[Funland] Người Trung Quốc đa phần vẫn dùng xí xổm.

giradeo

Xe tải
Xin lỗi các cụ mình éo hiểu nổi tại sao những nước văn minh phương tây mà nó vẫn dùng giấy ko dùng vòi xịt, đi ỉa mà chùi đít bẩn bỏ mịa vứt mịa cái văn minh của chúng nó đi, trong khi người thì lúc nào cũng nước hoa thơm lừng.
Các cụ có công nhận chùi đít cứt nó vẫn dính ở đít sạch thế nào được.

Mỗi lần đi ỉa mình lại thắc mắc ko thể giải thích được tại sao dùng vòi xịt rất đơn giản và sạch sẽ mà người ta lại phải dùng giấy chùi.
Sân bay nước nhà vẫn dùng giấy cụ ờ, ít nhất là thứ 7 vừa rồi em "quận công" ở Phú Bài

phuongmit

Xe cút kít
Cái vòi xịt lắp ở bệt là cái để rửa bồn cầu, chứ nc ở chung cư, áp lực mạnh xịt vào thì rách con mẹ nó butterfly.

Rửa là sạch, tất nhiên rồi :@)
Vòi xịt đuýt khác vòi xịt bím rất nhiều ;)) cc thì cũng chỉnh dc áp ở vòi xịt để bảo vệ cánh bím

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Sân bay nước nhà vẫn dùng giấy cụ ờ, ít nhất là thứ 7 vừa rồi em "quận công" ở Phú Bài
Những nơi công cộng dùng giấy là phải cụ ợ, những nơi công cộng láo nháo thì dùng xí xổm hay hơn.
Mình thắc mắc bọn tây nó văn minh đi trước hàng trăm năm mà nó hay cải tiến sao nó vẫn dùng chứ còn dân mình mới có giấy vệ sinh thì nói làm gì.

phuongmit

Xe cút kít

KoenigseggPigani

Xe tăng
Đợt e đi Nhật cug hay gặp xí xổm này ở nơi công cộng (trạm nghỉ hay tttm cũ)
Còn sân bay ks thì toàn toto loaii tự rửa tự sưởi ấm

panameraf

[Tịch thu bằng lái]

cuduc

Xe tải
Cực bẩn cụ ạ. Bọn nó không dùng nhiều giấy như mình, lại không có vòi xịt. Nên gặp nhau không thể hành động luôn như trong phim đâu.

kenzzz

Xe buýt
Xin lỗi các cụ mình éo hiểu nổi tại sao những nước văn minh phương tây mà nó vẫn dùng giấy ko dùng vòi xịt, đi ỉa mà chùi đít bẩn bỏ mịa vứt mịa cái văn minh của chúng nó đi, trong khi người thì lúc nào cũng nước hoa thơm lừng.
Các cụ có công nhận chùi đít cứt nó vẫn dính ở đít sạch thế nào được.

Mỗi lần đi ỉa mình lại thắc mắc ko thể giải thích được tại sao dùng vòi xịt rất đơn giản và sạch sẽ mà người ta lại phải dùng giấy chùi.
Đc mấy chục năm văn minh đã tinh tướng , về hỏi ông bà bố mẹ cụ xem hồi xưa đi ị dùng gì , có nước rửa ko , ăn còn *** có , nước sạch còn *** đủ , đừng nói rửa

piston

Xe container
Để khô tự nhiên là chuẩn nhất, thân thiện môi trường.

FANVIST

Xe tăng
Loại xí xổm này các cụ không thể ngồi lâu được, có lợi cho trĩ hơn, tránh tình trạng đọc báo và xem điện thoại mà quên mất các việc khác và người khác (nơi công cộng) đang chờ, chưa nói việc vận hành đơn giản hơn, ít hỏng hóc hơn (cái này rất quan trọng ở các nhà VS công cộng)

Chỉnh sửa cuối:

conco1978

Xe điện
Cái xí xổm này thấy bảo tốt cho đại tràng hơn xí bệt

XSim

Xe container
Loại xí xổm.này các cụ không thể ngồi lâu được, có lợi cho trĩ hơn, tránh tình trạng đọc báo và xem điện thoại mà quên mất các việc khác và người khác (nơi công cộng) đang chờ, chưa nói việc vận hành đơn giản hơn, ít hỏng hóc hơn (cái này rất quan trọng ở các nhà VS công cộng)
Em nghĩ nguy cơ bị tắc như nhau nhưng bồn cầu dễ thông hơn vì nó có cái bồn chứa được nước tạo áp lực cuốn trôi cục tắc. Em đang hình dung bệ xổm khi bị tắc cứt có khi tràn ra sàn luôn như ngày xưa ở nhà vs công cộng, em vẫn luôn cảm giác bẩn thỉu khi dẫm dép lên cái bệ chân xít xổm.

Tommytep

Xe tăng
Em đợt đầu chuyển lên xí bệt không ra được, phải mất khá lâu thời gian mới quen. E có thói quen ngồi xí bệt nhưng chụm 2 đầu gối vào để khép đùi lại (tránh mùi) bay lên, mà tư thế này thì khó ra. Sau phải có người mách phải cởi hẳn quần kéo sang 1 bên, ngồi dạng chân ra nó xuôi mới ra nhanh :)) từ đó ngồi xí bệt mới thoải mái.

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa đi 1 số tỉnh ở Trung Quốc về ạ, Trung Quốc quá phát triển, em cũng không thấy có gì lạ, đường phố sạch sẽ cực kỳ, sông suối kênh rạch cũng không 1 cọng rác, đường sá tầng tầng lớp lớp như mê cung, ô tô đi ngăn nắp trật tự hàng nào ra hàng ấy, VN mình cỡ mấy trăm năm nữa mới bằng họ chứ chả phải mấy chục năm.

Có 1 điều lạ làm em cứ suy nghĩ đó là người dân TQ đa số vẫn dùng xí bệt chứ rất ít dùng bồn cầu, chỉ khách sạn mới có bồn cầu, mà bồn cầu lại không dùng vòi xịt, thế thì bẩn quá đi, ị xong phải lấy giấy chùi, nhất là chị em phụ nữ thì khá là bất tiện. Em mới tìm hiểu thì đó là văn hoá của họ, thậm chí họ thích dùng xí bệt.

Không biết cụ nào đã đi công tác TQ chưa mời các cụ chia sẻ thêm ạ.

Hehe, có nguyên nhỉ cả đấy
Ngồi xổm giúp giảm tỷ lệ trĩ và ung thư trực tràng. Phâ.n sẽ được tống ra ngoài triệt để hơn giúp hệ tiêu hóa khỏe mạnh hơn
Em cũng ngồi xổm sau khi tìm hiểu vấn đề ngồi bồn cầu
Còn vụ vòi xịt, đúng luôn,

matizvan2009

Xì hơi lốp
Việt Nam mình ngày trước cũng làm gì có vòi xịt. Không hiểu vòi này du nhập từ đâu. Giấy còn không có, toàn dùng giấy báo cứng quèo, trước khi dùng phải vò. Xí thì chỉ có xổm, ngồi ở trên Cổ Nhuế thao tác ở dưới, Đến khi sang Tây em mới được thấy cái xí bệt với cuộn giấy vệ sinh.
Năm 1980 nhà em ở Việt trì, có một trong những cái xí XỔM đầu tiên (phải đem từ nơi khác đến).

Chelski

Xe điện
Em sang Trung quốc mấy lần , ngồi kiểu xí xổm này khá bất tiện, nhất là đối với những người béo, bụng to hoặc người già dễ bị ngã .... Chưa kể là đồ dùng trong túi như : điện thoại, ví , bật lửa, khóa rất dễ bị rơi 🤫