[Funland] Nhà đất Hà Đông phân khúc 3-5 tỷ, gia đình ở + kinh doanh online

Có phân khúc nhà đất 5 tỷ Hà Đông phù hợp cho Gia đình ở và Kinh doanh online hay không

• #81 - Đất dv 50m2 Yên Nghĩa 5 tỷ + 2.5 tỷ xây 6 tầng 1 tum + cho thuê lại 4tr/ tầng sv Phenika

Lượt chọn: 0 0.0%

• Tổng bình chọn
    18

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Em trình bày thêm bức tranh tài chính như sau

- Giả định em mua 5 tỷ, tự có 1 tỷ, vay bank 4 tỷ, đòn bẩy là 5 lần
- Vợ em vay ưu đãi CBNV thì đc vay cố định lãi suất thấp hơn 3% -4% so với thị trường, tức là mình cũng dc thêm khoảng 4 tỷ x 3% khoảng 100tr mỗi năm, mình k vay là coi như k đc khoản này
- Vay 20-25 năm là đâu đó trả gốc + lãi khoảng 35tr / tháng tức kiểm soát chi phí nhà / thu nhập mức 30% -35% hàng tháng . Hoặc tăng thu nhập theo lộ trình để kiểm soát mức % này

Background em cũng liên quan đến tài chính, nên cũng là tính các kịch bản về tài chính. Đòn bẩy 5 lần là cũng rủi ro, nhưng cũng như các công ty làm dự án thường cũng phải chấp nhận đòn bẩy 3-5 lần. Tất nhiên rủi ro cũng e đã tính đến, nhưng 2 sự kiện làm e thay đổi quan điểm,
- 1 là năm vừa rồi chung cư tăng 40%, coi như đánh lùi lai các khoản tích luỹ dành cho việc mua bds. Tất nhiên năm sau biến động bds năm 2024 như nào thì cũng k đoán chính xác đc
- 2 là năm nay cũng 32 tuổi, có 2 cháu rồi, nên cũng phải xác định dần

Nên nếu giả định, chấp nhận rủi ro về tài chính như trên ( mà rủi ro chính chủ yếu tại 1,2 năm đầu xảy ra nếu có biến động về thu nhập), thì em còn muốn xin tư vấn thêm về VỊ TRÍ và TÍNH CHẤT / CÔNG NĂNG SỬ DỤNG của bđs/ nhà đất mình cần mua ạ
Em thì chỉ vay 1 tỷ mua nhà khi đã có trong tay 4 tỷ. cụ vay quá nhiều rủi ro sẽ cao, nhất là thời buổi kính tế khó khăn, con cái còn nhỏ sẽ phát sinh rất nhiều khoản chi tiêu mà cụ k lường trc đc.

Jonhy

Xe buýt
Người có sẵn 5 tỷ thì mua 10 tỷ mà bác :))
Người ta mua đầu tư hoặc giữ tiền cụ ah. Không phải ai cũng mua để ở. Nhà nào tầm 5 tỏi mà đáp ứng đủ yêu cầu của cụ thì ai chốt xong sang tay luôn cũng phải lãi được 900-1 tỏi là ít. Nói chung cụ cứ tìm đi sẽ biết thực tế như nào 😁

nhaque_tb

Xe tăng
Người ta mua đầu tư hoặc giữ tiền cụ ah. Không phải ai cũng mua để ở. Nhà nào tầm 5 tỏi mà đáp ứng đủ yêu cầu của cụ thì ai chốt xong sang tay luôn cũng phải lãi được 900-1 tỏi là ít. Nói chung cụ cứ tìm đi sẽ biết thực tế như nào 😁
Thôi cứ để cụ ấy trải nghiệm. Biết đâu dăm năm nữa cụ lại mua đc cái nhà phát mại đó chứ chả đùa 😅

sieunhancutchan

Xe tăng
Thực tế ở ngoài kia cái đội mà cầm sẵn 5 tỷ tiền mặt trong tay nhăm nhe mua nhà ở hà đông oto vào được như bác thì họ nhét tạm ngân hàng theo tháng để lúc gặp nhà ngon phát rút ra mua ngay nó đông lắm bác ơi. 5 tỷ bây giờ đi mua cũng chỉ được căn chung cư bình thường thôi chứ không phải cao siêu gì thế nên số người có sẵn từng này tiền đợi mua nhà nhiều lắm.
Nói chung mọi người trên này cũng phân tích chán rồi, bác cứ đi thực địa nhiều vào, cuối tuần 2 ngày t7 cn chịu khó hẹn các môi giới 1 số khu vực bác khoanh vùng rồi cùng họ lượn lờ tìm nhà, bao giờ xem được cỡ 40 50 căn, mất tầm 1 tháng rồi bác sẽ có sự so sánh chọn lọc rồi biết được tầm tiền như mình sẽ mua được đến đâu. Thường, đề bài ra 10 tiêu chí thì chỉ cần đạt 7 tiêu chí là phải mua ngay rồi chứ còn đợi đủ cả 10 tiêu chí thì chả bao h mua được căn nhà như vậy, vì rất nhiều người họ cũng đang nhăm nhe tìm mua căn hoàn hảo như vậy.

ruou_nep_40

Xe tăng
Đang có nhà xây 2 tầng ở khu đất dịch vụ Yên Nghĩa liền kế LK111 đang chào bán gần 6 tỷ đấy cụ, cụ xuống ngắm nghía xem thực tế rồi mặc cả ép giá

Thành Thị 1

Xe điện
vâng, mức của em thì cũng là chuyên viên ở Vin thôi. Nhưng thường em hay cứ 1-2 năm lại nhảy việc, để đảm bảo mức tăng 10% - 20% lương hàng năm. Nên giờ đang làm bên Long Biên thôi, còn 1-2 năm nữa thì cũng chưa biết được, có vợ thì làm cố định ở bank Lê Văn Lương. Cũng loay hoay vài năm rồi, tiền ko mua nhà đất, thì nó ko có mục tiêu, nên cứ vơi đi, chả biết đi đâu, nên chuẩn bị có 2 bé rồi cũng phải có kế hoạch cụ thể ạ
Cụ sang Long biên mua nhà đất, giá còn đẹp, ở phía Tây giá cao rồi!

Đầu tiên thì chúc mừng cụ chủ. Cụ còn trẻ vậy mà có mức thu nhập vậy là đáng mơ ước đấy.
Cụ tính toán mua đất rồi vay trả dần cũng là hợp lý. Còn về mức đòn bẩy thì các cụ trên tư vấn rồi.

Em thì khuyên cụ nên thuê 1 căn 4-5 tầng ở các khu đất dịch vụ Yên Nghĩa. Gần chỗ vợ cụ làm lại gần tàu điện,.. Tiền thuê hàng tháng chắc cũng chỉ tầm 8-9tr/ tháng. Nó thỏa mãn ngay nhu cầu ở của cụ.
Còn về mua đất em nghĩ cụ tích thêm 2 năm lấy 1.5 hoặc 2 tỷ nữa. Rồi hãy mua. Giá đất tầm 5 tỷ tăng rất chậm, còn vạy ngân hàng chỗ vợ cụ vẫn vay được. Nên 2 năm nữa mua thì đỡ rủi ro hơn.

thudoll88

Xe tăng
Giờ cứ phải ngõ oto. Xe máy chui rúc thì thà lên chung cư
Nếu có bãi ôtô tiện ngay gần đấy thì ở ngõ xe máy cũng ko quá bất tiện. Nhà đất thích làm gì thì làm xây sửa thoải mái. Chứ chung cư cũng ối vấn đề. Riêng khoản ship đồ cứ phải chạy xuống dưới tầng 1 lấy bất tiện thật. Chung cư cao cấp còn đỡ chung cư bình thường đủ thứ tiếng ồn, rồi đợi thang máy các thứ

thudoll88

Xe tăng
Tỷ lệ 20-80 em thấy rủi ro quá

thongnv

Xe điện
Nếu có bãi ôtô tiện ngay gần đấy thì ở ngõ xe máy cũng ko quá bất tiện. Nhà đất thích làm gì thì làm xây sửa thoải mái. Chứ chung cư cũng ối vấn đề. Riêng khoản ship đồ cứ phải chạy xuống dưới tầng 1 lấy bất tiện thật. Chung cư cao cấp còn đỡ chung cư bình thường đủ thứ tiếng ồn, rồi đợi thang máy các thứ
Ko khẳng định đc bãi đỗ xe đó nó tồn tại lâu dài được
Nó giải tán thì tính sao?

eterniti

Xe điện

Jeff Hoang

Xe hơi
Sorry cụ chủ, em chưa đọc đến cuối thớt, cụ đã quyết rồi thì em chúc cụ mua được sản phẩm ưng ý, theo, em cuối quý 1 là lúc mua được giá nhất. Chúc cụ chủ thành công ạ

Em chỉ muốn góp ý với chủ thớt thôi, chứ k có mục đích gì khác, em ít hơn chủ thớt 4 tuổi, em k làm tài chính, em chỉ có trải nghiệm mua nhà. Em không bàn lùi, chỉ bàn cho cụ chủ lường trước.

Về công việc và tài chính, cả 2 vc em mạnh hơn cụ chủ lúc mua. Lúc đó, em cũng nghĩ công việc mình cứ thuận lợi và ổn định lắm. Nhưng thực tế chỉ 2-3 năm sau thôi, đã khác rất nhiều r, k ai biết trước được cả đâu cụ ạ, em làm IT, đã từng làm consultant cho Nvidia, và được Qualcom mời nhưng em từ chối, về tự mở cty riêng. Áp lực trả nợ nó lớn phết đấy cụ, k nhẹ nhàng gì đâu. Tháng đến lịch trả nợ mà tháng đó gặp vấn đề là ối dồi ôi lắm. Chưa có áp lực thì cái gì cũng vui, chứ có áp lực vào, mà áp lực 1-4 như cụ là ghê gớm lắm.

Em thấy cụ nên mua chung cư hợp lí hơn. Nhẹ nhàng hơn, vừa vặn hơn, quan trọng là cuộc sống vc vui vẻ hạnh phúc. Kinh doanh thì cụ thuê cũng k sao cả, rủi ro thấp hơn nhiều cụ ạ. Đây là em chân thành góp ý với cụ ạ. Chứ em nói thật, nói đến đột biến trong kinh doanh cũng vô vàn phết đấy cụ ạ (Em có kinh nghiệm start up - đấm nhau 3 năm)

Chỉnh sửa cuối:

evd

Xe đạp
Sorry cụ chủ, em chưa đọc đến cuối thớt, cụ đã quyết rồi thì em chúc cụ mua được sản phẩm ưng ý, theo, em cuối quý 1 là lúc mua được giá nhất. Chúc cụ chủ thành công ạ

Em chỉ muốn góp ý với chủ thớt thôi, chứ k có mục đích gì khác, em ít hơn chủ thớt 4 tuổi, em k làm tài chính, em chỉ có trải nghiệm mua nhà. Em không bàn lùi, chỉ bàn cho cụ chủ lường trước.

Về công việc và tài chính, cả 2 vc em mạnh hơn cụ chủ lúc mua. Lúc đó, em cũng nghĩ công việc mình cứ thuận lợi và ổn định lắm. Nhưng thực tế chỉ 2-3 năm sau thôi, đã khác rất nhiều r, k ai biết trước được cả đâu cụ ạ, em làm IT, đã từng làm consultant cho Nvidia, và được Qualcom mời nhưng em từ chối, về tự mở cty riêng. Áp lực trả nợ nó lớn phết đấy cụ, k nhẹ nhàng gì đâu. Tháng đến lịch trả nợ mà tháng đó gặp vấn đề là ối dồi ôi lắm. Chưa có áp lực thì cái gì cũng vui, chứ có áp lực vào, mà áp lực 1-4 như cụ là ghê gớm lắm.

Em thấy cụ nên mua chung cư hợp lí hơn. Nhẹ nhàng hơn, vừa vặn hơn, quan trọng là cuộc sống vc vui vẻ hạnh phúc. Kinh doanh thì cụ thuê cũng k sao cả, rủi ro thấp hơn nhiều cụ ạ. Đây là em chân thành góp ý với cụ ạ. Chứ em nói thật, nói đến đột biến trong kinh doanh cũng vô vàn phết đấy cụ ạ (Em có kinh nghiệm start up - đấm nhau 3 năm)
Lời khuyên của các cụ em đều đọc, hoàn toàn chính xác, chỉ là em ko phản hồi vì ko muốn topic đi sâu vào vấn đề tài chính thôi.

Để thớt giá trị và lan toả, không chỉ cho em, mà có ích đến nhiều người, thì sẽ muốn có thêm thông tin, dữ liệu khách quan ( ví dụ vị trí gợi ý, check list mua bán, ..)

Còn trên những thông tin đó, thì quyết định / sự lựa chọn là của mỗi người, và sẽ chịu trách nhiệm trên quyết định đó của mình

Chỉnh sửa cuối:

evd

Xe đạp
Có thể yêu cầu các cụ cao

Nhưng em thấy mấy căn này phân khúc 5 tỷ cũng dc 7 điểm rồi so với list công năng ( gia đình + kinh doanh)

thongnv

Xe điện