[Funland] Nhà đất Hà Đông phân khúc 3-5 tỷ, gia đình ở + kinh doanh online

Có phân khúc nhà đất 5 tỷ Hà Đông phù hợp cho Gia đình ở và Kinh doanh online hay không

• #81 - Đất dv 50m2 Yên Nghĩa 5 tỷ + 2.5 tỷ xây 6 tầng 1 tum + cho thuê lại 4tr/ tầng sv Phenika

Lượt chọn: 0 0.0%

• Tổng bình chọn
    18

Jonhy

Xe buýt
Tầm tiền đó mà cụ mua bên Long Biên thì em nghĩ hợp lý. Em đã từng tìm nhà ở cả Hà Đông và Long Biên thì theo em đánh giá về lâu dài ở LB ok hơn, giá nhà đất hiện tại LB em cũng cảm thấy dễ thở hơn HĐ, mỗi tội vợ cụ đi làm hơi vất vả. Với yêu cầu của cụ thì phải tầm 6-7 tỷ đổ lên mới khả thi chứ những căn 3-5 tỷ thì khó đáp ứng được yêu cầu của cụ lắm. Với có một vấn đề là cụ chỉ có 1 tỷ mà vay 5-6 tỷ thì em thấy hơi phiêu lưu, nhỡ công việc không ổn là mệt mỏi lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Jonhy

Xe buýt
Mua để ở mà cụ lô gì
Như này là cụ chủ xác định vay lâu dài rồi cụ. Công việc sau này mà có vấn đề gì thì mệt mỏi đấy. Lúc đấy nhiều hệ lụy kéo theo lắm. Có thể tìm căn nào vừa tiền hơn rồi tích lũy dần sau chuyển đổi chứ có 1 tỷ vay 5-6 tỷ mua nhà e thấy hơi nguy hiểm

giangthu1998

Xe buýt
Phương án 1 : tiếp tục đi thuê và tìm mua chung cư trả dần theo tiến độ.

Phương án 2: tìm mua chung cư đã xây cũ loanh quanh khu Văn Quán , Xala, Thanh Hà (chưa sổ)...tầm 2 tỷ. Cày cuốc thêm vài năm đổi nhà sau .

evd

Xe đạp
Em trình bày thêm bức tranh tài chính như sau

- Giả định em mua 5 tỷ, tự có 1 tỷ, vay bank 4 tỷ, đòn bẩy là 5 lần
- Vợ em vay ưu đãi CBNV thì đc vay cố định lãi suất thấp hơn 3% -4% so với thị trường, tức là mình cũng dc thêm khoảng 4 tỷ x 3% khoảng 100tr mỗi năm, mình k vay là coi như k đc khoản này
- Vay 20-25 năm là đâu đó trả gốc + lãi khoảng 35tr / tháng tức kiểm soát chi phí nhà / thu nhập mức 30% -35% hàng tháng . Hoặc tăng thu nhập theo lộ trình để kiểm soát mức % này

Background em cũng liên quan đến tài chính, nên cũng là tính các kịch bản về tài chính. Đòn bẩy 5 lần là cũng rủi ro, nhưng cũng như các công ty làm dự án thường cũng phải chấp nhận đòn bẩy 3-5 lần. Tất nhiên rủi ro cũng e đã tính đến, nhưng 2 sự kiện làm e thay đổi quan điểm,
- 1 là năm vừa rồi chung cư tăng 40%, coi như đánh lùi lai các khoản tích luỹ dành cho việc mua bds. Tất nhiên năm sau biến động bds năm 2024 như nào thì cũng k đoán chính xác đc
- 2 là năm nay cũng 32 tuổi, có 2 cháu rồi, nên cũng phải xác định dần

Nên nếu giả định, chấp nhận rủi ro về tài chính như trên ( mà rủi ro chính chủ yếu tại 1,2 năm đầu xảy ra nếu có biến động về thu nhập), thì em còn muốn xin tư vấn thêm về VỊ TRÍ và TÍNH CHẤT / CÔNG NĂNG SỬ DỤNG của bđs/ nhà đất mình cần mua ạ

Chỉnh sửa cuối:

evd

Xe đạp
Tầm tiền đó mà cụ mua bên Long Biên thì em nghĩ hợp lý. Em đã từng tìm nhà ở cả Hà Đông và Long Biên thì theo em đánh giá về lâu dài ở LB ok hơn, giá nhà đất hiện tại LB em cũng cảm thấy dễ thở hơn HĐ, mỗi tội vợ cụ đi làm hơi vất vả. Với yêu cầu của cụ thì phải tầm 6-7 tỷ đổ lên mới khả thi chứ những căn 3-5 tỷ thì khó đáp ứng được yêu cầu của cụ lắm. Với có một vấn đề là cụ chỉ có 1 tỷ mà vay 5-6 tỷ thì em thấy hơi phiêu lưu, nhỡ công việc không ổn là mệt mỏi lắm.
Ưu tiên só 2 vẫn là tiện vợ đi làm ( ưu tiên 1 là đủ công năng sống cho cả gia đình và việc kinh doanh). Long biên về điều kiện sống rất ok, nhưng chỉ khi vợ nghỉ làm hoặc sang làm Long Biên/ trên phố ( khả năng không cao)

sieunhancutchan

Xe tăng
5 tỷ mua nhà đất hà đông đủ cho gia đình 4 người ở + ông bà hoặc giúp việc rồi còn cõng thêm chỗ cho 5 ông nhân viên đến làm ban ngày thì bác cứ xác định chạy xuống yên nghĩa chui vào ngõ xe máy thì may ra có chứ còn khu đô thị hoặc mạn trung tâm hà đông thì không sờ được vào nổi đâu.
Mà em nói thật, mới có trong tay 1 tỷ, thu nhập net 100tr 1 tháng 2 vc mà lại có 2 con thì nên tìm mua chung cư hợp lý hơn chứ còn mua nhà đất 5 tỷ là căng đấy. Nhà đất giờ ở ổn ko xa trunh tâm hà đông tiện đi làm thì cứ giắt lưng tầm 8 tỷ chứ 5 tỷ lại nhiều yêu cầu như trên thì khó lắm, nếu có thì ko đến lượt bác mua đâu mà có ông khác cầm 5 tỷ tiền tươi qua múc luôn rồi.

Bác cần xác định lại mục tiêu và khả năng thực tế thì mới dễ tìm mua được chứ hiện nay nhìn mục tiêu và khả năng em thấy không khả thi.

Chỉnh sửa cuối:

eterniti

Xe điện
Như này là cụ chủ xác định vay lâu dài rồi cụ. Công việc sau này mà có vấn đề gì thì mệt mỏi đấy. Lúc đấy nhiều hệ lụy kéo theo lắm. Có thể tìm căn nào vừa tiền hơn rồi tích lũy dần sau chuyển đổi chứ có 1 tỷ vay 5-6 tỷ mua nhà e thấy hơi nguy hiểm
Cụ ý nói tầm 3 tỷ thì phải

cuongbd

Xe tải
e cũng quan tâm, cụ nào có đất hoặc nhà cấp 4 tầm dưói 5 tỷ làm xưởng kinh doanh nhỏ, diện tích 40m ngang 4m thì inbox e nhé, ko dính quy hoạch, lộ giới thì liếm ít ít thôi.
vị ví đường hoặc hẻm thông, 2 xe tải tránh nhau, dân cư đông đúc là lợi thế, khu hà đông Vạn phúc Mỗ lao Văn quán hoặc thanh trì Tứ hiệp
e mua đầu tư nhé các cụ

taychoi2403

Xe tải
1 đồng vốn 4 đồng vay, cụ chơi ngang chơi lô rủi ro cao lắm cụ ơi. 20-25 năm nó dài lắm, rất nhiều biến cố rủi ro xảy ra mà cụ không lường trước được. Đơn cử là kinh tế khó khăn khủng hoảng 2 vc cụ thất nghiệp 1-2 năm thì sao? Với lại 5ty để mua được cả nhà và đất đáp ứng các yêu cầu của cụ gần như là không thể. Theo em cụ vay thêm 2ty làm con chung cư ở hà đông cho vợ con ổn định rồi tích lũy 5 năm nữa xuống đất thì đẹp hơn. 1 vốn 2 vay với em rủi ro cũng tương đối cao rồi đó!

evd

Xe đạp
Đầu 2023, em có bạn cũng mua 1 căn sổ đỏ 32m2, 4 tầng, 4.5 tỷ, đường ven sông, ô tô đi vào. Và thấy khá phù hợp với nhu cầu, nên cũng đang muốn tìm 1 căn tương tự như này

Chỉnh sửa cuối:

kt3x

Xe buýt
cụ trêu hay thật, tích lũy chỉ đc gần 1 tỷ, thì nhà em phải chờ 10 năm nữa mới mua đc ạ
Mình thấy cụ trên nói đúng đấy, không phải trêu đâu.
Với tài chính 3-5 tỷ giờ kiếm nhà thuận tiện ô tô và để người đến làm là hơi khó.
Với thu nhập như vợ chồng cụ + mức tăng thu nhập hàng năm + phát triển kinh doanh riêng + cách trình bày mạch lạc, rõ ràng như trên thì cụ có thể cân nhắc liền kề 8-12 tỷ khu Dương Nội, Văn Phú, Văn Khê...

BloodOwl87

Xe điện
Em trình bày thêm bức tranh tài chính như sau

- Giả định em mua 5 tỷ, tự có 1 tỷ, vay bank 4 tỷ, đòn bẩy là 5 lần
- Vợ em vay ưu đãi CBNV thì đc vay cố định lãi suất thấp hơn 3% -4% so với thị trường, tức là mình cũng dc thêm khoảng 4 tỷ x 3% khoảng 100tr mỗi năm, mình k vay là coi như k đc khoản này
- Vay 20-25 năm là đâu đó trả gốc + lãi khoảng 35tr / tháng tức kiểm soát chi phí nhà / thu nhập mức 30% -35% hàng tháng . Hoặc tăng thu nhập theo lộ trình để kiểm soát mức % này

Background em cũng liên quan đến tài chính, nên cũng là tính các kịch bản về tài chính. Đòn bẩy 5 lần là cũng rủi ro, nhưng cũng như các công ty làm dự án thường cũng phải chấp nhận đòn bẩy 3-5 lần. Tất nhiên rủi ro cũng e đã tính đến, nhưng 2 sự kiện làm e thay đổi quan điểm,
- 1 là năm vừa rồi chung cư tăng 40%, coi như đánh lùi lai các khoản tích luỹ dành cho việc mua bds. Tất nhiên năm sau biến động bds năm 2024 như nào thì cũng k đoán chính xác đc
- 2 là năm nay cũng 32 tuổi, có 2 cháu rồi, nên cũng phải xác định dần

Nên nếu giả định, chấp nhận rủi ro về tài chính như trên ( mà rủi ro chính chủ yếu tại 1,2 năm đầu xảy ra nếu có biến động về thu nhập), thì em còn muốn xin tư vấn thêm về VỊ TRÍ và TÍNH CHẤT / CÔNG NĂNG SỬ DỤNG của bđs/ nhà đất mình cần mua ạ
Cụ mua chung cư re rẻ cũ cũ thôi. Mà bank thường cho vay 70% thôi cụ phải có vốn đối ứng 30%. Phương án có 1 vay 4 của cụ thì quá đánh bạc, không nên đặt cược kiểu đó.
Vợ cụ chắc làm hội sở MB à.

sieunhancutchan

Xe tăng
Em thấy lúc đầu mở bài mạch lạc, bảo chưa biết nên mua đâu thì phù hợp mà xong lại lòi ra ông bạn mới mua hồi đầu năm căn nhà đủ các tiêu chí như cụ chủ cần, em cũng thấy hơi gợn gợn. Ko biết có bác nào nghĩ như e ko nhỉ :))

BloodOwl87

Xe điện
Em thấy lúc đầu mở bài mạch lạc, bảo chưa biết nên mua đâu thì phù hợp mà xong lại lòi ra ông bạn mới mua hồi đầu năm căn nhà đủ các tiêu chí như cụ chủ cần, em cũng thấy hơi gợn gợn. Ko biết có bác nào nghĩ như e ko nhỉ :))
Có 1 đồng vay 4 thì em thấy phần còn lại cũng ko quan trọng nữa rồi :))

evd

Xe đạp
Em viết ra xong mới nhớ căn của bạn nên bổ sung thôi ạ. Chứ em viết dài dằng dặc này để chém gió để làm gì ạ. Còn phương án vay đã có sẵn, là vay ưu đãi CBNV, đến 80% - 90%, giảm 3% lãi suất thì mới chắc chắn chứ k phải vay bank ngoài , ko rõ tình hình ntn ạ. Rủi ro với nhà e ở đây chỉ là đột nhiên thất nghiệp và ko duy trì được mức thu nhập như hiện tại thôi ạ

taychoi2403

Xe tải
Có 1 đồng vay 4 thì em thấy phần còn lại cũng ko quan trọng nữa rồi :))
Các cụ trẻ chưa trải sự đời rất hăng máu trong việc dùng đòn bẩy để đầu tư (chứng khoán, bds…). Mọi thứ toàn tính thuận lợi mà thuận lợi trong 20-25 năm mới kinh. Nghe thôi em đã thấy rùng mình rồi.

BloodOwl87

Xe điện
Em viết ra xong mới nhớ căn của bạn nên bổ sung thôi ạ. Chứ em viết dài dằng dặc này để chém gió để làm gì ạ. Còn phương án vay đã có sẵn, là vay ưu đãi CBNV, đến 80% - 90%, giảm 3% lãi suất thì mới chắc chắn chứ k phải vay bank ngoài , ko rõ tình hình ntn ạ. Rủi ro với nhà e ở đây chỉ là đột nhiên thất nghiệp và ko duy trì được mức thu nhập như hiện tại thôi ạ
Không phải lãi suất lúc nào cũng thấp thế trong mấy chục năm cụ đi vay đâu. Với khẩu vị rủi ro của cụ dùng đòn bẩy 1-4 trong vài chục năm như thế thì có lẽ cụ chưa có kinh nghiệm đầu tư bao giờ(dù cụ làm về tài chính), vì ai đầu tư cũng biết tỷ lệ thế gãy xác suất cao. Cụ lại cứ nhìn mấy dn bds đòn bẩy cao mà quên mất đằng sau nó là ai thì chết.