[Funland] Người Trung Quốc đa phần vẫn dùng xí xổm.

BMW_X7

Xe điện
Em vừa đi 1 số tỉnh ở Trung Quốc về ạ, Trung Quốc quá phát triển, em cũng không thấy có gì lạ, đường phố sạch sẽ cực kỳ, sông suối kênh rạch cũng không 1 cọng rác, đường sá tầng tầng lớp lớp như mê cung, ô tô đi ngăn nắp trật tự hàng nào ra hàng ấy, VN mình cỡ mấy trăm năm nữa mới bằng họ chứ chả phải mấy chục năm.

Có 1 điều lạ làm em cứ suy nghĩ đó là người dân TQ đa số vẫn dùng xí bệt chứ rất ít dùng bồn cầu, chỉ khách sạn mới có bồn cầu, mà bồn cầu lại không dùng vòi xịt, thế thì bẩn quá đi, ị xong phải lấy giấy chùi, nhất là chị em phụ nữ thì khá là bất tiện. Em mới tìm hiểu thì đó là văn hoá của họ, thậm chí họ thích dùng xí bệt.

Không biết cụ nào đã đi công tác TQ chưa mời các cụ chia sẻ thêm ạ.

TQ phát triển nhanh thật, em cũng được đi một số tỉnh nhưng vì toàn ở KS nên ko để ý dân dùng xổm ko, nhưng KS thì đều bệt

ung_sung_tu_tai

Xe container
Chính ra ở ta là áp dụng "tây hóa" không có chọn lọc. Cứ thấy tây là văn minh lên áp dụng càng nhiều càng tốt.
Công nhận xí bệt thì sạch sẽ thật. Nhưng đúng là không có lợi cho sức khỏe. Xí bệt ở chỗ công cộng càng bẩn, bẩn một cách khủng khiếp. Nhưng kiểu bẩn khuất mắt nên mọi người lại thích hơn xí xổm.

16th11

Xe tải
Em thích ngồi xổm hơn bệt. Cảm giác dễ đi hơn, sợ nước bắn lên thì các cụ cho tí giấy xuống trước. Xí bệt thích hợp với các cụ già, bà bẩu, người đau ốm.

Mũi tên bạc

Xe container
Em chưa đi TQ nhưng em nghĩ các châu Á nói chung thích dùng vòi xịt sau khi đi toilet
Hai nước em đi nhiều thì Lào, Thái em lại thấy dùng xí bệt. Còn những nước khác em không rõ nhưng hai nước này là người Việt dễ để đi nhất.
TQ phát triển nhanh thật, em cũng được đi một số tỉnh nhưng vì toàn ở KS nên ko để ý dân dùng xổm ko, nhưng KS thì đều bệt
Chuẩn rồi cụ, các khách sạn đều vậy. Em thấy ở ga tầu điện cao tốc thì họ dùng loại bệt. MÌnh lâu không dùng loại xổm này nhìn chung có đôi chút khó khăn! :D

ngoctu2109

Xe tăng
Chuẩn là bên khựa vẫn phổ biến loại này ở các nơi công cộng, đi ở ga tàu điện ngầm của nó tìm được nhà vệ sinh cũng ốm phết vì xa. Các nhà máy, nhà xưởng Tàu xây dựng bên ta cũng thường ôm luôn cái xí xổm này sang lắp đặt luôn, e thấy dùng ko tiện và mất vệ sinh hơn loại bệt

Xe Thánh

Xe buýt
Nhiều nơi công cộng bên TQ không dùng xí bệt mà cũng không dùng dùng xi xổm cá nhân như ảnh trên, mà dùng loại xí xổm giao thông hào, tức là mọi người ngồi trên bệ cao tầm 60cm, có rãnh cống rộng hơn 20cm, dài theo bờ tường nhà vệ sinh, mọi người ngồi dang chân hai bên mép cống mà thả bom tọa độ, người sau nhìn lưng người trước. Chỗ nào lịch sự hơn thì có vách ngăn để người sau không nhìn thấy lưng người ngồi trước
Kinh khủng cụ nhỉ, chuyện riêng tư mà ông nọ nhìn ông kia.

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Đi Trung Quốc hãi nhất khoản nhà vệ sinh
Nếu nhà vệ sinh ở các khu chợ thì thôi rồi, bẩn khai kinh khủng,
Xổm mà giấy chùi đít vứt vào giỏ nhìn là hãi kinh hoàng
Kể các các shop văn phòng đều như vậy nhưng sạch hơn chút.

Vào Ga tàu ở Thâm Quyến với ở HooongKong, cách nhau có 2 con sông mà 2 nhà vệ sinh hoàn toàn khác biệt. Mặc dù các nhà vệ sinh ở Thâm Quyến rất mới nhưng khai mù, ở Hong Kong tuy cũ nhưng rất sạch và thơm.

Cá nhân em cực kỳ ấn tượng với các nhà vệ sinh ở Thái Lan. 1 tuần bên đó đi đủ các loại nhà vệ sinh mà em thấy không có mùi, nhiều nhà vệ sinh cũ nát nhưng tuyệt đối không có mùi khai. Mới đầu em tưởng người thái họ ăn uống thanh đạm nên nước tiểu ko mùi...
Nhưng không phải, họ nói 1 tiếng vào dọn 1 lần

Xe Thánh

Xe buýt
Xin lỗi các cụ mình éo hiểu nổi tại sao những nước văn minh phương tây mà nó vẫn dùng giấy ko dùng vòi xịt, đi ỉa mà chùi đít bẩn bỏ mịa vứt mịa cái văn minh của chúng nó đi, trong khi người thì lúc nào cũng nước hoa thơm lừng.
Các cụ có công nhận chùi đít cứt nó vẫn dính ở đít sạch thế nào được.

Mỗi lần đi ỉa mình lại thắc mắc ko thể giải thích được tại sao dùng vòi xịt rất đơn giản và sạch sẽ mà người ta lại phải dùng giấy chùi.
Em cũng thắc mắc cụ ạ, không biết do văn hoá hay do thói quen, có bài báo nói về cách sử dụng toilet của bọn Nhật và Mỹ. Bọn Nhật thì dùng vòi xịt, còn bọn Mỹ thích chùi giấy, còn chùi giấy thì em nghĩ nó sạch, vấn đề là lúc xé giấy chùi đi chùi lại cầm trên tay nó bẩn.

beomap2

Xe container
Kinh khủng cụ nhỉ, chuyện riêng tư mà ông nọ nhìn ông kia.
Mới bước vào bên trong nhà vệ sinh đã thấy cả dãy người ngồi như thế trên bệ, còn phía bên cạnh thì bố trí các bồn đi tiểu bình thường

Xe Thánh

Xe buýt
Kỷ niệm nhớ đời của em là lúc đang ở Quảng Châu xem đồ.
Đang xem thì đau bụng hỏi nv bán hàng nhà vệ sinh, nó chỉ vào nhà vệ sinh tập thể ở ngõ bên cạnh.
Em bước vào thấy 1 cái rãnh dài , mấy ông trung quốc ngồi xổm ỉa vào cái rãnh, mà lại là ngồi dọc mỗi chân 1 bên rãnh, nhìn vào lưng nhau :)), mình thấy ko xơi đc nên nén nhịn đi sang đường thấy hàng Mc Donal, nghĩ là sạch sẽ đây.
Vào Mc Donal lại ngại ko mua gì mà đi wc hoặc sợ nó có code in trên bill ( trước em ở Pháp thì chỗ em ở vào Mc Donal mua đồ thfi trên bill mới in code mở cửa wc, nếu ko mua mà chai mặt thì xin đứa nào ngồi ăn cái bill để lấy code wc ). Ở Pháp mình biết tiếng còn xin đc chứ ở Tàu thì chịu :))
Đã đau bụng vẫn nén mua cái kem ăn nhanh để lấy cớ đi wc.
Ôi mẹ ơi vào wc vẫn là xí xổm, đc cái hiện đại hơn là có mắt hồng ngoại sau lưng, đứng dậy là nó xả nc nhưng vẫn phải chùi.
Cái cảm giác hơn 20 năm ko ngồi xổm, lại bụng to, mặc quần bò … ngồi xổm bắn pháo hoa nó mới nhớ đời thế nào, may là điều tiết nhịp độ kịp thời để ko toé vào giày chứ ko nhục ko đâu tả xiết.
Ngoài ra em để ý ở các quán ăn TQ thì trong WC có cái bể nhỏ độ 60cm2, lúc đầu chưa biết làm gì hoá ra đứng vào đấy rửa chân, chắc dân TQ thối chân nhiều nên thấy các ông vào quán ăn đi wc toàn cởi dày dép ra đứng vào bể rửa chân xong mới ra ăn.
Cụ làm em chết cười, mỗi chuyện ỉa đái thôi mà lắm lúc đau đầu phết.

Xe Thánh

Xe buýt
giấy chùi đó kụ! Nếu không có giấy buộc hớt nước bồn giật mà tự xử. Để tồn tại em đã phải làm vậy! Hãi hãi vụ đi Quảng Châu
Bẩn thế cụ ơi, dùng tay không rửa mít kinh quá ạ, em cũng 1 vài lần đi xe máy về quê, vào cây xăng thả bom, vòi xịt ko có, giấy không có, em lấy khẩu trang chùi, 1 cái thì chắc chắn không đủ, em xem ví xem còn tiền giấy lẻ nào không chùi nốt.

matizvan2009

Xì hơi lốp
Em sang Trung quốc mấy lần , ngồi kiểu xí xổm này khá bất tiện, nhất là đối với những người béo, bụng to hoặc người già dễ bị ngã .... Chưa kể là đồ dùng trong túi như : điện thoại, ví , bật lửa, khóa rất dễ bị rơi 🤫
cởi quần treo lên móc luôn

matrix3011

Xe tăng
Ko chỉ China, Em qua Sing cũng vậy, Đài cũng vậy. Chỉ hơi bất tiện món chùi chứ ngồi xổm cũng tiện mà :))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bẩn thế cụ ơi, dùng tay không rửa mít kinh quá ạ, em cũng 1 vài lần đi xe máy về quê, vào cây xăng thả bom, vòi xịt ko có, giấy không có, em lấy khẩu trang chùi, 1 cái thì chắc chắn không đủ, em xem ví xem còn tiền giấy lẻ nào không chùi nốt.
Để tồn tại phải chấp nhận hết thôi kụ

BMW_X7

Xe điện
Hai nước em đi nhiều thì Lào, Thái em lại thấy dùng xí bệt. Còn những nước khác em không rõ nhưng hai nước này là người Việt dễ để đi nhất.

Chuẩn rồi cụ, các khách sạn đều vậy. Em thấy ở ga tầu điện cao tốc thì họ dùng loại bệt. MÌnh lâu không dùng loại xổm này nhìn chung có đôi chút khó khăn! :D
ngồi xốm mà mặc quần bò hay thô, mùa đông mặc thêm cái quần bê trong thì sợ thôi rồi, đợt em ở bên đó mùa đông lúc nào cũng phải mặc 2 quần, quả đấy mà ngồi xổm thì toi

PhongFood

Xe điện
Xổm hay Bệt mà nhà VSCC không chi tiền phục vụ dọn dẹp tốt thì đều bẩn cả. Chưa kể đến ý thức công dân ở mỗi nơi khác nhau.

Dminnn2018

Xe tải
Cái vòi xịt mông thực tế ra không hẳn là có tác dụng rửa sau khi đi tàu vũ trụ, mà nó là công cụ để chùi rửa bồn cầu và nhà WC cho sạch sẽ các cụ à. Nếu bồn cầu mà không có món ấy nhiều khi mình đi dính vào thành bồn cầu, xả nước kiểu gì cũng không thể hết, lúc đó phải dùng đến vòi xịt có áp lực nước đủ mạnh, ngoài ra các cụ bia rượu về đi tồ văng tứ lung tung có khi cả ra ngoài thành bồn cầu, có vòi xịt tồ xong ta lấy vòi ta xịt rửa sạch sẽ trôi đi hết...

Còn bên Tây họ không khoái dùng món ấy mà dùng giấy, đơn giản là bên đó nó lạnh, quần áo mặc nhiều, giày tất đủ thứ, dùng xong vòi xịt nước nôi dính nhớp nháp ra, dính vào quần áo gặp âm mấy chục độ nó đóng băng thì mệt mỏi. Ngoài ra trong WC mà có cái vòi xịt ai vào tiện tay xịt, trẻ con nghịch ngợm xịt, thì cái nhà WC lúc nào cũng ướt, dính, bẩn thỉu... Mùa đông miền Bắc ngồi bồn cầu lạnh mông là mình đã thấy ngại rồi, chứ đừng nói dính nước ướt giày ướt tất ướt áo bông

beomap2

Xe container
Cụ phạm luật hủy tiền tệ

NguyenChum1219

Xe tăng
Ko chỉ China, Em qua Sing cũng vậy, Đài cũng vậy. Chỉ hơi bất tiện món chùi chứ ngồi xổm cũng tiện mà :))
Em toàn ngồi xổm trên cái bệt ở nhà sau khi đọc đâu đó nói rằng xổm tốt hơn bệt. Bằng mắt thường cũng thấy ngồi lên cái bệt rất bẩn, nhất là bệt ko phải ở nhà mình.

Lọ mọ

Xe buýt
Cái vòi xịt mông thực tế ra không hẳn là có tác dụng rửa sau khi đi tàu vũ trụ, mà nó là công cụ để chùi rửa bồn cầu và nhà WC cho sạch sẽ các cụ à. Nếu bồn cầu mà không có món ấy nhiều khi mình đi dính vào thành bồn cầu, xả nước kiểu gì cũng không thể hết, lúc đó phải dùng đến vòi xịt có áp lực nước đủ mạnh, ngoài ra các cụ bia rượu về đi tồ văng tứ lung tung có khi cả ra ngoài thành bồn cầu, có vòi xịt tồ xong ta lấy vòi ta xịt rửa sạch sẽ trôi đi hết...

Còn bên Tây họ không khoái dùng món ấy mà dùng giấy, đơn giản là bên đó nó lạnh, quần áo mặc nhiều, giày tất đủ thứ, dùng xong vòi xịt nước nôi dính nhớp nháp ra, dính vào quần áo gặp âm mấy chục độ nó đóng băng thì mệt mỏi. Ngoài ra trong WC mà có cái vòi xịt ai vào tiện tay xịt, trẻ con nghịch ngợm xịt, thì cái nhà WC lúc nào cũng ướt, dính, bẩn thỉu... Mùa đông miền Bắc ngồi bồn cầu lạnh mông là mình đã thấy ngại rồi, chứ đừng nói dính nước ướt giày ướt tất ướt áo bông
F1 nhà em lần đầu sang Pháp cũng kêu trời là bên này dùng giấy vệ sinh không có vòi xịt đít nó bảo một phần là căn hộ đều làm bằng sàn gỗ nên không làm xịt tránh nước Vương vãi ra ngoài bệt nên nhà vệ sinh thường khô ráo sạch sẽ Thằng cu nhà em nó sáng kiến bảo mai đi siêu thị mua cái lọ tưới hoa cầm tay về làm xịt