[Funland] Nghi vấn tiệm cơm từ thiện ăn chặn tiền từ thiện bệnh nhân ung thư

Vậy cần rõ ràng việc thế nào là xét nét. Như trường hợp bạn K này, quỹ thành lập từ năm 2019, sau 4 năm, giờ phát hiện khúc mắc mới đòi công khai giải trình, chứ trong quá trình, có ai đòi hỏi gì đâu. Vậy thì đây đâu phải xét netr nhỉ. Nhìn c theo cách tích cực, những việc thế này xảy ra cũng để việc từ thiện của ta chuyên nghiệp hơn.
Còn với việc làm minh bạch từ thiện ở nước ta là vô cùng khó khăn thì em đồng ý, nhưng ko thể ko làm được. Rồi cũng tiến tới phải làm cụ ạ. Trường hợp của ca sỹ Thuỷ Tiên ấy, là trường hợp đáng tiếc theo suy nghĩ của em. Mọi việc bị đẩy lên cũng từ sau comment của em ý đại ý quỹ của tôi, tôi làm gì thì làm đó.Từ đó khui ra thái độ nọ kia, đến nay kể cả đã chứng minh bởi Bộ CA thì cũng chết tên Thuỷ tề. Ở đây mọi người đang comment theo hướng đó, tức là khó (mà có thể khó khi bắt đầu, quen rồi thì cũng ko vất vả nữa) nhưng phải làm, để đỡ có sự nghi ngờ. Khi bị nghi ngờ lại cứ đổ qua đổ lại việc xét nét, rồi tâm tốt… rất mất thời gian.
Thì em đồng ý là minh bạch mà cụ, hiện mấy quỹ em cầm em đều rất minh bạch nên ko ai nói gì, em chỉ nói những thành phần làm thì ko thấy đâu, nhưng giậu đior bìm leo, phán xét người khác, còn tất cả em bảo rồi, ăn chặn tiền từ thiện thì cứ kiện chết nếu có đủ bằng chứng, ko đủ thì đừng nói ra nói vào

phuongmit

Xe cút kít
Quỹ lớp là quỹ nhỏ, thời điểm hiện tại có thể phụ huynh lớp ko để ý, nhưng khi họ thắc mắc thì sẽ lần ra. Đơn cử như trường hợp 8/3 cụ vừa nêu, đưa lên group lớp ko ai nói gì, ko có nghĩa họ ko biết. Nhưng sau này họ nghi ngờ, họ sẽ đối chiếu với tin nhắn và thực chi thôi. Cái này thực tế xảy ra rồi, ko phải là ít
Bản thân em làm trong BPH nhiều năm, thì trưởng ban tránh việc cầm quỹ. Tuy nhiên, việc trưởng ban cầm quỹ như trường hợp của cụ ko sai vì chẳng có quy định nào cả là ko khôn ngoan. Sau nhiều năm làm BPH thì em thấy trưởng ban đúng là người vác tù và, cũng là vì con thôi.
Mở rộng ra với những quỹ từ thiện cá nhân, người gom quỹ tâm tốt ko phủ nhận, nhưng người góp quỹ thì tâm cũng tốt ko kém. Trước pháp luật, anh bị truy tố bởi 1 việc, việc làm từ thiện hay gia đình cách mạng…. Chỉ là yếu tố giảm nhẹ. Cái này là trường hợp bà PHằng và nhiều quan chức lãnh đạo khác. Nếu cụ tốt, hãy chứng minh bằng dẫn chứng, chứ ko thể khăng khăng là tôi có tâm, mặc kệ người ngoài nói gì. Nó là ảnh hưởng tới danh dự, gia đình, người thân đó cụ. Việc từ thiện của mình cũng nên chuyên nghiệp, có kế toán đàng hoàng. Ở các nước ngoài ko có kiểu tự phát, làm thế nào thì làm nữa rồi.
P/S: em rất dị ứng với những người khi tranh luận về việc gì thì cãi kiểu cùn là tôi chỉ làm được thế thôi, anh đi mà làm . Những cuộc tranh cãi thế này thường đi vào ngõ cụt.
tranh luận cùn như thế thường rơi vào những ông năng lực kém, lập luận non và hay tự ái vặt lại húng hắng muốn thể hiện cụ ạ :))

basi

Xe máy
Số tiền ko nhiều, BN đc lợi là ok rồi

Ocdaonho

Xe tải
Cụ Kiên có post Tiktok, Facebook đâu cụ.
Tiktok e ko biết chứ facebook làm màu làm mè nhìn là thấy.
Gắn link 1 loạt các bài báo viết về mình, toàn câu chuyện con gái bị ung thư ra câu khách.
Em chưa ck cho quỹ này bao giờ, chỉ hóng thôi.

Cá nhân em có tham gia 1 số buổi từ thiện nấu cơm & hỗ trợ nông dân bán nông sản, gặp nhiều người đứng đầu tổ chức tình nguyện tự phát ntn. Em tự cảm nhận thấy bạn K này khá làm màu, ngoa ngoắt (từ khi bị phốt thì giọng điệu hiền hẳn, ai giờ mới vào đọc lại tưởng hiền thật), ảo tưởng sm là có thật.

Chẳng biết sự thật ntn, nhưng cách làm việc ko minh bạch thì ng góp tiền vào quỹ có quyền nghi ngờ và đòi sự minh bạch.
Cụ nào bảo đã gửi tiền từ thiện thì đừng quan tâm đến nữa, thế chả phải mình chỉ gửi cho có, cho oai chứ đến tay ng cần hay ko ko quan tâm à? Tiền có phải lá mít đâu?

Mr.Alo

Xe lăn
tranh luận cùn như thế thường rơi vào những ông năng lực kém, lập luận non và hay tự ái vặt lại húng hắng muốn thể hiện cụ ạ :))
thế mà mấy cm trên vẫn khoe làm đủ thứ , hội nhóm . làm em cũng hơi tò mò về nhân vật ảo diệu này :))

phuongmit

Xe cút kít
thế mà mấy cm trên vẫn khoe làm đủ thứ , hội nhóm . làm em cũng hơi tò mò về nhân vật ảo diệu này :))
Kệ bạn í đi cụ, nó như kiểu mua vui cho diễn đàn í mà :)) bạn í hỏi công ty k cần kế toán vẫn hoạt động dc hay k là biết cái tầm rồi mà cần gì hỏi thêm :))

• Vodka
Reactions: one

Mr.Alo

Xe lăn
Kệ bạn í đi cụ, nó như kiểu mua vui cho diễn đàn í mà :)) bạn í hỏi công ty k cần kế toán vẫn hoạt động dc hay k là biết cái tầm rồi mà cần gì hỏi thêm :))
gõ ra toàn lời hoành tá tràng nhưng suy nghỉ như thanh niên học cấp 2 =))

Thì đúng em đang mua vui cho cccm còn gì =))
Thế vẫn có người chửi, lạ thật đấy 😔

duongphong

Xe container

Tv1912

Xe buýt
Em thấy những người đóng góp cho các KOLS từ thiện thì hầu hết đều kinh tế ổn và giầu lòng nhân ái, vậy nên có hao hụt 5~7% vào các khoản đi lại (xăng xe + hỏng hóc nếu có) hay bồi dưỡng các bạn tình nguyện viên cũng chả ai bực tức cả vì vốn họ cũng rộng lượng sẵn rồi! Nhưng cái mà họ cần là phải rõ ràng tiền của mình được sử dụng vào mục đích gì? đó là nhu cầu hết sức chính đáng, còn các KOLS không thích rõ ràng thì họ cũng thôi không ủng hộ nữa chứ làm gì được nhau đâu! :D

gautrucbe

Xe tải
Em thấy những người đóng góp cho các KOLS từ thiện thì hầu hết đều kinh tế ổn và giầu lòng nhân ái, vậy nên có hao hụt 5~7% vào các khoản đi lại (xăng xe + hỏng hóc nếu có) hay bồi dưỡng các bạn tình nguyện viên cũng chả ai bực tức cả vì vốn họ cũng rộng lượng sẵn rồi! Nhưng cái mà họ cần là phải rõ ràng tiền của mình được sử dụng vào mục đích gì? đó là nhu cầu hết sức chính đáng, còn các KOLS không thích rõ ràng thì họ cũng thôi không ủng hộ nữa chứ làm gì được nhau đâu! :D
Em chỉ thấy cái lậm lờ ko chuyên nghiệp ở đây là ko rõ rang tiền đi lại, chi phí ăn ở ấy. Lúc kêu gọi thì lag tự nguyện, lúc chi và giải trình thì có khoản này. Đấy là sự ko chuyên nghiệp và rõ ràng ấy. Việc các sao hay người nổi tiếng quyên góp là có lợi cả 2: sức ảnh hưởng của họ sẽ quyên được nhiều tiền hơn và bản thân họ cũng được lợi về danh tiếng.
Việc “ko làm gì được nhau”, thì nay có luụt rồi mà cụ

duongphong

Xe container
Chi phí vào sinh hoạt, đi lại...không ai có ý kiến gì.
Em chỉ quan ngại chi phí xx% vào chạy quảng cáo FB, tiktok, quay phim làm hình ảnh :D

Min Autumn

Xe tải
K làm từ thiện ban đầu chắc cũng từ tâm sáng thật. Sau tiền nhiều lóa mắt nên cậu ấy nảy lòng tham chăng? K chỉ cần sửa lại thái độ ứng xử với những lời chỉ trích, cầu thị minh bạch hơn thì hẳn mọi người sẽ thông cảm. Còn lý sự cùn như kiểu cụ Jake ở trên thì chẳng khác gì bảo K làm nghề từ thiện ăn lương và lợi nhuận chứ không phải tự tâm thiện nguyện gì. Bọn em cũng như biết bao nhóm khác đã từng làm suất ăn cho bệnh viện, số suất còn gấp đôi K làm mà minh bạch ngon lành không thiếu 1 xu của người đóng góp. Nên minh bạch là chuyện dễ đối với công việc có quy mô nhỏ như K đang làm, vấn đề người ta có thích minh bạch không thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Alo

Xe lăn
K làm từ thiện ban đầu chắc cũng từ tâm sáng thật. Sau tiền nhiều lóa mắt nên cậu ấy nảy lòng tham chăng? K chỉ cần sửa lại thái độ ứng xử với những lời chỉ trích, cầu thị minh bạch hơn thì hẳn mọi người sẽ thông cảm. Còn lý sự cùn như kiểu cụ Jake ở trên thì chẳng khác gì bảo K làm nghề từ thiện ăn lương và lợi nhuận chứ không phải tự tâm thiện nguyện gì. Bọn em cũng như biết bao nhóm khác đã từng làm suất ăn cho bệnh viện, số suất còn gấp đôi K làm mà minh bạch ngon lành không thiếu 1 xu của người đóng góp. Nên minh bạch là chuyện dễ đối với công việc có quy mô nhỏ như K đang làm, vấn đề người ta có thích minh bạch không thôi.
Chuẩn luôn , muốn thì quá đơn giản vấn đề là muốn hay không thôi

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn ạ. Vấn đề là có muốn minh bạch hay không thôi. Chứ minh bạch là chuyện quá đơn giản! Có cụ còn vẽ ra ban bệ này nọ cho sự minh bạch làm em đến phì cười.

em cũng có follow một và cá nhân và hội nhóm nấu cơm từ thiện:

-facebooker Nguyễn Đỗ Trúc Phương; trong gần 3 năm qua dòng tiền qua tay bạn ấy đã đến với các trường hợp khó khăn cũng khoảng 10 tỷ rồi. Có cần ban bệ kế toán nào đâu mà vẫn rất minh bạch. Mỗi trường hợp đều tổng kết luôn: nhận được bao nhiêu (con số chính xác tiền nghìn luôn); mua quà bao nhiêu trao tiền mặt bao nhiêu vv. Có sao kê . Từng đồng từng hào của các MTQ đều được dùng cho các hoàn cảnh khó khăn. Mọi chị phí đi lại vv Phương đều dùng tiền túi của bản thân. Nhiều trường hơp Phương bỏ thẻm tiền cho chẫn con số

- Nhóm Hội từ thiện Minh Tâm Hà Nội. Mỗi Chủ nhật hàng tuần sẽ nấu 250 suất cơm cho bệnh viện Ung Bướu Hà Nội. Mỗi bữa cơm đều có mã số (ví dụ ngày 9 tháng 4, 2023 là bữa cơm số 174); mỗi bữa cơm đều thông báo trưỡc thực đơn. Mấy tháng sẽ có tổng kết thu chi: nhận được bao nhiêu tiền mặt và đóng góp hiện vật đều liệt kê hết, từ chai dầu ăn đến cân lạc vv. Mỗi bữa ăn chi thực tế bao nhiêu đều có con số thực tế. Không có đồng nào là chi phí cho đi lại hay công nấu vv. Các thành viên đều đóng góp công sức tình nguyện,không lấy một đồng một hào từ quỹ. Quỹ vừa kỷ niệm 9 năm tuổi.

Hai đội từ thiện trên em thấy rất minh bạch nên cũng thường đóng góp.

mà nói đâu xa; ngay quỹ từ thiện Otofun nhà ta cũng vô cùng minh bạch từng đồng từng hào từng sự vụ mà có cần ban bệ kế toán nào đâu! Từng đồng từng hào đều đễn với các trường hợp khó khăn. Không một đồng nào tính cho chi phí vận hành , đi lại hay triển khau hoạt động. Các chi phí đó đều do từng thành viên tham gia tự bỏ tiền túi! Em vô cùng tin tưởng Quỹ từ thiện Otofun và sẽ còn đóng góp cho các chương trình SABC!

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
tính em gia trưởng thôi :)))
em làm là em ko quan tâm đến ý kiến người khác, mình làm bằng cái tâm, ăn ngon ngủ kỹ, mặc kệ những thằng chém hay hỏi nhiều mà ko làm gì cả.
Ai mắng hay ý kiến đa phần em bỏ ngoài tai
Sống ko thẹn là được quan tâm gì miệng lưỡi thiên hạ
Vodka nhầm cụ này.

Cụ nói không quan tám người khác nghĩ gì nói gì ,bỏ ngoài tai hết vv. Mà sao cụ nói lắm thế! Tuyền chỉ trích những người đóng góp chỉ vì họ đòi hỏi cái quyền chính đáng đó là sự minh bạch cho đồng tiền họ đã đóng góp! Riêng thớt này trang nào cũng thấy mặt cụ! Cụ làm em liên tưởng đến chính bạn Kien Tran!

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Thế ra amater thì nó ko có chi phí vận hành ạ?
muốn tính vhi phí vận hành cũng được; vấn đề là phải rõ ràng minh bạch ngay từ đầu và phải rõ ràng tỷ lệ cho vận hành.

ví dụ như Quỹ Cơm Có Thịt: 5% trên tổng số tiền nhận được hàng tháng sẽ dùng cho chi phí vận hành.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Thế nên cái nôi chuyên làm từ thiện, bọn Tây í, nó không bao giờ làm từ thiện bằng cách chuyển tiền cho 1 cá nhân, 1 nhóm người. Chúng nó bảo, tiền với quyền là thứ làm tha hoá con người nhanh nhất, đặc biệt khi chả có ràng buộc hay chế tài, chỉ trông vào tự nguyện.

Bọn nó từ thiện thường xuyên, định kì bằng cách gửi tiền vào các quỹ, các tổ chức có tôn chỉ, mục đích, có tổ chức đàng hoàng. Được giám sát, kiểm toán đúng pháp luật.

Các quỹ, các tổ chức từ thiện hoạt động đều phải có đăng kí, có tư cách pháp nhân, có bộ máy và trả lương cao để vận hành. Con số trung bình chi trả để vận hành bộ máy là 30% các cụ mợ nhé. Có những tổ chức từ thiện, chi phí vận hành còn lên đến 40%, thậm chí 50%. Và đấy là điều cần thiết để hoạt động từ thiện diễn ra hiệu quả và đúng luật.

Nên em vẫn chủ động làm bằng 2 cách: nhận thấy hoàn cảnh nào mình biết rõ thì chia sẻ trong khả năng của mình trực tiếp tới người cần. Nếu không, em gửi vào các tổ chức hoạt động từ thiện có kiểm soát của nhà nước như Hội chữ thập đỏ, một số quỹ từ thiện của các báo như Dân trí, báo địa phương hay tổ chức Làng SOS. Ít nhất còn có chỗ để giám sát qua lại, hỏi thăm có người buộc phải trả lời, ăn ít ăn nhiều có đứa bị đi tù.
Chứ giao tiền từ thiện cho cá nhân, nhóm người như thế này, hoàn toàn trông chờ vào sự tự giác của họ thì tiền đi đâu, về đâu chả ai biết mà cũng không có chế tài nào để giám sát.
Chỗ em bôi đậm trong còm trên của cụ là cụ sai nhé! Bọn Tây chúng nó vẫn thường xuyên làm từ thiện bằng cách chuyển tiền cho một cá nhân nhé. Nhưng luôn luôn là để đóng góp cho một hoàn cảnh cụ thể. Và trong trường hợp tiền của họ không được trao hay không trao hết cho hoàn cảnh cụ thể đó, cá nhân đứng ra hô hào sẽ đối mặt việc bị kiện, bị khởi tố và xử tù đấy cụ nhé!

còm này của em cũng là để nói với nick Jakethanh Nguyễn. Ai chuyển tiền xong cũng có quyền hỏi xem tiền của họ đi đâu dùng vào việc gì cụ nhé! ThẬm chí có quyền, có thể kiẹn kẻ nhận tiền thiếu minh bạch và cho kẻ đó đi tù đấy cụ nhé!

Vậy mà nhiều cụ, nhiều người vẫn ck tiền xong lại quay ra hỏi chi tiêu như nào, tiền vào túi người ta, làm gì còn quyền để mà hỏi. Giống như mẹ em cho em tiền, nhưng lại yêu cầu em sử dụng tiền đó theo ý bà, em từ chối luôn ko nhận. Giờ 1 người đưa các cụ 1tr mà muốn các cụ đi mua loằng ngoằng đủ các thứ, xin hỏi ở đây có bao nhiêu cụ đi mua, mua đủ, mua hết số tiền đó? Vậy mà cứ hài hước đòi minh bạch

Mr.Alo

Xe lăn
Chỗ em bôi đậm trong còm trên của cụ là cụ sai nhé! Bọn Tây chúng nó vẫn thường xuyên làm từ thiện bằng cách chuyển tiền cho một cá nhân nhé. Nhưng luôn luôn là để đóng góp cho một hoàn cảnh cụ thể. Và trong trường hợp tiền của họ không được trao hay không trao hết cho hoàn cảnh cụ thể đó, cá nhân đứng ra hô hào sẽ đối mặt việc bị kiện, bị khởi tố và xử tù đấy cụ nhé!
Luật mới của mình về từ thiện cũng ổn rồi cụ ạ , không minh bạch cũng tèo đó , chính vì từ khi luật mới ra giờ hội láo nháo ít đi hẳn