[Funland] Người Trung Quốc đa phần vẫn dùng xí xổm.

TN1805

Xe điện
Em vừa đi 1 số tỉnh ở Trung Quốc về ạ, Trung Quốc quá phát triển, em cũng không thấy có gì lạ, đường phố sạch sẽ cực kỳ, sông suối kênh rạch cũng không 1 cọng rác, đường sá tầng tầng lớp lớp như mê cung, ô tô đi ngăn nắp trật tự hàng nào ra hàng ấy, VN mình cỡ mấy trăm năm nữa mới bằng họ chứ chả phải mấy chục năm.

Có 1 điều lạ làm em cứ suy nghĩ đó là người dân TQ đa số vẫn dùng xí bệt chứ rất ít dùng bồn cầu, chỉ khách sạn mới có bồn cầu, mà bồn cầu lại không dùng vòi xịt, thế thì bẩn quá đi, ị xong phải lấy giấy chùi, nhất là chị em phụ nữ thì khá là bất tiện. Em mới tìm hiểu thì đó là văn hoá của họ, thậm chí họ thích dùng xí bệt.

Không biết cụ nào đã đi công tác TQ chưa mời các cụ chia sẻ thêm ạ.

Có vẻ cụ chưa phân biệt được xí bệt với xí xổm thì phải ?

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Trước có
Bẩn thế cụ ơi, dùng tay không rửa mít kinh quá ạ, em cũng 1 vài lần đi xe máy về quê, vào cây xăng thả bom, vòi xịt ko có, giấy không có, em lấy khẩu trang chùi, 1 cái thì chắc chắn không đủ, em xem ví xem còn tiền giấy lẻ nào không chùi nốt.
Thời xưa trẻ trâu cụ đã dùng đến level nào khi không có giấy, ko có nước ?
- Bứt búi cỏ dại, lá cây
- Đất
- Khúc cây
- Góc vuông bờ tường
- Để tự khô rồi bóc =))

beomap2

Xe container
Em toàn ngồi xổm trên cái bệt ở nhà sau khi đọc đâu đó nói rằng xổm tốt hơn bệt. Bằng mắt thường cũng thấy ngồi lên cái bệt rất bẩn, nhất là bệt ko phải ở nhà mình.
Ngồi xổm trên thành xí bệt nguy hiểm, loay xoay trượt chân xuống thì ngã vỡ mặt

Thích vê Côn

Xe tải
Xổm là kiểu các cụ ngày xưa dùng tro rắc cụ ạ, còn bệt là hiện đại hơn tức là vẫn xả nước, vẫn có vòi xịt nhưng ngồi xổm.
Liên thiên!!
Bệt là ngồi bệt, xổm là ngồi xổm!

fadco

Xe container
Bọn tây ko dùng vòi xịt đít ở bất kỳ đâu cụ ah. Cơ bản là nó ko có văn hoá dùng vòi xịt đít.
dùng vòi xịt quen dùng giấy vs cứ có cảm giác ko sạch, mà thật ra ko thể sạch bằng xịt đýt được:)))

hcmt

Xe điện
Bọn Malaysia cũng toàn dùng cái xí xổm này ở sân bay quốc tế.
Bọn Trung Quốc này giống Tây lông là ko dùng vòi xịt đít, chỉ có giấy chùi thôi
Bọn Nhật thì rất chuộng vòi xịt, lại automatic nữa chứ. Ngoài ra nó còn sấy đít, làm ấm nước xịt. Chị em dùng loại này chắc khoái vì sạch sẽ.
Chứ dùng giấy rát đít lắm. Ô nào bị trĩ ngoại thì thôi rồi lượm ơi

BMW R60

Xe tăng
Thực ra nếu ngồi xổm ỉa phát nó vẫn sướng cái thằng người :)):)):))
Nhiều quả bệ vệ sinh nó to. Mông mình thì bé, ngồi ỉa phát cứ phải lên gồng khó chịu vãi :D:D:D
Vệ sinh công công đặt xí xổm cũng được. Nó vệ sinh hơn.
Mà theo nghiên cứu khoa học thì ngồi ỉa xổm tốt hơn ngồi bệt.

tieunhilang

Xe điện
Đấy là nhà vệ sinh công cộng cụ ạ! chứ không phải nhà riêng. Vệ sinh công cộng thì Việt nam cũng không nhiều như họ. Mình chỉ làm được mỗi biển "cấm đái bậy"

Vệ sinh công cộng thì xí bệt là lựa chọn quá hoàn hảo. Không tốn nhiều tiền, không tốn tiền vận hành bảo quản, vì nó chôn luôn vào đất, giá rẻ nên xây được nhiều, mà Trung Quốc nhiều đàn ông, họ thích xí bệt hơn chứ!

ikaman

Xe đạp
Đi Trung Quốc hãi nhất khoản nhà vệ sinh
Nếu nhà vệ sinh ở các khu chợ thì thôi rồi, bẩn khai kinh khủng,
Xổm mà giấy chùi đít vứt vào giỏ nhìn là hãi kinh hoàng
Kể các các shop văn phòng đều như vậy nhưng sạch hơn chút.

Vào Ga tàu ở Thâm Quyến với ở HooongKong, cách nhau có 2 con sông mà 2 nhà vệ sinh hoàn toàn khác biệt. Mặc dù các nhà vệ sinh ở Thâm Quyến rất mới nhưng khai mù, ở Hong Kong tuy cũ nhưng rất sạch và thơm.

Cá nhân em cực kỳ ấn tượng với các nhà vệ sinh ở Thái Lan. 1 tuần bên đó đi đủ các loại nhà vệ sinh mà em thấy không có mùi, nhiều nhà vệ sinh cũ nát nhưng tuyệt đối không có mùi khai. Mới đầu em tưởng người thái họ ăn uống thanh đạm nên nước tiểu ko mùi...
Nhưng không phải, họ nói 1 tiếng vào dọn 1 lần
Đồng ý với cụ đi WC ở Thái sạch sẽ, thậm chí có cả máy điều hòa. Nhà vệ sinh công cộng ở TQ công nhận là bẩn, đa phần là không có giấy WC.

duongqua

Xe container
Bên Nhật e vào cơ quan họ làm việc cũng có cụ ạ, nhà VS có 2 loại, 1 loại xổm và 1 loại nhà mình đang dùng :D

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Bên hông Tử Cấm Thành ngoài xí xổm còn đặc sản nhà vệ sinh không có cửa

GiangNH3011

Xe tải
Em thì xổm hay bệt cũng đều được cả, miễn là sạch. Tuy nhiên em nghe nói là nhà vệ sinh công cộng ở TQ đa phần là bẩn. Em mới đi 1 lần năm 2017, ngày đó uống ít nước để hạn chế đi vệ sinh công cộng và đi ở trong Cửu Trại Câu thì thấy là xí bệt, nó có để giấy nilon lên cái bệt ngồi, cứ môi lần đi xong ấn nút thì nước chảy và kéo luôn cái nilon đi, nilon mới thay nên em thấy cũng sạch sẽ. Ấn tượng là xếp hàng chờ đi vệ sinh mất 15-20 phút. Có 1 người chuyên điều khiển người vào nhà vệ sinh, tránh chen lấn.

Lacet_ti

Xe container
Tôi thì thích 3 cái ảnh của tụi khựa, mặc dù không rõ tại sao tụi nó không tách các ngã tư cao tốc ra. nó sẽ đỡ phức tạp hơn.
Tách ngã tư ra ko làm giảm độ phức tạp, ko tốt cho giao thông. Quan trọng là phải đền bù nhiều đất hơn

7vienngocrong

Xe tăng
WC công cộng e thích bàn cầu ngồi xổm í k chạm mông vào bàn cầu khỏi sợ lây bệnh. Đi Malaysia e thấy nó vậy trong đoàn e có 1 nhỏ người Mĩ lần đầu đến châu á, nó la um sùm đi vệ sinh sao em phải hướng dẫn giải thích rồi nó cũng chịu.

BMW X10

Xe điện
Tách ngã tư ra ko làm giảm độ phức tạp, ko tốt cho giao thông. Quan trọng là phải đền bù nhiều đất hơn
Ngã 4 khác Ngã 6 nhiều chứ bác.

Mô hình cơ bản của ngã 4:

Còn anh cu khựa ở #1 thì tôi chịu, không rõ ngã mấy.:

Đúng là có tốn đất hơn thật, đúng vậy.
Nhưng thường thì highway ở ngoài thành phố, nó không đến nỗi như Quận 1.

tung5917

Xe điện
Nhà em có 2 phòng vệ sinh, 1 cái lắp xí bệt, 1 cái lắp xí xổm. Nhưng em chưa bao giờ đi vệ sinh bên xí xổm cả, toàn vào để tắm thôi. Hôm nào người nhà ngồi lâu bên xí bệt quá thì em ra vườn :)

Lastbet

Xe buýt
Cái vòi xịt mông thực tế ra không hẳn là có tác dụng rửa sau khi đi tàu vũ trụ, mà nó là công cụ để chùi rửa bồn cầu và nhà WC cho sạch sẽ các cụ à. Nếu bồn cầu mà không có món ấy nhiều khi mình đi dính vào thành bồn cầu, xả nước kiểu gì cũng không thể hết, lúc đó phải dùng đến vòi xịt có áp lực nước đủ mạnh, ngoài ra các cụ bia rượu về đi tồ văng tứ lung tung có khi cả ra ngoài thành bồn cầu, có vòi xịt tồ xong ta lấy vòi ta xịt rửa sạch sẽ trôi đi hết...

Còn bên Tây họ không khoái dùng món ấy mà dùng giấy, đơn giản là bên đó nó lạnh, quần áo mặc nhiều, giày tất đủ thứ, dùng xong vòi xịt nước nôi dính nhớp nháp ra, dính vào quần áo gặp âm mấy chục độ nó đóng băng thì mệt mỏi. Ngoài ra trong WC mà có cái vòi xịt ai vào tiện tay xịt, trẻ con nghịch ngợm xịt, thì cái nhà WC lúc nào cũng ướt, dính, bẩn thỉu... Mùa đông miền Bắc ngồi bồn cầu lạnh mông là mình đã thấy ngại rồi, chứ đừng nói dính nước ướt giày ướt tất ướt áo bông
Chỗ này em không đồng ý rồi, ở Tây nó điều hòa ấm cả tòa nhà, làm sao có chuyện lạnh với đóng băng ở đây được. Chưa kể vòi xịt tự động nó còn có nước ấm. Nói chung bọn nào dùng giấy là bẩn rồi.

Lacet_ti

Xe container
Ngã 4 khác Ngã 6 nhiều chứ bác.

Mô hình cơ bản của ngã 4:
View attachment 7975002
Còn anh cu khựa ở #1 thì tôi chịu, không rõ ngã mấy.:

View attachment 7975003

Đúng là có tốn đất hơn thật, đúng vậy.
Nhưng thường thì highway ở ngoài thành phố, nó không đến nỗi như Quận 1.
Cái hoa bướm của cụ là ngã tư thôi - với VN và TQ thì đền bù đất quá đắt - ở VN ngã tư còn hiếm cái được hoa bướm - cụ đi QL18 thấy bướm còn bị xẻ lung tung nữa cơ :))
Cái bọn Khựa này toàn ngã 6 - 10. Có cái 7 đến 10 tầng, siêu phức tạp

KO dễ như cụ nghĩ đâu- Châu Á đất chật người đông nó khổ vậy
Châu Âu nó hiếm bướm rồi, sang Mẽo thì có khi chả thấy mấy

Rivers

Xe container
Em đọc báo thấy bảo xổm tốt cho sức khỏe hơn, mà công cộng thì xổm dễ cọ rửa, vệ sinh hơn, cái bệt vệ sinh không cẩn thận em đếch dám ngồi.