[Funland] Nhạc bolero và nhạc vàng khác gì nhau?

staccato

[Tịch thu bằng lái]
"Nhạc vàng" Liên Xô nào :))
"V zemlyanke"/ Dưới hầm trú ẩn (st. 1942), bài hát từng bị TCCC LX cấm nhưng lại dc lính Hồng quân quá yêu thích, nên hem cấm nổi :D
Ca từ hơi giống Rừng lá thấp, cả lời lẫn giai điệu quá ủy mị, suy đồi :D

"... Những bụi cây thì thầm với tôi về em
Trên cánh đồng tuyết trắng ngoại ô Matxcova.
Anh muốn em nghe thấy giọng nói sống (live) của anh khao khát như nào.
Em bây giờ đã ở xa, rất xa,
Chỉ có tuyết và tuyết giữa hai ta.
Thật không dễ để anh đến được với em,
Nhưng chỉ có bốn bước để đến với cái chết...."
PS: Chỗ đậm đậm dc TCCC bắt sửa thành "còn 4000 dặm Anh" :Dhttps://ru.wikipedia.org/wiki/В_землянке

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Bài Đôi Bờ vỡ lòng ghita kinh điển có bị cấm gì ko cụ?

"V zemlyanke"/ Dưới hầm trú ẩn (st. 1942), bài hát từng bị TCCC LX cấm nhưng lại dc lính Hồng quân quá yêu thích, nên hem cấm nổi :D

PS: Chỗ đậm đậm dc TCCC bắt sửa thành "còn 4000 dặm Anh" :Dhttps://ru.wikipedia.org/wiki/В_землянке

XSim

Xe container

Cụ có hiểu biết âm nhạc đấy, em cảm thấy thế dù không biết mấy về nhạc. Tuy nhiên em thấy cụ còm nhiệt tình trong này đánh đi đánh lại vẫn là về chủ đề phê phán tuyên giáo cấm đoán nhạc vàng, em không nói đúng sai nhưng hình như lạc béng chủ đề rồi. Ngoài ra như em đã nói ở trước, cái định nghĩa nhạc vàng của cụ giống hệt của tuyên giáo nhà nước, bao post cụ cứ lặp đi lặp lại cái này, hay cụ trong ban tuyên giáo thế?

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
:)) :)) :))
=)) =)) =)) =)) =))

Slow Surf thường là nhịp 4/4 đôi khi 2/4 tùy theo người (ban nhạc) đệm hay phối khí.

Bài này không phải nhịp 3/4 mà trong biểu diễn họ đệm thành nhịp 2/4. bác cứ nhip chân và đếm "1 , 2 và" hay "1, 2, 3, 4" là ra tiết tấu.
Như đã nói họ (ban nhạc) đánh syncope (đánh mạnh nhưng rơi vào phách yếu) ở cái nhấc chân nếu cho là 2/4 và đếm "1 , 2 và" hay nhịp 2 (nhịp/phách yếu trong nhịp 4/4) nếu đếm "1, 2, 3, 4" là ra tiết tấu.

Chính cái "syncope (đánh mạnh nhưng rơi vào phách yếu)" làm bác nhầm nhịp đó!
Hãy chịu khó bình tĩnh nghe đập chân hay vỗ tay chậm, đều (thep kiểu nhịp 2/4 hay 4/4) và miệng đếm (hát 1 và 2 và HAY 1, 2, 3, 4) và hát to ở "" hay "2" là nhận ra ngay!
Em cũng đồng ý nó chính là 4/4 đấy. Nhưng nó chơi kiểu gì lạ la, khá hay, lời bài hát thì em chả hiểu gì. Mà bản nhạc thì lại có thêm tý rock metal thì phải

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Bài Đôi Bờ vỡ lòng ghita kinh điển có bị cấm gì ko cụ?
Đôi Bờ do ns LX viết (1922), ko bị LX cấm dù ca từ khá ủy mị, đáng cấm! :))Chính nhờ thế dân m Bắc dc nghe ké 1 bài tình ca buồn hiếm hoi, trong khi Tình ca người thủy thủ của ns Hoàng Vân tươi sáng, lạc quan hơn nhiều thì bị cấm tiệt :D
Nhạc kích động thì có Oăn ta na mê ra của Cu3 lọt lưới, dân Bắc sướng mê tơi :))

Andydo

Xe điện
À em thấy nhiều cụ ném đá Đàm Vĩnh Hưng, Lệ Quyên hay vài ca sỹ đương thời ... đang hấp diêm nhạc vàng, nhưng em thấy các ca sĩ đó hát nhiều người nghe đấy chứ, còn nhiều hơn các cây đa cây đề mà các cụ thần tượng. Vài chục năm nữa khi các fan đó già như các cụ bây giờ thì họ cũng nói về thần tượng của họ như các cụ bây giờ thôi :) Nhạc nào đi vào lòng người thì sẽ sống mãi, thế thì anh Đàm chị Quyên cũng vậy.
Giờ cụ quay lại hỏi còn ai nhớ Thiên Trường địa cửu, Anh Kiệt, Lâm Vũ, AXN, Lưu chí Vỹ... không?
Đàm hay Lệ quèn cũng tương tự, chỉ là tâm lý chán cơm thèm phở, 1 thời gian thấy chúng nó hát dở tự khắc người ta quay lại với danh ca thôi
Cũng như tuổi trẻ nghe 1 vòng nhạc thị trường, rồi lại quay về nhạc quê hương, nhạc trữ tình

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có hiểu biết âm nhạc đấy, em cảm thấy thế dù không biết mấy về nhạc. Tuy nhiên em thấy cụ còm nhiệt tình trong này đánh đi đánh lại vẫn là về chủ đề phê phán tuyên giáo cấm đoán nhạc vàng, em không nói đúng sai nhưng hình như lạc béng chủ đề rồi. Ngoài ra như em đã nói ở trước, cái định nghĩa nhạc vàng của cụ giống hệt của tuyên giáo nhà nước, bao post cụ cứ lặp đi lặp lại cái này, hay cụ trong ban tuyên giáo thế?
Vì có 1 vài cụ nhầm lẫn "bolero" = nhạc Vàng, trong khi "bolero"/ nhạc quê hương chỉ là 1 nhánh trong "nhạc Vàng" (nhạc lưu hành thời miền Nam pre75), nên e vẫn cứ phải lặp đi lặp lại thôi:))
Thờt bàn về nhạc đại chúng liên quan tới kiến thức lịch sử, vui thôi đừng vui quá :))

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đồng ý nó chính là 4/4 đấy. Nhưng nó chơi kiểu gì lạ la, khá hay, lời bài hát thì em chả hiểu gì. Mà bản nhạc thì lại có thêm tý rock metal thì phải
Trên nhịp 4/4, 2/4 có cả tỉ tiết tấu điệu nhảy. Cụ nói đúng, nhạc đệm bài đó dùng tiết tấu-màu sắc Rock.

Andydo

Xe điện
Hehe em là fan anh Đàm ngày xưa nhưng đúng là em gần đây cũng không nghe anh ấy hát bolero nên không rõ thế nào, có vài bài em nghe thấy tạm có vài bài vàng cũ thì nghe dở. Em chỉ lấy ví dụ anh Đàm thôi, để nói là các cụ cứ bình tĩnh :)) các cụ có chê mà anh ấy nhiều fan thì vẫn có chỗ đứng, dù các cụ có cố tình bịt mắt mình thế nào.

Nói chung việc này chém gió chơi thôi, vì anh Đàm có lưu danh lịch sử không hãy để thời gian trả lời, mình chém cũng chả thay đổi được gì. À mà cái em thấy buồn cười là các cụ yêu vàng cổ cứ khư khư như thế mới là chuẩn trong khi nhạc vàng vốn là thể loai nhạc dễ dãi nhất còn gì. Chẳng phải nhạc vàng vẫn có tôn chỉ "tôi ca không hay tôi đàn nghe cũng dở" mà.
Cùng 1 bài Chế linh hát 1 kiểu, Duy Khánh hát 1 kiểu, hay Giang tử cũng hát 1 kiểu khác. Đó là sự khác nhau về chất giọng, cảm nhận màu sắc bài nhạc.
Nhưng vật bài hát ra cắt xẻo, lộn ngược đến nỗi NS Nguyễn Ánh 9 phải năn nỉ nó đừng hát nhạc của ông nữa. Mà ông ấy là người rất hiền rồi nhé. Nó lại còn quay lại cắn bậc trưởng thượng nữa
Rẻ rách!

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Giờ cụ quay lại hỏi còn ai nhớ Thiên Trường địa cửu, Anh Kiệt, Lâm Vũ, AXN, Lưu chí Vỹ... không?
Đàm hay Lệ quèn cũng tương tự, chỉ là tâm lý chán cơm thèm phở, 1 thời gian thấy chúng nó hát dở tự khắc người ta quay lại với danh ca thôi
Cũng như tuổi trẻ nghe 1 vòng nhạc thị trường, rồi lại quay về nhạc quê hương, nhạc trữ tình
Đồng ý vs cụ, e hết diệu rồi :D
Thời gian sẽ sắp đặt mọi thứ về đúng chỗ của mình, kể cả những thứ bị cấm hoặc bị nhồi vào tai bắt nghe :D

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
1945 chưa xảy ra chiến tranh (Chiến tranh Việt - Pháp 1946-1954) cụ nhé :D
Dòng nhạc Tiền Chiến mặc định là những ca khúc lãng mạn ra đời từ thập niên 1930- thập niên 1950.
Tất nhiên phân chia theo năm chỉ là tương đối, ns ko có nghĩa vụ sáng tác theo đúng ngày đúng giờ kết thúc chiến tranh dc :D
Vô số những ca khúc tiêu biểu của dòng Tiền chiến được ra đời ở thập niên 1950: Các ca khúc của Đoàn Chuẩn (Tất cả các ca khúc của ông đều sáng tác sau năm 1947), Phạm Duy; Trần Hoàn, v.v...

Tiện thể về ns Đoàn Chuẩn:
Trong số các nhạc sĩ tiền chiến, Đoàn Chuẩn có thể nói là chàng công tử có cuộc sống xa hoa nhất. Ông là công tử con nhà đại gia nước mắm Vạn Vân, đất Hải Phòng. Ông nổi tiếng với những giai thoại ăn chơi có một không hai mà mức độ xa hoa không thua gì công tử Bạc Liêu đã trở thành điển tích. Cách ăn vận của Đoàn Chuẩn rất cầu kỳ, một ngày ông thay đến cả chục bộ y phục. Thói quen ăn uống của ông cũng kỹ tính và đòi hỏi cao. Con trai ông kể lại rằng ông chỉ ăn tôm mới bắt dưới biển lên sau 15 phút. Theo lời kể của tài tử Ngọc Bảo thì Đoàn Chuẩn lúc bấy giờ sở hữu tận 6 chiếc xe hơi, trong đó có một chiếc xe giống hệt với xe của Thủ hiến Bắc kỳ. Ông sở hữu một chiếc xe Cadillac mà cả nước lúc ấy chỉ có 2 chiếc, ông đã tổ chức một đoàn người che ô cho chiếc Cadillac khi tắm biển ở Hải Phòng. Ấy thế mà, rốt cuộc, ông cũng đem chiếc Cadillac quý báu ấy để đổi lấy một cây đàn guitar Hawaii.

Ẩn sau tất cả các thói quen ngông nghênh và xa hoa ấy là một tâm hồn nhạy cảm của người nghệ sĩ hào hoa. Ông không theo đuổi công việc kinh doanh của gia đình mà sớm bước vào nghệ thuật. Ông tự mày mò học guitar Hawaii và sáng tác, sau đó ra Hà Nội theo học nhạc sĩ Nguyễn Thiện Tơ và nhạc sĩ người Hoa William Chấn. Mặc dù các ca khúc của ông đều được sáng tác sau năm 1947 nhưng ông vẫn được xếp vào nhạc sĩ tiền chiến, bởi vì trong khi các nhạc sĩ tiền chiến khác hoặc chạy vào nam hoặc chuyển sang nhạc kháng chiến, thì Đoàn Chuẩn vẫn tiếp tục giữ không khí âm nhạc ấy với phong thái của một chàng công tử hào hoa con nhà tư sản.

1. Ánh trăng mùa thu, 1947 (ca khúc đầu tay)
2. Tình nghệ sĩ, 1947
3. Đường về Việt Bắc, 1948
4. Lá thư, 1949
5. Thu quyến rũ, 1950
6. Chuyển bến, 1952
7. Gửi gió cho mây ngàn bay, 1952
8. Cánh hoa duyên kiếp (hay "Dạ lan hương"), 1953
9. Lá đổ muôn chiều, 1954
10. Tà áo xanh (hay "Dang dở"), 1955
11. Chiếc lá cuối cùng, 1955
12. Để có những chiều tắt nắng, 1955
13. Một gói nho khô, một cánh pensée, 1955
14. Vàng phai mấy lá (hay "Vĩnh biệt" hay "Bài ca bị xé"), 1955
15. Tâm sự, 1956
16. Gửi người em gái miền Nam, 1957
17. Bên cầu, 1962
18. Thuở trâm cài (bút danh Việt Tử; 1965)[1]
19. Khuôn mặt em (thơ: Văn Cao), 1987
20. Đường thơm hoa sữa gọi (thơ: Vân Long), 1988
21. Phấn son, 1989
22. Màu nắng có bao giờ phai đâu, 1989 (ca khúc cuối cùng)

Lá đổ muôn chiều - Lệ Thu
Em biết mỗi 2 bài là Gửi gió cho mây ngàn bay và Gủi người em gái miền Nam

QUANG1970

Xì hơi lốp

Bác nghe thêm cho "chả hiểu gì" lần nữa! :P

XSim

Xe container
Vâng cơ bản em đồng ý với cụ, cứ phải để thời gian trả lời, mình chém vui thôi chứ thời gian mới là người quyết định.

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Cùng 1 bài Chế linh hát 1 kiểu, Duy Khánh hát 1 kiểu, hay Giang tử cũng hát 1 kiểu khác. Đó là sự khác nhau về chất giọng, cảm nhận màu sắc bài nhạc.
Nhưng vật bài hát ra cắt xẻo, lộn ngược đến nỗi NS Nguyễn Ánh 9 phải năn nỉ nó đừng hát nhạc của ông nữa. Mà ông ấy là người rất hiền rồi nhé. Nó lại còn quay lại cắn bậc trưởng thượng nữa
Rẻ rách!
Cùng là Phở - quốc hồn quốc túy VN, có đứa nó nấu phở thịt chuột, cho mắm muối nậm pịa tống vào cho "cá tánh, khác biệt, v.v..." cũng là "làm mới" đấy thây :D
Tất nhiên vẫn có đứa thích và ăn hợp chất nậm pịa, thịt chuột + bánh phở nên nó mới bán được chứ, kệ thôi :))

huyen141292

Xe điện
Cụ thích thì cứ vứt chứ anh Đàm nhiều người nghe đấy. Khi đã có nhiều fan và lâu dài thì sẽ có chỗ đứng trong lịch sử âm nhạc. Lệ Rơi sau vài năm chả ai nghe nữa thì sao so được.

Còn cụ nói người ta xem chứ không (chỉ) nghe thì cũng đúng với nhạc pop bây giờ, nhiều bài mà bỏ phần nhìn đi thì nghe chả có vị gì.
Hôm ấy em đi taxi lên Nội Bài, thé nào lái xe lại mở Xin lỗi tình yêu do tay Đàm hát. Lúc ấy nghe thì mê tít, nhưng về sau chỉ thik bài hát chứ ko thik nghe Đàm hát bài ấy nữa. Có lẽ sau khi hết đội fan phong trào thì Đàm sẽ đi vào quên lãng. Tuấn Ngọc và Bằng Kiều còn có chất hơn

DE.VN

Xe tăng
Riêng một góc trời có lẽ là nhạc phẩm đậm chất "kinh điển" classic nhất của Ngô Thụy Miên và thế hệ nhạc sỹ cùng thời (trừ Cung Tiến đi riêng một đường ko nói tới). Tuấn Ngọc vẫn được coi là hát thành công nhất nhưng cũng có 2 phiên bản rất khác nhau. Một bản Tuấn Ngọc hát "pop" hơn, khá nhàn nhã và một bản hát classic - crossover khá vất vả. Sau này, Anh Thơ có thể hiện lại, tốt hơn về kỹ thuật nhưng thiếu "truyền cảm" như Tuấn Ngọc. Tuy nhiên, mình vẫn rất thích vì cứ thấy "chất classic" là mê rồi.
Còn một phiên bản khác hát song ca cũng ổn, xem còn ổn hơn:

.

XSim

Xe container
Hôm ấy em đi taxi lên Nội Bài, thé nào lái xe lại mở Xin lỗi tình yêu do tay Đàm hát. Lúc ấy nghe thì mê tít, nhưng về sau chỉ thik bài hát chứ ko thik nghe Đàm hát bài ấy nữa. Có lẽ sau khi hết đội fan phong trào thì Đàm sẽ đi vào quên lãng. Tuấn Ngọc và Bằng Kiều còn có chất hơn
Mr Đàm hát có phong cách riêng và hấp dẫn đấy cụ. Không nhiều ca sỹ hát bốc như anh ấy đâu, đặc biệt ở các bài hit.

cocsku

Xe cút kít
Mr Đàm hát có phong cách riêng và hấp dẫn đấy cụ. Không nhiều ca sỹ hát bốc như anh ấy đâu, đặc biệt ở các bài hit.
Đàm bị vướng nạn anti fan. Nên đi đâu cũng bị quậy, bị chê.

cocsku

Xe cút kít
Rẻ rách!
Tuỳ tai mỗi người thôi. Nhạc vàng mình nghe các giọng nữ hát còn được, chứ 3 ông Chế Linh, Duy Khánh, Giang Tử thì nghe ko vào tai. Nhất là Chế Linh, nghe cụ rên rỉ mà thấy ớn.