[Funland] Người Trung Quốc đa phần vẫn dùng xí xổm.

XSim

Xe container
Em k dùng được giấy, cảm giác k sạch
Quy trình chuẩn sẽ là:
- Chùi sơ bằng giấy
- Rửa vòi xịt
- Lấy giấy thấm khô
- Sơ vin, đóng thùng
- Đi rửa tay
Em giờ xịt chuẩn không cần lau mít thấm khô nữa :)) Tất nhiên cũng không làm ướt chân :D

XSim

Xe container
dí thẳng mông sấn lên cái bệt . éo biết thằng trước có bệnh da gì không . còn khiếp vê lù hơn rửa dép nhiều .

đi ra ngoài là auto chồm hỗm trên xí bệt luôn .
Cụ nói cũng có lý, nvs công cộng có khi xí xổm tốt hơn bệt. Còn nhà riêng em vẫn nghĩ bệt sạch hơn, có thế nên dân Việt mới sang dùng bồn cầu được hơn 20 năm mà giờ chả mấy ai muốn quay lại xí xổm nữa.

beomap2

Xe container
Em giờ xịt chuẩn không cần lau mít thấm khô nữa :)) Tất nhiên cũng không làm ướt chân :D
Xịt , cọ xịt chán rồi xà phòng rồi lại xịt, khăn lau, khò bằng máy sấy tóc cho khô

farevell

Xe buýt
đợt em đi trung quốc cũng khốn khổ vì bọn xí xổm này, vào TTTM thì đã xổm thì chớ lại ko cho nhiều giấy, bố cái bọn TQ :))

XSim

Xe container
Xịt , cọ xịt chán rồi xà phòng rồi lại xịt, khăn lau, khò bằng máy sấy tóc cho khô
Phức tạp thế cụ, em tính dân dã đơn giản nên cũng không cần bồn cầu vòi xịt điện của Nhật. Em cứ xịt đít bằng cái xịt để rửa bồn cầu thôi. Nhà em chung cư nước mạnh xịt thích lắm :))

Từ ngày dùng vòi xịt em tiết kiệm giấy vs hơn hẳn, mỗi lần đi dùng hết đúng 4 tờ gồm 1 tờ lau bệ + 3 tờ chùi qua.

quy la tien

Xe điện
vẽ trò
c.ứ.t ở trong người . không tiện thể rạch lôi luôn ra cho sạch sẽ .
rửa tay sạch hết .

đớp pịa ầm ầm lại giở trò thanh cao . =))
Nại còn khoe vét máng mủng nữa, sạch hơn chăng??

Tommytep

Xe tăng
Cụ nói cũng có lý, nvs công cộng có khi xí xổm tốt hơn bệt. Còn nhà riêng em vẫn nghĩ bệt sạch hơn, có thế nên dân Việt mới sang dùng bồn cầu được hơn 20 năm mà giờ chả mấy ai muốn quay lại xí xổm nữa.
e nhớ hồi bé tí nghe các cụ đi Liên Xô với Đông Âu về kể chuyện bên đấy hố xí tự hoại nó sạch sẽ bóng loáng mà không thể tưởng tượng ra đc nó như thế nào :)) sau này việc đầu tiên e đi làm có tiền cũng là xây dựng lại khu wc cho các cụ sạch sẽ đạt chuẩn :)

bachkhoak40

Xe điện
Xin lỗi các cụ mình éo hiểu nổi tại sao những nước văn minh phương tây mà nó vẫn dùng giấy ko dùng vòi xịt, đi ỉa mà chùi đít bẩn bỏ mịa vứt mịa cái văn minh của chúng nó đi, trong khi người thì lúc nào cũng nước hoa thơm lừng.
Các cụ có công nhận chùi đít cứt nó vẫn dính ở đít sạch thế nào được.

Mỗi lần đi ỉa mình lại thắc mắc ko thể giải thích được tại sao dùng vòi xịt rất đơn giản và sạch sẽ mà người ta lại phải dùng giấy chùi.
Cái này có bắt nguồn từ lịch sử, em có đọc ở đâu đó đại khái là ngày xưa gái nhà thổ (cave) mỗi lần xong hay dùng vòi xịt để rửa (trong các nhà vệ sinh ở nhà thổ có lắp cái này). Vì vậy nên mọi người ghét và hình thành tâm lý là chỉ có nhà vs nhà thổ mới lắp cái vòi xịt này. từ đó sinh ra văn hóa tẩy chay như vậy

XSim

Xe container
e nhớ hồi bé tí nghe các cụ đi Liên Xô với Đông Âu về kể chuyện bên đấy hố xí tự hoại nó sạch sẽ bóng loáng mà không thể tưởng tượng ra đc nó như thế nào :)) sau này việc đầu tiên e đi làm có tiền cũng là xây dựng lại khu wc cho các cụ sạch sẽ đạt chuẩn :)
Chắc cụ nói là cái bồn cầu, còn tự hoại là ở cái bể phốt, giờ thì xí nào cũng dùng bể phốt cả.

Euro2CityStar

Xe lăn
nhà riêng giờ chủ yếu đầu tư quả treo xả ngang thì lại chả phải ngồi .

XSim

Xe container
Cái này có bắt nguồn từ lịch sử, em có đọc ở đâu đó đại khái là ngày xưa gái nhà thổ (cave) mỗi lần xong hay dùng vòi xịt để rửa (trong các nhà vệ sinh ở nhà thổ có lắp cái này). Vì vậy nên mọi người ghét và hình thành tâm lý là chỉ có nhà vs nhà thổ mới lắp cái vòi xịt này. từ đó sinh ra văn hóa tẩy chay như vậy
Chắc giống cái ghế tình yêu bây giờ :))
Vào ks nào có cái ghế này em đoán ngay đây chắc là nhà lao động rồi dù không thấy thợ thuyền đâu :D KS cao cấp hình như không bao giờ có cái này.

Tommytep

Xe tăng
Chắc cụ nói là cái bồn cầu, còn tự hoại là ở cái bể phốt, giờ thì xí nào cũng dùng bể phốt cả.
ngày xưa gọi chung là hố xí tự hoại cụ ạ :)) mà thời xưa mới chỉ có loại xí xổm chứ chưa có xí bệt như giờ.

hatinh5760

Xe điện
Cụ chủ viết lộn xộn quá.
E cứ hiểu xổm là ngồi xổm, bệt là ngồi bệt.
TQ đứng là nhiều nơi, cả vài sân bay cũng khá nhiều xổm.
Khu vs vậy, ngồi tác nghiệp xong, đứng lên khá bất tiện. Sàn cũng khó khô sạch.

beomap2

Xe container
Một số nhà ở thành phố có xí xổm từ thời Pháp, téc nước bằng gang treo cao ngang đầu, phải giật dây cho cho nước theo ống xả xuống bệ

Xe Thánh

Xe buýt
E từ dạo sống ở Nhật mấy năm nghiền cái vụ xịt tự động này. Về VN nhà thì bao giờ cũng lắp nhưng đi vệ sinh chỗ nào ko có cái vòi xịt ức chế kinh khủng. Đi công tác đi du lịch có nhiều khách sạn 5 sao ko có ức chế vô cùng. Điển hình như New World Sài gòn. Ôi mẹ, họp ở đó xong đi vệ sinh chỉ thấy mỗi giấy éo có vòi xịt ức chế. Cả buổi họp ko thể tập trung được vì cảm giác đít mình chưa sạch mặc dù chùi giấy cẩn thận. Giờ rồi cuối cùng cũng quen, xịt hay giấy gì cũng chơi tuốt và ko bị cảm giác đó nữa. Nhưng xịt vẫn là chân ái. Xịt sạch sẽ xong dùng giấy thấm như kiểu ăn xong dùng tissue chùi mồm ấy.
Về tận dụng ưu thế chống trĩ của xí xổm, các cụ lắp xí bệt có thể dùng cái này. Nhà em dùng từ dạo vợ em bầu với có con nhỏ nên thấy cũng tiện.

View attachment 7975206
Em cũng thắc mắc là nhiều ks 5 sao chưa có vòi xịt tự động, mà cái nắp bệt đấy rẻ bèo có mấy triệu bạc mà full sưởi, sấy, xịt tự động.

Xe Thánh

Xe buýt
Trước có

Thời xưa trẻ trâu cụ đã dùng đến level nào khi không có giấy, ko có nước ?
- Bứt búi cỏ dại, lá cây
- Đất
- Khúc cây
- Góc vuông bờ tường
- Để tự khô rồi bóc =))
Hồi còn bé em hay ra bờ đê chơi cùng các bạn, có lần buồn ị em ị xong lấy lá cây chùi, chứ nhiều cụ kể dùng khúc cây, rồi dùng que gạt em thấy kinh quá.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
sợ nhất lật bệt , vỡ ra mà ngồi lên thì toang .
trượt chân thì khó
Thực tế trước đây đã có 1 vài vụ do bệ (bệt) nứt và/hoặc do người dùng sợ bẩn nên ngồi xôm trên cài bệ (bệt). Và khi sự cố xảy ra thì rất thê thảm Cụ ah. Vì thế nên E đi đến 1 vài nơi dùng cái kiểu bệt TREO có két nước âm tường là E rất quan ngại vì cảm giác ko an toàn. Cứ nghĩ là nó treo vào tường bằng vài cái bu lông, móc treo mà gánh cả ngót tạ cũng thấy ca mơ run…

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Trong xí nghiệp anh chị em chen vai thích cánh. Vãi...Nhưng có 1 lý do có thể: Loại trừ những ông bụng to.

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đi dubai vào 1 nhà hàng trung quốc.trong nhà vs có biển này: