[Funland] Nguồn gốc người khu vực Nam Định - Thái Bình ???

vanphiet

Xe buýt
Cụ ở tỉnh nào thế. Em ở Thái nguyên, nhưng có cụ tổ ở HN.
Chỗ em thì bên nội chị bố = bác, em bố là cô, anh bố = bác, em bố = chú. Vợ của anh bố = bác, vợ của chú = thím.
Bên ngoại thì chị mẹ là bác, em mẹ là dì, anh mẹ là bác còn em trai mẹ là cậu, vợ anh mẹ vẫn là bác còn vợ em mẹ là mợ.
Em ở bắc ninh chỗ em y hệt chỗ bác khác mỗi chị bố vẫn gọi là cô giống em gái bố.chị mẹ thì gọi là già.

meomun346

Xe container
Em ở bắc ninh chỗ em y hệt chỗ bác khác mỗi chị bố vẫn gọi là cô giống em gái bố.
Ở trong nam em thấy gọi dì hơi bị nhiều. Thậm chí ở Bắc bây giờ ra chợ cũng bị các bà hàng mời: Mua a, b, c... cho chị đi dì:)). Nghe từ dì = em gái (của bà hàng đó) nó có vẻ thân mật => để bán được hàng. :)):)):))

gld

Xe điện
Cụ ở tỉnh nào thế. Em ở Thái nguyên, nhưng có cụ tổ ở HN.
Chỗ em thì bên nội chị bố = bác, em bố là cô, anh bố = bác, em bố = chú. Vợ của anh bố = bác, vợ của chú = thím.
Bên ngoại thì chị mẹ là bác, em mẹ là dì, anh mẹ là bác còn em trai mẹ là cậu, vợ anh mẹ vẫn là bác còn vợ em mẹ là mợ.
Quê em cũng gọi giống thế này, chỉ khác tý là vợ của anh bố, anh của mẹ thì gọi = bá

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
ơ, vậy bánh tày = bánh dầy hay bánh đầy à, nghe lạ quá!
Nay vô tình em đọc được một bài nghiên cứu còn bảo Lưu Bị nhà Thục Hán chính là cụ Lý Bí nhà mình đấy. :D Còn Thừa tướng Gia Cát Lượng chính là Lý Phục Man do có chiến công 7 lần bắt tha Vua Man Mạnh Hoạch. :D

ruby_eagle

Xe điện
Chà, mấy dòng họ ngoài đó tài ghê, tra dc tới hơn 1000 năm. Dòng họ nhà em thì em chỉ biết đến tầm hơn chục đời trước thôi, ngôi làng nhỏ tí bao năm vẫn thế.

nissantiida

Xe điện
Dân vùng này, chính xác là 1 dải từ Quảng ninh-Hải phòng-Hải dương-Hưng yên-Nam định-Thái bình, lẫn lộn L-N y như dân Hoa Nam cụ ạ.

Trong lịch sử nó là nơi tiếp nhận các luồng di cư bằng thuyền từ Phúc kiến-Quảng đông.
Ngọng L-N có thể do chuyển từ ngôn ngữ Hán Nôm qua chữ quốc ngữ thì sao ạ?

nissantiida

Xe điện
Gien người Nam TQ giờ là trộn giữa Bách Việt và Hán rồi, nên nó nằm giữa gien người Việt và bắc TQ. Nếu chỉ tính dân Choang thì có khi 90% giống gien người Việt quá.
Lấy gien người Hoa thì phải nói rõ Hoa vùng nào. Làm gì còn người Hán thuần chủng.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Chả có tí dẫn chứng nào cụ cứ nói khơi khơi, gia phả nào ghi tới tận 1000 năm trước,?

meomun346

Xe container
Kia là bánh giày cụ ạ, có lẽ nó hơi giống cái giày, chả nhẽ là bánh người ... Giáy.
Cái này em cũng ko rõ lắm, chỉ là do em người Kinh, sống gần vùng người dân tộc Tày. Tết đến họ gói loại bánh nếp, hình trụ tròn dài tầm 30 - 40cm, to hơn cổ tay, nhân đỗ, thịt. Khi ăn thì cắt từng khoanh, rất tiện. Em nghe ông chú giải thích rằng, khi xưa, có nhiều nhà (cũng còn nghèo) do chưa có nồi to bằng đồng hay bằng nhôm để nấu bánh nên thường gói bánh này và cho mỗi bánh vào 1 ống tre to, luộc bánh như kiểu làm cơm lam bây giờ.

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Việc ghán ghép người Việt hiện nay với Bách Việt, một khái niệm chỉ những dân tộc phía Nam Trung hoa đã bị Hán hoá, là gượng ép và khiên cưỡng.

Tại sao tôi lại nói như vậy, vì một chủng tộc mạnh mẽ, lập quốc và tồn tại cho tới ngày nay, gán cho nó liên quan tới các chủng hiền lành, tầm thường và đã diệt vong thì khác gì sỉ nhục nó.

Và tất nhiên, chẳng ai nào ngu mà nhận điều đó cả. Việc di dân là có, nhưng là thiểu số, người gốc Hoa như họ Phí, có các mộ Hán ở Hải Dương chụp ảnh thì khung xương, mắt mũi hậu duệ vẫn rất giống người Nam Tàu, một mí, béo, lùn,...

mr_luv

Xe buýt
Thái Bình là vùng mới lập mà cụ gì Hà Tĩnh làm quan, N Trung Trực mới lập vùng mới Tiền Hải Kim Sơn,..nhiều dân Nghệ ra đó....

Đó là vùng phù sa mới bồi, ko hiểu gia phả nào mà bảo ở Mân tới ?

Ngay cụ Lê Đức Thọ, Nam Định em đọc hồi ký cụ gì nhà phê bình văn học quê ở đó, Đức Thọ là nhắc tới quê gốc Đức Thọ Hà Tĩnh. Một dòng họ lớn ở Nam Định.

Hay nhà nghiên cứu Tây nó bảo sau War Minh, Lê Lợi thưởng công cho các gia đình Nghệ An bằng cách cho họ làm trấn trị ở Lạng Sơn Tây Bắc...nên các dòng họ lớn như họ Vi,Vi Văn Định là từ xứ Nghệ. Có nghiên cứu đàng hoàng.
nguyễn công trứ cụ ạ

nissantiida

Xe điện
Việc ghán ghép người Việt hiện nay với Bách Việt, một khái niệm chỉ những dân tộc phía Nam Trung hoa đã bị Hán hoá, là gượng ép và khiên cưỡng.

Tại sao tôi lại nói như vậy, vì một chủng tộc mạnh mẽ, lập quốc và tồn tại cho tới ngày nay, gán cho nó liên quan tới các chủng hiền lành, tầm thường và đã diệt vong thì khác gì sỉ nhục nó.

Và tất nhiên, chẳng ai nào ngu mà nhận điều đó cả. Việc di dân là có, nhưng là thiểu số, người gốc Hoa như họ Phí, có các mộ Hán ở Hải Dương chụp ảnh thì khung xương, mắt mũi hậu duệ vẫn rất giống người Nam Tàu, một mí, béo, lùn,...
Em nghĩ là quá trình lịch sử thì người từ Nam TQ di cư qua VN rất nhiều, do đó về gien thì chúng ta cũng có nhiều phần (>20%) của các tộc Bách Việt khác.
Còn về sự anh hùng thì nó gắn với văn hóa và truyền thống nhiều hơn là gien.

Chỉnh sửa cuối:

cupido1

Xe tải
Em đi khu vực Triều Sáng của Tàu thấy có nhiều nét về văn hóa tương đồng với mình. Chẳng hạn về ẩm thực họ khá giống mình ở vài món mà khắp TQ ko chỗ nào có cả.

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là quá trình lịch sử thì người từ Nam TQ di cư qua VN rất nhiều, do đó về gien thì chúng ta gần như có nhiều phần của các tộc Bách Việt khác.
Còn về sự anh hùng thì nó gắn với văn hóa và truyền thống nhiều hơn là gien.
Ý kiến TQ di cư qua VN rất nhiều tôi thấy hơi khiên cưỡng gán ghép.

Như thời nay chẳng hạn, tôi thấy dân Thanh Hoá Nghệ An di cư vẫn nhiều, ra Bắc vào Nam, dân Việt di cư khắp nơi, chứ có thấy anh Tàu nào qua mấy đâu.

Qua được ít ở Nam bộ, vống lên tí thì bị anh Hồ Thơm anh cho đi hồi Cù Lao và Sg, và sau là Nạn kiều,...
Xe
Chứ có mấy đâu. Chỉ có 1 ít thiểu số, đã qua nhiều đời, và chịu Việt hoá. Còn thể hiện thì ls đã chỉ ra đấy, sử quốc gia ghi chứ tôi ko nói phét.

Khi xuất hiện các nhóm lớn, thì lập tức người Việt họ tiêu diệt ngay, ko giết đc thì đuổi.

Nên ko thể có các nhóm lớn được

Chỉnh sửa cuối:

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Người Việt có cái sự tàn bạo của riêng nó, việc thảm sát cộng đồng Chàm, Hoa kiều,....chỉ là số ít đc ghi lại.

Theo tôi các cuộc thảm sát lớn đã diễn ra mà ko ghi lại.

Quân Hoá châu của Đặng Tất hồi kháng Minh đã giết Trần Thúc Dao, Thúc Quỳnh, cậu ruột của N Trãi, do theo hàng Minh, nên đội này thuổng một lúc 600 người.

Dân miền Nam Tàu rất hiền lành, gặp các anh hổ báo m Trung như Hồ Thơm thì như trẻ con thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Xe gia đình

Xe điện
Bây giờ làm gì còn người Hán nhỉ, vì bị người Mãn đồng hóa hết cả rồi còn đâu :)

winterrain7x

Xe tải
Phía sau dãy Ngũ Lĩnh thời xưa người phương bắc gọi là các tộc người Bách Việt, bao gồm rất nhiều tộc người, kể cả người Thái ở Thái Lan hiện nay cũng di cư từ đó ra, các quốc gia như Âu Việt, Mân Việt, Đại Lý, Nam Chiếu ... đã từng tồn tại đều được gọi là người Việt nhưng họ có phải người dân tộc Kinh ở Việt Nam đâu, họ là những dân tộc khác chứ, nên nói nguồn gốc chỉ có thể ở vùng núi phía bắc Việt Nam ngày nay thôi

Quy Lão

Xe tăng
em nghe 1 người TQ sõi tiếng việt nói với em : có dân tộc thiểu số của đảo Hải Nam cũng nói tiếng việt , nghe hiểu 80%
Những người nói tiếng Việt này là dân gốc Đồ Sơn Hải Phòng, di cư sang tầm 300 năm trước cụ ạ.
Họ vẫn nói tiếng Việt như mình, dùng rất nhiều từ cổ, tuy nhiên chữ viết thì dùng tiếng Hán.
Cụ tham khảo mấy clip này xem sao, họ vẫn giữ được văn hóa, tiếng nói, truyền thống của người Việt Nam.

Chưa Có Dép

Xe điện
Những người nói tiếng Việt này là dân gốc Đồ Sơn Hải Phòng, di cư sang tầm 300 năm trước cụ ạ.
Họ vẫn nói tiếng Việt như mình, dùng rất nhiều từ cổ, tuy nhiên chữ viết thì dùng tiếng Hán.
Cụ tham khảo mấy clip này xem sao, họ vẫn giữ được văn hóa, tiếng nói, truyền thống của người Việt Nam.

Làng Việt ở Phúc Kiến là dân Việt mình di cư sang, em đến làng đó rồi, chủ yếu họ theo nghề đi biển;