[Funland] Nhạc Dân Tộc Cổ Truyền Việt Nam với Những Làn Điệu Dân Ca Khắp Mọi Miền Đất Nước.

NguyenAnhPhan

Xe container
Giờ tìm trên you tube bản gốc, hoặc các liền anh, liền chị (NSUT) hát gốc mà khó.
Hữu Duy là ns trẻ, hát tốt. Chỉ riêng clip này thu lại không chuẩn, và diễn hơi..ẹ

NguyenAnhPhan

Xe container
Em tìm bài "Gửi Về Quan Họ" mà không thấy clip nào được các liền chị có tiếng hát chuẩn cả. Hơi chán.
Dù bài đó, cùng với "Làng Quan Họ Quê Tôi" hoặc "Những Cô Gái Trên Quê Hương Quan Họ" của Nguyễn Trọng Tạo, đều không phải quan họ cổ. Mà đều là nhạc truyền thống, viết về quê hương quan họ ....
Nhưng ý nghĩa, ca từ của nó thì miễn chê...

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Em còn son, anh vẫn còn son. Ước gì ta được làm con một nhà :
.
"Ăn một miếng trầu...lại đây ăn 1 miếng trầu..."
- ý là ăn 1 miếng thôi (hẳng may nếu mà mình thích, mình xơi vài miếng thì có làm sao không các cụ nhỉ )???
Mà không ăn cũng.phải cầm nhá...😋😋😋

Chỉnh sửa cuối:

DE.VN

Xe tăng
Em tìm bài "Gửi Về Quan Họ" mà không thấy clip nào được các liền chị có tiếng hát chuẩn cả. Hơi chán.
Dù bài đó, cùng với "Làng Quan Họ Quê Tôi" hoặc "Những Cô Gái Trên Quê Hương Quan Họ" của Nguyễn Trọng Tạo, đều không phải quan họ cổ. Mà đều là nhạc truyền thống, viết về quê hương quan họ ....
Nhưng ý nghĩa, ca từ của nó thì miễn chê...
Cụ cho luôn cả bài Khi xe tăng anh qua miền quan họ vào đi. bài hát cực hay thời chiến tranh biên giới phía bắc :
.
"Ăn một miếng trầu...lại đây ăn 1 miếng trầu..."
- ý là ăn 1 miếng thôi (hẳng may nếu mà mình thích, mình xơi vào miếng thì có làm sao không các cụ nhỉ )???
Mà không ăn cũng.phải cầm nhá...😋😋😋
nếu chẳng may thì có khi cả hai lại vui hơn cụ à .

Phịch 2.gif

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ cho luôn cả bài Khi xe tăng anh qua miền quan họ vào đi. bài hát cực hay thời chiến tranh biên giới phía bắc :
.

nếu chẳng may thì có khi cả hai lại vui hơn cụ à .

Phịch 2.gif
Kkk cụ cũng vui tính thật.
Bài "Khi xe tăng qua miền quan họ" em không nhớ ra mà cho vào. Thank cụ đã nhắc. Mà hình như bài đó cũng của ns Nguyễn Trọng Tạo à cụ ?
Một lần em nghe nói về bài "Làng quan họ quê tôi" mới biết tác giả bài hát chưa từng đến đất Kinh Bắc bao giờ cả. Vậy mà viết hay thế..😉😉😉

DE.VN

Xe tăng
Bài "Khi xe tăng qua miền quan họ" em không nhớ ra mà cho vào. Thank cụ đã nhắc. Mà hình như bài đó cũng của ns Nguyễn Trọng Tạo à cụ ?
Một lần em nghe nói về bài "Làng quan họ quê tôi" mới biết tác giả bài hát chưa từng đến đất Kinh Bắc bao giờ cả. Vậy mà viết hay thế..😉😉😉
Không, bài đó của cố nhạc sỹ An Thuyên cụ ạ .
Tặng cụ bản không lời mang âm hưởng dân ca viết cho đàn cò :
.

hd-vt

Xe container
.
Hình như cụ ở nước ngoài, nghe những bài này thì nhớ nhà lắm đấy, em ở trong nước mà còn phê. Bài này là tuyệt tác, em nghe mãi không chán.

DE.VN

Xe tăng
Hình như cụ ở nước ngoài, nghe những bài này thì nhớ nhà lắm đấy, em ở trong nước mà còn phê. Bài này là tuyệt tác, em nghe mãi không chán.
Vâng cụ ạ, nhớ tuổi thơ em với dòng sông xanh mát, nhớ rặng tre, cánh cò, những trưa hè ngồi gốc dừa bên bờ ao câu cá, nhớ đêm trăng sáng với tiếng sáo diều vi vu. Nhớ một ngày có 2 lần ( 11h30 và 16h30 ) đài phát 30 phút dân ca và nhạc cổ truyền. Giờ thỉnh thoảng về phép nhưng không tìm thấy những cảnh vật và âm thanh như xưa nữa. Quay lại, em lại tìm vể kí ức dân ca qua Internet :
.

cuonglhvt

Xe tăng
Thế này chắc là chúa youtube với thượng đế google không có phù hộ cho em roài..hehe.
Ý nhà iem là chúa phù hộ youtube.. chứ nhă iem là do cô thương.
Đấy như cái clip này nhà iem chỉ mới được nghe ngày hôm qua
Có một điều chưa hài lòng là chưa tìm được clip nào phân tích một cách trực quan về âm bội / bồi của đàn bầu. Chưa nói về âm bội thì chỉ mới lướt qua bên ngoài của đàn bầu thôi.

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng cụ ạ, nhớ tuổi thơ em với dòng sông xanh mát, nhớ rặng tre, cánh cò, những trưa hè ngồi gốc dừa bên bờ ao câu cá, nhớ đêm trăng sáng với tiếng sáo diều vi vu. Nhớ một ngày có 2 lần ( 11h30 và 16h30 ) đài phát 30 phút dân ca và nhạc cổ truyền. Giờ thỉnh thoảng về phép nhưng không tìm thấy những cảnh vật và âm thanh như xưa nữa. Quay lại, em lại tìm vể kí ức dân ca qua Internet :
.
Gửi anh một khúc dân ca - Dân Huyền.
Có lẽ bài này mang tính chất ca ngợi những câu hát dân ca. Nó tương đối giống bài "Nghe câu hát văn chiều nay - Nguyễn Cường" hoặc bài hát ca ngợi tiếng đàn tranh (em quên không nhớ tên). Bài đó có câu : "...tiếng đàn tranh, quê hương trong tiếng đàn tranh.....tiếng đàn tranh từ mười ngón tay em.....".
Em không nhớ ra tên bài đó cụ ạ.☹☹☹

* P/s: Nay đã tìm thấy tên bài hát đó : "Quê Hương Trong Tiếng Đàn Tranh" của nhạc sĩ Trần Hữu Pháp. Bài này giờ tìm thấy mỗi ca sĩ Tố Uyên thể hiện. Thúy Lan không thấy đâu.
THP cũng là tác giả bài "Dòng Sông Ai Đã Đặt Tên".

Chỉnh sửa cuối:

DE.VN

Xe tăng
Gửi anh một khúc dân ca - Dân Huyền.
Có lẽ bài này mang tính chất ca ngợi những câu hát dân ca.
Không phải bài này mang tính chất ca ngợi những câu hát dân ca, mà bài này đơn giản là một bài dân ca Nam Bộ theo điệu Lý tứ đại, tác giả sáng tác giành cho các chiến sỹ canh giữ biên giới và hải đảo. Bài hát này luôn mở đầu cho chương trình 30 phút dân ca và nhạc cổ truyền của đài Tiếng nói Việt Nam, chương trình giành gửi cho các chiến sỹ ngoài biên cương và hải đảo.
.

Gato2009

Xe điện
Ý nhà iem là chúa phù hộ youtube.. chứ nhă iem là do cô thương.
Đấy như cái clip này nhà iem chỉ mới được nghe ngày hôm qua
Có một điều chưa hài lòng là chưa tìm được clip nào phân tích một cách trực quan về âm bội / bồi của đàn bầu. Chưa nói về âm bội thì chỉ mới lướt qua bên ngoài của đàn bầu thôi.
Clip rất hay...
Chuyện ngoài nề: cụ Hiền trong clip là người có công lớn trong việc phục hồi lại hát cửa đình, nhưng tiếc là hiện nay chúa ko phù hộ cho google, youtube thành thử chỉ có nhõm 1 đoạn trình tấu hát cửa đình của 1 clb ca trù ở Hải Phòng.
Cụ Hiền này hình như (em ko chắc) cũng có công lớn trong việc phục chế lại đàn bầu dùng sợi tơ tằm làm dây.
Góp vui,

cuonglhvt

Xe tăng
Clip rất hay...
Chuyện ngoài nề: cụ Hiền trong clip là người có công lớn trong việc phục hồi lại hát cửa đình, nhưng tiếc là hiện nay chúa ko phù hộ cho google, youtube thành thử chỉ có nhõm 1 đoạn trình tấu hát cửa đình của 1 clb ca trù ở Hải Phòng.
Cụ Hiền này hình như (em ko chắc) cũng có công lớn trong việc phục chế lại đàn bầu dùng sợi tơ tằm làm dây.
Góp vui,
À.. cái clip nhạc Phật giáo mà nhà iem gửi lúc đầu là trong chanel hiendaiviet đấy bác.

cuonglhvt

Xe tăng
Có một bài mình rất tâm đắc về cách xử lý ca từ, cụ thể là cách xử lý sự đơn điệu của thể thơ lục bát khi phổ thơ trong nhạc dân ca.
Bài viết phân tích rõ sự sáng tạo của dân ca khi xử lý mà tân nhạc chưa bao giờ đuổi kịp. Có lẽ chỉ có mỗi Phạm Duy trong bài Nụ Tầm Xuân là thừa hưởng được sự sáng tạo này. Còn ngoài ra hầu hết các bài tân nhạc khi phổ thơ lục bát đều rơi vào sự nhàm chán.

hd-vt

Xe container
.
Câu "anh còn, em còn không" nghe sướng vđ. Cc xưa chất quá, thẳng thắn giá trị ngàn vàng kkk.
Mịa, giờ hỏi thế nó tát cho phù mỏ, hỏi đểu kkk.

vivu.80

Xe buýt
Cụ Tạo phổ nhạc bài thơ của cụ Nguyễn Phan Hách (sếp của cụ Tạo), cụ Hách người Thuận Thành - Bắc Ninh, làm thơ về quê hương rất hay.

hm.tuan

Xe điện
Ấy, thế mà nhiều cụ cứ đi tìm chèo cổ mới ưng chứ lỵ:D
Lục điện thoại còn một đoạn ghi từ trước Tết ạ:
Não lòng lắm cụ ợ, em thích kiểu vui nhộn của chèo cơ.

CarlVinson

Xe tải
Em thích nghe NS Văn Chương , Hồng Ngát hát chèo , hát văn , hát quan họ
NS Minh Phúc , Hoàng Thanh hát ca Huế và BTT
Em cũng thích Mạnh Quỳnh Phi Nhung ca tân cổ
Thích tiếng sáo của cụ Đinh Thìn