[Funland] Nguồn gốc người khu vực Nam Định - Thái Bình ???

đoienvai

Xe đạp
Có giả thuyết là người Mường và người Kinh (việt) đều là người bản xứ cổ và đến thế kỷ X mới tách ra.

Em không tin thuyết này.

Em cho rằng người Việt thực sự là con cháu di dân Hoa nam đến ĐBSH. Họ mang theo văn hóa, phong tục, ngôn ngữ và các truyền thuyết cổ (chuyện Trầu Cau, Thánh Gióng...) và quan trọng nhất là danh xưng "Việt".

Tại ĐBSH họ vừa chiến đấu chống lại dân bản xứ (Mường) vừa thu phục bằng cách đồng hóa qua hôn nhân và văn hóa. Cuối cùng quá trình hòa trộn ra sắc dân mới là người Kinh với ngôn ngữ pha trộn và văn hóa thiên về phương Bắc.
Tại sao có tiếng Việt. Ko phải đồng bằng sông Hồng đâu, mà cả đồng bằng sông mã, sông lam. Thế nên có thời kỳ người ta phân biệt đường nhân, Hán nhân

đoienvai

Xe đạp
Đấy là cụ nói về người Việt hiện đại có lẽ số đông là như thế. Thời cổ thì Lạc Việt ở ven sông, cứ như cái bản đồ cụ dasaev post lên thì chủ yếu ở Phú thọ, ngã ba sông, những người này lại thua những người Âu Việt sống ở thung lũng núi kiểu người Thái. Vậy Lạc dân chạy đi đâu, chỉ có chạy hẳn lên vùng cao hơn bên Lào, hai là chạy xuống dưới thấp giáp biển. Những người ở phía dưới này mới dễ bị xâm chiếm và đồng hoá bởi cư dân ở các đảo cũng như của đồng bằng lớn hơn, vùng Lưỡng Quảng.
Đấy là cụ nói về người Việt hiện đại có lẽ số đông là như thế. Thời cổ thì Lạc Việt ở ven sông, cứ như cái bản đồ cụ dasaev post lên thì chủ yếu ở Phú thọ, ngã ba sông, những người này lại thua những người Âu Việt sống ở thung lũng núi kiểu người Thái. Vậy Lạc dân chạy đi đâu, chỉ có chạy hẳn lên vùng cao hơn bên Lào, hai là chạy xuống dưới thấp giáp biển. Những người ở phía dưới này mới dễ bị xâm chiếm và đồng hoá bởi cư dân ở các đảo cũng như của đồng bằng lớn hơn, vùng Lưỡng Quảng.
Ngã ba sông Hồng vùng người Mường, thành Sơn,thanh ba Phú thọ đất người Mường , ba vì có thánh tản viên cũng ngươi Mường nốt. Còn âu Việt người Tày nùng còn gọi người Thái của Thục an dương vương ở Cổ loa

lotomo2015

Xe buýt
Em nghĩ chính sách nhà Hồ hà khắc, phiền hà, nếu mà giữ được dân Thanh, Nghệ ủng hộ thì đã không mất nước. Hồ Quý Ly chạy đến đất Nghệ An thì bị bắt tại vùng nay là Hà Tĩnh.
Hồ Quý Ly đã giết hơn 3000 người tôn thất nhà Trần nên người dân không theo. Hôm em xem sử về cụ Trần Khát Chân mới biết vụ đó.

lekimcuong

Xe tăng
Nhiều cụ cứ thấy nói về tàu là auto lăn lộn cào cấu

hatza

Xe tải
Hồ Quý Ly đã giết hơn 3000 người tôn thất nhà Trần nên người dân không theo. Hôm em xem sử về cụ Trần Khát Chân mới biết vụ đó.
Trần Thủ Độ giết tôn thất nhà Lý mà dân vẫn theo. Theo tôi vấn đề chủ yếu vẫn là chính sách trị quốc, nhất là về điều hành kinh tế. Nhà Hồ ngăn cản quá trình tích tụ ruộng đất của các điền trang lớn, tăng thu tô thuế. Nó nôm na theo thuật ngữ bây giờ là nhà Hồ cản trở quá trình tư nhân hóa. Đây chính là sai lầm của Vương Mãng khi lật đổ nhà Tây Hán. Vì chính sách không đúng thời điểm nên thất bại. Chuyện thanh trừng nội bộ cung đình chỉ là chuyện rất thứ yếu.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Khẳng định nguồn gốc dân Thái bình hay Hà nội hay toàn thế giới là từ người nguyên thủy nhé.
Thớt hãm thật.

My Hao

Xe điện
Các nước ĐNA thì tổ tiên phương bắc rất nhiều. Trước em đọc về chiến tranh biên giới Tây Nam, khi biết lãnh đạo Khmer đỏ toàn gốc tàu mới nghĩ thảo nào nó ác thế, sau đọc thêm mới biết Hunsen, Cheasim cũng gốc tàu...

Payroll

Xe điện
Người xưa thì em không biết chứ nay thì chắc chắn từ khoa sản ạ

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Các nước ĐNA thì tổ tiên phương bắc rất nhiều. Trước em đọc về chiến tranh biên giới Tây Nam, khi biết lãnh đạo Khmer đỏ toàn gốc tàu mới nghĩ thảo nào nó ác thế, sau đọc thêm mới biết Hunsen, Cheasim cũng gốc tàu...
Toàn bộ lãnh đạo cao cấp nhất của Khmer đỏ đều gốc Hoa mà rất gần, mới chỉ có 1-2 đời: Pol Pot, Ieng Sary, Khieu Samphan, Sonsen, Nuon Chia. Hình thức bên ngoài khác hẳn dân Khmer gốc. Họ cao lớn, da sáng.

Khmer gốc thì cứ nhìn Tamok: đen, bẩn.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Chả có anh em gì sất, số ít thôi thích là thịt, như hồi Hồ Thơm hay Nạn kiều, ....ở châu Á hay thế giới ko anh nào mà lạnh lùng mạnh mẽ với dân Hoa như anh Việt cả.

Gia phả thì phải xem lại, ngay cả Trần Hồ Quý Ly, không khéo phe Thanh Hoá lại bôi nhọ,viết là người Mân, người Mốc gì đó.

Mà nếu có thì cũng là nhóm người phiêu bạt lung tung, ...

Gia phả nào mà cả 2000 năm, gia phả ấy phải nổi tiếng thế giới rồi. Như nhiều anh tự nhận Họ Mạc, Mạc gì mà lắm thế,đi đâu cũng thấy vài anh vảo tao họ X nhưng thạt ra họ Mạc, có khi cha vơ chú váo, ko gốc tích nào thì cứ nhận bừa.

Như họ Nguyễn cũng vậy.

Chỉnh sửa cuối:

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao có tiếng Việt. Ko phải đồng bằng sông Hồng đâu, mà cả đồng bằng sông mã, sông lam. Thế nên có thời kỳ người ta phân biệt đường nhân, Hán nhân
Em vẫn cho tiếng Việt có 2 nguồn cụ ei. Nên phải nói là 2 gốc.

Nếu chỉ tách riêng phần ngữ pháp và từ lõi thì đúng là nó xuất phát từ ngoài ĐBSH.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là Lạc Việt thực chất là tổ tiên của dân Tày-Nùng bây giờ. Số này phần co về vùng đồi núi phía Bắc phần bị đồng hóa bởi dân mới đến (di dân Hoa Nam + Mường)

Vùng Mê linh-Cổ Loa thời đầu công nguyên là đất Lạc Việt tức Tày cổ. Ngay gần nó là vùng Phong châu của dân Mường.

Người Kinh thời điểm đó chưa xuất hiện.

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Mới đây tăng 390 hay 843 xe nào húc đổ mới đc xác định bằng ảnh nhà báo Pháp. Tây nó đưa ảnh ra, ko cãi đc nên phải công nhận kíp 390, anh gì Bùi Q Thận im lặng cả mấy chục năm.

Nên em chả tin mấy ông Nghiên cứu ...thời Hùng V, Lạc Việt,....nói sự thật là họ trên răng dưới cát tút...ngoại ngữ không, kiến thức khảo cổ không,....tay ko bắt giặc nói ba lăng nhăng, ko có cơ sở gì cả.

Rồi cũng như mấy anh chém gío trên tivi, giáo sư tiến sĩ...

Xe gia đình

Xe điện
Nguồn gốc từ vượn nhé :)

hd-vt

Xe container
Nguồn gốc từ vượn nhé :)
Chính xác hehe, không từ vượn thì từ mẩu thiên thạch.
Em sờ xương cụt, vắt tay lên trán nghĩ thì thấy mình cũng lắm trò khỉ đấy, lộc ná của tổ tiên. :D

Le80

Xe buýt
Em dân Thái Bình đây. Từ địa phương ở khu vực này rất đặc trưng như cụ ở trên đã cmt. ngoài ra, một số từ dùng địa phương mà đi nơi khác nói sẽ ko hiểu như. Ném==> Đáp, Thức ăn ==> xức ăn, Thìa==> xìa, Khô==> Nỏ (hay Lỏ), Dừng==> Ọ (hay Họ),
Thêm từ bắt chước ==> nậm, còn từ Ọ (họ) em thấy chỉ dùng khi ra lệnh cho trâu cày.

Fantomu82

Xe buýt
Thêm từ bắt chước ==> nậm, còn từ Ọ (họ) em thấy chỉ dùng khi ra lệnh cho trâu cày.
các cụ tầm 65,70 tuổi đi xe khách là hay dùng cụ ah. chắc nghĩ xe là trâu, bò. :D

Cối xay 268

Xe tải
Vùng này mọi người nói giọng nặng lắm, hát chèo thì hay.

Có lần cháu nghe 1 bạn thuê trọ gần nhà cháu nói điện thoại với mẹ ở quê: "Mịẹ ơi, coăn bị chúng lóa nấy mất cái quoằn phoa kiem rồi....buộn chóa..."

Đông Khang

Xe tải
Trước em cũng nghe 1 số cụ cao niên ở Bắc Ninh nói là trong làng của họ có nhiều họ từ xa xưa là dân từ khu vực nước Mân di cư đến (cỡ gần trăm đời trước).
Có cụ nào có thêm thông tin gì về việc này không ạ?
Đồng thời em thấy tại các địa phương như Nam Định - Thái Bình họ giữ được rất nhiều từ cổ/xưa.
Ví dụ như: Bình thường gọi là "thái, rau, thái thịt" nhưng dân vùng này hầu hết gọi là "Sái rau, sái thịt"
Rồi các từ như "dì" em gái của mẹ, bá chị gái của mẹ, ... họ gọi phân biệt rõ. Không như 1 số nơi lẫn lộn giữa chị gái và em gái mẹ
Thưa cụ, quê em bắc ninh, còn gọi chị gái và em gái dưới bố với danh xưng là "Cô".