[Funland] Nhà cuối ngõ xây tường, dùng bể bê tông bịt cổng nhà em, UBND Phường Tây Tựu mặc kệ

trauxanh

Xe lăn
Gạch dầu dòng đầu tiên thì đúng ạ.

Còn nhà em ở đây chắc cũng vài chục đời rồi ạ. Bố em và bố nhà ông Tiến là đôi bạn nối khố (giờ bố ông này mất rồi). Đến đời em, chị em, đều trạc tuổi với mấy em nhà ông này, đều là bạn của nhau và không hề xảy ra mâu thuẫn gì trước đó.

Hồi năm 9 mấy, cải tạo ngõ thì tất cả cùng góp tiền làm.

Nhưng làng em nó là vậy ạ. "Hôm trước còn ngồi uống rượu với nhau, hôm sau không cho bắc giáo chát tường"- xóm em nó có trò đó.
Vậy là người ta bắt nạt nhà mới kia (theo lệ), mà nhà cụ thì phải có trách nhiệm với nhà mới đó.

LuckyCar

Xe container
Cụ chủ ở đấy mấy chục đời mà lành nhỉ. Có những người khó nói chuyện bằng mồm nhưng nói chuyện bằng tay chân lại thuận lợi. Còn về đảm bảo đúng luật, đất nhà cụ có tách sổ được không, tách sổ ra thì theo luật đương nhiên và bắt buộc là phải có lối đi ra đường.

Emesco

Xe điện
Căng lên rồi thì phải theo luật
Nắm ko chắc tưởng mình đúng
Sai chồng sai về sau khó gỡ lắm

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Theo em cụ thớt nên dùng đất nhà mở luôn cái ngách to hơn, mảnh đất 3 mặt tiền nhà cụ cũng có giá hơn ;))

Nhà em mà ở đấy mấy chục đời thì bố ông Tiến sống dậy cũng ko có cơ hội cầm 1 viên gạch đặt móng, đừng nói xây tường chắn.
Nếu xây em bịt cụ nó ngõ luôn!

hahuanvn

Xe buýt
Căng lên rồi thì phải theo luật
Nắm ko chắc tưởng mình đúng
Sai chồng sai về sau khó gỡ lắm
Nhà kia cứ nhận toàn bộ ngõ là nhà họ( làng em là cứ cuối ngõ nhận cả ngõ nhà họ theo lệ). Nhưng chẳng có giấy tờ gì chứng minh cả.

Emesco

Xe điện
Việc nào ra việc đó cụ ạ
Khi nào nó bịt ngang cái ngõ ko cho ai đi là nó sai, nó bịt dọc là nó cũng sai
Nhưng nó làm đơn kiện cụ thì khác đấy
Lối đi chung, muốn mở cổng ra phải xin
Đó là luật, sai đúng rành rẽ từng việc

Nhà kia cứ nhận toàn bộ ngõ là nhà họ( làng em là cứ cuối ngõ nhận cả ngõ nhà họ theo lệ). Nhưng chẳng có giấy tờ gì chứng minh cả.

hahuanvn

Xe buýt
Theo em cụ thớt nên dùng đất nhà mở luôn cái ngách to hơn, mảnh đất 3 mặt tiền nhà cụ cũng có giá hơn ;))

Nhà em mà ở đấy mấy chục đời thì bố ông Tiến sống dậy cũng ko có cơ hội cầm 1 viên gạch đặt móng, đừng nói xây tường chắn.
Nếu xây em bịt cụ nó ngõ luôn!
Nhà em không có đủ độ gấu ạ. Nhưng cắt nhu cụ vẽ thì phải 3m. Chạy dài hơn 2 chục m thì hơi “tốn đất” :)

biahoihanoi

Xe lăn
Ngay Tây Tựu mà em tưởng ở xó xỉnh nào.
Em ở Tây Hồ, ngõ chung mở 100 cái cổng cũng chả ai kêu.

hahuanvn

Xe buýt
Việc nào ra việc đó cụ ạ
Khi nào nó bịt ngang cái ngõ ko cho ai đi là nó sai, nó bịt dọc là nó cũng sai
Nhưng nó làm đơn kiện cụ thì khác đấy
Lối đi chung, muốn mở cổng ra phải xin
Đó là luật, sai đúng rành rẽ từng việc
Có 1 ngõ khác, người đầu ngõ đang có cổng ở mặt đường chính. Mở hẳn cổng sang ngách, cả ngõ ra xây chặn. Phường nó cưỡng chế luôn ạ.

Em đang không hiểu vì sao mà Phường Tây Tựu vẫn im thít. Địa chính thì nói kiểu cảm tính “họp lấy ý kiến các cụ, các cụ bảo đây là ngõ nhà họ”- ô hay thật, sao không căn cứ vào giấy tờ, luật pháp, mà lại căn cứ vào cái miệng.

Giả sử nhà họ xin ý kiến 100 cụ. Nhà em cũng xin được 101 cụ. Vậy ai nhiều hơn nhà ấy thắng ạ

Emesco

Xe điện
Mong cụ nắm chắc luật để giành thế chủ động.
Ko nên nghĩ kiểu tại sao thằng kia cũng vượt đèn đỏ như tôi ông ko bắt mà lại bắt tôi.
Em chỉ có chút kiến thức hạn hẹp tư vấn vậy.
Chúc cụ xử lý trôi việc

Có 1 ngõ khác, người đầu ngõ đang có cổng ở mặt đường chính. Mở hẳn cổng sang ngách, cả ngõ ra xây chặn. Phường nó cưỡng chế luôn ạ.

Em đang không hiểu vì sao mà Phường Tây Tựu vẫn im thít. Địa chính thì nói kiểu cảm tính “họp lấy ý kiến các cụ, các cụ bảo đây là ngõ nhà họ”- ô hay thật, sao không căn cứ vào giấy tờ, luật pháp, mà lại căn cứ vào cái miệng.

Giả sử nhà họ xin ý kiến 100 cụ. Nhà em cũng xin được 101 cụ. Vậy ai nhiều hơn nhà ấy thắng ạ

Rong Ruổi

Xe container
Em thử phán tình hình vụ này xem sao nhé:
- Nhà cụ chủ chia tách, cần mở thêm cổng.
- Nhà kia là đã ở lâu đời khu đất này, nhà cụ chủ về đây sau.
- Theo lệ (lệ chứ không phải luật) ở vùng đó, thì các nhà mới về đó phải đóng tiền ngõ, chia tách mở mới cũng phải đóng tiền ngõ.
- Hiện nhà ông Tiến đòi phần chia tách mở cổng mới phải đóng tiền ngõ như lệ bấy lâu, nhưng không đóng tiền nên ông ta xây chặn.
PS: Đúng sai phân tích sau, nhưng có phải thực trạng như thế không ạ?
Nếu nhìn sơ đồ thửa đất trên sổ thì E nghĩ rằng nhà cụ thớt 2 mặt ngõ( đoạn nhỏ ko tính). Từ trước đến nay nhà cụ ý mở cổng chính ra trục chính chứ ko đi mặt ngách kia bao giờ. Nay vì lý do nào đấy cụ ý mở thêm cửa mặt trong ngách kia để sử dụng nhưng ko được các hộ hoặc 1 hộ bên trong không đồng ý cho mở nên xây bịt lại.
Ở trong ngõ nhà E có 1 vụ tương tự y như lời E kể trên. Và sau đấy cái cửa họ mở ra thì bị bịt lại bằng cái rào tôn. Nhà đó cũng ko thể sử dụng được cái cửa mới mở

Mata

Xe container
Cái này giống gần nhà em.
Cũng 1 mặt ngõ, 1 mặt ngách.
Chủ cũ ở mờ 2 mặt ko sao, chủ mới về đập đi xây lại, dân nó ko cho mở cửa mặt ngách, cuối cùng chỉ đc mở 1 mặt.

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
nói chung em thấy cụ hơi bất lực, các cụ bày cho cụ cách chính đạo đi theo luật nhưng cụ vận dụng chưa linh hoạt, cách xã hội đen thì cụ ko dám, theo em dư lày;
cụ chuẩn bị cho em 50 củ, cho vào 3 cái phong bì mỗi cái 10 củ, cầm lên phường vào gặp phó chủ tịt phụ trách xây dựng 1 cái nói anh giúp em giải quyết vụ này, cầm 1 cái lên gặp trưởng phường cũng như trên, 1 cái cho đội trưởng đội quản lý trật tự xây dựng quận bắc từ liêm, còn 2 củ thuê 1 báo về làm 1 bài làm um lên đảm bảo cụ ngồi đợi trái ngọt

poiuy

Xe ba gác
Em đoán trước kia ngõ đi đó là đất riêng của nhà cuối ngõ (bây giờ có thể ko còn thể hiện trên giấy tờ) nên nó mới ko muốn cho người khác sử dụng. Trước kia nhà cụ chủ có góp tiền, lùi đất làm ngõ nhưng giờ cũng ko còn bằng chứng gì.

poiuy

Xe ba gác
Cái này giống gần nhà em.
Cũng 1 mặt ngõ, 1 mặt ngách.
Chủ cũ ở mờ 2 mặt ko sao, chủ mới về đập đi xây lại, dân nó ko cho mở cửa mặt ngách, cuối cùng chỉ đc mở 1 mặt.
Mặt ngách mà là mặt cạnh bé của đất thì đúng là ko mở được thật. Giống chỗ em, chỉ mở được khi đó là cạnh to.

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
1. Cụ gửi đơn theo đúng trình tự lên phường, yêu cầu có biên nhận hoặc ký vào bản photo là “đã nhận đơn”
2. Sau 15 - 30 ngày ko trả lời, cụ làm đơn lên quận với lý do phường ko trả lời. (Tương tự phải có biên nhận làm cơ sở)... cái này là khiếu nại đối tượng là ubnd phường nhé, ko phải nhà kia.
Cứ như vậy lên cấp cao hơn, đảm bảo đơn của cụ được xử lý.
(Phường quận ko xử lý, ta kiện phường quận, đối tượng (bị đơn) là phường quận sẽ nhanh chóng được xử lý hơn là cá nhân.
(Kinh nghiệm đau thương từ nhà em ra, dù trường hợp nhà em bị kiện láo)
làm theo cách cụ này đơn đầu khiếu nại nhà kia, đơn sau khiếu nại cơ quan phụ trách giải quyết, thêm vào giấu hiệu bao che nữa thì thôi mai ngõ đông như hội

hahuanvn

Xe buýt
Nếu nhìn sơ đồ thửa đất trên sổ thì E nghĩ rằng nhà cụ thớt 2 mặt ngõ( đoạn nhỏ ko tính). Từ trước đến nay nhà cụ ý mở cổng chính ra trục chính chứ ko đi mặt ngách kia bao giờ. Nay vì lý do nào đấy cụ ý mở thêm cửa mặt trong ngách kia để sử dụng nhưng ko được các hộ hoặc 1 hộ bên trong không đồng ý cho mở nên xây bịt lại.
Ở trong ngõ nhà E có 1 vụ tương tự y như lời E kể trên. Và sau đấy cái cửa họ mở ra thì bị bịt lại bằng cái rào tôn. Nhà đó cũng ko thể sử dụng được cái cửa mới mở
Không cụ. Mặt ngách nhà em có 1 cổng chính đi từ cả trăm năm, nay mở thêm cổng nữa lui về phía sau ngõ 3,4m.

Mata

Xe container
Các nhà quanh đấy có ai ý kiến ko hay chỉ mỗi nhà ông Tiến. Mỗi nhà ông Tiến thì đối phó dễ

hieukon

Xe container
Cần thiết chi ít tiền mời báo đài cụ ak. Lãnh đạo giờ sợ mất ghế lắm