[Funland] Nhà cuối ngõ xây tường, dùng bể bê tông bịt cổng nhà em, UBND Phường Tây Tựu mặc kệ

hahuanvn

Xe buýt
1, trong sổ đỏ của cụ có thể hiện cổng mới không ạ? Nếu không thể hiện thì cụ phải có được sự đồng ý của cả xóm ấy.
2, nếu trong sổ đỏ có thể hiện thì trong đơn cụ trình báo đến các cơ quan hữu quan bằng cách đưa trực tiếp và có chứng thực vào bản copy của cụ là họ đã nhận đơn của cụ. Quá thời gian xem xét đơn theo luật định, cụ có thể làm đơn lên cấp cao hơn...và như vậy trường hợp của cụ sẽ được giải quyết.
Sổ đỏ cũ từ 2003, thời này thì không vẽ cổng cụ.

Không cần sự đồng ý của cả xóm đâu ạ. Vì trước đó, Phường Tây Tựu cũng đã cưỡng chế trường hợp 1 nhà có cổng ở mặt đường chính, xong trổ thêm cổng vào 1 ngõ đi chung khác. Tất cả các hộ ngõ này cũng xây tường, dùng cột điện chặn.

Em không hiểu tại sao công trình kia vẫn tồn tại.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Trên sổ đỏ thể hiện lối vào ở đâu thì đó là lối hợp pháp.
Muốn thay đổi, xoay, thêm...thì phải lấy ý kiến dân phố, bổ sung hồ sơ địa chính, cấp lại sổ mới
Từ đó lối đi mới là hợp pháp
Kiểu như mở cổng mới, mặc dù có cổng cũ phải không anh?

hahuanvn

Xe buýt
Em thấy theo sơ đồ này thì cụ mở thêm cổng là ko đc sự đồng ý của hộ trong ngách, giải pháp của em là động viên họ (cụ góp thêm ít gạch) xây thêm vào cái công trình đấy rộng thêm 50-90cm nữa, còn cụ xin mở lối đi hướng còn lại, cho bên trong nó đc thoải mái
Không được cụ à, trước đó để cho đẹp cả ngõ và không cãi nhau, em đã bảo bỏ 1 phần chỗ góc cua cho rộng + hẳn cho 1 khoản tiền cho họ vui. Nhưng đây là gia đình cùng họ với anh Chí. Nói cả nửa tỉ cũng không đồng ý. Khổ nỗi, đây có phải đất thuộc quyền sở hữu của họ đâu ?

hahuanvn

Xe buýt
Kiểu như mở cổng mới, mặc dù có cổng cũ phải không anh?
Đúng rồi cụ, cụ nhìn sổ đỏ nhà em sẽ dễ hình dung, vì nếu không mở thì sau em không có cổng đi, phải qua sân nhà ông anh zai. Hoặc sẽ phải lấy đất phần sân nhà ông anh zai làm cổng.

thosandocu

Xe buýt
Đợi cụ ofer nào ở bên trong lên cho ý kiến , để có thông tin đa chiều !

thosandocu

Xe buýt
Đúng rồi cụ, cụ nhìn sổ đỏ nhà em sẽ dễ hình dung, vì nếu không mở thì sau em không có cổng đi, phải qua sân nhà ông anh zai. Hoặc sẽ phải lấy đất phần sân nhà ông anh zai làm cổng.
Nhà cụ có mấy anh em sang đánh nhau một trận thật to với ông hàng xóm , kiểu gì chính quyền cũng vào cuộc .

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Công nhận hay thật, nhà cuối ngõ sở hữu cái ngõ, mình trổ cổng từ đất mình ra cũng bị bịt.
Thế cái cổng của cụ có vấn đề gì ảnh hưởng không mà họ phải làm thế cụ?
Họ cần tiền hay vì họ ghét cụ?

hahuanvn

Xe buýt
Em thử phán tình hình vụ này xem sao nhé:
- Nhà cụ chủ chia tách, cần mở thêm cổng.
- Nhà kia là đã ở lâu đời khu đất này, nhà cụ chủ về đây sau.
- Theo lệ (lệ chứ không phải luật) ở vùng đó, thì các nhà mới về đó phải đóng tiền ngõ, chia tách mở mới cũng phải đóng tiền ngõ.
- Hiện nhà ông Tiến đòi phần chia tách mở cổng mới phải đóng tiền ngõ như lệ bấy lâu, nhưng không đóng tiền nên ông ta xây chặn.
PS: Đúng sai phân tích sau, nhưng có phải thực trạng như thế không ạ?
Gạch dầu dòng đầu tiên thì đúng ạ.

Còn nhà em ở đây chắc cũng vài chục đời rồi ạ. Bố em và bố nhà ông Tiến là đôi bạn nối khố (giờ bố ông này mất rồi). Đến đời em, chị em, đều trạc tuổi với mấy em nhà ông này, đều là bạn của nhau và không hề xảy ra mâu thuẫn gì trước đó.

Hồi năm 9 mấy, cải tạo ngõ thì tất cả cùng góp tiền làm.

Nhưng làng em nó là vậy ạ. "Hôm trước còn ngồi uống rượu với nhau, hôm sau không cho bắc giáo chát tường"- xóm em nó có trò đó.

Trần Đoành.

Xe container
Không được cụ à, trước đó để cho đẹp cả ngõ và không cãi nhau, em đã bảo bỏ 1 phần chỗ góc cua cho rộng + hẳn cho 1 khoản tiền cho họ vui. Nhưng đây là gia đình cùng họ với anh Chí. Nói cả nửa tỉ cũng không đồng ý. Khổ nỗi, đây có phải đất thuộc quyền sở hữu của họ đâu ?
Theo em hiểu thì đất nhà cụ cắt đôi, phần sau ko có lối đi lên mở cổng mới, cổng cũ thuộc phần kía ???

hahuanvn

Xe buýt
Công nhận hay thật, nhà cuối ngõ sở hữu cái ngõ, mình trổ cổng từ đất mình ra cũng bị bịt.
Thế cái cổng của cụ có vấn đề gì ảnh hưởng không mà họ phải làm thế cụ?
Họ cần tiền hay vì họ ghét cụ?
Em không lấn chiếm, không gì cụ nhá. Khi xây, em còn bớt lại cỡ 50cm chỗ đoạn cua. Nhưng khi họ xây tường chắn, họ còn nói không thèm phần em bớt lại, của nhà em thì trả nhà em - chứng tỏ không lấn chiếm, không ảnh hưởng gì cụ nhá.

Nhà này bán đất cho con gái thông gia. Sau khi dọn đến ở thì bị đòi tiền cổng. Ở 1 tháng phải rao bán nhà. Bán cho ông ở Nam Định, ông Nam Định cũng khốn khổ thỉnh thoảng lại bị kiếm cớ chửi.

Em biết, vấn đề chỉ là GATO với nhà em.

2 tai 8 banh

Xe container
Em thử phán tình hình vụ này xem sao nhé:
- Nhà cụ chủ chia tách, cần mở thêm cổng.
- Nhà kia là đã ở lâu đời khu đất này, nhà cụ chủ về đây sau.
- Theo lệ (lệ chứ không phải luật) ở vùng đó, thì các nhà mới về đó phải đóng tiền ngõ, chia tách mở mới cũng phải đóng tiền ngõ.
- Hiện nhà ông Tiến đòi phần chia tách mở cổng mới phải đóng tiền ngõ như lệ bấy lâu, nhưng không đóng tiền nên ông ta xây chặn.
PS: Đúng sai phân tích sau, nhưng có phải thực trạng như thế không ạ?
lão phán thử mà quá chuận
ví dụnhư ngõ Nguyễn Đình bên Văn trì là ngõ của họ nhà người ta, từ đời cha - ông trước đã cắt đất, cải tạo, đổ bê tông ... mấy ông trẻ đến mua sau này có đường đi rồi nhưng đòi sử dùng miễn phí, nó cấm là phải :D

berryfun

Xe điện
Gạch dầu dòng đầu tiên thì đúng ạ.

Còn nhà em ở đây chắc cũng vài chục đời rồi ạ. Bố em và bố nhà ông Tiến là đôi bạn nối khố (giờ bố ông này mất rồi). Đến đời em, chị em, đều trạc tuổi với mấy em nhà ông này, đều là bạn của nhau và không hề xảy ra mâu thuẫn gì trước đó.

Hồi năm 9 mấy, cải tạo ngõ thì tất cả cùng góp tiền làm.

Nhưng làng em nó là vậy ạ. "Hôm trước còn ngồi uống rượu với nhau, hôm sau không cho bắc giáo chát tường"- xóm em nó có trò đó.
Trước đây nhà cụ ko có cửa đi ngõ này. Giờ mở ra thì bên ngõ này họ ko cho mở. 1 là thương lượng đóng tiền làm ngõ nếu có. 2 vác búa tạ ra đạp. 3 chuẩn bị tinh thần củi lửa để múc nhau. nhiều khi cũng ko nói mồm được đâu.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nói chung căng. Nhiều nhà khá là khốn nạn. Nguyên nhân sâu xa thì chưa được biết.
Trước thì sang trò chuyện hỏi han xem họ muốn gì.
Sau đó tính tiếp. EM hỏi khí không phải chứ cụ đã sang nói chuyện về cái cổng lần nào chưa?
Nếu vì tiền thì tuỳ cụ xử lý.
Nhưng k biết nhà nó hổ báo thế nào chứ đêm hôm đập mịa nó đi. Mỗi hôm đập 1 ít cũng được. Nó chưa chắc đã dám động đến nhà hoặc người đâu. Nhớ quay phim và gọi đông người đến chứng kiến. Thấy nó đến đòi đánh nhau thì vào. Nó rút thì lại ra đập tiếp.

hahuanvn

Xe buýt
lão phán thử mà quá chuận
ví dụnhư ngõ Nguyễn Đình bên Văn trì là ngõ của họ nhà người ta, từ đời cha - ông trước đã cắt đất, cải tạo, đổ bê tông ... mấy ông trẻ đến mua sau này có đường đi rồi nhưng đòi sd chùa, nó cấm là phải :D
Không phải đâu, nhà em ở đấy mấy chục đời. Khi cải tạo thì tất cả cùng góp và làm ấy ạ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em không lấn chiếm, không gì cụ nhá. Khi xây, em còn bớt lại cỡ 50cm chỗ đoạn cua. Nhưng khi họ xây tường chắn, họ còn nói không thèm phần em bớt lại, của nhà em thì trả nhà em - chứng tỏ không lấn chiếm, không ảnh hưởng gì cụ nhá.

Nhà này bán đất cho con gái thông gia. Sau khi dọn đến ở thì bị đòi tiền cổng. Ở 1 tháng phải rao bán nhà. Bán cho ông ở Nam Định, ông Nam Định cũng khốn khổ thỉnh thoảng lại bị kiếm cớ chửi.

Em biết, vấn đề chỉ là GATO với nhà em.
Có mấy cụ chỉ cho cụ các văn bản luật đấy, cụ xem họp xóm rồi xin chữ ký các nhà khác là đồng thuận xem sao?

2 tai 8 banh

Xe container
Không phải đâu, nhà em ở đấy mấy chục đời. Khi cải tạo thì tất cả cùng góp và làm ấy ạ.
mấy chục đời thì có nhẽ nhà cụ ở đấy đã vài trăm năm ... :-o:-o:-o
và khi góp và làm ngách thì nhà cụ có cổng ở đó không ?? cụ có cổng mặt ngõ chính rồi thì sao phải góp làm ngách ?? có gì đó sai sai cụ ạ :D

hahuanvn

Xe buýt
Nói chung căng. Nhiều nhà khá là khốn nạn. Nguyên nhân sâu xa thì chưa được biết.
Trước thì sang trò chuyện hỏi han xem họ muốn gì.
Sau đó tính tiếp. EM hỏi khí không phải chứ cụ đã sang nói chuyện về cái cổng lần nào chưa?
Nếu vì tiền thì tuỳ cụ xử lý.
Nhưng k biết nhà nó hổ báo thế nào chứ đêm hôm đập mịa nó đi. Mỗi hôm đập 1 ít cũng được. Nó chưa chắc đã dám động đến nhà hoặc người đâu. Nhớ quay phim và gọi đông người đến chứng kiến. Thấy nó đến đòi đánh nhau thì vào. Nó rút thì lại ra đập tiếp.
Cách đây mấy năm, hồi bố ông Tiến còn sống, bố em(bạn thân) sang 2 lần nói chuyện đàng hoàng.

Sau đó năm 2019 lại đến em sang đề cập vấn đề nôm na là mở cổng mới, sẽ bớt lại tầm 40-50cm chạy dài từ cổng mới về đoạn cua. Cộng với 1 khoản tiền( Em sang đề cập, cả xóm bảo em không việc gì phải sang, đây có phải đất nhà họ đâu mà phải sang xin).

Gia đình nhà này cùng họ với anh Chí ạ. Gần 2 năm nay, toàn chửi đổng nhà em, dù rất ức nhưng không giây.

hahuanvn

Xe buýt
mấy chục đời thì có nhẽ nhà cụ ở đấy đã vài trăm năm ... :-o:-o:-o
và khi góp và làm ngách thì nhà cụ có cổng ở đó không ?? cụ có cổng mặt ngõ chính rồi thì sao phải góp làm ngách ?? có gì đó sai sai cụ ạ :D
Em có vẽ trên sơ đồ sổ đỏ ạ. Không sai đâu ạ. Đất nhà em chia làm 3 phần, 1 phần bao toàn bộ mặt ngõ chính. 2 phần còn lại là 2 nhà quay ra mặt ngách ạ.

hahuanvn

Xe buýt
Trước đây nhà cụ ko có cửa đi ngõ này. Giờ mở ra thì bên ngõ này họ ko cho mở. 1 là thương lượng đóng tiền làm ngõ nếu có. 2 vác búa tạ ra đạp. 3 chuẩn bị tinh thần củi lửa để múc nhau. nhiều khi cũng ko nói mồm được đâu.
Nhà em có mà, cổng cũ nhà em đi từ hàng trăm năm. Bố em gần 80 lớn lên đã thấy rồi. Cổng mới mở lùi lại 4m ( sơ đồ sổ đỏ cụ ạ). Không nên oánh nhau với Chí ạ.