[Funland] Nhà mặt phố có còn là kênh đầu tư hiệu quả?

Duong tien sih

Xe tải
Cụ có nhầm nhà phố với nhà trong ngõ không?
Không nhầm đâu bạn ạ. Trừ khu phố đi bộ ven hồ Gươm, khi đã cấm xe máy thì không ai buôn bán dọc phố mấy đâu.
- Bạn sang Thailand mà xem. Nhà phố ko buôn bán mấy đâu toàn vào siêu thị, TTTM thôi.
- Sang China thậm chí Siêu thị, TTTM cũng đang hết thời vì Alibaba có những ngày giao dịch hàng hóa trên 100 tỷ $.

Hunz

Xe buýt
Không nhầm đâu bạn ạ. Trừ khu phố đi bộ ven hồ Gươm, khi đã cấm xe máy thì không ai buôn bán dọc phố mấy đâu.
- Bạn sang Thailand mà xem. Nhà phố ko buôn bán mấy đâu toàn vào siêu thị, TTTM thôi.
- Sang China thậm chí Siêu thị, TTTM cũng đang hết thời vì Alibaba có những ngày giao dịch hàng hóa trên 100 tỷ $.
Vậy họ không buôn bán được thì họ làm gì cụ nhỉ? Chẳng lẽ đóng cửa để đấy??

Golden_Coin

Xe tải
Nếu nói để giữ tài sản thì ok, còn đầu tư thì em thấy không hiệu quả. VD: nhà phố thì ít nhất 250 tr/m2 nếu có 40m2 và xây dựng nữa thì tổng 13 tỷ, nếu cho thuê max được 400 triệu/ năm. Nếu là em sẽ tìm mua tầng 1 các khu chung cư ngon chút được khoảng 200m2 cho thuê trong khoảng 15-20 usd/m2 vậy là có 1 tỷ/ năm, lúc nào thích nhượng lại dễ hơn condotel nhiều.

Gió biển

Xe tải
Cụ nói không chính xác! China buôn bán ở mặt phố ầm ầm (Quảng Châu, Nam Ninh), Bắc Kinh thì mặt phố trong vành đai 2, 3, 4.. chủ yếu nhà cao tầng, buôn bán nhỏ chủ yếu tập trung ở một số địa điểm (Bắc Kinh mùa đông lạnh chết, ra đường co vòi). Một số nơi phát triển hơn như Đài Loan cũng toàn cửa hàng buôn bán mặt phố, xe máy nhiều hơn ô tô dù đường cũng rộng (éo hiểu cái xứ Thiên đường ta nghĩ gì mà chuẩn bị cấm xe máy). Thái Lan e mới chỉ đi vài ngày ở Băng Cốc (2010) thì thấy họ cũng buôn bán mặt phố nhiều.

big cốc

Xe tải
E chẳng nghĩ hiệu quả hay không, ít ra là giữ được tiền chứ lạm phát ầm ầm thế này giá cả tăng chóng mặt... hơn nữa là đi lại nó thuận tiện... chứ cho thuê cũng chẳng ăn thua... bằng buôn bán vặt. Nhưng có cái toà nhà kiểu hỗn hợp văn phòng cũng ra tấm ta miếng đấy... hơi liên quan 1 chút có cái thớt nhà mặt phố vị xoá mất rồi, thỉnh thoảng vào đọc hay phết... các cụ trên ô ép kể cả môi giới cũng thông tin tử tế chán so với ngoài xã hội

cadan

Xe container
Thailand cac khu trung tâm buôn bán mặt phố nhiều chứ. Nếu không thì làm sao 7 Eleven nó mở shop khắp nơi như vậy?

Đi bộ mỏi chân, rồi có thời gian ngắm nghía lang thang mới dễ "lạc" vào các nhà mặt phố.

Điểm quan trọng nữa là khi cấm xe máy, CQ phải đảm bảo 1 mạng lưới GT công cộng tối thiểu. Ví dụ như Bangkok, các khu mua sắm như Sathorn, Sukhumvit, Siam, cửa hàng cửa hiệu nhan nhản. Các trung tâm TM đâu có bán đồ Thái truyền thống mấy, hoặc có nhu cầu ăn uống bình dân thì người ta vẫn rẽ vào hàng mặt phố bình thường.

Khi cấm đi xe máy, cấm đỗ ô tô lòng đường vỉa hè, sẽ chia ra 2 nhu cầu. Người đi bộ, chính ra lại càng có nhu cầu ăn ở các cửa tiệm mặt phố, cự ly gần. Người đi ô tô, phương tiện cồng kềnh ko đỗ được xe nên sẽ phải xác định điểm đi điểm đến trước, và phần nhiều sẽ ăn uống, mua sắm ở TTTM nhiều hơn (có hầm để xe).

cadan

Xe container
Nhà các khu vực này không bao giờ được gọi là đầu tư cụ nhé, vì giá của nó đã rất cao rồi, cộng với không được xây cao tầng. Nhiều người mua chỉ để lấy oai, và thực tế rất ít người bán.
Chú thích thêm là xây cao tầng thì phải tốn nhiều thứ ợ...chứ ko hẳn là ko xây được ^_^

Nhưng đúng là người ta có tâm lý mua NMP để ăn chắc mặc bền, hoặc ở phía trên, dưới kinh doanh, đồng thời cũng có chút tự tôn. Ví dụ, gần đây mới có kiểu, khi hỏi nhà ở đâu, ở Vin, ở Manor.v.v. thì dân tình bắt đầu trầm trồ. Cùng giá trị 1 căn biệt thự ở mấy khu ấy, người ta chỉ mua được 1 nhà phố be bé (thậm chí không có nóc) ở Hàng Bông Hàng Gai (Hoàn Kiếm), hay Trần Phú, Phan ĐÌnh Phùng (Ba Đình).

Ngoài ra, nhiều nhà mặt phố đã mua từ thời chưa sôt đất, giá loanh quanh bằng 1/5 hoặc 1/10 bây giờ nên người ta không có nhu cầu bán.

Hung Phuc

Xe điện
Chính xác. Đó là xu hướng phát triển đô thị. Nếu cấm xe máy nhà trong phố kinh doanh sẽ gặp khó khăn ( trừ phố đi bộ ), với mặt tiền 4 -5m đường trong phố nhỏ thì lấy đâu ra chỗ đỗ xe, lúc đó các dịch vụ mua bán, ăn uống sẽ tập trung vào hết các trung tâm thương mại giống như các nước phát triển, còn nhà chỉ để ở và nghỉ ngơi

banbuongiayvnxk

Xe tải
Nhà mặt phố Tân Mai 1 tầm 40 - 50m2 bây h giá tầm bn vậy các cụ (MT tầm 3.5m)

247goldmarkcity

Xe buýt
Website
dothikienhung.com
Gọi nhà phố là kênh giữ tiền thì chuẩn hơn, còn đầu tư sinh lời thì nên tìm đến nơi có tiềm năng tăng giá cao, cơ sở hạ tầng còn thấp như Đông Anh Long Biên hay Hoàng Mai

Nino88

Xe container
Nhà mặt phố là đâu tư chắc cú nhất,còn khu nghỉ dưỡng chỉ theo mùa vụ thôi

Chú thích thêm là xây cao tầng thì phải tốn nhiều thứ ợ...chứ ko hẳn là ko xây được ^_^

Nhưng đúng là người ta có tâm lý mua NMP để ăn chắc mặc bền, hoặc ở phía trên, dưới kinh doanh, đồng thời cũng có chút tự tôn. Ví dụ, gần đây mới có kiểu, khi hỏi nhà ở đâu, ở Vin, ở Manor.v.v. thì dân tình bắt đầu trầm trồ. Cùng giá trị 1 căn biệt thự ở mấy khu ấy, người ta chỉ mua được 1 nhà phố be bé (thậm chí không có nóc) ở Hàng Bông Hàng Gai (Hoàn Kiếm), hay Trần Phú, Phan ĐÌnh Phùng (Ba Đình).

Ngoài ra, nhiều nhà mặt phố đã mua từ thời chưa sôt đất, giá loanh quanh bằng 1/5 hoặc 1/10 bây giờ nên người ta không có nhu cầu bán.
Nếu xét về yếu tố đầu tư thì rõ ràng chi phí đầu tư cho nhà phố quá lớn mà hiệu quả chả là bao mà bác. Nhà em có căn mặt phố hoàng cầu năm 2013 giá là 250tr giờ thì có người trả 300 tính ra 4 năm chỉ tăng dc có 20%. Trong khi ngay từ hồi lớp 12 em đã bảo bố mẹ bán cha cái nhà đi mua ở mấy khu như sài đồng gần vinhome long biên hay ở mỗ lao giá lúc đó là 35-40 mà giờ là 80tr/m2. Nếu xét về cho thuê thì nếu tính chi phí cơ hội bỏ ra để mua dất mấy khu đô thị mới ko cho thuê dc thì tốc độ tăng giá vẫn hơn rất nhiều lần. Mà giờ thì mấy khu đấy cho thuê cũng ngang giá với khu nhà em rồi mà giá trị đầu tư rẻ hơn rất nhiều lần.

cadan

Xe container
Từ chính kinh nghiệm đi Thái e thấy cac nhà mặt phố quanh cac nhà ga sẽ là nơi đăt hàng nhât, vi ngta đi bằng tàu nhiều và sẽ nảy sinh nhu cầu mua bán ở hai đầu điểm đi điểm đến.

Thailand cac khu trung tâm buôn bán mặt phố nhiều chứ. Nếu không thì làm sao 7 Eleven nó mở shop khắp nơi như vậy

Đi bộ mỏi chân, rồi có thời gian ngắm nghía lang thang mới dễ "lạc" vào các nhà mặt phố.

Điểm quan trọng nữa là khi cấm xe máy, CQ phải đảm bảo 1 mạng lưới GT công cộng tối thiểu. Ví dụ như Bangkok, các khu mua sắm như Sathorn, Sukhumvit, Siam, cửa hàng cửa hiệu nhan nhản. Các trung tâm TM đâu có bán đồ Thái truyền thống mấy, hoặc có nhu cầu ăn uống bình dân thì người ta vẫn rẽ vào hàng mặt phố bình thường.

Khi cấm đi xe máy, cấm đỗ ô tô lòng đường vỉa hè, sẽ chia ra 2 nhu cầu. Người đi bộ, chính ra lại càng có nhu cầu ăn ở các cửa tiệm mặt phố, cự ly gần. Người đi ô tô, phương tiện cồng kềnh ko đỗ được xe nên sẽ phải xác định điểm đi điểm đến trước, và phần nhiều sẽ ăn uống, mua sắm ở TTTM nhiều hơn (có hầm để xe).

Chỉnh sửa cuối:

nguyentuanqd

Xe máy
theo em thì ko bao giờ là giảm hót

Huthasa

Xe container
Nếu xét về yếu tố đầu tư thì rõ ràng chi phí đầu tư cho nhà phố quá lớn mà hiệu quả chả là bao mà bác. Nhà em có căn mặt phố hoàng cầu năm 2013 giá là 250tr giờ thì có người trả 300 tính ra 4 năm chỉ tăng dc có 20%. Trong khi ngay từ hồi lớp 12 em đã bảo bố mẹ bán cha cái nhà đi mua ở mấy khu như sài đồng gần vinhome long biên hay ở mỗ lao giá lúc đó là 35-40 mà giờ là 80tr/m2. Nếu xét về cho thuê thì nếu tính chi phí cơ hội bỏ ra để mua dất mấy khu đô thị mới ko cho thuê dc thì tốc độ tăng giá vẫn hơn rất nhiều lần. Mà giờ thì mấy khu đấy cho thuê cũng ngang giá với khu nhà em rồi mà giá trị đầu tư rẻ hơn rất nhiều lần.
Nói chung cụ dóe hiểu gì về nhà mặt phố. Khi chưa có tiền thì mấy ông nhà mặt phố chỉ muốn bố mẹ bán khẩn để có vải tỉ mua nhà vùng ven. Nhưng mấy ông có tiền mà ở phố đố bảo bán dù giả cao ngất luôn, trừ cái giá đập mặt vào tường nhé.

Nói chung cụ dóe hiểu gì về nhà mặt phố. Khi chưa có tiền thì mấy ông nhà mặt phố chỉ muốn bố mẹ bán khẩn để có vải tỉ mua nhà vùng ven. Nhưng mấy ông có tiền mà ở phố đố bảo bán dù giả cao ngất luôn, trừ cái giá đập mặt vào tường nhé.
Và thực tế đã chứng minh, bố mẹ em đã sai còn em thì đúng khi giá đất ở khu đô thị mới giờ tăng gần như gấp đôi còn khu kia thì lẹt đà lẹt đẹt . Giờ thì em cũng tự tậu cho mình một con liền kề vân canh, cho hai ông bà già tự sướng với nhau trong trung tâm, để xem 3 năm nữa cái nhà bố mẹ ở có tăng giá bằng của em ko. :D

Time Life

Đi bộ
Với cá nhân em thì thấy, đầu tư nhà mặt phố để có lợi nhuận cao thì thường phải tự vận hành kinh doanh trên bđs, chứ cho đơn vị khác thuê lợi nhuận ko đến 5%