[Funland] Nhà đất Hà Đông phân khúc 3-5 tỷ, gia đình ở + kinh doanh online

Có phân khúc nhà đất 5 tỷ Hà Đông phù hợp cho Gia đình ở và Kinh doanh online hay không

• #81 - Đất dv 50m2 Yên Nghĩa 5 tỷ + 2.5 tỷ xây 6 tầng 1 tum + cho thuê lại 4tr/ tầng sv Phenika

Lượt chọn: 0 0.0%

• Tổng bình chọn
    18

BloodOwl87

Xe điện
Các cụ trẻ chưa trải sự đời rất hăng máu trong việc dùng đòn bẩy để đầu tư (chứng khoán, bds…). Mọi thứ toàn tính thuận lợi mà thuận lợi trong 20-25 năm mới kinh. Nghe thôi em đã thấy rùng mình rồi.
Nói đâu xa ngay năm 2022 nó rít ls phát là tiễn bao chú vay mua nhà lên đường rồi, mà thường những người đó vay kịch 3-7 thôi.

evd

Xe đạp
Mình thấy cụ trên nói đúng đấy, không phải trêu đâu.
Với tài chính 3-5 tỷ giờ kiếm nhà thuận tiện ô tô và để người đến làm là hơi khó.
Với thu nhập như vợ chồng cụ + mức tăng thu nhập hàng năm + phát triển kinh doanh riêng + cách trình bày mạch lạc, rõ ràng như trên thì cụ có thể cân nhắc liền kề 8-12 tỷ khu Dương Nội, Văn Phú, Văn Khê...
Em cảm ơn ạ,hướng của cụ trùng với logic suy nghĩ của em, tức là sẽ chọn phương án có rủi ro, và tính toán được rủi ro

Phương án mua 5 tỷ này em đánh giá là 50/50 với em thôi, ko phải là đánh bạc như các cụ trên nói. Vì lý do như thu nhập hiện tại và dự kiến tăng lên,được hỗ trợ vay bank theo CBNV khá tốt, chứ k phải tự xoay vay vay ngoài

Em cũng thích phương án 8-12 tỷ của cụ, nhưng hiện giờ của em nó là 30/70 (70 rủi ro), xảy ra đc khi 2024 em có đột biến về việc kinh doanh. 1,2 năm trước e cũng dự định kinh doanh để tạo ra sự đột biến về tài chính rồi mới tính đến mua nhà. Nhưng 2023 vừa rồi chung cư 2023 tăng 30%-40%, gia đình lại chuẩn bị có thêm người, nên em có kế hoạch đệm là mua căn 5 tỷ, còn mục tiêu (ƯỚC MƠ) vẫn hướng tới là đổi sang căn 8-12 tỷ để thỏa mãn cuộc sống ạ

Fanta20

Xe tải
Các cụ trẻ chưa trải sự đời rất hăng máu trong việc dùng đòn bẩy để đầu tư (chứng khoán, bds…). Mọi thứ toàn tính thuận lợi mà thuận lợi trong 20-25 năm mới kinh. Nghe thôi em đã thấy rùng mình rồi.
Em nghĩ là cụ chủ tính toán vậy vì muốn tận dụng ưu đãi của CBNV ngân hàng cộng với tự tin dòng tiền ổn định. Em nghĩ tỷ lệ vay cao thì cũng không lạ, nhưng phải là ở môi trường lãi suất ổn định cao kiểu Singapore các thứ. Còn như ở mình thì hơi rủi ro. Còn không thì em nghĩ cụ chủ huy động thêm hỗ trợ gia đình để giảm phần vay ngân hàng có lẽ sẽ ổn hơn.

evd

Xe đạp
Em nghĩ là cụ chủ tính toán vậy vì muốn tận dụng ưu đãi của CBNV ngân hàng cộng với tự tin dòng tiền ổn định. Em nghĩ tỷ lệ vay cao thì cũng không lạ, nhưng phải là ở môi trường lãi suất ổn định cao kiểu Singapore các thứ. Còn như ở mình thì hơi rủi ro. Còn không thì em nghĩ cụ chủ huy động thêm hỗ trợ gia đình để giảm phần vay ngân hàng có lẽ sẽ ổn hơn.
Vâng hơn nữa chương trình vay CBNV của bank là lãi suất cố định toàn thời gian. Rủi ro cũng ko phải là toàn bộ 25 năm, mà chủ yếu 1-2 năm đầu, là thời gian mình có bị suy giảm thu nhập đột ngột hay ko. Nếu duy trì và còn tăng trưởng như dự báo thì thực tế có thể trả đc khoảng 2 tỷ trong 2 năm đó rồi (vì hiện tại chi tiêu nhà em cũng ít)

Fanta20

Xe tải
Vâng hơn nữa chương trình vay CBNV của bank là lãi suất cố định toàn thời gian. Rủi ro cũng ko phải là toàn bộ 25 năm, mà chủ yếu 1-2 năm đầu, là thời gian mình có bị suy giảm thu nhập đột ngột hay ko. Nếu duy trì và còn tăng trưởng như dự báo thì thực tế có thể trả đc khoảng 2 tỷ trong 2 năm đó rồi (vì hiện tại chi tiêu nhà em cũng ít)
À cố định toàn thời gian thì tốt quá cụ. Nếu vậy quản lý nhẹ đầu hơn rất nhiều, nhưng nếu vậy nghĩa là xác định vợ cụ sẽ làm ở bank đó lâu dài đó nhỉ. Nhưng kể cả vậy cũng đỡ nhiều rồi cụ.

evd

Xe đạp
Không phải lãi suất lúc nào cũng thấp thế trong mấy chục năm cụ đi vay đâu. Với khẩu vị rủi ro của cụ dùng đòn bẩy 1-4 trong vài chục năm như thế thì có lẽ cụ chưa có kinh nghiệm đầu tư bao giờ(dù cụ làm về tài chính), vì ai đầu tư cũng biết tỷ lệ thế gãy xác suất cao. Cụ lại cứ nhìn mấy dn bds đòn bẩy cao mà quên mất đằng sau nó là ai thì chết.
Vâng, em vẫn thua lỗ đầu tư chứng khoán, vì nếu tiết kiệm tốt thì cũng tích lũy nhiều hơn số 1 tỷ rồi.
Em cũng hoàn toàn đồngý vs quan điểm phòng ngừa rủi ro của các bác, là những phản biện và tư vấn mà em cần suy nghĩ thêm. Thực tế, trên TTCK hay tài chính, dù cùng là chuyên gia lâu năm, thì vẫn luôn tồn tại 2 luồng suy nghĩ bull / bear. Nên chủ đề khẩu vị rủi ro này sẽ tranh cãi đc vài chục trang vẫn đc :))

Nhưng, trong bài này, e cũng muốn mọi người cùng bàn thêm/ tập trung về ý thứ 2. Phân khúc 5 tỷ nhà đất Hà Đông, em nghĩ rằng cũng tương đối nhiều người có nhu cầu cho phân khúc lỡ cỡ này,ở giữa nhu cầu chung cư 3 tỷ và nhu cầu nhà đất 8-10 tỷ. Nên rất mong các bác có trải nghiệm- thông tin về mảng này chia sẻ thêm.

evd

Xe đạp
À cố định toàn thời gian thì tốt quá cụ. Nếu vậy quản lý nhẹ đầu hơn rất nhiều, nhưng nếu vậy nghĩa là xác định vợ cụ sẽ làm ở bank đó lâu dài đó nhỉ. Nhưng kể cả vậy cũng đỡ nhiều rồi cụ.
Vâng thì vợ e cũng làm được 10 năm ở bank rồi, và cũng vẫn đang rất yêu nghề :)), dụ bỏ việc mãi ko đc (vì bận quá)

sieunhancutchan

Xe tăng
Em cảm ơn ạ,hướng của cụ trùng với logic suy nghĩ của em, tức là sẽ chọn phương án có rủi ro, và tính toán được rủi ro

Phương án mua 5 tỷ này em đánh giá là 50/50 với em thôi, ko phải là đánh bạc như các cụ trên nói. Vì lý do như thu nhập hiện tại và dự kiến tăng lên,được hỗ trợ vay bank theo CBNV khá tốt, chứ k phải tự xoay vay vay ngoài

Em cũng thích phương án 8-12 tỷ của cụ, nhưng hiện giờ của em nó là 30/70 (70 rủi ro), xảy ra đc khi 2024 em có đột biến về việc kinh doanh. 1,2 năm trước e cũng dự định kinh doanh để tạo ra sự đột biến về tài chính rồi mới tính đến mua nhà. Nhưng 2023 vừa rồi chung cư 2023 tăng 30%-40%, gia đình lại chuẩn bị có thêm người, nên em có kế hoạch đệm là mua căn 5 tỷ, còn mục tiêu (ƯỚC MƠ) vẫn hướng tới là đổi sang căn 8-12 tỷ để thỏa mãn cuộc sống ạ
50/50 là ở thời điểm này bác suy nghĩ như vậy chứ trong 20 25 năm tới thì nó có nhiều biến số. Vd như bác có lường trước chuyện tự nhiên bị bệnh hay vấn đề gì về sức khoẻ khiến bác ko còn duy trì được dòng tiền thu nhập ổn định… hoặc có biến cố gì đó hoặc việc bất ngờ gây ảnh hưởng đến thu nhập của bác? Nói chung là nó có nhiều yếu tố nằm ngoài suy tính có thể xảy ra bất ngờ thế nên mọi người ở trên mới nói là rủi ro cao là vì thế. Càng nhièu kinh nghiệm thì người ta càng lo xa và càng chủ động khi có tình huống bất ngờ xảy ra.

Tất nhiên, có tiền sớm thì trả dứt điểm sớm là tốt nhất tuy nhiên bao giờ cũng cần để lại 1 đường lùi cho mình chứ ko nên tất tay dùng đòn bẩy quá cao, việc thuận lợi thì ko sao nhưng bất lợi 1 cái là tiền ngân hàng mỗi tháng nó thúc vào lưng thì chả còn tâm trí mà làm gì khác.

katenguyen

Xe điện
Thuê chung cư LVL để ở, thuê luôn 1 căn khác để kinh doanh + mua 1 miếng đất lúc nào có tiền xây sau 😁 tiết kiệm đc thời gian di chuyển cho vợ cụ ak

steawie

Xe đạp
B. NHU CẦU NHÀ ĐẤT
1. Loại hình: Nhà đất -> phục vụ các nhu cầu (xếp theo thứ tự ưu tiên)
+ Gia đình 4 thành viên như trên ở + ông bà xuống ở chăm cháu + hoặc sau là người giúp việc ở cùng (hiện chưa có người giúp việc)
+ Tiện vợ đi làm Lê Văn Lương / Láng Hạ: tiện được hiểu là khoảng cách không quá xa, hoặc tiện di chuyện, ví dụ tàu điện trên cao từ Hà Đông -> Ga Láng
+ Kinh doanh online, làm kho hàng, nhân viên đến làm việc (số lượng <=5 nhân viên)
+ Tiện hoặc có phương án để ô tô (hiện chưa có ô tô, dự kiến mua trước / sau khi mua nhà)
+ Tiện 3 năm nữa cho con đi học cấp 1
nhu cầu nhà đất tầm tiền như này ở hà đông thì em nghĩ bác chịu khó vào các làng trong Hà Đông tìm là đc :D ví dụ làng đơ (nằm trên đường quang trung, gần metro), làng mộ lao. Xác định tầm tiền này ô tô vứt ngoài đường hoặc bãi gửi xe cách cả km cho nhẹ đầu bác ạ ;))
hoặc không thì bác mua 1 căn chung cư 2 hoặc 3 ngủ là đáp ứng được hết các tiêu chí trên.
Còn làm kho các thứ thì bác thuê cái nhà đất gần chung cư là đc :)) em mà có vợ làm ngân hàng em cũng muốn vay max hạn mức luôn chứ tay trắng lương trăm củ kèm 2 con nhỏ mà ko dùng đòn bẩy thì bao giờ mới có tài sản tích lũy :D

evd

Xe đạp
Thuê chung cư LVL để ở, thuê luôn 1 căn khác để kinh doanh + mua 1 miếng đất lúc nào có tiền xây sau 😁 tiết kiệm đc thời gian di chuyển cho vợ cụ ak
em vẫn nghĩ thế 3-4 năm nay đấy ạ. Nhưng 2023 chung cư tăng 30% cái là coi như tích luỹ 2-3 năm cũng quay trở lại vạch xuất phát. Và lại e cũng đang muốn tận dụng vay bank ưu đãi CBNV (combo giảm lãi suất 3% -4%, lãi suất cố định, ân hạn 2 năm). Không vay thì cũng ko đc phần chênh này

BloodOwl87

Xe điện
em vẫn nghĩ thế 3-4 năm nay đấy ạ. Nhưng 2023 chung cư tăng 30% cái là coi như tích luỹ 2-3 năm cũng quay trở lại vạch xuất phát. Và lại e cũng đang muốn tận dụng vay bank ưu đãi CBNV (combo giảm lãi suất 3% -4%, lãi suất cố định, ân hạn 2 năm). Không vay thì cũng ko đc phần chênh này
Lãi suất fix 4% trong 2 năm, cụ tiếc thì vay rồi đem gtk 6% là được rồi.

taychoi2403

Xe tải
Sao chung của tăng 30% thì tích lũy 2-3 năm coi như trở lại vạch xuất phát nhỉ? Cụ giải thích em với, em dốt nghĩ mãi ko ra ý cụ

steawie

Xe đạp
Lãi suất fix 4% trong 2 năm, cụ tiếc thì vay rồi đem gtk 6% là được rồi.
ls ưu đãi nhân viên bắt buộc phải đúng mục đích mới đc vay bác ơi, ngân hàng nào cũng thanh tra thanh kiểm các khoản vay của nhân viên hết thôi

Sao chung của tăng 30% thì tích lũy 2-3 năm coi như trở lại vạch xuất phát nhỉ? Cụ giải thích em với, em dốt nghĩ mãi ko ra ý cụ
Ví dụ bác ấy tích lũy 2 năm đc 1 tỏi thì giá chung cư tăng 1 phát 30%, thế là (ví dụ) căn hộ bác ấy định mua tăng 1 tỏi => tiền tiết kiệm tích lũy bù vào khoản tăng đó => tiết kiệm = 0

BloodOwl87

Xe điện
Thì tích luỹ 3 năm được 1 tỏi, ccu định mua nó tăng 30% từ 3 lên 4 tỏi là tích luỹ mấy năm ko bằng cái nhà nó tăng giá.

taychoi2403

Xe tải
ls ưu đãi nhân viên bắt buộc phải đúng mục đích mới đc vay bác ơi, ngân hàng nào cũng thanh tra thanh kiểm các khoản vay của nhân viên hết thôi

Ví dụ bác ấy tích lũy 2 năm đc 1 tỏi thì giá chung cư tăng 1 phát 30%, thế là (ví dụ) căn hộ bác ấy định mua tăng 1 tỏi => tiền tiết kiệm tích lũy bù vào khoản tăng đó => tiết kiệm = 0
Em thấy từ đầu đến cuối cụ ấy có tính mua chung cư đâu nhỉ?

Jonhy

Xe buýt
Riêng bài toán 5 tỷ mua nhà ô tô vào được là em thấy đã khó giải lắm rồi chưa kể các yêu cầu khác của cụ. Đọc bài của cụ thì e thấy cụ phân tích kĩ đấy nhưng chỉ là lý thuyết thôi cụ ah. Dùng đòn bẩy như cụ thì khác gì đánh lô đâu. Quá rủi ro. Cụ một thân một mình thì không sao nhưng vợ con rồi thì em nghĩ cụ nên bình tĩnh suy tính cho thật kĩ. Không biết cụ đã có kinh nghiệm đi vay bao giờ chưa chứ như em có thâm niên bốc họ thì 1-2 năm đầu trả nợ cụ chưa thấy thấm đâu, vài ba năm nữa kinh tế nó hơi chệch choạc tí là mệt mỏi đấy cụ. Cụ kém em 1 tuổi thôi nhưng máu liều cụ cao thật. Em tưởng em cũng thuộc dạng liều rồi mà cụ còn liều hơn cả em. Bái phục cụ 😬

Chỉnh sửa cuối:

nhaque_tb

Xe tăng
Riêng bài toán 5 tỷ mua nhà ô tô vào được là em thấy đã khó giải lắm rồi chưa kể các yêu cầu khác của cụ. Đọc bài của cụ thì e thấy cụ phân tích kĩ đấy nhưng chỉ là lý thuyết thôi cụ ah. Dùng đòn bẩy như cụ thì khác gì đánh lô đâu. Quá rủi ro. Cụ một thân một mình thì không sao nhưng vợ con rồi thì em nghĩ cụ nên bình tĩnh suy tính cho thật kĩ. Không biết cụ đã có kinh nghiệm đi vay bao giờ chưa chứ như em có thâm niên bốc họ thì 1-2 năm đầu trả nợ cụ chưa thấy thấm đâu, vài ba năm nữa kinh tế nó hơi chệch choạc tí là mệt mỏi đấy cụ. Cụ kém em 1 tuổi thôi nhưng máu liều cụ cao thật. Em tưởng em cũng thuộc dạng liều rồi mà cụ còn liều hơn cả em. Bái phục cụ 😬
Tầm 4x như tôi nghe thôi đã phải đi đóng bỉm rồi. Mặc dù mình cũng chục năm vay bank chứ chả ít 😭😭😭. Từng dùng đòn bẩy 1-4 nhưng kì hạn ko chơi quá 1 năm. Đây những 25 năm thì khéo đời con mình vẫn phải trả nợ 🫢

BloodOwl87

Xe điện
Tầm 4x như tôi nghe thôi đã phải đi đóng bỉm rồi. Mặc dù mình cũng chục năm vay bank chứ chả ít 😭😭😭. Từng dùng đòn bẩy 1-4 nhưng kì hạn ko chơi quá 1 năm. Đây những 25 năm thì khéo đời con mình vẫn phải trả nợ 🫢
À khả năng dc 5-7 năm ls nó lên 10% 1 nhát, thu nhập giảm cái là bay luôn phần vốn rồi. Bank nó xử luôn, nhảy nhóm nợ xấu lãi phạt nó chặt cho ko chịu nổi đâu.