[Funland] Người Trung Quốc đa phần vẫn dùng xí xổm.

polizia

Xe container
Kỷ niệm nhớ đời của em là lúc đang ở Quảng Châu xem đồ.
Đang xem thì đau bụng hỏi nv bán hàng nhà vệ sinh, nó chỉ vào nhà vệ sinh tập thể ở ngõ bên cạnh.
Em bước vào thấy 1 cái rãnh dài , mấy ông trung quốc ngồi xổm ỉa vào cái rãnh, mà lại là ngồi dọc mỗi chân 1 bên rãnh, nhìn vào lưng nhau :)), mình thấy ko xơi đc nên nén nhịn đi sang đường thấy hàng Mc Donal, nghĩ là sạch sẽ đây.
Vào Mc Donal lại ngại ko mua gì mà đi wc hoặc sợ nó có code in trên bill ( trước em ở Pháp thì chỗ em ở vào Mc Donal mua đồ thfi trên bill mới in code mở cửa wc, nếu ko mua mà chai mặt thì xin đứa nào ngồi ăn cái bill để lấy code wc ). Ở Pháp mình biết tiếng còn xin đc chứ ở Tàu thì chịu :))
Đã đau bụng vẫn nén mua cái kem ăn nhanh để lấy cớ đi wc.
Ôi mẹ ơi vào wc vẫn là xí xổm, đc cái hiện đại hơn là có mắt hồng ngoại sau lưng, đứng dậy là nó xả nc nhưng vẫn phải chùi.
Cái cảm giác hơn 20 năm ko ngồi xổm, lại bụng to, mặc quần bò … ngồi xổm bắn pháo hoa nó mới nhớ đời thế nào, may là điều tiết nhịp độ kịp thời để ko toé vào giày chứ ko nhục ko đâu tả xiết.
Ngoài ra em để ý ở các quán ăn TQ thì trong WC có cái bể nhỏ độ 60cm2, lúc đầu chưa biết làm gì hoá ra đứng vào đấy rửa chân, chắc dân TQ thối chân nhiều nên thấy các ông vào quán ăn đi wc toàn cởi dày dép ra đứng vào bể rửa chân xong mới ra ăn.

Chỉnh sửa cuối:

cutit9999

Xe tăng
Bệt là cái bồn cầu ngồi lên, còn cái cụ chủ bảo là xổm, cải tiến của chuồng tiêu ngày xưa.
Chả hiểu các cụ dùng cái vòi xịt để rửa kiểu gì, nó bắn nước tóe tung

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kỷ niệm nhớ đời của em là lúc đang ở Quảng Châu xem đồ.
Đang xem thì đau bụng hỏi nv bán hàng nhà vệ sinh, nó chỉ vào nhà vệ sinh tập thể ở ngõ bên cạnh.
Em bước vào thấy 1 cái rãnh dài , mấy ông trung quốc ngồi xổm ỉa vào cái rãnh, mà lại là ngồi dọc mỗi chân 1 bên rãnh, nhìn vào lưng nhau :)), mình thấy ko xơi đc nên nén nhịn đi sang đường thấy hàng Mc Donal, nghĩ là sạch sẽ đây.
Vào Mc Donal lại ngại ko mua gì mà đi wc hoặc sợ nó có code in trên bill ( trước em ở Pháp thì chỗ em ở vào Mc Donal mua đồ thfi trên bill mới in code mở cửa wc, nếu ko mua mà chai mặt thì xin đứa nào ngồi ăn cái bill để lấy code wc ). Ở Pháp mình biết tiếng còn xin đc chứ ở Tàu thì chịu :))
Đã đau bụng vẫn nén mua cái kem ăn nhanh để lấy cớ đi wc.
Ôi mẹ ơi vào wc vẫn là xí xổm, đc cái hiện đại hơn là có mắt hồng ngoại sau lưng, đứng dậy là nó xả nc nhưng vẫn phải chùi.
Cái cảm giác hơn 20 năm ko ngồi xổm, lại bụng to, mặc quần bò … ngồi xổm bắn pháo hoa nó mới nhớ đời thế nào, may là điều tiết nhịp độ kịp thời để ko toé vào giày chứ ko nhục ko đâu tả xiết.
Ngoài ra em để ý ở các quán ăn TQ thì trong WC có cái bể nhỏ độ 60cm2, lúc đầu chưa biết làm gì hoá ra đứng vào đấy rửa chân, chắc dân TQ thối chân nhiều nên thấy các ông vào quán ăn đi wc toàn cởi dày dép ra đứng vào bể rửa chân xong mới ra ăn.
Chuẩn kụ! Em đi Quảng Châu cũng phải ngồi xí xổm! Tởn đến giờ!

polizia

Xe container
Nhiều nơi công cộng bên TQ không dùng xí bệt mà cũng không dùng dùng xi xổm cá nhân như ảnh trên, mà dùng loại xí xổm giao thông hào, tức là mọi người ngồi trên bệ cao tầm 60cm, có rãnh cống rộng hơn 20cm, dài theo bờ tường nhà vệ sinh, mọi người ngồi dang chân hai bên mép cống mà thả bom tọa độ, người sau nhìn lưng người trước. Chỗ nào lịch sự hơn thì có vách ngăn để người sau không nhìn thấy lưng người ngồi trước
Vừa post xong thì đọc bài cụ này, đúng cái em gặp luôn =))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bệt là cái bồn cầu ngồi lên, còn cái cụ chủ bảo là xổm, cải tiến của chuồng tiêu ngày xưa.
Chả hiểu các cụ dùng cái vòi xịt để rửa kiểu gì, nó bắn nước tóe tung
giấy chùi đó kụ! Nếu không có giấy buộc hớt nước bồn giật mà tự xử. Để tồn tại em đã phải làm vậy! Hãi hãi vụ đi Quảng Châu

xherox

Xe điện
Tại sao thế nhỉ? Thật là bất tiện!
Lịch sử thì em ko tìm kiếm, nhưng hiện tại là để bảo vệ nguồn nước máy. Vì nước máy hiện tại của bọn Tây phần lớn là uống được luôn nên nếu dùng vòi xịt đít có khả năng nước bị nhiễm khuẩn.

bleo

Xe tăng
Giờ chắc em ko thể Xổm dc nữa. Tê với mỏi chân bỏ mợ ra. Có khi đứng dậy lại cắm cmn đầu xuống hố xí :((

Xe bọ xít

Xe container
Lịch sử thì em ko tìm kiếm, nhưng hiện tại là để bảo vệ nguồn nước máy. Vì nước máy hiện tại của bọn Tây phần lớn là uống được luôn nên nếu dùng vòi xịt đít có khả năng nước bị nhiễm khuẩn.
Thế bọn ko rửa chỉ chùi này muốn chén thì lại phải tắm với rửa mít hay còn gọi là rửa ráy à

Moriarty

Xe container
bọn tây nó ko ngồi xổm đc nên nó mới phải ngồi xí bệt. Xí xổm chỉ có cái bất tiện là mỏi chứ khoa học đã chứng minh nó tốt cho đại trực tràng hơn xí bệt. Về bản chất nếu ko đi chân đất thì ko có phần cơ thể nào tiếp xúc trực tiếp với bệ xí xổm, ngược lại ở xí bệt thì toàn bộ vùng mông, đùi tiếp xúc với bệ xí. Các cụ cũng hiểu cái nào vệ sinh hơn.

Rô-Ron

Xe điện
Giờ em mới biết lý do này!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
bọn tây nó ko ngồi xổm đc nên nó mới phải ngồi xí bệt. Xí xổm chỉ có cái bất tiện là mỏi chứ khoa học đã chứng minh nó tốt cho đại trực tràng hơn xí bệt. Về bản chất nếu ko đi chân đất thì ko có phần cơ thể nào tiếp xúc trực tiếp với bệ xí xổm, ngược lại ở xí bệt thì toàn bộ vùng mông, đùi tiếp xúc với bệ xí. Các cụ cũng hiểu cái nào vệ sinh hơn.
Kụ chống cằm tâm tư hầy

Javeline

Xe đạp
Em vừa đi 1 số tỉnh ở Trung Quốc về ạ, Trung Quốc quá phát triển, em cũng không thấy có gì lạ, đường phố sạch sẽ cực kỳ, sông suối kênh rạch cũng không 1 cọng rác, đường sá tầng tầng lớp lớp như mê cung, ô tô đi ngăn nắp trật tự hàng nào ra hàng ấy, VN mình cỡ mấy trăm năm nữa mới bằng họ chứ chả phải mấy chục năm.

Có 1 điều lạ làm em cứ suy nghĩ đó là người dân TQ đa số vẫn dùng xí bệt chứ rất ít dùng bồn cầu, chỉ khách sạn mới có bồn cầu, mà bồn cầu lại không dùng vòi xịt, thế thì bẩn quá đi, ị xong phải lấy giấy chùi, nhất là chị em phụ nữ thì khá là bất tiện. Em mới tìm hiểu thì đó là văn hoá của họ, thậm chí họ thích dùng xí bệt.

Không biết cụ nào đã đi công tác TQ chưa mời các cụ chia sẻ thêm ạ.

Nó rất tốt cho việc đó. Tư thế ấy phù hợp cấu trúc cơ thể. Nó là chọn lọc của tự nhiên rồi!

piston

Xe container
Cái vòi xịt lắp ở bệt là cái để rửa bồn cầu, chứ nc ở chung cư, áp lực mạnh xịt vào thì rách con mẹ nó butterfly.

Rửa là sạch, tất nhiên rồi :@)

Euro2CityStar

Xe lăn
Việt Nam mình ngày trước cũng làm gì có vòi xịt. Không hiểu vòi này du nhập từ đâu. Giấy còn không có, toàn dùng giấy báo cứng quèo, trước khi dùng phải vò. Xí thì chỉ có xổm, ngồi ở trên Cổ Nhuế thao tác ở dưới, Đến khi sang Tây em mới được thấy cái xí bệt với cuộn giấy vệ sinh.
thời kỳ 94 bắt đầu xuất hiện .
có lẽ theo ngả đồng đăng

Gagarose

Xe điện
Việt Nam mình ngày trước cũng làm gì có vòi xịt. Không hiểu vòi này du nhập từ đâu. Giấy còn không có, toàn dùng giấy báo cứng quèo, trước khi dùng phải vò. Xí thì chỉ có xổm, ngồi ở trên Cổ Nhuế thao tác ở dưới, Đến khi sang Tây em mới được thấy cái xí bệt với cuộn giấy vệ sinh.
Ôi trời lại nhớ đến hồi mặc áo bông ngồi hố xí tập thể :)