi xa" của những tạp chí Ăn chơi (ăn no ấm cật dậm dựt khấu đuôi) uy tín trên thế giới :D.
Hì hì...
Bác Hồ trước khi mất còn muốn nghe dân ca của mấy vùng...
2 lần đầu không có ai hát được ca Huế và Ví dặm...
Lần cuối, lại có cô y tá viện 108 thì phải, hát cho nghe “Người ơi người ở đừng về”...và rồi Bác thanh thản nhắm mắt...
Vậy, thôi bài cuối thì cứ tuỳ duyên thôi.
Kể cả không kịp nghe bài nào thì lát sau sẽ được nghe live bát âm sống động mà! :D

trauxanh

Xe lăn
Cụ đúng toàn hàng độc nhỉ. Chắc đôi chục năm nữa, nó đáng giá bằng cả gia tài ấy chứ. Của hiếm, có khi bộ văn hóa cũng chưa chắc có.
Cái đó em không biết đánh giá thế nào, cơ bản do không tìm hiểu được hiện trạng lưu giữ trong nước. Em chắc chắn cũng không đáng kể gì so với nhiều bác đam mê khác, món này tiềm ẩn lắm, khó biết.
Tuy nhiên cụ đã đề cập đến đúng 1 khía cạnh trong cuộc chơi của em, đó là kèm theo tính “di sản “, tức là vừa chơi vừa để lại cho sau này được.
Trong các anh em chơi cùng, em thường kích các ông khác là nếu giờ chơi nhạc số, sau này để lại mỗi cái đầu số, con cái nó bật lên thì nó chỉ có seach tên nhạc rốc ráp nó nghe thôi, chứ có cái gì đập vào mắt chúng nó như cái băng cái đĩa đâu. :D

cuonglhvt

Xe tăng
Bác nói về đạo làm em nhớ đến câu "Vong quốc chi âm ai dĩ tư" của Khổng Tử..
Những lúc như thế thường em nghe bài này.. nghe rất "dân tộc" :) dù chẳng "kổ truyền". Đương nhiên là phải mạnh dạn bỏ qua mấy thứ như "quê hươn tôi", "niềm đau tận tuỷ xươn", "có nỗi đau nào bằng nỗi đau mất nướt".

trauxanh

Xe lăn
Bác nói về đạo làm em nhớ đến câu "Vong quốc chi âm ai dĩ tư" của Khổng Tử..
Những lúc như thế thường em nghe bài này.. nghe rất "dân tộc" :) dù chẳng "kổ truyền". Đương nhiên là phải mạnh dạn bỏ qua mấy thứ như "quê hươn tôi", "niềm đau tận tuỷ xươn", "có nỗi đau nào bằng nỗi đau mất nướt".
Haizzz...
Những bài này có vẻ Bộ VH sẽ cấm...
Còn...ca sỹ này họ Chế...
Và khung cảnh này nữa...
Để thấm hơn, có thể thử nghe Chế Linh hát bài Hận Đồ Bàn. :D

cuonglhvt

Xe tăng
Haizzz...
Những bài này có vẻ Bộ VH sẽ cấm...
Còn...ca sỹ này họ Chế...
Và khung cảnh này nữa...
Để thấm hơn, có thể thử nghe Chế Linh hát bài Hận Đồ Bàn. :D
Em ra quán net tải về USB xong mở lên nghe bằng tai phone trùm chăn trong phòng kín.. thế đủ cẩn thận chưa bác?

trauxanh

Xe lăn
Em ra quán net tải về USB xong mở lên nghe bằng tai phone trùm chăn trong phòng kín.. thế đủ cẩn thận chưa bác?
Không sao, em nói vui ấy mà.
Nhưng cả 2 ca sỹ đều họ Chế...
Và khung cảnh minh hoạ là vùng đất này.

cuonglhvt

Xe tăng
Không sao, em nói vui ấy mà.
Nhưng cả 2 ca sỹ đều họ Chế...
Và khung cảnh minh hoạ là vùng đất này.
Hì.. em cũng biết bác đùa nên đùa lại thôi.. Em có follow vài bác trí thức Chăm.. đọc vài bài của các bác ấy về bài "Làng Chăm Ơn Bác" của Amư Nhân. Thời mới giải phóng trí thức Chăm đa phần không dính dáng đến chế độ cũ thì cũng nhảy núi theo Fulro (em không rõ lắm hình như phía "đằng mình" hầu như không có người Chăm).. rất căng thẳng.. đùng một cái có bác Amư Nhân giải nhiệt bằng "Làng Chăm Ơn Bác".. các bác ấy nhận xét rằng có những điều rất khó thực hiện mọi nhẽ nhưng âm nhạc làm được.. ấy là đạo.. em cũng thiển nghĩ thế..