[Funland] Nhà cuối ngõ xây tường, dùng bể bê tông bịt cổng nhà em, UBND Phường Tây Tựu mặc kệ

Trục

Xe ba gác
lòi gì lói
nhà thầy em ở cùng quận với cụ,mà dân phố cổ chuyển đến..toàn bị dân làng gây sự :))
đợt mới chuyển đến,em oánh nhau với 1 nhà..từ đấy dân ở xóm nó cạch mặt nhà em ra :))
nhìn chung thì,ko ở được với dân làng :))
Dân làng thì có cái lệ, ở chung với nhau đến dăm bảy đời vẫn choảng nhau như thường. :))
Dân ngụ cư muốn sống yên ổn thì phải biết oánh nhau, em thề!
Nên khi mua đất thì cũng nên quan tâm đến vấn đề: an ninh tốt - dân trí cao... =))

hahuanvn

Xe buýt
Vậy thì vô lý nhỉ. Nhà cụ đã đi mặt ngách đó từ bao giờ. Nay mở thêm cổng thì có khác gì mấy đâu mà cấm mới đoán. Lẽ ra cụ phải làm căng từ lúc họ có ý xây ngăn như vậy. Giờ nó xây xong rồi cụ mới đi kiện càng khó khăn hơn
Trước họ chặn bằng 2 bể bê tông. Được vài ngày thì họ xây. Lúc xây (11-2019)họ có thành phần mất dậy tham gia, nếu căng thì sẽ không ổn, sợ 1 trong 2 bên xảy ra án mạng, nên nhà em đành nhịn.

Tây Tựu thuần nông, 98% là nông dân, khó nói chuyện được lắm ạ.

Nắng nhạt

Xe điện
lão phán thử mà quá chuận
ví dụnhư ngõ Nguyễn Đình bên Văn trì là ngõ của họ nhà người ta, từ đời cha - ông trước đã cắt đất, cải tạo, đổ bê tông ... mấy ông trẻ đến mua sau này có đường đi rồi nhưng đòi sử dùng miễn phí, nó cấm là phải :D
Đúng là nên tìm hiểu kỹ từ đời ông cha xem thế nào. Nhà em hiện tại có 3 mặt thoáng nhưng chỉ tính 2 mặt tiền. Ngõ bên cạnh do nhà hàng xóm cắt đất ra làm ngõ riêng nên nhà em xây nhà cũng xây kín tường bên đó không dám để ô thoáng nói gì đến mở cổng hay cửa sổ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
lòi gì lói
nhà thầy em ở cùng quận với cụ,mà dân phố cổ chuyển đến..toàn bị dân làng gây sự :))
đợt mới chuyển đến,em oánh nhau với 1 nhà..từ đấy dân ở xóm nó cạch mặt nhà em ra :))
Cụ gấu nhỉ, e nhát chả dám oánh nhau

Trục

Xe ba gác
Trước họ chặn bằng 2 bể bê tông. Được vài ngày thì họ xây. Lúc xây (11-2019)họ có thành phần mất dậy tham gia, nếu căng thì sẽ không ổn, sợ 1 trong 2 bên xảy ra án mạng, nên nhà em đành nhịn.

Tây Tựu thuần nông, 98% là nông dân, khó nói chuyện được lắm ạ.
Thực ra, chia đất như nhà Cụ là rất đẹp, nếu có cổng thỏa mãn yếu tố như cụ cần thì đúng là tiện cho nhà Cụ đấy.
Chi phí mở cổng nếu không quá lớn, và mục đích tiền đó dùng vào việc chung của xóm thì cụ cân nhắc ủng hộ xem.
Chứ chia theo đường đi chính, thì đất lại thành hình ống mất.

cunhoang

Xe tăng
Dân làng thì có cái lệ, ở chung với nhau đến dăm bảy đời vẫn choảng nhau như thường. :))
Dân ngụ cư muốn sống yên ổn thì phải biết oánh nhau, em thề!
Nên khi mua đất thì cũng nên quan tâm đến vấn đề: an ninh tốt - dân trí cao... =))
cụ nài lói chuẩn làiiii

hahuanvn

Xe buýt
Nói lý với Chí Phèo thì phải dùng mưu của Cụ Bá.
1 xuất đi hay 2 xuất đi thì chỉ có cái ngõ đó mặc định hiểu với nhau.
Mấy cái vụ này thì có khi một trận bia là giải quyết được, tình làng nghĩa xóm chắc ít ai Cạn tình lắm.
Nó là mâu thuẫn thì phải giải quyết bằng tình cảm trước, có thể lý thì không sai, nhưng mở đầu thì Cụ chủ cũng nói cái lệ ở đó nó thế đấy thôi.
3 lần nói ạ. Em bớt 40,50cm và 1 cục. Nhưng tính họ kiểu ông kễnh, và tiểu sử nhà họ thì em không muốn nói ra ạ.

hahuanvn

Xe buýt
lòi gì lói
Gốc mấy chục đời nhà em ở đây, em cũng thấy câu cuối của cụ chuẩn ạ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Trục

Xe ba gác
cụ nài lói chuẩn làiiii
Cậu hàng xóm em mà cứ tử tế với em thì ngõ vào sẽ rất đẹp, em ghét thái độ, nên xây nhà ở chỗ khác.
Cái nhà cấp 4 cũ thì cụ biết rồi, cái đi ô văng cửa cao khoảng 2m chứ mấy, nhà em xây trước, sau này họ đi đường phía sau nhà.
Giờ muốn nâng cao ngõ thì phải xin em đập đi văng.
Hôm bữa có xin em cái trụ để mở cổng, em thủng thẳng nói, trước sau làm nhà lại thì tôi cũng cho, chứ tôi xây chéo nhà làm gì, cơ mà, có muốn tranh thì tôi cứ để thế, nhà tôi 20m mặt tiền ở đường chính, xây dễ lắm. :D
Giờ hắn lại rủ em làm nhà, em bẩu, hết bà nó tiền rồi, nhà ở đó đành cứ để thế vậy.
Tộ sư, em ra thôn khác ở, mà giờ hắn gặp đâu cũng chào em trước. Đểu thế.
3 lần nói ạ. Em bớt 40,50cm và 1 cục. Nhưng tính họ kiểu ông kễnh, và tiểu sử nhà họ thì em không muốn nói ra ạ.
Thế thì cụ cứ từ từ làm thôi, mới có 2 năm chứ mấy.

Demchinhhang.net

Xe container
Không được cụ à, trước đó để cho đẹp cả ngõ và không cãi nhau, em đã bảo bỏ 1 phần chỗ góc cua cho rộng + hẳn cho 1 khoản tiền cho họ vui. Nhưng đây là gia đình cùng họ với anh Chí. Nói cả nửa tỉ cũng không đồng ý. Khổ nỗi, đây có phải đất thuộc quyền sở hữu của họ đâu ?
Cứ đạp đổ xem sao. Còn ai hỏi cũng không nhận nhá:D Không anh hùng gì mà phải dùng mưu trí.
Mà các cụ cho em hỏi cùng 1 trục đường sao mở thêm là không được nhể? Có phải ngõ nhà họ đâu nhể?

hahuanvn

Xe buýt
Thực ra, chia đất như nhà Cụ là rất đẹp, nếu có cổng thỏa mãn yếu tố như cụ cần thì đúng là tiện cho nhà Cụ đấy.
Chi phí mở cổng nếu không quá lớn, và mục đích tiền đó dùng vào việc chung của xóm thì cụ cân nhắc ủng hộ xem.
Chứ chia theo đường đi chính, thì đất lại thành hình ống mất.
Tuyên bố nửa tỷ không được và không bao giờ. Cũng chỉ vì GATO vs nhà em. Ngõ chính hướng Tây, ngách Đông Nam, nên fai chia 3(2 phần hướng ĐN, 1 phần hướng Tây). Cụ như nhà phong thuỷ ấy nhở.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Sợ thật ấy chứ, nên e chỉ thích ở khu đo thị mới thôi
Giờ chỗ em không có chuyện chèn ép, trêu chọc (hoặc là em không để ý nên không thấy).
Chứ ngay cả em là dân thổ, họ bé, nhân khẩu ít mà chúng nó cũng trêu chọc phát tức.
Thanh niên em cũng công khai choảng nhau với thanh niên làng 2 trận, thậm chí xông thẳng vào nhà nó để táng, em mới ở yên ổn đến bây giờ đấy. =))

Trước khi mở, bố em sang nói chuyện 2 lần. Và sau đó em sang lần nữa. Nôm na là em bỏ 40,50cm chạy dọc khoảng 4,5m dài + cục tiền cho vui vẻ.
Trc khi mở, hoàn toàn không xích mích gì, người nhà họ ngày nào chả sang nhà em.
Nhà cụ gần giống nhà em, nhà em cũng lùi 30cm chạy dọc theo đất( cổng nhà em không phải đi vào ngõ ý) nhưng đến lúc nhà em mắc cái đồng hồ nước để vào ngõ hắn còn không cho lắp.

Trục

Xe ba gác
Chuyện làng xóm thì đúng là mệt đầu thật.
Hàng xóm nhà em cách em 1 con ngõ, phá nhà đi xây mà còn không dám phá tường cũ đến sát đất cơ, giữ lại nguyên móng nhà cũ để đổ dầm xây lại bờ rào.
Anh bạn đó bảo, sợ phá sát đất nó lại gây khó dễ, thôi thì mình cứ để lưng lửng thế rồi xây lại tường cho nhàn đầu.
Nhà cụ gần giống nhà em, nhà em cũng lùi 30cm chạy dọc theo đất( cổng nhà em không phải đi vào ngõ ý) nhưng đến lúc nhà em mắc cái đồng hồ nước để vào ngõ hắn còn không cho lắp.

hahuanvn

Xe buýt
Sao nhà cụ ko lùi lại làm 1 cái ngõ chung, chia làm 3 mảnh hoặc 2 mảnh;
Cụ cứ định hướng dư luận giấy tờ sở hữu ra làm gì;
Như quê em là toàn bộ cái ngách đi vào các hộ dân cuối ngõ lịch sử để lại là của 1 hộ, sau này nhà quê lên Quận đất có giá mới chia 5 xẻ 7; nhà cụ ko liên quan đến đất phía trong thì sao đòi đi chung đc;
Đất nhà mình thì tự lùi lại đi
Nhà em vẫn đi ngõ này từ xưa. Nay thêm cổng dịch lại phía sau 1 chút cho nhà số 3.

Chỗ cụ cũng nhà cuối ngõ mặc định sở hữu toàn ngõ hoặc 1 phần mà nhà ngoài không đi đến và cứ theo lệ làng ạ.

Muốn nhận cái gọi là lịch sử để lại thì cũng phải chứng minh được lịch sử nó là của mình chứ ạ.

Chuyện làng xóm thì đúng là mệt đầu thật.
Hàng xóm nhà em cách em 1 con ngõ, phá nhà đi xây mà còn không dám phá tường cũ đến sát đất cơ, giữ lại nguyên móng nhà cũ để đổ dầm xây lại bờ rào.
Anh bạn đó bảo, sợ phá sát đất nó lại gây khó dễ, thôi thì mình cứ để lưng lửng thế rồi xây lại tường cho nhàn đầu.
Đúng vậy mà cụ, gặp hàng xóm cù nhầy bẩn bựa là mệt lắm

Kenvelo

Xe buýt
Trước khi mở, bố em sang nói chuyện 2 lần. Và sau đó em sang lần nữa. Nôm na là em bỏ 40,50cm chạy dọc khoảng 4,5m dài + cục tiền cho vui vẻ.
Trc khi mở, hoàn toàn không xích mích gì, người nhà họ ngày nào chả sang nhà em.
Chuẩn, cách nhau khoảng 4m ạ
Hơi buồn cho Cụ vì không đề phòng tình huống như này xảy ra, nhưng Cụ thử sửa lỗi theo phương án này xem :
1, Đất của Cụ hợp nhất 1 thửa 48 và cửa chính là mặt ngõ lớn, cổng quay ra mặt ngách chỉ là cửa phụ ( mặc định từ trăm năm nay)
2. Hộ nhà Tiến ( cùng vài nhà khác) nghách 160/99 là lối đi chính.
3. Cụ nên mở rộng cửa phụ gấp 2 hoặc 3 lần trước đã, nhưng mở ngay thêm một cửa nữa riêng biệt ( cách 4m) trên mặt ngách 160/99 là các hộ phía trong xác định Gia đình Cụ tách thửa nên ngăn chặn bằng mọi giá.
4. Đơn thư, kiện cáo đối đầu với hàng xóm là thiệt vì Gia đình mình vẫn sinh sống tại đó. Trong khi đất nhà mình có nhiều ưu thế và rộng hơn nên hàng xóm Gato.
5. Cụ mở rộng cửa nghách to gấp 2, 3 lần hoàn toàn hợp lý và theo Luật nếu Tiến cản trở sẽ nhiều bất lợi.
6. Sau khi mở rộng được phần cửa đủ dùng cho 2 hộ rồi thì Cụ bình tĩnh xây tường bên trong mà tách thửa. ( Nhớ chụp ảnh hoàn công làm vi bằng)
7. Khoảng 6 tháng sau Cụ bình tĩnh tách thửa rồi xây tường chia dôi cổng to vừa cơi nới ra là xong ( Chỉ hạn chế là 2 cổng ngách sẽ sát nhau thôi ).
8. Khi Cụ đã tách được sổ và thể hiện có cửa vào thửa đất thì Cụ mới đúng về mặt Pháp lý được chứ.
9. Còn khi xây mới thì Cụ cũng nên lùi phần tầng 1 vào khoảng 30-40cm để khách đến dựng xe không ảnh hưởng đến các hộ phía trong.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Em phán đoán là có khi nhà Ông Tiến đang đúng.
Do lịch sử để lại, vì có cổng phụ trước khi làm sổ đỏ, nên ngõ đó được tính là ngõ đi chung cho thửa đất nhà Cụ chủ. Nhưng nguồn gốc đất lại là ngõ đi riêng (cắt ra từ phần đất nhà ông nào đó chẳng hạn).
Thời các Cụ thì có khi tặc lưỡi cho nhau nhờ, sau này con cháu thành ra rách việc.
Đúng là nên tìm hiểu kỹ từ đời ông cha xem thế nào. Nhà em hiện tại có 3 mặt thoáng nhưng chỉ tính 2 mặt tiền. Ngõ bên cạnh do nhà hàng xóm cắt đất ra làm ngõ riêng nên nhà em xây nhà cũng xây kín tường bên đó không dám để ô thoáng nói gì đến mở cổng hay cửa sổ