[Funland] Nhà Tây Sơn - Đỉnh- cao và sụp -đổ

en lờ 100

Xe tải
Công lao đội Tây Sơn rõ rồi cơ mà theo em phải đặt mình vào hoàn cảnh và trình độ lúc bấy giờ đồng thời có nhìn nhận khách quan thì:
Sân chơi của 2 đội Trịnh nguyễn đang đá, đội TS tự dưng nhảy vào éo ai chịu, nếu đội Nguyễn dùng thủ đoạn chơi lại đội TS cũng là bình thường thôi.
Đội Nguyễn chiếm lại được sân khi đội TS bắt đầu loạn rồi, nếu cứ để nguyên thì có khi cũng loạn như lúc 2 đội Trịnh Nguyễn đá nên đội Nguyễn cũng có công (tất nhiên công ấy ko lớn nhưng em nghĩ bị chửi như bây giờ là quá đáng).

Sau này đội Trịnh (phẩy) và đội Nguyễn (phẩy) gặp lại nhau, đội Nguyễn (phẩy) thuê cầu thủ Mỹ đá thuê còn đội Trịnh (phẩy ) ko thuê cầu thủ ngoại nhưng thuê huấn luyện viên ngoại người Liên xô thì khác éo gì. Có phải giống Nguyễn Ánh không?
Bởi thế em mới nói qua lăng kính của các nhà sử học thì mỗi một sự việc, sự kiện có thể sẽ khác nhau và nguy hiểm nhất ở chỗ người tiếp thu. Việc đội NA cầu viện đội Xiêm là dựa trên Hiệp ước tương trợ quân sự được ký kết giữa 2 đội. Đội Xiêm còn giữ lời hứa chứ có cái đội thau chậu gì đấy năm 1979 thì cứ ỡm ờ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Công lao đội Tây Sơn rõ rồi cơ mà theo em phải đặt mình vào hoàn cảnh và trình độ lúc bấy giờ đồng thời có nhìn nhận khách quan thì:
Sân chơi của 2 đội Trịnh nguyễn đang đá, đội TS tự dưng nhảy vào éo ai chịu, nếu đội Nguyễn dùng thủ đoạn chơi lại đội TS cũng là bình thường thôi.
Đội Nguyễn chiếm lại được sân khi đội TS bắt đầu loạn rồi, nếu cứ để nguyên thì có khi cũng loạn như lúc 2 đội Trịnh Nguyễn đá nên đội Nguyễn cũng có công (tất nhiên công ấy ko lớn nhưng em nghĩ bị chửi như bây giờ là quá đáng).

Sau này đội Trịnh (phẩy) và đội Nguyễn (phẩy) gặp lại nhau, đội Nguyễn (phẩy) thuê cầu thủ Mỹ đá thuê còn đội Trịnh (phẩy ) ko thuê cầu thủ ngoại nhưng thuê huấn luyện viên ngoại người Liên xô thì khác éo gì. Có phải giống Nguyễn Ánh không?
Sân đấy sổ đỏ của nhà Lê luộc lại từ tay nhà Minh cụ nhá, hai ông kia cũng là chạy láo nháo trên đất người khác thôi mà ;))

Trịnh phảy với Nguyễn phẩy gặp nhau vào lúc nào sau khi cụ Huệ dắt bóng dúi tận cầu môn Thăng Long, bê một mợ cheer leader xứ Bắc về dinh??
Đọc lại té ra cụ định luận cổ suy kim, với cái vốn kiến thức của cụ nói thế này cho nhanh: Năm 45 cụ Đại đã chuyển cả sổ đỏ cả ấn cho cụ Cận mang về nhà đỏ rồi. Nhà vàng thấy bẩu sau có nhặt lại được cái tay thước cụ Đại vứt ở chuồng trâu, lấy đấy làm vật tổ. CHuyện đấy xoàng quá, sử xịn không chép.

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Bởi thế em mới nói qua lăng kính của các nhà sử học thì mỗi một sự việc, sự kiện có thể sẽ khác nhau và nguy hiểm nhất ở chỗ người tiếp thu. Việc đội NA cầu viện đội Xiêm là dựa trên Hiệp ước tương trợ quân sự được ký kết giữa 2 đội. Đội Xiêm còn giữ lời hứa chứ có cái đội thau chậu gì đấy năm 1979 thì cứ ỡm ờ.
Lý luận của cụ sai từ căn bản, việc của nhà sử học đầu tiên là ghi chép chuẩn xác, lưu trữ cẩn thận. Lúc này chả có lăng kính nào hết. Cái việc phẩm bình nhận xét là thao tác sau của nhà sử học, khi đã có độ lùi thời gian ít là 10 năm, dài alf hàng trăm năm.
Cho nên cái chuyện nhà Xô ỡm ờ hay không cụ nên nói là theo cái mắt đeo lăng kính gắn trên ba que đọc cái văn bản ghi trên lá mít chẳng may bay vào tay nó ra thế ;))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Còn chuyện nhà Tây Sơn với nhà Lê thì thế này: nhà Lê chủ sân thấy hai đội cù cưa mấy trăm năm trên đất của mình mà chả ông nào trả tiền thuê sân, nhất là nhà Trịnh thỉnh thoảng cậy khỏe lại thụi cho chủ sân phát đau méo mồm, rồi lại thấy khán giả tràn xuống sân loạn hết cả xới mà mình có mỗi cái mồm nói éo ai nghe, thế là cụ Thống chạy đi gọi hội áo xanh về dịnh làm quả chung kết. Nào ngờ khán giả Tây Sơn có tý nghệ đút túi quần, rút ra ném túi bụi cả ba đội xanh, trịnh, nguyễn ôm mồm chạy ráo cả. Thế là cụ chủ sân sợ quá té sang nhà áo xanh ngồi khóc. Sổ đỏ nhà áo xanh do thế lại đưa béng cho ông khán giả.
Chuyện sau thì nhưu đã nói ở trên rồi ;))

en lờ 100

Xe tải
Lý luận của cụ sai từ căn bản, việc của nhà sử học đầu tiên là ghi chép chuẩn xác, lưu trữ cẩn thận. Lúc này chả có lăng kính nào hết. Cái việc phẩm bình nhận xét là thao tác sau của nhà sử học, khi đã có độ lùi thời gian ít là 10 năm, dài alf hàng trăm năm.
Cho nên cái chuyện nhà Xô ỡm ờ hay không cụ nên nói là theo cái mắt đeo lăng kính gắn trên ba que đọc cái văn bản ghi trên lá mít chẳng may bay vào tay nó ra thế ;))
Cụ nói các nhà sử học là những người ghi chép sự kiện. Đúng vậy. Nhưng việc phân tích và nhận định những sự kiện ấy thì lại là một chuyện khác. Các nhà sự học có thật sự phân tích, nhận định khách quan ? Câu trả lời của em là không. Nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như : chính trị, xã hội, niên đại và cả về cảm tính của riêng từng người. Bởi thế mà trong các cuộc hội thảo các nhà sử học thường cãi nhau chan chát đấy (họ gọi lịch sự là tranh luận). Người nào cũng đưa ra quan điểm của mình và cho nó là đúng. Nó cũng tương tự như cái thớt này thôi :D
http://trankhue.net/?ArticleId=f0aae546-f32c-4866-bd3f-e96f77f0ae50

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện thấy cụ doctor76 có vẻ tâm tư vụ cù lao Phố quá thì hãy xem nàh Nguyễn làm gì khi chiếm thành Gia Định sau trận Lê Văn Khôi, rồi quân Pháplamf gì với thành Gia Định sau khi chiếm từ tay nàh Nguyễn.
Vâng, cũng đốt tiệt, giết tuốt đấy ạ. Gần hơn thì mấy bạn Tây lông văn minh cũng san phẳng Dressden nhà cụ Hít.
Thế mới nói : Chiến tranh không phải là trò đùa, và không mang khuôn mặt phụ nữ.

Chỉnh sửa cuối:

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Sân đấy sổ đỏ của nhà Lê luộc lại từ tay nhà Minh cụ nhá, hai ông kia cũng là chạy láo nháo trên đất người khác thôi mà ;))

Trịnh phảy với Nguyễn phẩy gặp nhau vào lúc nào sau khi cụ Huệ dắt bóng dúi tận cầu môn Thăng Long, bê một mợ cheer leader xứ Bắc về dinh??
Đọc lại té ra cụ định luận cổ suy kim, với cái vốn kiến thức của cụ nói thế này cho nhanh: Năm 45 cụ Đại đã chuyển cả sổ đỏ cả ấn cho cụ Cận mang về nhà đỏ rồi. Nhà vàng thấy bẩu sau có nhặt lại được cái tay thước cụ Đại vứt ở chuồng trâu, lấy đấy làm vật tổ. CHuyện đấy xoàng quá, sử xịn không chép.
Em kém sử thật nhưng em hỏi cụ toàn bộ khu vực ngon nhất bây giờ: SG, Vũng tàu, vào đến ĐB sông Cửu Long ở đâu ra? sổ đỏ của nhà Nguyễn chứ?

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói các nhà sử học là những người ghi chép sự kiện. Đúng vậy. Nhưng việc phân tích và nhận định những sự kiện ấy thì lại là một chuyện khác. Các nhà sự học có thật sự phân tích, nhận định khách quan ? Câu trả lời của em là không. Nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như : chính trị, xã hội, niên đại và cả về cảm tính của riêng từng người. Bởi thế mà trong các cuộc hội thảo các nhà sử học thường cãi nhau chan chát đấy (họ gọi lịch sự là tranh luận). Người nào cũng đưa ra quan điểm của mình và cho nó là đúng. Nó cũng tương tự như cái thớt này thôi :D
http://trankhue.net/?ArticleId=f0aae546-f32c-4866-bd3f-e96f77f0ae50
Phân tích nhận định tất nhiên là chủ quan, vì nó là suy nghĩ của người viết. CÒn sự kiện thì ông không ghi chép tử tế thì ông không xứng là nhà sư rhocj.

Không hiểu cụ định dạy bảo gì? Con gà nằm trong nồi nước sôi thì nước sôi luộc con gà hay con gà luộc nước sôi nhỉ ;))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em kém sử thật nhưng em hỏi cụ toàn bộ khu vực ngon nhất bây giờ: SG, Vũng tàu, vào đến ĐB sông Cửu Long ở đâu ra? sổ đỏ của nhà Nguyễn chứ?
Cụ lại lẫn rồi, danh hcinsh ngôn thuận là cụ Kim xin nhà Lê đi kinh tế mới, giấy phép chỉ là mở đồn điền, thu hoạch rau dưa, lập đội tuần phòng thôi nhé. Cụ nói thế hóa ra cụ Vươn thành ra cụ Vương à? đâu có được.
Thôi cái tư ruy của cụ nó giống thằng cháu nhà em đại khái:
bố ơi tại sao nước sôi?
Vì lửa nó đốt con ạ
Thế sao đốt củi lại cháy?
Vì có ô xi con ạ
Thế tại sao có ô xi

Để khỏi mất buổi cày trưa, em dùng kiến thức các cụ mà đáp rằng: Hỏi hỏi cái thèng ch.a mầy mà hỏi lắm thế
Vô phép các cụ em té.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại lẫn rồi, danh hcinsh ngôn thuận là cụ Kim xin nhà Lê đi kinh tế mới, giấy phép chỉ là mở đồn điền, thu hoạch rau dưa, lập đội tuần phòng thôi nhé. Cụ nói thế hóa ra cụ Vươn thành ra cụ Vương à? đâu có được.
Thôi cái tư ruy của cụ nó giống thằng cháu nhà em đại khái:
bố ơi tại sao nước sôi?
Vì lửa nó đốt con ạ
Thế sao đốt củi lại cháy?
Vì có ô xi con ạ
Thế tại sao có ô xi

Để khỏi mất buổi cày trưa, em dùng kiến thức các cụ mà đáp rằng: Hỏi hỏi cái thèng ch.a mầy mà hỏi lắm thế
Vô phép các cụ em té.
Lý luận của cụ là lý luận dạng ch ó má vô ơn bạc nghĩa.

en lờ 100

Xe tải
Phân tích nhận định tất nhiên là chủ quan, vì nó là suy nghĩ của người viết. CÒn sự kiện thì ông không ghi chép tử tế thì ông không xứng là nhà sư rhocj.

Không hiểu cụ định dạy bảo gì? Con gà nằm trong nồi nước sôi thì nước sôi luộc con gà hay con gà luộc nước sôi nhỉ ;))
Em không dám dạy bảo gì cụ nhưng em chỉ lưu ý cụ rằng chức năng, nhiệm vụ của các nhà sử học không những ghi chép những sự kiện lịch sử mà còn phản ánh, nhận định những ghi chép ấy. Thế thôi. Vậy thì việc em nhận định như thế này là đúng hay sai, thưa cụ ?
Bởi thế em mới nói qua lăng kính của các nhà sử học thì mỗi một sự việc, sự kiện có thể sẽ khác nhau và nguy hiểm nhất ở chỗ người tiếp thu

GamCaoMayLanh

Xe container

Giai đoạn đầu giải đá với đội LHQ, đội Trịnh' có thuê một ít cầu thủ tiền đạo Triều Tiên chơi không chiến, một ít cầu thủ hậu vệ Liên Xô chơi chuyền dài vượt tuyến. Còn về sau mới là dàn cầu thủ nội. Không thể nói là giống hoàn toàn được.

son198099

Xe buýt
Sử Việt Nam hay và hào hùng như vậy mà các anh nỡ lòng nào .....! Chỉ cần viết thật sự kiện là nó cũng đã hay lắm rồi, đừng có quân ta quân địch theo chủ quan thì tốt biết mấy.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Lý luận của cụ là lý luận dạng ch ó má vô ơn bạc nghĩa.
Hí hí, cụ cáu đấy ạ.
Nên làm cốc nước hạ hỏa.
Hạ hỏa rồi thì mở sách ra xem mạn Hà Tiên nhà Nguyễn cũng cấp phép khẩn hoang cho mấy cụ Khựa đấy, sao không cho họ lập cuốc đê, hề hề.

GamCaoMayLanh

Xe container
Mà cụ traderdoclap bảo Gia Long có công thống nhất đất nước là sai so với sự kiện: xóa sông Gianh là nhà Tây Sơn, nhà Nguyễn là chơi kiểu phòng thủ chặt, phản công nhanh. Đầu tiên đang cù nhầy với đội Trịnh thì bị khán giả Tây Sơn thấy đá xấu ngứa mắt tràn xuống sân dẹp loạn đuổi phăng cả hai đội Trịnh Nguyễn.Nhà Nguyễn dù bị đối phương Tây Sơn ghi bàn trước đá đýt chạy bạt ra biên nhưng thuê cầu thủ ngoại, HLV ngoại về lật cánh đánh đầu chiếm lại thế thượng phong. Sau có chiếm cả sân đấu nhưng cái việc dẹp loạn toàn sân là của đội Tây Sơn cụ nhé ;))
Còn chuyện chiếm sân rồi còn lao vào phòng thay quần áo bóp cổ đập đầu cầu thủ đối phương, xé hợp đồng quỵt tiền HLV ngoại thì là chuyện bên lề lịch sử, dành cho các báo lá cải khóc thuê, cụ nhẩy ;))
Thể Công Tây Sơn vô địch V - League lượt đi thì em hoàn toàn nhất trí, tuy nhiên một đội có 2 đội trưởng đã là bất bình thường, sau hai đội trưởng TC Tây Sơn lại còn bem nhau là điều không hay rồi. đội Nguyễn FC có bộ ba Gia Định tam hùng, phòng thay đồ được đội trưởng Nguyễn Ánh cầm trịch nên càng về cuối giải chơi càng hay, cầu thủ ngoại hay HLV ngoại chỉ là một phần trong đó thôi. Đối thủ đã suy yếu, nên đội Nguyễn tăng tốc rất nhanh ở lượt về và đã giành cúp V - League. ;)) Nếu luận công khen ngợi thì Thể Công Tây Sơn có công quảng bá V-League nhờ lối chơi công thủ toàn diện, còn Nguyễn FC có công nâng tầm V-League từ một giải sàn sàn trong khu vực lên thành giải Ngoại hạng. =))

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Hí hí, cụ cáu đấy ạ.
Nên làm cốc nước hạ hỏa.
Hạ hỏa rồi thì mở sách ra xem mạn Hà Tiên nhà Nguyễn cũng cấp phép khẩn hoang cho mấy cụ Khựa đấy, sao không cho họ lập cuốc đê, hề hề.
Về cơ bản khúc này toàn do quan quân nhà Minh lưu vong khai thác và định cư dưới sự cho phép của các Chúa Nguyễn (Trần Thượng Xuyên - Cù lao Phố, Dương Ngạn Địch - Mỹ Tho, Mạc Cửu - Hà Tiên );))
Lý do họ quyết liệt chống Tây Sơn là vì giữ đất giữ nhà chứ không phải vì NA ;))

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Thể Công Tây Sơn vô địch V - League lượt đi thì em hoàn toàn nhất trí, tuy nhiên một đội có 2 đội trưởng đã là bất bình thường, sau hai đội trưởng TC Tây Sơn lại còn bem nhau là điều không hay rồi. đội Nguyễn FC có bộ ba Gia Định tam hùng, phòng thay đồ được đội trưởng Nguyễn Ánh cầm trịch nên càng về cuối giải chơi càng hay, cầu thủ ngoại hay HLV ngoại chỉ là một phần trong đó thôi. Đối thủ đã suy yếu, nên đội Nguyễn tăng tốc rất nhanh ở lượt về và đã giành cúp V - League. ;)) Nếu luận công khen ngợi thì Thể Công Tây Sơn có công quảng bá V-League nhờ lối chơi công thủ toàn diện, còn Nguyễn FC có công nâng tầm V-League từ một giải sàn sàn trong khu vực lên thành giải Ngoại hạng. =))
Đội Tây Sơn còn có công giải tỏa lấn chiếm rất guếc liệc mà không mất phí, cụ quên chưa kể ;))
Nhà Nguyễn thắng giải thì biến Vi lích thành giải bóng đá cấp làng, đá xã giao là chính, giao hĩu với Xiêm với Miên toàn ôm mồm đi về, đội chưởng Trương Minh Giảng éo dám nhìn mặt HLV ;))
Đến lúc Phú lãng sa vác đội tuyển sang đòi đấu cúp là cả cái sân thì do đá ckiểu làng xã, đá lấy vỗ tay lâu quá nên anh Nguyễn éo thèm đá nữa, ẵm luôn chức chủ sân danh dự, ngày ba bữa cơm bụi làm thơ ;))

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Về cơ bản khúc này toàn do quan quân nhà Minh lưu vong khai thác và định cư dưới sự cho phép của các Chúa Nguyễn (Trần Thượng Xuyên - Cù lao Phố, Dương Ngạn Địch - Mỹ Tho, Mạc Cửu - Hà Tiên );))
Lý do họ quyết liệt chống Tây Sơn là vì giữ đất giữ nhà chứ không phải vì NA ;))
- Năm 1679 trấn thủ Quảng Đông là Dương Ngạn Địch cùng với phó tổng binh Hoàng Tiến, và tổng binh các châu Cao, Lôi, Liêm là Trần Thượng Xuyên cùng phó tổng binh Trần An Bình đem 3000 quân Trung Hoa (nhà Minh) với 50 chiến thuyền trốn quân Thanh chạy sang Việt Nam xin làm thần dân của Chúa Nguyễn. Chúa Nguyễn Phúc Tần dung nạp họ và cho người hướng dẫn họ đến vùng đất mới trong Nam để định cư sinh sống. Nơi đây đã có một số người lưu dân Việt khai phá. Dương Ngạn Địch vào Mỹ Tho, Trần Thượng Xuyên vào Biên Hòa khai khẩn đất đai, thiết lập phố xá bán buôn., phát triển nông nghiệp và thương nghiệp cùng với người lưu dân Việt ở hai nơi này. Cùng lúc đó ở Cà Mau, một cựu thần khác của nhà Minh là Mạc Cửu cũng trốn quân Thanh sang đây khai khẩn lập nghiệp.

- Năm 1708 Mạc Cửu (một thương gia người Hoa) dâng cả vùng mới khai khẩn ở Cà Mau xin hàng phục Chúa Nguyễn. Vùng này gồm các ấp vừa lập từ Vũng Thơm, Trủng Kè, Cần Vọt, Rạch Giá đến Cà Mau. Hà Tiên trở thành một thương cảng quan trọng trong vùng. Chúa Nguyễn Phúc Chu phong cho Mạc Cửu làm tổng binh, giữ đất Hà Tiên.

- Năm 1753 Nguyễn Cư Trinh đem quân sang đánh Chân Lạp. Vua Chân Lạp là Nặc Nguyên thua trận bèn dâng hai phủ Tầm Bôn và Lôi Lạp (Gò Công và Tân An) để cầu hòa. Bốn năm sau Nặc Nguyên mất, Chân Lạp có nội biến. Chúa Nguyễn cử Mạc Thiên Tứ (con Mạc Cửu) đưa em họ của Nặc Nguyên là Nặc Tôn lên ngôi. Nặc Tôn dâng đất Tầm Phong Long (gồm An Giang và một phần Vĩnh Long) để tạ ơn Chúa Nguyễn và năm phủ ở vùng Hà Tiên cho Mạc Thiên Tứ. Năm phủ này được sát nhập vào trấn Hà Tiên.

GamCaoMayLanh

Xe container
Đội Tây Sơn còn có công giải tỏa lấn chiếm rất guếc liệc mà không mất phí, cụ quên chưa kể ;))
Nhà Nguyễn thắng giải thì biến Vi lích thành giải bóng đá cấp làng, đá xã giao là chính, giao hĩu với Xiêm với Miên toàn ôm mồm đi về, đội chưởng Trương Minh Giảng éo dám nhìn mặt HLV ;))
Đến lúc Phú lãng sa vác đội tuyển sang đòi đấu cúp là cả cái sân thì do đá ckiểu làng xã, đá lấy vỗ tay lâu quá nên anh Nguyễn éo thèm đá nữa, ẵm luôn chức chủ sân danh dự, ngày ba bữa cơm bụi làm thơ ;))
Em sợ bác quá, cụ tuyển thủ Trương Minh Giảng cân cả đội Xiêm, sáp nhập đội trẻ Chân Lạp, bia đề tên đứng đầu trong ngôi đền của các huyền thoại Nguyễn FC giờ bác kêu không dám nhìn mặt HLV. Huấn nuyện viên ở đây là huấn nuyện viên lào, mời bác thông não em phát?. :D

Đến thời Phú Lãng Sa là giải WC roài, đến đội Bát Nhất Thanh triều, đội trưởng Quang Tự, chỉ đạo viên Từ Hy mà còn về bét thì Nguyễn FC là cái đinh gì?. Bác so sánh khập khểnh quá đi.

en lờ 100

Xe tải
Các cụ giản hóa nó thành giải bóng vui quá thà như thế nó bớt nặng nề :)) Sử mình nó nặng nề vì cái kiểu cắt cúp như duyệt phim nên chả đầu đuôi mô tê, trẻ con nó sợ.
Cụ Bachsima có vẻ khinh rẻ người hoa ở miền Nam nhể. Xin thưa với cụ. Họ sát cánh cùng với các chúa Nguyễn mới cho ta được 1 dãy non sông gấm vóc ngày nay đấy. Mình nói khẽ thôi, không thì họ lại bẩu người V chúng ta là những kẻ vô ơn, ăn cháo đá bát :D
P/s : Có một số cụ khen ngợi người dân miền Tây Nam Bộ là những người dân chất phác, hiền hòa. Nếu truy xét ra thì rất nhiều gia đình có nguồn gốc (dân tộc) từ những người Hoa đấy. Họ sống rất nhiều ở các tỉnh miền Tây Nam Bộ :D