[Funland] Người Trung Quốc đa phần vẫn dùng xí xổm.

cutit9999

Xe tăng
Chỗ này em không đồng ý rồi, ở Tây nó điều hòa ấm cả tòa nhà, làm sao có chuyện lạnh với đóng băng ở đây được. Chưa kể vòi xịt tự động nó còn có nước ấm. Nói chung bọn nào dùng giấy là bẩn rồi.
Câc cụ đang bàn ở đây ko phải là xịt tự động điện tử, kiểu nắp bàn cầu Nhật có nước ấm, mà là vòi xịt tay. Em thấy dùng cái xịt đấy nước nó bắn tung tóe, bẩn kinh mà sao nhiều cụ thích dùng

piston

Xe container
Vòi xịt bồn cầu mà có chức năng rửa Butterfly thì phải có chế độ nóng lạnh.

Nowherelands

Xe tăng
Xổm vệ sinh hơn bệt, nhất là nơi công cộng ngồi bệt vừa mất vệ sinh vừa dễ lây nhiễm bệnh ngoài da.
Xổm cũng tốt hơn cho trĩ và quá trình vệ sinh nặng, cái này đã được phân tích cụ nào quan tâm có thể gúc.

congthuong

Xe điện
Việt Nam mình ngày trước cũng làm gì có vòi xịt. Không hiểu vòi này du nhập từ đâu. Giấy còn không có, toàn dùng giấy báo cứng quèo, trước khi dùng phải vò. Xí thì chỉ có xổm, ngồi ở trên Cổ Nhuế thao tác ở dưới, Đến khi sang Tây em mới được thấy cái xí bệt với cuộn giấy vệ sinh.
Em nhớ đâu đó tận năm cuối 199x mới có loại vòi này. Ngày đó còn không biết công dụng để xịt đít, lắp xong toàn dùng để đánh răng :D .

Em nghĩ vẫn có những người VN giờ cũng chưa chắc dùng vòi này.
Nhưng dùng quen vài lần thì không chuyển sang dùng giấy được, rát lắm.

XSim

Xe container
Thế tóm lại trò xịt đít còn mỗi VN chơi à các cụ? Em thấy Mỹ, châu Âu, TQ không dùng, Ấn ăn bốc chắc ngại rửa đít bằng tay, ... Mỗi Nhật dùng nước rửa nhưng kiểu vòi phun dòng nhỏ chuyên biệt. Còn mỗi VN dùng luôn vòi xịt cao áp có thể rửa xe được để xịt đít :))

thinhtd

Xe container
Câc cụ đang bàn ở đây ko phải là xịt tự động điện tử, kiểu nắp bàn cầu Nhật có nước ấm, mà là vòi xịt tay. Em thấy dùng cái xịt đấy nước nó bắn tung tóe, bẩn kinh mà sao nhiều cụ thích dùng
Vòi xịt bồn cầu mà có chức năng rửa Butterfly thì phải có chế độ nóng lạnh.
Em nhớ đâu đó tận năm cuối 199x mới có loại vòi này. Ngày đó còn không biết công dụng để xịt đít, lắp xong toàn dùng để đánh răng :D .

Thế tóm lại trò xịt đít còn mỗi VN chơi à các cụ? Em thấy Mỹ, châu Âu, TQ không dùng, Ấn ăn bốc chắc ngại rửa đít bằng tay, ... Mỗi Nhật dùng nước rửa nhưng kiểu vòi phun dòng nhỏ chuyên biệt. Còn mỗi VN dùng luôn vòi xịt cao áp có thể rửa xe được để xịt đít :))
Lúc đầu lắp cái bệt, cũng theo thói quen như lúc ở nhà bố mẹ lắp thêm cái xịt. Nhưng em thấy hoá ra thừa. Vì bên trái lắp ổ điện nên em vòng nó sang phải :))

Còn đi ra ngoài thì em vẫn dùng giấy chứ không dùng cái xịt được. Sợ xịt ra quần áo thì ướt hết.

XSim

Xe container
Em để ý hàng quán ở nhiều nơi giờ cũng lắp xí xổm rồi. Em chỉ vào để tè nên nên thích bồn cầu hơn đỡ bắn ra ngoài :))

Bên Nga ( sain) bên Phần Lan vẫn dùng xí xổm dùng dây dựt xả chưa dùng nút bấm luôn.

XSim

Xe container
Bên Nga ( sain) bên Phần Lan vẫn dùng xí xổm dùng dây dựt xả chưa dùng nút bấm luôn.
Cơ bản thì với xí xổm hệ xả nước thường tách biệt với cái bệ nên thích làm kiểu gì cũng được. Ở VN thì kéo luôn ống nhựa từ đường nước vào kèm cái vặn vòi, đi xong vặn vòi là nước xả ra.

Giờ mà lắp nút bấm cho xí xổm là hơi lằng nhằng, không tiện bằng dùng dây (chắc cho loại có bình trữ nước xả).

XSim

Xe container
Em cho là xí xổm dễ tắc hơn vì không có bồn chứa đủ lớn để tạo áp lực đẩy cứt và giấy đi. Có đúng không các cụ?

Tuongtien1977

Xe điện
Em vừa đi 1 số tỉnh ở Trung Quốc về ạ, Trung Quốc quá phát triển, em cũng không thấy có gì lạ, đường phố sạch sẽ cực kỳ, sông suối kênh rạch cũng không 1 cọng rác, đường sá tầng tầng lớp lớp như mê cung, ô tô đi ngăn nắp trật tự hàng nào ra hàng ấy, VN mình cỡ mấy trăm năm nữa mới bằng họ chứ chả phải mấy chục năm.

Có 1 điều lạ làm em cứ suy nghĩ đó là người dân TQ đa số vẫn dùng xí bệt chứ rất ít dùng bồn cầu, chỉ khách sạn mới có bồn cầu, mà bồn cầu lại không dùng vòi xịt, thế thì bẩn quá đi, ị xong phải lấy giấy chùi, nhất là chị em phụ nữ thì khá là bất tiện. Em mới tìm hiểu thì đó là văn hoá của họ, thậm chí họ thích dùng xí bệt.

Không biết cụ nào đã đi công tác TQ chưa mời các cụ chia sẻ thêm ạ.

Cái này thì tôi xác nhận, năm 2014 tôi làm cũng dự án với họ, trong đó có việc phải cấp nhà vệ sinh cho tư vấn, lúc đó ông gđ dự án người tàu lắp xí xổm tôi cũng bảo tư vấn là người châu Âu bụng nó to nó không ngồi xổm được đâu thì ông ấy bảo loại này mới sạch hơn loại bệt, rồi lấy tay khua khua ý nói loại bệt mất vệ sinh do nhiều người tiếp xúc vào cái bệt, sau thì y rằng lão tv người anh yc thay, ông ấy ấm ức mãi ý bọn này không vệ sinh, toàn bộ nhà vệ sinh bên nhà thầu vẫn lắp hàng xổm hết, bọn tôi cứ trêu đúng là wave tàu ( hắn tên Wei ben wen) đi mẹc nhưng vẫn ngồi xổm

Hoc_tro_dot

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thích ngâm thơ trên xí xổm hơn. Mà không nghĩ ra cách nào đặt cho nó nhìn lịch sự tý được.

khanhnguyen09

Xe container
Xin lỗi các cụ mình éo hiểu nổi tại sao những nước văn minh phương tây mà nó vẫn dùng giấy ko dùng vòi xịt, đi ỉa mà chùi đít bẩn bỏ mịa vứt mịa cái văn minh của chúng nó đi, trong khi người thì lúc nào cũng nước hoa thơm lừng.
Các cụ có công nhận chùi đít cứt nó vẫn dính ở đít sạch thế nào được.

Mỗi lần đi ỉa mình lại thắc mắc ko thể giải thích được tại sao dùng vòi xịt rất đơn giản và sạch sẽ mà người ta lại phải dùng giấy chùi.
Cụ cứ như văn minh lắm, thói quen mỗi cùng miền khác nhau thôi. Không dùng vòi xịt thì khu vệ sinh luôn khô ráo. Nhưng nói về vệ sinh thì bọn Nhật vẫn là đỉnh nhất, thiết bị rửa thông minh quá tuyệt.

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Hồi còn bé em hay ra bờ đê chơi cùng các bạn, có lần buồn ị em ị xong lấy lá cây chùi, chứ nhiều cụ kể dùng khúc cây, rồi dùng que gạt em thấy kinh quá.
Vâng, level max nhất của em cũng chỉ là bụi cỏ mềm, cũng chưa lên đến khúc cây và bờ tường ạ.
Bình thường thì thấy nó kinh dị, nhưng ở hoàn cảnh bắt buộc ( không có giấy, lá...) thì đó lại là cách ổn nhất :))) Giống như kiểu lênh đênh trên biển phải uống nước đái vậy.

Cún béo

Xe tải
Xí xổm mất vệ sinh bỏ xừ. Đi nhẹ kiểu gì cũng bắn ra ngoài, không kịp dọn khai điếc mũi, chưa kể ngồi thì cảm giác cái mặt mình nó quá gần chỗ bẩn nên thấy kinh. Ở Nhật sạch như vậy nhưng vào toilet kiểu ngồi xổm vẫn bốc mùi khai.

Euro2CityStar

Xe lăn

cậu lại quá cái nồi ngồi trên cái cốc rồi .
có từ khoảng năm 1994

Euro2CityStar

Xe lăn
Xí xổm mất vệ sinh bỏ xừ. Đi nhẹ kiểu gì cũng bắn ra ngoài, không kịp dọn khai điếc mũi, chưa kể ngồi thì cảm giác cái mặt mình nó quá gần chỗ bẩn nên thấy kinh. Ở Nhật sạch như vậy nhưng vào toilet kiểu ngồi xổm vẫn bốc mùi khai.
di nhẹ
mời thánh vào