[Funland] Nguồn gốc người khu vực Nam Định - Thái Bình ???

inovavgj

Xe container
cám ơn cụ

Những người nói tiếng Việt này là dân gốc Đồ Sơn Hải Phòng, di cư sang tầm 300 năm trước cụ ạ.
Họ vẫn nói tiếng Việt như mình, dùng rất nhiều từ cổ, tuy nhiên chữ viết thì dùng tiếng Hán.
Cụ tham khảo mấy clip này xem sao, họ vẫn giữ được văn hóa, tiếng nói, truyền thống của người Việt Nam.

hieudie

Xe hơi
Gia phả nhà em 14 đời ở Thái Thụy Thái Bình thì là người Mường ở Thanh Hóa bị đi đầy về Thái Bình.
Làng em có 3 họ lớn nhất cũng là dân đi đầy: Phạm, Hà, Đỗ,

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Gia phả nhà em 14 đời ở Thái Thụy Thái Bình thì là người Mường ở Thanh Hóa bị đi đầy về Thái Bình.
Làng em có 3 họ lớn nhất cũng là dân đi đầy: Phạm, Hà, Đỗ,
Đi đày chứ cụ. Mà sao bị đi đày hả cụ, biết 14 đời là không nhiều, em dự thế ạ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em cũng ko rõ lắm, chỉ là do em người Kinh, sống gần vùng người dân tộc Tày. Tết đến họ gói loại bánh nếp, hình trụ tròn dài tầm 30 - 40cm, to hơn cổ tay, nhân đỗ, thịt. Khi ăn thì cắt từng khoanh, rất tiện. Em nghe ông chú giải thích rằng, khi xưa, có nhiều nhà (cũng còn nghèo) do chưa có nồi to bằng đồng hay bằng nhôm để nấu bánh nên thường gói bánh này và cho mỗi bánh vào 1 ống tre to, luộc bánh như kiểu làm cơm lam bây giờ.
Bánh tày người dưới xuôi đã có rồi, cũng như gậy tày.

Le80

Xe buýt
Đi đày chứ cụ. Mà sao bị đi đày hả cụ, biết 14 đời là không nhiều, em dự thế ạ.
Em nghĩ theo thói quen, giống như dạy với dậy.
Thái Bình xung quanh là sông và biển, giống như hòn đảo tách biệt nên em thấy kể là vùng chứa người bị đày hoặc dân loạn lạc, trộm cướp cũng về đây trốn.

hieudie

Xe hơi
Gia phả nhà em viết đầy khá đầy đủ, đến đời em là 15 đời. Trong gia phả nhà em không nói là họ nhà em bị tội gì nhưng có nói đến họ nhà em với 2 họ kia bị đày đến đất Thái Thụy khai hoang từ Thanh Hóa bằng đường biển. Sau này bố em với mấy ông bác dịch gia phả nhà em ra chữ quốc ngữ cho con cháu biết.