[Funland] Nguồn gốc người khu vực Nam Định - Thái Bình ???

vanphiet

Xe buýt
Họ nhà em chỉ có cô chú, không dì diếc gì cả, nên thấy dì cứ nà nạ... :D.
Chắc gốc inhlít. :D
Chỗ em thì bên nội chị hay em bố đều là cô hết, anh và em bố thì bác với chú. Bên ngoại thì rõ dàng hơn chị mẹ là già em mẹ là dì, anh mẹ là bác còn em trai mẹ là cậu.vợ anh mẹ vẫn là bác còn vợ em mẹ là mợ.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cứ cãi không có hào trưởng Bắc bộ, cái đình, cái đền người ta lù lù ra vẫn cãi, vẫn bệnh chỉ mình là nhất của mấy ông nhiễm thói tàu hay khoe họ to, họ lâu.
Cụ đi cãi làm lol gì với cái tay chuyên thủ dâm bằng kak của thằng khác vậy??
Dân Thanh Nghệ có khi cũng phải nhục mặt vì nó nữa ấy chứ! Nó với thằng Nát bản tính như nhau. Bảo thủ cố châp, chỉ lấy lý lẽ và dẫn chứng cho đức tin của mình, lý lẽ dẫn chứng của người khác dẫn ra nó cho là bịa là không đáng tin cho dù đó là những nhà nghiên cứu hàng đầu. Hoặc cùng 1 nhà nghiên cứu nhưng phục vụ cho đức tin của nó thì nó cho là đúng, nhưng ngược với đức tin của nó thì nó cho là sai. Thằng này nó làm dân Thanh Nghệ tự nhiên bị chửi nhiều mà hình như nó khoái khổ dâm nữa hay sao ấy!

baongan2511

Xe buýt
em dân Thái Bình đây. Nhưng em nghĩ mấy từ xu dọn, hay đáp (ném) em nghĩ là từ địa phương thôi chứ chẳng liên quan gì đến nguồn gốc cả. Như chỗ em ở thì không dùng từ đấy nhưng lên cấp 3 bạn bè ở xã khác nói thế nghe cũng lạ nhưng vẫn hiểu được

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Rất nhiều dòng họ tại khu vực 2 tỉnh này khi tra gia phả thì các cụ đều có nhắc đến nước Mân.
Vậy theo các cụ thì Mân ở đây là Mân Việt (Phúc Kiến ngày nay) có phải không ạ?
Phải chăng là có cuộc di cư nào lớn từ hơn 2000 năm trước?
tải xuống.jpg
Gia phả nhà nào mà đến được 2000 năm ? Cụ cho em tham khảo được ko ?
Ném 1 cái từ " các cụ " dư 1 lời khẳng định với mục đích gì ? Làng em có lịch sử 1500 năm dưng gia phả cũng chỉ khoảng 5-600 là cùng.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Em chả tin, em thấy như dân Thanh Hoá, sức vóc, tinh cách khác biệt,....thậm chí có chất máu lạnh.

Dân Nam Tàu là dân bị đồng hoá, hiền lành,ko thể là dân lập quốc gia như Việt Nam được.

VN giờ là thực thể rất lớn, cả dân số, diện tích. .

Mà lịch sử VN là lịch sử của Thanh Nghệ Tĩnh ra cai trị sông Hồng thôi. Từ thời cổ đại, khởi nghĩa như Mai Thúc Loan, Bà Triệu hay Dương Đình Nghệ, Lê Lợi hay Hồ Chí Minh đều thế.

Như năm 54, bao nhiêu cán bộ tiền khởi nghĩa, công chức từ xứ Nghệ ra thủ đô ????
Cụ tổ em nhà Lý thì quê đâu cụ ? Nơi phát tích lãnh tụ thực ra ko có quy luật đâu. Chỉ là sự may rủi của 1 vùng đất

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Dân Thanh Nghệ có khi cũng phải nhục mặt vì nó nữa ấy chứ! Nó với thằng Nát bản tính như nhau. Bảo thủ cố châp, chỉ lấy lý lẽ và dẫn chứng cho đức tin của mình, lý lẽ dẫn chứng của người khác dẫn ra nó cho là bịa là không đáng tin cho dù đó là những nhà nghiên cứu hàng đầu. Hoặc cùng 1 nhà nghiên cứu nhưng phục vụ cho đức tin của nó thì nó cho là đúng, nhưng ngược với đức tin của nó thì nó cho là sai. Thằng này nó làm dân Thanh Nghệ tự nhiên bị chửi nhiều mà hình như nó khoái khổ dâm nữa hay sao ấy!
Cũng có khi một ông chơi trò giả danh để tạo sự mâu thuẫn vùng miền vô bổ. một chỉ dấu chiã thẳng về ... cột điện mất gốc

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tổ em nhà Lý thì quê đâu cụ ? Nơi phát tích lãnh tụ thực ra ko có quy luật đâu. Chỉ là sự may rủi của 1 vùng đất
Quy luật nằm ở chỗ vùng nào tích được của thì cũng dồn tiền để thế hệ sau học cách quản lý, tức là phải học chữ. Mà muốn tích của ở nền kinh tế thuần nông thì chỉ có ở đồng bằng, thế là các vùng đồng bằng xoay tua mà nổi lên thành chính thống: đầu tiên là Bắc bộ, xong đến Trung bộ, sau nữa đến Nam bộ thì ... Tây vô. Cũng do các vùng đồng bằng thụi nhau chí tử để đồng bằng sau dẹp đồng bằng trước nó sinh ra vậy.

Ngẫm ra cái câu "Đại đoàn kết..." gì đó của ông Cụ nó luôn có giá trị, nhưng mà ... à thôi ;))

xuongrongtrencat

Xe buýt
Gia phả nhà nào mà đến được 2000 năm ? Cụ cho em tham khảo được ko ?
Ném 1 cái từ " các cụ " dư 1 lời khẳng định với mục đích gì ? Làng em có lịch sử 1500 năm dưng gia phả cũng chỉ khoảng 5-600 là cùng.
Cụ đọc cho kỹ chút: Nhắc đến không đồng nghĩa với việc là đủ thời gian 2000 năm cụ ạ

Realred

Xe buýt
Nhiều lúc điên tiết với mấy ông Bách Việt. Cổ văn Hán không học. Tiếng Quảng Đông cũng chưa bao giờ học.. Nhưng lại lúc nào cũng vào phán như đúng rồi rằng Tiếng Việt giống tiếng Quảng Đông.
Ko liên quan lắm, nhưng có cụ nào xem phim Hongkong thấy tiếng Quảng Đông nghe thoáng qua rất giống giọng miền Nam mình ko ạ?

hd-vt

Xe container
Chỗ em thì bên nội chị hay em bố đều là cô hết, anh và em bố thì bác với chú. Bên ngoại thì rõ dàng hơn chị mẹ là già em mẹ là dì, anh mẹ là bác còn em trai mẹ là cậu.vợ anh mẹ vẫn là bác còn vợ em mẹ là mợ.
Vớ vẩn... họ hàng thì bỏ cụ :D.
Bên nội em, các con gọi bố mẹ (ông bà nội em) là ba - me. Bên ngoại là thầy - mợ.
Đến bọn em thì chỉ gọi là bố - mẹ.

cuonglhvt

Xe tăng
Ko liên quan lắm, nhưng có cụ nào xem phim Hongkong thấy tiếng Quảng Đông nghe thoáng qua rất giống giọng miền Nam mình ko ạ?
Thực ra trong tiếng QĐ giống nhất giọng Nam Bộ là ở thanh điệu, thanh số 3 giống thanh hỏi, ngã trong giọng Nam. Nhưng có nhiều thanh họ có nhưng giọng Nam không có như thanh số 6 (đọc giống dấu huyền nhưng là biến âm của thanh nặng trong tiếng Hán Việt). Nhập thanh tiếng Việt chỉ có hai bậc cao và thấp. Nhập thanh tiếng QĐ có đến 3 bậc cao trung và thấp.
Về phụ âm đầu.. và bán nguyên âm.. có một số bán nguyên âm khi đi với h, kh thì biến thành ph điều này khá giống người miền Nam khi nói "khoa học" thành "pha học" :) :)
Một số điểm khác với tiếng Nam Bộ nữa là tiếng QĐ có những âm cuối có n, t tạo tành các vần on, aan, in, ot, aat, it... còn tiếng miền Nam bị biến thành ng, c...
Còn cách nói ngọng n thành L của người QĐ thì lại giống với cách nói ngọng của miền Bắc.
Ngược lại thì người Hàn Quốc giọng Seol đọc các âm Hán Hàn biến L thành N..

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Nát còn có kiến thức chứ thằng đấy 1 mẩu chả có.

Minhlong1012

Xe buýt
Nhà mình sử sách bị đốt tương đối lại còn nghìn năm đô hộ nên cũng khó cho các nhà nghiên cứu.
Ngay như họ Đặng nhà em ở NĐ nhà thờ họ cũng hơn 300 niên rồi, các cụ cao tuổi thì bảo gốc là họ Trần vì tránh nạn tru di nên đổi họ nhưng cũng chỉ là truyền miệng chứ cũng có gì làm căn cứ chuẩn đâu.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Sau 1000 năm Bắc thuộc thì khu vực Hán hóa mạnh là ĐBSH về sau được coi như Kinh lộ. Từ Thanh hóa trở vào, thậm chí rìa ĐBSH như Ninh bình, vẫn là đất "man rợ".

Các triều đại mới lập từ Ngô-Đinh-Tiền Lê đều phải ra sức đánh dẹp đám "man" này. Sử còn ghi Lê Hoàn đánh man Cử long, nôm na là dân Mường bây giờ, mang theo Đinh Toàn đi trên sông Cùng giang. Toàn bị quân man phục, bắn tên giết chết.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Trưa nay em đi tiếp 1 cụ sắp về hưu ở bộ Tài Môi.
Uống 1 lúc em hỏi: anh quê Nam Định à? Cụ ấy rót đầy chén bảo em cạn ly.
Đúng dân Nam Trực, Nam Định.
Nói ngọng L_N. :))

cuonglhvt

Xe tăng
Họ gốc của người Việt là họ "Thị" phụ nữ nào có lót chữ Thị là thuần Việt. Ông nào có mẹ (hoặc bà nội) lót chữ "Thị" ông đó cũng Thuần Việt luôn. Chả liên quan gì Bách Việt :)

Chỉnh sửa cuối: