[Funland] Nghi vấn tiệm cơm từ thiện ăn chặn tiền từ thiện bệnh nhân ung thư

Thành Thị 1

Xe điện
Em nghĩ nếu có điều kiện, ngoài người thân, bạn bè thì mình vẫn nên ủng hộ cho những nơi mình tin tưởng để có thể giúp được nhiều người khác ngoài xã hội khi họ đang rất cần được giúp đỡ.
Các cụ mợ có thể vào các bv, hoặc đến các quán cơm từ thiện để thấy tận mắt nhiều trường hợp rất đáng thương vì bệnh tật kéo dài làm gia cảnh sa sút nghèo đói, vì già cả bất hạnh con cái bạc bẽo, không gia đình, vô gia cư,... mà tiền ăn không có, không biết cách nào duy trì sự sống đó ạ. Những lúc đó thực sự sẽ rất cần sự giúp sức từ người khác ngoài xh. Những bữa cơm miễn phí khi đó có giá trị vô cùng, có thể cứu giúp vực dậy một sinh mệnh, một gia đình qua cơn hoạn nạn đó ạ.

Không phải ai cũng có phước được bạn bè người thân sẵn sàng giúp đỡ khi khó khăn đâu ạ. Em đã chứng kiến người ta khóc tuyệt vọng đau lòng trong bệnh viện vì bệnh tật kiệt quệ đến mức người thân bạn bè quay lưng vì không giúp nổi nữa, hoặc không dám giúp vì sợ họ không trả được.

Những hoàn cảnh trên có thể rơi vào bất kỳ ai trong chúng ta vì suốt một cuộc đời dài ai dám chắc mình chỉ luôn gặp bình an may mắn. Thế nên, em quan niệm, giúp đc ng khác việc gì trong khả năng thì em không ngại, có nhiều giúp nh, có ít giúp ít cg đc, bởi biết đâu có lúc chính người thân bố mẹ, con cái, anh chị em của mình cũng sẽ cần đến sự san sẻ của ng khác ngoài xh. .
Ối giời ơi, mọi thứ khó khăn đều là thử thách, mình nên chuẩn bị kỹ năng và tinh thần tối đa để vượt qua cú shock, còn làm từ thiện hay giúp đỡ về bản chất là cho cá nhân mình thấy thoải mái mới đúng! Đó vẫn là vị kỷ cá nhân bọc bởi những ngôn ngữ mỹ miều thôi.

Mr.Alo

Xe lăn
Bác nào theo dõi mới thấy nhiều cái khuất tất, về thu chi, chưa kể mượn nơi nấu cơm từ thiện làm workshop về đồ tái chế cho các bé, thu tiền về tài khoản cá nhân, rất nhiều lùm xùm. Lạ cái báo chí các group k đăng ^^
Giờ có luật về từ thiện rồi , bên chính quyền làm điểm vài vụ là ổn ngay , chỉ sợ họ ngại vấn đề nhạy cảm

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Bác nào theo dõi mới thấy nhiều cái khuất tất, về thu chi, chưa kể mượn nơi nấu cơm từ thiện làm workshop về đồ tái chế cho các bé, thu tiền về tài khoản cá nhân, rất nhiều lùm xùm. Lạ cái báo chí các group k đăng ^^
Em đương rảnh nên cũng hóng bên FB Phùng Ngoa.
CĐM đã phát hiện ra STK nhận tiền mua cốc giấy, đũa ... là của một người thuộc ekip của K rồi ạ.
Càng ngày càng có nhiều vấn đề.

vutuanlong

Xe tăng
Nếu số tiền dư lớn như thế thì căn cứ dự chi để gửi tiết kiệm sinh lời cho quỹ. Chứ cứ mua gia vị mãi thì chả giảm đi được mấy :D

jemmie

Xe máy
Nói thật với cụ, duy trì 1 bếp ăn có tỉ thứ phải mua, giờ cđm đòi hoá đơn từ 2021 thì cũng khó thật. Sau này chắc ít người dám đứng lên làm nữa.
Vâng em nghĩ cái này cũng đúng lắm, chớ nên ngờ người vội, số tiền không nhỏ nhưng em không muốn áp đặt chủ quan và chờ thêm phản hồi khách quan.

duongqua

Xe container
Nhưng phải công nhận nhiều người dễ dàng bỏ tiền túi của mình cho người khác làm này làm nọ thật, nếu đúng thật là tiền mồ hôi xương máu vất vả mình làm ra được chắc ko dễ dàng trao cho người khác thay mặt mình như vậy đâu.

Hien do

Xe tăng
Nói chung đau lòng vì con lập quỹ là có. Nhưng với 1 người nặng tình thì 1 2 năm đầu còn vì nhớ con mà tâm huyết. Đến năm thứ 3 nguôi ngoai rồi, mà tiền thì nó cứ như nồi cơm Thạch Sanh mãi ko vơi, thế khó kiềm chế lắm. Kiểu biện luận thà 50% đến tay người nghèo, người bệnh còn hơn ko được đồng nào nghe nó thật cao siêu nhưng rỗng tuếch. Bảo sao thằng linh hề vẫn có người yêu mến. Tk nở 14 tỉ, 6 tháng ko phát. Nếu ko có bà Hằng phốt thì khỏi rút đi tiêu vội. Những nhà từ thiện tấm lòng thật bao la bát ngát bồ tát thần nông. Kiểu bỏ ra 1 2 triệu nên ứ quan tâm (phải em em cũng nói thế cho sang). Chứ thử ủng hộ hẳn 1 tỉ mà bảo ko quan tâm em mới xấu hổ xin lỗi. Mà hình như chưa có mống nào làm được =))
Tiền thiên hạ mà cụ
e nể bà H lắm luôn

Mr.Alo

Xe lăn
Nhưng phải công nhận nhiều người dễ dàng bỏ tiền túi của mình cho người khác làm này làm nọ thật, nếu đúng thật là tiền mồ hôi xương máu vất vả mình làm ra được chắc ko dễ dàng trao cho người khác thay mặt mình như vậy đâu.
Nhiều khi là cái suy nghĩ cố cố làm từ thiện lên thấy họ làm là send ngay :)

jemmie

Xe máy
Em nghĩ nếu có điều kiện, ngoài người thân, bạn bè thì mình vẫn nên ủng hộ cho những nơi mình tin tưởng để có thể giúp được nhiều người khác ngoài xã hội khi họ đang rất cần được giúp đỡ.
Các cụ mợ có thể vào các bv, hoặc đến các quán cơm từ thiện để thấy tận mắt nhiều trường hợp rất đáng thương vì bệnh tật kéo dài làm gia cảnh sa sút nghèo đói, vì già cả bất hạnh con cái bạc bẽo, không gia đình, vô gia cư,... mà tiền ăn không có, không biết cách nào duy trì sự sống đó ạ. Những lúc đó thực sự sẽ rất cần sự giúp sức từ người khác ngoài xh. Những bữa cơm miễn phí khi đó có giá trị vô cùng, có thể cứu giúp vực dậy một sinh mệnh, một gia đình qua cơn hoạn nạn đó ạ.

Không phải ai cũng có phước được bạn bè người thân sẵn sàng giúp đỡ khi khó khăn đâu ạ. Em đã chứng kiến người ta khóc tuyệt vọng đau lòng trong bệnh viện vì bệnh tật kiệt quệ đến mức người thân bạn bè quay lưng vì không giúp nổi nữa, hoặc không dám giúp vì sợ họ không trả được.

Những hoàn cảnh trên có thể rơi vào bất kỳ ai trong chúng ta vì suốt một cuộc đời dài ai dám chắc mình chỉ luôn gặp bình an may mắn. Thế nên, em quan niệm, giúp đc ng khác việc gì trong khả năng thì em không ngại, có nhiều giúp nh, có ít giúp ít cg đc, bởi biết đâu có lúc chính người thân bố mẹ, con cái, anh chị em của mình cũng sẽ cần đến sự san sẻ của ng khác ngoài xh. .
Em hoàn toàn đồng ý với cụ. Cá nhân mà nói tiền đã mang đi ủng hộ mình sẽ không tính toán. cá nhân nào làm sai phạm, biển thủ công quỹ phải xử lý thì lại là chuyện khác, nó không phải do tiếc rẻ hay ganh ghét gì, mà vì muốn sử dụng số tiền từ thiện đúng người cần.

bomon

Xe tăng
Ở Việt Nam, nếu công khai ngay từ đầu là chi phí vận hành là 30%-40% thì chắc chẳng quyên góp được bao nhiêu. Thêm nữa, nếu như vậy thì còn gì đâu cái mác "thánh thiện" làm từ thiện vì cái tâm. Làm gì còn những cái tự xưng/tự nhận là "cô tiên/bà tiên" và thay vào đó sẽ là những "con tiên/cái tiên"....
Em không nghĩ vậy, nếu minh bạch chi phí, vẫn có nhiều người ủng hộ, cho dù khi quỹ bé thì chi phí quản lý chiếm tới 30%. Nhiều năm nay em vẫn ủng hộ quỹ sosvietnam và cơm có thịt chủ yếu vì minh bạch chứ thực sự chả biết chi phí quản lý chiếm bao nhiêu %.

andyhcm87

Xe đạp
Cụ K này đã từng lấy của t mấy lần nước mắt bởi một vài clip tiktok cảm động.
T cũng mong cơ quan chức năng nếu đủ cơ sở thì tiến hành điều tra cho ra lẽ, đúng người đúng việc. Người có lòng thiện thì không bao giờ sợ, cũng không vì thế mà bỏ từ thiện. Người có lòng bất thiện thì sẽ sợ hãi, lấp liếm, lý do lý trấu các kiểu.

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Em không nghĩ vậy, nếu minh bạch chi phí, vẫn có nhiều người ủng hộ, cho dù khi quỹ bé thì chi phí quản lý chiếm tới 30%. Nhiều năm nay em vẫn ủng hộ quỹ sosvietnam và cơm có thịt chủ yếu vì minh bạch chứ thực sự chả biết chi phí quản lý chiếm bao nhiêu %.
k hiểu thông tin 5% dành cho phí quản lý của Quy CCT ở đâu ra chứ theo e hiểu mọi chi phí đều do mọi người tự nguyện đóng góp hoặc free . Tất cả số tiền mọi nguoi đóng góp đều phục vụ cho mục đích thiện nguyện . E thấy quỹ này hoạt động rất chuyên nghiệp , đúng tôn chỉ , mục đích và moi thứ đều minh bạch rõ ràng . Thỉnh thoảng e có Ck đóng góp va cẩm thấy hoàn toàn tin tưởng

Min Autumn

Xe tải
Ối giời ơi, mọi thứ khó khăn đều là thử thách, mình nên chuẩn bị kỹ năng và tinh thần tối đa để vượt qua cú shock, còn làm từ thiện hay giúp đỡ về bản chất là cho cá nhân mình thấy thoải mái mới đúng! Đó vẫn là vị kỷ cá nhân bọc bởi những ngôn ngữ mỹ miều thôi.
Cụ chắc còn trẻ chưa va vấp mấy nên không biết cuộc sống có lúc xô mình ngã mà có cố mấy cũng ứ tự vực dậy được, phải nhờ người kéo đẩy hộ mới tai qua nạn khỏi. Mấy lời hô hào tinh thần lúc đó không cứu giúp được mình bằng một bữa ăn lúc đói, một cái nắm tay kéo mình vực dậy ...
Em đã từng rơi vào hoàn cảnh gần như vậy và được giúp đỡ đúng lúc nên em rất hiểu tầm quan trọng của việc giúp đỡ ai đó khi có thể. Còn ng ta từ thiện vì rất nhiều lý do khác nhau ạ. Có ng thấy thương là từ thiện thôi, có ng thấy mình dư dả thì san bớt lấy phúc đức cho con cái,...

Chỉ trừ ng trục lợi làm tt để khoe mẽ làm màu mè lừa gạt ng khác, những lý do còn lại vị kỷ hay vô tư em đều thấy tốt cả vì người nhận đc tt thực sự đang rất cần sự hỗ trợ này. Nghĩ 2 chữ tt nó bình thường là san sẻ cho nhau đi ạ. Chứ cứ cố đặt nó lên tầm như bồ tát tái thế thì mới thành chuyện đạo đức giả, nực cười ạ.

sakai_yo

Xe lăn
Em đương rảnh nên cũng hóng bên FB Phùng Ngoa.
CĐM đã phát hiện ra STK nhận tiền mua cốc giấy, đũa ... là của một người thuộc ekip của K rồi ạ.
Càng ngày càng có nhiều vấn đề.
Người thuộc ekip có thể là người phụ trách mua cốc giấy, đũa cụ ạ, chưa chứng tỏ điều gì hết.
Em thấy sự việc ngày càng đi quá xa. Nếu có sự gian dối thì bạn K phải chịu trừng phạt, những người hợp tác hay gia đình có lỗi gì mà giờ cũng lôi họ ra sỉ vả. Kêu ăn chặn tiền từ thiện là độc ác thế còn nấp sau bàn phím lăng mạ, bới móc người khác có độc ác không, theo em thì cũng độc ác không kém đâu. Như gần đây cựu MC MT (chủ Làng Háo hức) có hợp tác cùng bạn Kiên. Bây giờ lại lôi cả chuyện quá khứ chả liên quan gì của bạn ấy ra bàn tán. Đòi hỏi người khác chân thiện mỹ 10/10 hết mới được đi làm từ thiện ý. Bạn ấy sinh nhiều con thì bảo cố bằng được có con trai, rồi lại còn còm là ngày xưa học cấp 3 vvv, đúng là không ưa thì dưa có giòi. Không biết bản thân mình đã hoàn hảo chưa mà đòi người khác phải hoàn hảo.

VuNgoanMuc

Xe điện
Người thuộc ekip có thể là người phụ trách mua cốc giấy, đũa cụ ạ, chưa chứng tỏ điều gì hết.
Em thấy sự việc ngày càng đi quá xa. Nếu có sự gian dối thì bạn K phải chịu trừng phạt, những người hợp tác hay gia đình có lỗi gì mà giờ cũng lôi họ ra sỉ vả. Kêu ăn chặn tiền từ thiện là độc ác thế còn nấp sau bàn phím lăng mạ, bới móc người khác có độc ác không, theo em thì cũng độc ác không kém đâu. Như gần đây cựu MC MT (chủ Làng Háo hức) có hợp tác cùng bạn Kiên. Bây giờ lại lôi cả chuyện quá khứ chả liên quan gì của bạn ấy ra bàn tán. Đòi hỏi người khác chân thiện mỹ 10/10 hết mới được đi làm từ thiện ý. Bạn ấy sinh nhiều con thì bảo cố bằng được có con trai, rồi lại còn còm là ngày xưa học cấp 3 vvv, đúng là không ưa thì dưa có giòi. Không biết bản thân mình đã hoàn hảo chưa mà đòi người khác phải hoàn hảo.
Mỗi khi có một lùm xùm nào đó, rất hay xuất hiện một nhóm người tỏ ra thông thạo như thể giám sát cuộc sống người khác 24/24 vậy, và thực hiện tấn công bầy đàn theo kiểu chửi tất cả những ai có liên quan tới đối tượng.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Hàng ngày K tự mình đi chợ ở Lotte để mua từng mớ rau, dầu ăn ... mà cụ lại nghĩ K giao việc mua bán khác cho ai khác á? Nó không logic lắm.