[Funland] Nhạc bolero và nhạc vàng khác gì nhau?

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Người Bắc nói chung chỉ hiểu nhạc gì không phải nhạc đỏ phục vụ cách mạng thì là nhạc *********. Còn thị trường âm nhạc miền Nam trước 75 cũng không khác bây giờ là mấy. Nhạc cổ điển thính phòng giao hưởng có tiếng nhưng không có miếng. Nhạc pop rock phản chiến bắt đầu nảy nở. Nhạc vàng chiếm trọn thị trường âm nhạc.
Đây cũng là nói về miền Bắc + Nam bây giờ thì phải :))

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Thực chất thì bọn tây nó làm gì cũng ra ngô ra khoai hơn mình và phân loại các dòng nhạc phổ biến rất rõ ràng.
Em căn cứ trên dòng nhạc Rock phức tạp hơn nhạc Vàng rất nhiều.
Làm gì có chuyện cứ nghe là nghe cứ cảm là cảm, không cần biết cháu nó thuộc gia đình nào.
Nghệ thuật nào cũng cần phân ra các thể loại: Hồi ký, tự truyện, nhật ký không thể coi là một được.
1. Đâu chỉ có bọn tây, mấy còm trước có cụ Dakichu post hình đĩa nhạc SG pre75 nó chả ghi rõ từng "thể loại" (styles) dưới từng tiêu đề bài hát (Bolero; Rhumba; Tango; Slow Rock....) đấy thây :D
Gom chung tất cả các thể loại vào 1 mớ chung "Bolero" hay "nhạc Vàng"/ nhạc Ngụy là ai thế nhở? :D

2. Cái khác giữa "Tây" và "Ta (xhcn)" là Tây nó phân thể loại nhạc là để người nghe biết mình đang nghe thể loại (styles) nhạc gì, và tìm hiểu để nghe, hiểu, học, chơi nếu có khả năng và nhu cầu, còn Ta (xhcn) thì gom tất cả các thể loại không phải của "phe Ta" vào 1 sọt bất kể HAY/ DỞ để CẤM NGHE, CẤM HÁT! Thế nhé.

3. Khác nữa là việc Tây nó phân các thể loại nhạc theo tiêu chí phong cách âm nhạc/ nghệ thuật, ai thích nghe thì nghe, ko nghe ko bắt dùng, cũng không cấm nghe, chứ ko phân loại theo "lập trường 9 chị" để bắt nghe/ cấm nghe, OK?

Chỉnh sửa cuối:

taiadau

Xe điện
À em thấy nhiều cụ ném đá Đàm Vĩnh Hưng, Lệ Quyên hay vài ca sỹ đương thời ... đang hấp diêm nhạc vàng, nhưng em thấy các ca sĩ đó hát nhiều người nghe đấy chứ, còn nhiều hơn các cây đa cây đề mà các cụ thần tượng. Vài chục năm nữa khi các fan đó già như các cụ bây giờ thì họ cũng nói về thần tượng của họ như các cụ bây giờ thôi :) Nhạc nào đi vào lòng người thì sẽ sống mãi, thế thì anh Đàm chị Quyên cũng vậy.
Thôi vứt Đàm Bolero đi, Quyên còn tạm chứ Đàm thì chịu, hát thế mà cũng ra nhạc Bolero. Còn người nghe hay xem cũng có nhiều yếu tố. Lệ rơi ngày xưa hát đọc cũng ối người xem đấy cụ, họ xem chứ ko nghe ạ :D

XSim

Xe container
Thôi vứt Đàm Bolero đi, Quyên còn tạm chứ Đàm thì chịu, hát thế mà cũng ra nhạc Bolero. Còn người nghe hay xem cũng có nhiều yếu tố. Lệ rơi ngày xưa hát đọc cũng ối người xem đấy cụ, họ xem chứ ko nghe ạ :D
Cụ thích thì cứ vứt chứ anh Đàm nhiều người nghe đấy. Khi đã có nhiều fan và lâu dài thì sẽ có chỗ đứng trong lịch sử âm nhạc. Lệ Rơi sau vài năm chả ai nghe nữa thì sao so được.

Còn cụ nói người ta xem chứ không (chỉ) nghe thì cũng đúng với nhạc pop bây giờ, nhiều bài mà bỏ phần nhìn đi thì nghe chả có vị gì.

staccato

[Tịch thu bằng lái]
À em thấy nhiều cụ ném đá Đàm Vĩnh Hưng, Lệ Quyên hay vài ca sỹ đương thời ... đang hấp diêm nhạc vàng, nhưng em thấy các ca sĩ đó hát nhiều người nghe đấy chứ, còn nhiều hơn các cây đa cây đề mà các cụ thần tượng. Vài chục năm nữa khi các fan đó già như các cụ bây giờ thì họ cũng nói về thần tượng của họ như các cụ bây giờ thôi :) Nhạc nào đi vào lòng người thì sẽ sống mãi, thế thì anh Đàm chị Quyên cũng vậy.
Ai thích nghe kệ người ta, ai ko thích nghe cũng kệ người ta, sao cấm được :D

Sống mãi ít nhất qua vài thế hệ hay ko thì cũng phải sau khi ns, cs hết thời hoặc đã qua đời mà dân tình vẫn nghe, cấm đoán nta vẫn tìm cách nghe chui thì mới biết được chứ :D

taiadau

Xe điện
Cụ thích thì cứ vứt chứ anh Đàm nhiều người nghe đấy. Khi đã có nhiều fan và lâu dài thì sẽ có chỗ đứng trong lịch sử âm nhạc. Lệ Rơi sau vài năm chả ai nghe nữa thì sao so được.

Còn cụ nói người ta xem chứ không (chỉ) nghe thì cũng đúng với nhạc pop bây giờ, nhiều bài mà bỏ phần nhìn đi thì nghe chả có vị gì.
Cụ đọc kỹ đi, Đàm cũng có nhạc nghe được (với nhiều người) và đó cũng là điều bt. Em bảo vứt cái bolero của Đàm đi, là chê hát bolero đấy,...còn lịch sử âm nhạc mà lưu lại Đàm thì...nhường cụ thôi.

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Có câu chuyện thời 54, đoàn văn công QĐ biểu diễn dân ca Bắc Ninh có mấy câu giao duyên tình tứ, có mấy cụ quá nghiêm đứng bật dậy giữa hội trường phản đối, đả đảo.

"... Bỗng tiếng sét nổ giữa trời quang mây tạnh, từ màn ghế thứ tư những tiếng la ó dội lên:

– Hạ màn xuống! Đả đảo!

Tiếp theo, hình như có hàng trăm người đồng thanh tương ứng:

– Đả đảo văn công! Hạ màn xuống!
– Vứt hết đi! Lãng mạn! Suy đồi!
– Mèo mả gà đồng! Hạ màn xuống! ..."

May hôm đó tham dự có cả cụ Ng Chí Thanh, lúc đó đã là ĐT - Chủ nhiệm Tổng cục Chính trị, đã ôn tồn giải thích "hạ nhiệt" các cụ kia, và đoàn được biểu diễn tiếp. Ranh giới giữa suy đồi, lệch chuẩn với nhận thức thế thời nó luôn mong manh :D

Tiếc là sau này vẫn ...Cấm tiếp, và ông Hoàng Cầm (nếu e ko nhầm) thì cũng bị thơ cấm, người bắt.

Asura

Xe tăng
Uh, bác nào giới thiệu thêm về Ngô Thụy Miên đi. Em nghe bài riêng 1 góc trời ko biết chán
Cuộc sống của ns Ngô Thụy Miên nhẹ nhàng như âm nhạc của ông ấy mà, nên có gì để nói nhiều đâu mợ. Thời kỳ VNCH, Ngô Thuy Miên, Từ Công Phụng, Lê Uyên Phương, Vũ Thành An, Trịnh Công Sơn ... tách khỏi những lời ca "than thân trách phận". Mình ko học nhạc nên ko rõ lý do vì sao mà âm nhạc của những NS này lại có thể hát kiểu classic (opera) và hát rất hay dù VN chưa có ca sỹ nào đủ tầm hát classic vocal. Có thể kể đến như Thiên Tôn hát Ảo ảnh (Y Vân), Bằng Kiều hát Mưa trên ngày tháng đó (Từ Công Phụng)...

Riêng một góc trời có lẽ là nhạc phẩm đậm chất "kinh điển" classic nhất của Ngô Thụy Miên và thế hệ nhạc sỹ cùng thời (trừ Cung Tiến đi riêng một đường ko nói tới). Tuấn Ngọc vẫn được coi là hát thành công nhất nhưng cũng có 2 phiên bản rất khác nhau. Một bản Tuấn Ngọc hát "pop" hơn, khá nhàn nhã và một bản hát classic - crossover khá vất vả. Sau này, Anh Thơ có thể hiện lại, tốt hơn về kỹ thuật nhưng thiếu "truyền cảm" như Tuấn Ngọc. Tuy nhiên, mình vẫn rất thích vì cứ thấy "chất classic" là mê rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Vụ việc của cụ HC là do liên quan đến 9 chị rồi cụ; thôi ko bàn xa quá cụ à.

Tiếc là sau này vẫn ...Cấm tiếp, và ông Hoàng Cầm (nếu e ko nhầm) thì cũng bị thơ cấm, người bắt.

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc sống của ns Ngô Thụy Miên nhẹ nhàng như âm nhạc của ông ấy mà, nên có gì để nói nhiều đâu mợ. Thời kỳ VNCH, Ngô Thuy Miên, Từ Công Phụng, Lê Uyên Phương, Vũ Thành An, Trịnh Công Sơn ... tách khỏi những lời ca "than thân trách phận". Mình ko học nhạc nên ko rõ lý do vì sao mà âm nhạc của những NS có thể hát kiểu classic (opera) và hát rất hay dù VN chưa có ca sỹ nào đủ tầm hát classic vocal. Có thể kể đến như Thiên Tôn hát Ảo ảnh (Y Vân), Bằng Kiều hát Mưa trên ngày tháng đó (Từ Công Phụng)...
Nhạc của các ns cụ kể trên (thiếu cây cổ thụ Phạm Duy) vẫn thuộc phân loại "NHẠC VÀNG", bị cấm (1 số bài vẫn bị cấm đến giờ).
Nên mấy còm trước e có đề cặp "Nhạc Vàng" là tên gọi chung miền Bắc xhcn đặt cho tất cả các loại nhạc đc lưu hành ở miền Nam 75, dưới cái nhãn Nhạc Vàng đó thì có:
- nhánh Lãng mạn trữ tình giai điệu, hòa âm ảnh hưởng phương Tây (các ns cụ kể trên, Phạm Duy...);
- nhánh nhạc quê hương/ sến (bolero theo cách gọi bây giờ) ảnh hưởng dân ca Nam bộ.
- nhánh nhạc phản chiến, hùng ca, thiếu nhi, v.v...
(1 nhạc sĩ có thể viết nhạc thuộc nhiều nhánh khác nhau, Phạm Duy hay TCS là ví dụ).

114hangbong

Xe cút kít
Cám ơn bác đã có lời khen!

Riêng về các nhạc sĩ mà bác đề cập, em xin phép tạm gác lại và sẽ đưa ý kiến cá nhân trong một ngày gần đây.

Trước mắt, trong các nhạc sĩ này, và kể cả trong các nhạc sĩ Việt, người mà em quý trọng cả về tài năng, lẫn nhân cách, và cả khí phách, chỉ duy nhất có một cụ: Văn Cao

Thú thực, mỗi lần nhìn cảnh cụ ấy lom khom cùng cụ bà đi chợ hoa tết Hà Nội, mà em không thể nào ngăn được xúc động!!!
Các nghệ sỹ ngày trước khổ mà cụ. Hàng xóm cũ nhà em là cụ Cao Việt Bách, cả ngày ngồi co ro uống rượu trên ghế ở quán nước, mùa đông quấn chặt cái áo dạ xám trông rất thương. Trước khi biết cụ thì cả ngày em gào Em ơi vút lên một tiếng đàn... rất hào hùng nên tưởng tác giả là một ông phong độ hoành tráng cơ.

huyen141292

Xe điện
Cuộc sống của ns Ngô Thụy Miên nhẹ nhàng như âm nhạc của ông ấy mà, nên có gì để nói nhiều đâu mợ. Thời kỳ VNCH, Ngô Thuy Miên, Từ Công Phụng, Lê Uyên Phương, Vũ Thành An, Trịnh Công Sơn ... tách khỏi những lời ca "than thân trách phận". Mình ko học nhạc nên ko rõ lý do vì sao mà âm nhạc của những NS này lại có thể hát kiểu classic (opera) và hát rất hay dù VN chưa có ca sỹ nào đủ tầm hát classic vocal. Có thể kể đến như Thiên Tôn hát Ảo ảnh (Y Vân), Bằng Kiều hát Mưa trên ngày tháng đó (Từ Công Phụng)...

Riêng một góc trời có lẽ là nhạc phẩm đậm chất "kinh điển" classic nhất của Ngô Thụy Miên và thế hệ nhạc sỹ cùng thời (trừ Cung Tiến đi riêng một đường ko nói tới). Tuấn Ngọc vẫn được coi là hát thành công nhất nhưng cũng có 2 phiên bản rất khác nhau. Một bản Tuấn Ngọc hát "pop" hơn, khá nhàn nhã và một bản hát classic - crossover khá vất vả. Sau này, Anh Thơ có thể hiện lại, tốt hơn về kỹ thuật nhưng thiếu "truyền cảm" như Tuấn Ngọc. Tuy nhiên, mình vẫn rất thích vì cứ thấy "chất classic" là mê rồi.
Tuấn Ngọc hát Riêng 1 góc trời cũng hay, nhưng em cảm giác chất giọng cuẩ Tuấn Ngọc ko lên hết được vẻ đẹp của bài hát này, vẫn có gì đó như hơi cố sức. Trọng Tấn hát có vẻ dễ dàng hơn, và có gì đó mà em gọi là có chất bác học quá, ko hiểu từ chính xác gọi là gì. Ôn Vĩnh Quang kĩ thuật ko bằng đội chuyên nghiệp, nhưng chất giọng khá phù hợp với bài này

taiadau

Xe điện
Cám ơn bác đã có lời khen!

Riêng về các nhạc sĩ mà bác đề cập, em xin phép tạm gác lại và sẽ đưa ý kiến cá nhân trong một ngày gần đây.

Trước mắt, trong các nhạc sĩ này, và kể cả trong các nhạc sĩ Việt, người mà em quý trọng cả về tài năng, lẫn nhân cách, và cả khí phách, chỉ duy nhất có một cụ: Văn Cao

Thú thực, mỗi lần nhìn cảnh cụ ấy lom khom cùng cụ bà đi chợ hoa tết Hà Nội, mà em không thể nào ngăn được xúc động!!!
Thực ra thì chỉ có Văn Cao mới có thể xêp ngang cùng level với Phạm Duy được. Và nếu xét theo nhiều tiêu chí kiểu nghệ sỹ thì Pham Duy chuẩn hình tượng phong lưu soái ca :D.

114hangbong

Xe cút kít
Nghe cụ phân loại e nhớ đến 1 bộ film chiếu tivi thời 8x, do NSND Trà Giang đóng vai 1 bà GĐ 1 XN NN, bà ấy mắng cậu thư ký: tại sao lại nghe thứ nhạc "ủy mỵ, không phục vụ cho chiến đấu và sản xuất" như vậy b-)

Đây có lẽ 1 định nghĩa ko chính thức về nhạc vàng mà e thấy khá chuẩn. Nó đối lập nhạc vàng hoàn toàn với toàn bộ nhịp sống của 1 đất nước vừa dồn hết sức mình cho 1 nhiệm vụ gian khổ bậc nhất trong LS dân tộc, và đang tiếp tục tập trung để tái kiến thiết với ước vọng sớm đưa đất nước lên 1 tầm lý tưởng mới.

"Ủy mị" là giây phút con người mềm yếu, là giây phút riêng tư nhất. Đôi lúc phải kìm nén, dấu đi, gạt đi vì yêu cầu của mục đích chung.

Như vậy, nhạc vàng hay "ủy mị" ko xấu nhưng cần có mức độ ủy mị phù hợp với (i) bối cảnh chung về xã hội, với (ii) tâm trạng người nghe, với (iii) mức độ tình cảm mà bài hát muốn truyền tải (tránh rên rỉ quá mức), và (iv) phù hợp với ... Giới tính của ca sỹ.

Tâm trạng riêng tư và bối cảnh chung về xã hội đôi khi vênh nhau, lúc đó chỉ len lén nghe vụng trộm cũng có thể chấp nhận được. Về các góc độ còn lại, thời trước, e sợ nhất là gặp mấy thánh rên rỉ sướt mướt (e.g, Chế Linh pre 75), giờ sợ nhất mấy ô xăng pha nhớt - giọng chảy nước cầm mic. Đáng tiếc số này giờ khá phổ biến.
Úi.. ! em cũng xem phim đó mà không nhớ tên phim. Chỉ nhớ bà mắng xong thì mấy đứa trẻ khúc khích cười.
Btw: hôm nọ mẹ em bảo bà Tú là học sinh chị bảo chị giàu nhất trường làm bà ý sướng lắm, cứ hỏi thăm đứa nào mà nó khen tôi thế hả chị... :))

XSim

Xe container
Cụ đọc kỹ đi, Đàm cũng có nhạc nghe được (với nhiều người) và đó cũng là điều bt. Em bảo vứt cái bolero của Đàm đi, là chê hát bolero đấy,...còn lịch sử âm nhạc mà lưu lại Đàm thì...nhường cụ thôi.
Hehe em là fan anh Đàm ngày xưa nhưng đúng là em gần đây cũng không nghe anh ấy hát bolero nên không rõ thế nào, có vài bài em nghe thấy tạm có vài bài vàng cũ thì nghe dở. Em chỉ lấy ví dụ anh Đàm thôi, để nói là các cụ cứ bình tĩnh :)) các cụ có chê mà anh ấy nhiều fan thì vẫn có chỗ đứng, dù các cụ có cố tình bịt mắt mình thế nào.

Nói chung việc này chém gió chơi thôi, vì anh Đàm có lưu danh lịch sử không hãy để thời gian trả lời, mình chém cũng chả thay đổi được gì. À mà cái em thấy buồn cười là các cụ yêu vàng cổ cứ khư khư như thế mới là chuẩn trong khi nhạc vàng vốn là thể loai nhạc dễ dãi nhất còn gì. Chẳng phải nhạc vàng vẫn có tôn chỉ "tôi ca không hay tôi đàn nghe cũng dở" mà.

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Cái này nó liên quan đến Nhân văn - Giai phẩm cụ ạ.
E ko nói cụ HC bị tù vì vụ "cởi áo cho nhau", nhưng mọi thứ có liên quan hết vs nhau cụ ạ. "Thoát" dc 1 lần ko có nghĩa là "thoát" các lần khác.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hì hì, đúng rồi còn gì ạ, cô tự chủ kinh tế mà lại, lên lớp cô cũng hay kể chồng tôi soái thế này thế kia, nhg tôi bảo a ở đâu soái với quân của a, chứ việc nhà lớn bé tay tôi tự xử lý đc hết cả, tôi đâu cần $ của a, bla bla :D

Nhiều khi bọn e bị cô giành ra 2-3 tiết ngồi mắng, mà sau này cô mang tiếng ác là Tú Bà, nhg bọn e thì rất quý cô vì cô rất tâm huyết với nghề, và có trách nhiệm. Lớp e chúng nó rủ nhau đi vào Hà Đông chơi, e còn ko biết, mà thế nào cô lại biết, nên lôi cả lớp ra ca cho cả buổi.

E rất phục cô khả năng chém gió ko biết mệt, nên sau này cũng có hơi nhiễm 1 chút tý xíu kỹ năng đó, hahaha =)) =)) =))

Úi.. ! em cũng xem phim đó mà không nhớ tên phim. Chỉ nhớ bà mắng xong thì mấy đứa trẻ khúc khích cười.
Btw: hôm nọ mẹ em bảo bà Tú là học sinh chị bảo chị giàu nhất trường làm bà ý sướng lắm, cứ hỏi thăm đứa nào mà nó khen tôi thế hả chị... :))

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc kỹ bài báo e gửi link đó, có ý đó rồi đó ạ:

"...
Anh Thanh lại hỏi:

– Vậy, mời anh Lê Quang Đạo, Cục tuyên huấn.

Anh Đạo đứng lên, từ tốn:

– Nói như các anh vừa rồi, bắt đầu từ ý kiến anh Thái Dững, cũng có phần quá đáng. Bộ đội ta không dễ sa sút tinh thần ngay sau một màn dân ca tình ca này đâu. Nhưng, anh Hoàng Cầm chưa thông qua tôi, đã cho đem diễn. Kể ra cũng sai nguyên tắc đấy anh Hoàng Cầm ạ, nhưng tôi nghĩ trong ngày vui hể hả mà Đại tướng cho phép thì cũng coi tối diễn hôm qua như một buổi ra mắt nội bộ, vừa để ôn tập, vừa để duyệt, nên tôi không trách cứ gì anh Hoàng Cầm. Dẫu sao ý kiến của các đồng chí vừa phê bình, tôi cho là đúng về căn bản. Mới chiến thắng bước đầu, từ nay đến hòa bình thực sự cho cả nước, thời gian hẳn không ngắn. Biết đâu còn phải vài ba cái Điện Biên nữa, ta mới hoàn toàn thắng lợi. Bộ đội vẫn phải cầm chắc tay súng, không nên để những tình cảm lãng mạn làm lơi lỏng ý chí và tinh thần đánh giặc của cả quân và dân. Nên vui với cái vốn cũ của dân tộc một chút thế thôi, còn diễn đại trà thì không nên.
...

"

E ko nói cụ HC bị tù vì vụ "cởi áo cho nhau", nhưng mọi thứ có liên quan hết vs nhau cụ ạ. "Thoát" dc 1 lần ko có nghĩa là "thoát" các lần khác.

Chỉnh sửa cuối: