[Funland] Nghi vấn tiệm cơm từ thiện ăn chặn tiền từ thiện bệnh nhân ung thư

nhatthang

Xe Cứu Trợ
muốn tính vhi phí vận hành cũng được; vấn đề là phải rõ ràng minh bạch ngay từ đầu và phải rõ ràng tỷ lệ cho vận hành.

ví dụ như Quỹ Cơm Có Thịt: 5% trên tổng số tiền nhận được hàng tháng sẽ dùng cho chi phí vận hành.
Hoàn toàn nhất trí với cụ. Nếu có chi phí vận hàng thì phải rõ ràng minh bạch từ đầu và đương nhiên tỷ lệ cũng phải hợp lý (5% em nghĩ là hợp lý).

vancy83

Xe tải
Vodka nhầm cụ này.

Cụ nói không quan tám người khác nghĩ gì nói gì ,bỏ ngoài tai hết vv. Mà sao cụ nói lắm thế! Tuyền chỉ trích những người đóng góp chỉ vì họ đòi hỏi cái quyền chính đáng đó là sự minh bạch cho đồng tiền họ đã đóng góp! Riêng thớt này trang nào cũng thấy mặt cụ! Cụ làm em liên tưởng đến chính bạn Kien Tran!
Cái văn không làm gì mà chỉ trích nó xưa quá rồi cụ, em không rõ mục đích của ông này là gì, nhưng sân si chợ búa với từng comment, rõ ràng là có vấn đề cụ ạ!

Ocdaonho

Xe tải
Vodka nhầm cụ này.

Cụ nói không quan tám người khác nghĩ gì nói gì ,bỏ ngoài tai hết vv. Mà sao cụ nói lắm thế! Tuyền chỉ trích những người đóng góp chỉ vì họ đòi hỏi cái quyền chính đáng đó là sự minh bạch cho đồng tiền họ đã đóng góp! Riêng thớt này trang nào cũng thấy mặt cụ! Cụ làm em liên tưởng đến chính bạn Kien Tran!
Cho bào black list thôi cụ ạ.
Người ra bảo ngu mà nói lắm là thế.
Nhân sinh quan kém rồi khả năng tư duy logic, phản biện cũng kém. Ko ai bắt phải nghĩ giống như số đông, nhưng nếu muốn phản biện thì nói cho hợp lí, logic, đây tư duy lệch lạc đọc rác hết đầu.

Min Autumn

Xe tải
Cụ chuẩn ạ. Vấn đề là có muốn minh bạch hay không thôi. Chứ minh bạch là chuyện quá đơn giản! Có cụ còn vẽ ra ban bệ này nọ cho sự minh bạch làm em đến phì cười.

em cũng có follow một và cá nhân và hội nhóm nấu cơm từ thiện:

-facebooker Nguyễn Đỗ Trúc Phương; trong gần 3 năm qua dòng tiền qua tay bạn ấy đã đến với các trường hợp khó khăn cũng khoảng 10 tỷ rồi. Có cần ban bệ kế toán nào đâu mà vẫn rất minh bạch. Mỗi trường hợp đều tổng kết luôn: nhận được bao nhiêu (con số chính xác tiền nghìn luôn); mua quà bao nhiêu trao tiền mặt bao nhiêu vv. Có sao kê . Từng đồng từng hào của các MTQ đều được dùng cho các hoàn cảnh khó khăn. Mọi chị phí đi lại vv Phương đều dùng tiền túi của bản thân. Nhiều trường hơp Phương bỏ thẻm tiền cho chẫn con số

- Nhóm Hội từ thiện Minh Tâm Hà Nội. Mỗi Chủ nhật hàng tuần sẽ nấu 250 suất cơm cho bệnh viện Ung Bướu Hà Nội. Mỗi bữa cơm đều có mã số (ví dụ ngày 9 tháng 4, 2023 là bữa cơm số 174); mỗi bữa cơm đều thông báo trưỡc thực đơn. Mấy tháng sẽ có tổng kết thu chi: nhận được bao nhiêu tiền mặt và đóng góp hiện vật đều liệt kê hết, từ chai dầu ăn đến cân lạc vv. Mỗi bữa ăn chi thực tế bao nhiêu đều có con số thực tế. Không có đồng nào là chi phí cho đi lại hay công nấu vv. Các thành viên đều đóng góp công sức tình nguyện,không lấy một đồng một hào từ quỹ. Quỹ vừa kỷ niệm 9 năm tuổi.

Hai đội từ thiện trên em thấy rất minh bạch nên cũng thường đóng góp.

mà nói đâu xa; ngay quỹ từ thiện Otofun nhà ta cũng vô cùng minh bạch từng đồng từng hào từng sự vụ mà có cần ban bệ kế toán nào đâu! Từng đồng từng hào đều đễn với các trường hợp khó khăn. Không một đồng nào tính cho chi phí vận hành , đi lại hay triển khau hoạt động. Các chi phí đó đều do từng thành viên tham gia tự bỏ tiền túi! Em vô cùng tin tưởng Quỹ từ thiện Otofun và sẽ còn đóng góp cho các chương trình SABC!
Vâng, mấy nhóm cụ kể ổn quá ạ. Em cũng tin tưởng nhóm của các cụ mợ of ạ.
Em thấy cả chục năm nay có vô cùng nhiều nhóm to nhỏ vẫn đang lặng lẽ làm bao suất ăn từ thiện cho khắp các bệnh viện mà chẳng cần phải PR rầm rộ hay cần vinh danh ai hết. K lại đi theo vết xe đổ của GTKC rồi. Đáng tiếc ạ.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Vâng, mấy nhóm cụ kể ổn quá ạ. Em cũng tin tưởng nhóm của các cụ mợ of ạ.
Em thấy cả chục năm nay có vô cùng nhiều nhóm to nhỏ vẫn đang lặng lẽ làm bao suất ăn từ thiện cho khắp các bệnh viện mà chẳng cần phải PR rầm rộ hay cần vinh danh ai hết. K lại đi theo vết xe đổ của GTKC rồi. Đáng tiếc ạ.
Em tò mò chút. GTKC là nhóm gì hả cụ?

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Hoàn toàn nhất trí với cụ. Nếu có chi phí vận hàng thì phải rõ ràng minh bạch từ đầu và đương nhiên tỷ lệ cũng phải hợp lý (5% em nghĩ là hợp lý).
Ở phương tây chi phí vận hành trả lương tầm 30-40% cụ à

vuha2107

Xe tải
Nước ngoài làm từ thiện qua các tổ chức phi chính phủ cũng nhiều.

bomon

Xe tăng
Chi phí vận hành thường tương đối cố định, ví dụ thuê địa điểm, thuê nhân sự,... chứ lại ăn theo tỉ lệ như sale hả cụ ? À trừ bộ phận truyền thông kêu gọi thì có thể tính % tiền gọi về được. Khi quỹ ít tiền nó có thể lên tới 30% vẫn là chấp nhận được, khi nhiều có thể giảm xuống 5%.

Em sửa bài vì viết xong nghĩ lại thấy cả bộ máy vận hành cũng nên có 1 tỉ lệ % dạng thưởng ngoài thu nhập chi trả thường xuyên, dựa trên số tiền quỹ thu được. Con số này 5% có lẽ cũng là hợp lý.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Chi phí vận hành thường tương đối cố định, ví dụ thuê địa điểm, thuê nhân sự,... chứ lại ăn theo tỉ lệ như sale hả cụ ? À trừ bộ phận truyền thông kêu gọi thì có thể tính % tiền gọi về được. Khi quỹ ít tiền nó có thể lên tới 30% vẫn là chấp nhận được, khi nhiều có thể giảm xuống 5%.

Em sửa bài vì viết xong nghĩ lại thấy cả bộ máy vận hành cũng nên có 1 tỉ lệ % dạng thưởng ngoài thu nhập chi trả thường xuyên, dựa trên số tiền quỹ thu được. Con số này 5% có lẽ cũng là hợp lý.
Ở Việt Nam, nếu công khai ngay từ đầu là chi phí vận hành là 30%-40% thì chắc chẳng quyên góp được bao nhiêu. Thêm nữa, nếu như vậy thì còn gì đâu cái mác "thánh thiện" làm từ thiện vì cái tâm. Làm gì còn những cái tự xưng/tự nhận là "cô tiên/bà tiên" và thay vào đó sẽ là những "con tiên/cái tiên"....

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Ở Việt Nam, nếu công khai ngay từ đầu là chi phí vận hành là 30%-40% thì chắc chẳng quyên góp được bao nhiêu. Thêm nữa, nếu như vậy thì còn gì đâu cái mác "thánh thiện" làm từ thiện vì cái tâm. Làm gì còn những cái tự xưng/tự nhận là "cô tiên/bà tiên" và thay vào đó sẽ là những "con tiên/cái tiên"....
Cụ thích chuyên nghiệp mà nhắc đến chi phí thì lại thích chi theo kiểu việt nam.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

Min Autumn

Xe tải
10% thì em thấy cũng okie. Mà 30-40% thì có khi người ta tranh nhau làm nghề này mất ạ.
Em đồng cảm với cụ, quan trọng là nếu đã muốn lấy tiền từ mạnh thường quân thì đừng tự tung hô mình quá. Tập trung vào làm cho tử tế có khi không ai nói gì. Còn vừa muốn tiền vừa muốn có danh thánh thiện tâm trong sáng nọ kia thì em e là cụ/mợ ấy coi thường sự hiểu biết của các mạnh thường quân quá. Kết cục rồi cũng đến nước này thôi.

P/s: Cảm ơn cụ Mr.Alo đã trả lời hộ em.

Miha15

Xe đạp
Em nói ko với từ thiện lâu lắm rồi. Nếu thừa tiền họ hàng nhà em vẫn còn rất nhiều người nghèo, chưa đến lượt người dưng ạ.
Bác giống e quá. Trước e cũng tham gia và giúp đỡ nhiều. Giờ e nghĩ lại rồi. Tiền đó e ủng hộ ng thân hoặc hàng xóm quanh e. Thiết thực hơn nhiều và ko lọt đi đâu xử nào.
Em nói ko với từ thiện lâu lắm rồi. Nếu thừa tiền họ hàng nhà em vẫn còn rất nhiều người nghèo, chưa đến lượt người dưng ạ.

Mr.Alo

Xe lăn
Em cùng quan điểm với cụ! Ko cần tìm đâu xa, quanh nhà mình còn rất nhiều người cần giúp đỡ.
Loanh quanh phố hay về quê của mình thiếu gì người nghèo cụ nhỉ , vác tiền đưa nó vừa đút túi vừa có tiếng :))

Minmatday

Xe tải
10% thì em thấy cũng okie. Mà 30-40% thì có khi người ta tranh nhau làm nghề này mất ạ.
Em đồng cảm với cụ, quan trọng là nếu đã muốn lấy tiền từ mạnh thường quân thì đừng tự tung hô mình quá. Tập trung vào làm cho tử tế có khi không ai nói gì. Còn vừa muốn tiền vừa muốn có danh thánh thiện tâm trong sáng nọ kia thì em e là cụ/mợ ấy coi thường sự hiểu biết của các mạnh thường quân quá. Kết cục rồi cũng đến nước này thôi.

P/s: Cảm ơn cụ Mr.Alo đã trả lời hộ em.
quan điểm cá nhân của em: 5% hay 2-30% không quan trọng, quan trọng là minh bạch với người ủng hộ! Giao kèo rõ ràng từ đầu thì dù chi phí cao mà phù hợp với tôn chỉ mục đích người làm từ thiện thì người ta vẫn ủng hộ bình thường. Trong thực tế cuộc sống chúng ta nhiều khi tiền hoặc công đi thăm người ốm bằng 1/2 thậm chí gần bằng tiền phong bì chúng ta vẫn chấp nhận bình thường vì các mục tiêu chúng ta thoả mãn mà! Đâu phải vì thăm bác ở xa tiền xe hết 300k mà tăng tiền thăm hỏi lên 1-2tr đâu, có khi vẫn chỉ là 500k :))

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Bác giống e quá. Trước e cũng tham gia và giúp đỡ nhiều. Giờ e nghĩ lại rồi. Tiền đó e ủng hộ ng thân hoặc hàng xóm quanh e. Thiết thực hơn nhiều và ko lọt đi đâu xử nào.
Giờ đa số như này mà cụ.

Min Autumn

Xe tải
Em nghĩ nếu có điều kiện, ngoài người thân, bạn bè thì mình vẫn nên ủng hộ cho những nơi mình tin tưởng để có thể giúp được nhiều người khác ngoài xã hội khi họ đang rất cần được giúp đỡ.
Các cụ mợ có thể vào các bv, hoặc đến các quán cơm từ thiện để thấy tận mắt nhiều trường hợp rất đáng thương vì bệnh tật kéo dài làm gia cảnh sa sút nghèo đói, vì già cả bất hạnh con cái bạc bẽo, không gia đình, vô gia cư,... mà tiền ăn không có, không biết cách nào duy trì sự sống đó ạ. Những lúc đó thực sự sẽ rất cần sự giúp sức từ người khác ngoài xh. Những bữa cơm miễn phí khi đó có giá trị vô cùng, có thể cứu giúp vực dậy một sinh mệnh, một gia đình qua cơn hoạn nạn đó ạ.

Không phải ai cũng có phước được bạn bè người thân sẵn sàng giúp đỡ khi khó khăn đâu ạ. Em đã chứng kiến người ta khóc tuyệt vọng đau lòng trong bệnh viện vì bệnh tật kiệt quệ đến mức người thân bạn bè quay lưng vì không giúp nổi nữa, hoặc không dám giúp vì sợ họ không trả được.

Những hoàn cảnh trên có thể rơi vào bất kỳ ai trong chúng ta vì suốt một cuộc đời dài ai dám chắc mình chỉ luôn gặp bình an may mắn. Thế nên, em quan niệm, giúp đc ng khác việc gì trong khả năng thì em không ngại, có nhiều giúp nh, có ít giúp ít cg đc, bởi biết đâu có lúc chính người thân bố mẹ, con cái, anh chị em của mình cũng sẽ cần đến sự san sẻ của ng khác ngoài xh. .

Chỉnh sửa cuối:

Moriarty

Xe container
Em nghĩ nếu có điều kiện, ngoài người thân, bạn bè thì mình vẫn nên ủng hộ cho những nơi mình tin tưởng để có thể giúp được nhiều người khác ngoài xã hội khi họ đang rất cần được giúp đỡ.
Các cụ mợ có thể vào các bv, hoặc đến các quán cơm từ thiện để thấy tận mắt nhiều trường hợp rất đáng thương vì bệnh tật kéo dài làm gia cảnh sa sút nghèo đói, vì già cả bất hạnh con cái bạc bẽo, không gia đình, vô gia cư,... mà tiền ăn không có, không biết cách nào duy trì sự sống đó ạ. Những lúc đó thực sự sẽ rất cần sự giúp sức từ người khác ngoài xh. Những bữa cơm miễn phí khi đó có giá trị vô cùng, có thể cứu giúp vực dậy một sinh mệnh, một gia đình qua cơn hoạn nạn đó ạ.

Không phải ai cũng có phước được bạn bè người thân sẵn sàng giúp đỡ khi khó khăn đâu ạ. Em đã chứng kiến người ta khóc tuyệt vọng đau lòng trong bệnh viện vì bệnh tật kiệt quệ đến mức người thân bạn bè quay lưng vì không giúp nổi nữa, hoặc không dám giúp vì sợ họ không trả được.

Những hoàn cảnh trên có thể rơi vào bất kỳ ai trong chúng ta vì suốt một cuộc đời dài ai dám chắc mình chỉ luôn gặp bình an may mắn. Thế nên, em quan niệm, giúp đc ng khác việc gì trong khả năng thì em không ngại, có nhiều giúp nh, có ít giúp ít cg đc, bởi biết đâu có lúc chính người thân bố mẹ, con cái, anh chị em của mình cũng sẽ cần đến sự san sẻ của ng khác ngoài xh. .
Người thân hay bạn bè tốt nhất là ko dây dưa tiền bạc. lúc giúp ko sao, sau này quen mùi là đến bào tiền mình, ko cho thì chuyên kháy đểu mỗi khi họ hàng tụ tập.

phu.hkvn

Xe máy
Bác nào theo dõi mới thấy nhiều cái khuất tất, về thu chi, chưa kể mượn nơi nấu cơm từ thiện làm workshop về đồ tái chế cho các bé, thu tiền về tài khoản cá nhân, rất nhiều lùm xùm. Lạ cái báo chí các group k đăng ^^