[Funland] Nguồn gốc người khu vực Nam Định - Thái Bình ???

inovavgj

Xe container

hd-vt

Xe container
Vậy ngon rồi cụ hén!
Bà con Bách Việt nhà mình cai trị lũ Hán mọi mấy trăm năm.
Chu Nguyên Chương người sáng lập nhà Minh là người Bách Việt đó cụ.
Thời hiện đại thì có tay Bình lùn( aka Đặng Tiểu Bình) cái thằng xua quân oánh mình năm 1979 là Bách Việt rặc thôi.
Té ra Việt tộc mình oai ghớm, có điều bà con mà choảng nhau ghê răng!
Đọc các còm cụ, em cứ nà hay giật mình thon thót, nhiều lúc toát mồ hồi, có lúc vừa mừng vừa no. @-)

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Vậy ngon rồi cụ hén!
Bà con Bách Việt nhà mình cai trị lũ Hán mọi mấy trăm năm.
Chu Nguyên Chương người sáng lập nhà Minh là người Bách Việt đó cụ.
Thời hiện đại thì có tay Bình lùn( aka Đặng Tiểu Bình) cái thằng xua quân oánh mình năm 1979 là Bách Việt rặc thôi.
Té ra Việt tộc mình oai ghớm, có điều bà con mà choảng nhau ghê răng!
Nói như Lão thì bọn Đại Hán chỉ là bọn háng rộng thôi à.
May ra có mỗi Lưu Bang là Hán, còn lại toàn bị dân tộc khác hấp diêm.
Tần, Đường, Mông - Nguyên - Minh - Thanh.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nói như Lão thì bọn Đại Hán chỉ là bọn háng rộng thôi à.
May ra có mỗi Lưu Bang là Hán, còn lại toàn bị dân tộc khác hấp diêm.
Tần, Đường, Mông - Nguyên - Minh - Thanh.
Đúng vậy!
Hình như chỉ có mỗi triều đại quân sự què quặt nhất của Tàu là nhà Tống mới là người Hán. Tay Lưu Bang truy cho cùng cũng giống Bách Việt thì phải.!
Cái hay là bọn này văn hoá mạnh, mấy thằng hấp diêm nó sau quên hết mịa tổ tiên luôn!

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Bách Việt Bách Vọt gì....chỉ là những nhóm cư dân hèn yếu, bị đồng hoá,...sao lại lôi Việt Nam vào bọn mọi đó ?
Tự dưng lôi 1 dân tộc anh hùng, có quốc gia, dây dưa với một chủng mơ hồ, đã biến mất.
So sánh người Việt với Đức hay Nhật thì òcn đc, chứ bảo so với Triều Tiên họ chắc nhíu mày rồi, đằng này lôi 1 nhóm đã biến mất vào. Thiếu logic trầm trọng.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Đọc các còm cụ, em cứ nà hay giật mình thon thót, nhiều lúc toát mồ hồi, có lúc vừa mừng vừa no. @-)
Không tin cụ hỏi tay chủ thớt này đi! Chuyên thả mấy cái thớt cho các cụ tranh cãi.
Cụ ấy thuộc phe Bách Việt đại đồng muôn năm! Cụ ấy nhận tất cả cư dân Nam Hoàng Hà trở về xuôi Sông Cả(Lam) đều là dòng giống Bách Việt hết, là bà con người Việt mình cả, thế giới phân tích bộ gen rõ ràng vậy mà. Giống Hán mọi dứt khoát là đám du mục bên phía Bắc Hoàng Hà.
Cụ ấy đang hận sao tự nhiên dân giống Bách Việt bên Tàu đổ đốn không nhận dòng giống Bách Việt cho sang nhận chi tộc Hán mọi vậy???

Jamebonds

Xe container
Hồ Quý Ly đã giết hơn 3000 người tôn thất nhà Trần nên người dân không theo. Hôm em xem sử về cụ Trần Khát Chân mới biết vụ đó.
nhà Trần chả giết nhà Lý, còn nhiều nguyên nhân khác cụ ơi

hatza

Xe tải
em nói có gì sai đâu cụ , ngược lại có bạn em học tiếng Trung xong sang Phúc Kiến làm việc nói rất sõi tiếng TQ
à, em không có ý gì. nhưng dạo này rất hay có kiểu người Nhật nói tiếng Việt, người Hàn nói tiếng Việt các kiểu... nên thấy cụ dùng cụm từ gần giống em thấy funny thôi :D Ở Hải Nam thấy bảo có tộc người Lê, và ngoài ra có người Chăm di cư sang sau khi mất nước. Không rõ nhóm nào nói hiểu được tiếng Kinh, chả nhẽ có người Mường bên đó.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
à, em không có ý gì. nhưng dạo này rất hay có kiểu người Nhật nói tiếng Việt, người Hàn nói tiếng Việt các kiểu... nên thấy cụ dùng cụm từ gần giống em thấy funny thôi :D Ở Hải Nam thấy bảo có tộc người Lê, và ngoài ra có người Chăm di cư sang sau khi mất nước. Không rõ nhóm nào nói hiểu được tiếng Kinh, chả nhẽ có người Mường bên đó.
Hải nam không có dân nào nghe hiểu được tiếng Kinh 80% cả.

Tiếng Hải nam có một số từ phát âm gần giống âm Hán Việt VD 3 Ta-Tam; 4 Ti-Tứ

Người Lê là dân Bách Việt cổ nói tiếng Tai như dân Tráng Quảng tây.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Đối với người Việt thì học viết( nhớ ) chữ Tàu thì khó, chứ học nói tiếng Tàu thì khá dễ, đặc biệt nếu ai rành ( hay sử dụng) những từ Hán- Việt từ trước thì lại càng dễ nữa. Đi qua Đài Loan làm tầm nửa năm nếu chịu khó giao tiếp thì cũng chém gió phà phà được.

meomun346

Xe container
Có lần em đọc bài của cụ nào trên này, nói rằng có ông quan họ Phí, người TQ. Sau khi hết hạn quan đã xin ở lại, di dân họ hàng của mình xuống và lập thành làng, khai phá đất hoang, sinh cơ lập nghiệp. Ngày nay họ Phí vẫn lưu truyền ạ. Chỗ em có cô giáo Phí Thị Huệ, quê vùng dưới đó.

meomun346

Xe container
Người TQ sõi tiếng Việt :))
Chị hàng xóm nhà em, bố, mẹ đều là người TQ, di cư sang đây tầm 80 năm rồi. Chị sinh ra và lớn lên ở VN, mà thực ra xét về dòng máu thì 100% là người TQ luôn. Hiện nay chị vẫn còn 1 người em trai của bố (chú), sinh sống ở TQ. Chị mới đi thăm hồi năm ngoái.

meomun346

Xe container
Ngã ba sông Hồng vùng người Mường, thành Sơn,thanh ba Phú thọ đất người Mường , ba vì có thánh tản viên cũng ngươi Mường nốt. Còn âu Việt người Tày nùng còn gọi người Thái của Thục an dương vương ở Cổ loa
Lí thuyết của cụ em nghe chưa ổn lắm. Vì cư dân các dân tộc Thái, Mường, Tày, Nùng họ ko có phong tục gói bánh chưng, bánh dày. Tết họ gói bánh tày (bánh dài giống bánh tét trong Nam)

hatza

Xe tải
Chị hàng xóm nhà em, bố, mẹ đều là người TQ, di cư sang đây tầm 80 năm rồi. Chị sinh ra và lớn lên ở VN, mà thực ra xét về dòng máu thì 100% là người TQ luôn. Hiện nay chị vẫn còn 1 người em trai của bố (chú), sinh sống ở TQ. Chị mới đi thăm hồi năm ngoái.
Em không có ý gì. Có trả lời ở trên, chẳng qua cụm từ nó hơi nhạy cảm :D Người TQ nếu là dân tộc Tráng thì cũng có khác gì người Tày Nùng bên mình đâu.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Lí thuyết của cụ em nghe chưa ổn lắm. Vì cư dân các dân tộc Thái, Mường, Tày, Nùng họ ko có phong tục gói bánh chưng, bánh dày. Tết họ gói bánh tày (bánh dài giống bánh tét trong Nam)
Người Tày gói bánh chưng gù bảo để có dáng ngọn núi, cho thấy bánh chưng thể hiện quan niệm trời "tròn đất vuông" của người Trung Hoa, tức là có tý du nhập văn hóa.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sai rồi. Bánh chưng, bánh dày người Tày có hết, người Tàu có luôn.

Như bánh chưng người Tàu gọi là Tông tử. Tông tử mặn là bánh bọc lá chuối, bên trong là đậu xanh, thịt và đem luộc.

Chỉ khác nhau hình dáng và cách dùng. Như mình trước dùng tân niên còn họ dùng quanh năm.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Quê em, dân thuyền chài (sống luôn trên thuyền, đánh bắt cá, đa số theo đạo Công giáo) nói như tiếng Thanh hóa, dù con sông bé tý, cách nhau với người sống trên bờ vài mét. :-o
Giọng của người đi biển nó thế đấy cụ. Quê em mà huyện nào gần biển thì nói đúng như giọng Thanh Hóa.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
em nghe 1 người TQ sõi tiếng việt nói với em : có dân tộc thiểu số của đảo Hải Nam cũng nói tiếng việt , nghe hiểu 80%
Dân tộc đó là dân tộc Kinh cụ ạ. Có nhiều videos về dân tộc Kinh ở Trung Quốc phết đấy.